Về giống bò BBB

bây giờ mình thấy dưới quê mình người ta nuôi bò nhiều lắm rồi. người ta chuộng chủ yếu 3 con

1. Charolai
2. Brahman
3. BBB

nhưng mình năm sau khi có được cái lai Shind mình sẽ chuyễn sang xu hướng bò sữa

MỤC ĐÍCH:

cung cấp sữa tươi cho các thành viên trong gia đình

Mình sẽ lai như thế này

Con cái Lai Shind + Tinh bò Holstein Frisian (bò sữa Hà Lan) (gieo tinh nhân tạo để có tinh thuần)

sẽ cho ra đời con F1 : bò có 50% máu Bò HF(Holstein Frisian)

tiếp tục cho con cái F1 + tinh HF thuần

sẽ cho ra con F2 75% máu HF

Con F1 ,F2 sẽ cho năng suất sữa khá cao

chúng ta không nên lai đến con F3 87,5% máu HF vì 1 số lý do

******* ai muốn biết thì mình nói thêm sau. Giờ đi học bài đây
lâu vãi ra, vậy mất 6-9 năm gia đình bạn mới có sữa uống :blink:
Vậy nè: bạn mua 1 con dê Sannen, giá dê bự cũng khoảng 4 triệu thôi
thế là xong, ngày 2 lít sữa, uống tẹt ^_^
ai muốn biết thì Boi nói thêm sau, giờ đi đú đây :lol:

lâu vãi ra, vậy mất 6-9 năm gia đình bạn mới có sữa uống :blink:
Vậy nè: bạn mua 1 con dê Sannen, giá dê bự cũng khoảng 4 triệu thôi
thế là xong, ngày 2 lít sữa, uống tẹt ^_^
ai muốn biết thì Boi nói thêm sau, giờ đi đú đây :lol:
kinh thật đấy, uống sữa dê nhiều cái lợi nhưng có 1 cái rất hại đến sức khuẻ

Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

Không gì quí hơn ĐỘC LẬP, TỰ DO
Thế chi cho khổ nhĩ,mua con hf cái cũng ko bao nhiêu,ng ta bán đầy ra,ngày trên 10l, cho bx tắm luôn chứ nói gì uống, nhanh chóng có sài liền, thích thì cấy tinh siêu thịt vào nuôi thương phẫm đời f1, chứ lai kiểu bác khi có kết quả chắc ngta hết uống sữa bò nữa rồi

hiennt

Thành viên mới
Nếu theo bài toán kinh tế này, thì mình có thể tự đầu chuồng trại, nuôi khoảng 10 con được không?
Xin các bạn cho ý kiến.
Cám ơn.

Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

Bãng chiếc tính này nguồn ơ đâu thế Hiennt. Bắt đầu 150kg nuôi 10thang 600-700kg coi bộ nhiệm vụ bất khã thi. Quân bình mỗi tháng tăng 55kg thức an cn mỗi tháng 900k ~ 100kg thức an. Coi bộ bài tính này khó thành hiện thực. Trước khi nuôi qui mô 10c bạn nên nuôi trước 2-4con thư nghiệm xem thế nào. Bò 150kg thì khoãng 5-6 tháng. 15 tháng tuôi đạt 650kg hơi khó nhai

--------

Bác Swot cho hoi con 3b nayf maays tháng tuổi vậy bác

Last edited:

nghenong

Thành viên mới
Bãng chiếc tính này nguồn ơ đâu thế Hiennt. Bắt đầu 150kg nuôi 10thang 600-700kg coi bộ nhiệm vụ bất khã thi. Quân bình mỗi tháng tăng 55kg thức an cn mỗi tháng 900k ~ 100kg thức an. Coi bộ bài tính này khó thành hiện thực. Trước khi nuôi qui mô 10c bạn nên nuôi trước 2-4con thư nghiệm xem thế nào. Bò 150kg thì khoãng 5-6 tháng. 15 tháng tuôi đạt 650kg hơi khó nhai

--------

Bác Swot cho hoi con 3b nayf maays tháng tuổi vậy bác
bac hiennt lấy nguồn từ đây nè http://nuoibothit.weebly.com/d7920-aacuten-2727846u-t431.html

Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

Dự án này nghe nói sập tiệm rồi thì phai,không biết có thật không hay chĩ là lời đồn, hay đang thực hiện, có bác nào tham quan hay đã đầu tư vào cho bài nhận xét. Đễ ae biết mà học hoi?

vvinam

Lữ khách
đầu tư kiểu này lãi còn hơn chứng khoán, nhà đất. thế thì mấy cha tỉ phú rớt hạng hết

quyxomit

Nhà nông nghiệp dư
Mình
Nếu theo bài toán kinh tế này, thì mình có thể tự đầu chuồng trại, nuôi khoảng 10 con được không?
Xin các bạn cho ý kiến.
Cám ơn.
Mình biết bài toán này từ đâu, mình cũng đã đến tận nơi xem xét và tham quan, bò ăn cỏ voi, bắp ủ chua, phối trộn theo công thức CRM gì đó, xem ra khả năng đạt 500kg sau 10 tháng cũng có khả năng nhưng 600kg thì chắc là khó. Mỗi tháng thức ăn chừng 700k thôi, 200k còn lại là công chăm sóc, các bạn có thấy thiếu phần chi phí nhân sự không? nó nằm trong tiền thức ăn.

Hiện dự án đã dừng lại, họ chuyển qua nuôi bò sữa rồi, mấy con bò cái của họ toàn F3 trắng toác to đùng, sữa 9 tấn/chu kỳ, quạt mát, phun sương, nghe nhạc suốt ngày. Vừa rồi nghe nói đã tăng đến 300 cô bò cái, lúc đến chơi thì chỉ mới bắt về 20 cô.

Last edited: