Thảo luận Về quê lập nghiệp

• Thread starter A Đạt
  • Ngày gửi
Các bạn tư vấn hộ , giờ em muốn về quê lập nghiệp trồng trọt hay chăn nuôi gì đây. Chứ làm ở SG lương chả được bao nhiêu mà vất vả quá. Chả biết có phải con nhà nông nên chỉ thích làm nông nghiệp hay không , mà suốt ngày e chỉ toàn nghiên cứu nuôi con này trồng con kia suốt, với lại thấy công việc hiện tại cũng không có khả năng thăng tiến gì nhiều nên cũng nản.
Một phần cũng muốn về nhà gần cha gần mẹ sống cho thoải mái.
Thôi vô chủ đề chính nha:
Nhà e có 1 mảnh vườn cũng khá khá to , đang định về quê nuôi gà ,trùng quế ,trâu or bò kết hợp không biết thế nào .Tiện thệ bác nào cho e biết ,vốn cần tối thiểu bao nhiêu thì đủ????
Bác nào có kinh nghiệp chỉ giáo hộ e tý.
E xin cám ơn nhiều nhá!!!!!!!!!!!!!!!!!1:D:D:D:D:D:D:D

Các bạn tư vấn hộ , giờ em muốn về quê lập nghiệp trồng trọt hay chăn nuôi gì đây. Chứ làm ở SG lương chả được bao nhiêu mà vất vả quá. Chả biết có phải con nhà nông nên chỉ thích làm nông nghiệp hay không , mà suốt ngày e chỉ toàn nghiên cứu nuôi con này trồng con kia suốt, với lại thấy công việc hiện tại cũng không có khả năng thăng tiến gì nhiều nên cũng nản.
Một phần cũng muốn về nhà gần cha gần mẹ sống cho thoải mái.
Thôi vô chủ đề chính nha:
Nhà e có 1 mảnh vườn cũng khá khá to , đang định về quê nuôi gà ,trùng quế ,trâu or bò kết hợp không biết thế nào .Tiện thệ bác nào cho e biết ,vốn cần tối thiểu bao nhiêu thì đủ????
Bác nào có kinh nghiệp chỉ giáo hộ e tý.
E xin cám ơn nhiều nhá!!!!!!!!!!!!!!!!!1:D:D:D:D:D:D:D
nẾU NUÔI gà , trung quê thì vốn cung không nhiu lắm .. còn bác muốn nuôi thêm trâu bò kết hợp thì pah có diện tích đất trồng cỏ đảm bảo nuôi bao nhiu con rồi bạn mua bao nhiêu con . cứ tinh trung binh đi mõi con 15 triệu bạn cứ nhâm lên là được .. chứ bạn nói chung chung cần bao nhiêu vốn thì không ai trợ giúp đc .. bạn phải hoạch định mình nuôi trồng quy mô ra sao .

Đất rộng bao nhiêu mét vuôn mà to.
Vốn hiện giờ bạn có là bao nhiêu.
sao dạo này nhiều người bõ phố về vườn thế
nghành nn đang chao đảo không biết rồi sẽ đi về đâu
nên suy nghĩ cho kỷ trước 1 quyết định
Kệ. Còn trẻ muốn làm gì thì cứ làm.có thất bại thì lên sài gòn lập nghiệp củng ko muộn

Mình thấy nuôi bò, nuôi gà thì tốt, chứ nuôi trùn quế thì bạn nên nghiên cứu kĩ vì nuôi trùn quế phải cho ăn nhiều phân bò lắm,mà thu hoạch trùn cũng vất vả nữa.
Nếu nhà bạn có điều kiện thì nuôi thêm dê, trồng thêm cây nào phù hợp với đất của bạn nữa là ok.
Vốn cần bao nhiêu thì tùy vào bạn muốn nuôi quy mô to hay nhỏ thôi.
Nếu nuôi bò thì ngay từ đầu bạn nên chọn mua những chú bò (giống bò lai) đang mang bầu thì nhanh có đàn hơn.
Mình cũng rất đam mê nông nghiệp!
Chúc bạn thành công!

Mình thì dự định chủ yếu nuôi gà thôi, dự định ban đâu nuôi khoảng vài trăm con trước sau đó mới tính tiếp.
Nuôi bò thì 1 2 con gì đó. Còn trùng quế thì chỉ nuôi để cũng cấp thức ăn cho gà thôi. mà không biết có được không .:D:D:D:D:D
Đất ở nhà thì vô tư rồi, miền tây mà trích ra 1 công đất thì vô tư.
Mình chỉ ngại nhất vấn đề kỹ thuật với đầu ra thôi. Kỹ thuật có thể nắm bắt được, còn nuôi xong mà không có đầu ra thì lúc đó chỉ chỉ có phá sản.:(:(:(:(
Đất rộng bao nhiêu mét vuôn mà to.
Vốn hiện giờ bạn có là bao nhiêu.

Kệ. Còn trẻ muốn làm gì thì cứ làm.có thất bại thì lên sài gòn lập nghiệp củng ko muộn
làm thì cũng phải định hướng chứ bạn, chứ nghĩ còn trẻ muốn làm thì làm, thì biết khi nào mới khá lên được. Đúng không bạn!!!!!!!!!!!!!
sao dạo này nhiều người bõ phố về vườn thế
nghành nn đang chao đảo không biết rồi sẽ đi về đâu
nên suy nghĩ cho kỷ trước 1 quyết định
Chảo đảo rồi cũng sẽ hết thôi mà.

Đời cần lao kiếm cắn chưa bao giờ dễ dàng.
Nông dân cũng vậy.

Trẻ thì thích là ta nhích thôi.

Bớ cái ông 9x gì trên kia, em gái ông à?

Đời cần lao kiếm cắn chưa bao giờ dễ dàng.
Nông dân cũng vậy.

Trẻ thì thích là ta nhích thôi.

Bớ cái ông 9x gì trên kia, em gái ông à?
Egái nuôi. Chân dài tới nách

Nó xài tiền lớn lắm thu nhập trung bình ko có nuôi nỗi nó đâu. Chưa có mối nào mà ăn chơi như quỷ.

ở nhà mình có làm vườn, mình xin sẻ cùng bạn cách mà mẹ mình đang làm.
Nhà mình tại miền trung, cách một thĩ xã 5 km, đất nhà mình rộng 1600 m2, đát thuộc loại thịt nhẹ, ko bị chua, phèn gì cả, chân đất khá tốt, trồng cây được khoảng 8oo m, còn lại là đất ao và nhà ở.
Vườn mẹ mình trồng hai loại cây chính là Na và cau xen kẽ, dọc bờ ao trồng ổi, khoảng 50 cây. Ngoài ra mẹ trồng thêm cây bưởi, nhãn, chanh, vải, đu đủ, hoa hòe, dừa mỗi loại dăm cây để đa djang chủng loại cho dễ bán thôi.
Dưới gốc của các loại cây này trồng la liệt rau thơm (trước mùi tàu, giờ chuyển qua kinh giới, tía tô, rau má). Dọc bờ tường trồng chè tươi, lá lốt, tràu không.
những khoảng bờ rào hay sân thì tận dụng để trồng lá mơ lông, bầu bí, su su, mùa nao thức nấy. Hiện mẹ đang trồng rất nhiều lặc lè. Mẹ mình bán tận nơi cho khách, ko bán cho lái buôn, vì như vậy chỉ dc khoảng 1/3 hoac 1/2 tiền. mẹ mang lên thị xã bán.
Nhờ đa dạng cây trái nên mẹ có đồ bán quanh năm, . Người ta rất thích mua rau của mẹ vì toàn đồ sạch. Bán lâu toàn mối quen nên rất dễ bán, nhanh chóng.
Đôi khi nhìn cái vườn nhà mình cung thấy thương thương :)
mẹ ko nuôi gà vịt vì sợ phá vườn rau
Riêng cái ao (tới cả 6oo m2) thì chỉ lấy nước tưới vườn và thả vài con cá loe ngoe làm kiểng vì bố mẹ mình ko đủ sức làm, ôm đồm ko hết.
Vườn rau của mẹ đã giúp chị em mình có thể đi học, vượt qua những năm tháng khó khăn nhất.
Nếu đất của bạn rộng, bạn còn trẻ, bạn mở rộng mô hình của mẹ mình cỡ dăm bảy hay vài chục lần chắc bạn giàu đấy.

Nông dân mà làm lương tháng hai ba chục ko gê quá. Hai ba chục quả lựu đạn hay gì 2anh.

Tổ chức offline đi rồi e đăng kí tham gia dẫn nó theo ra mắt.

Back