Virus có lây qua nước tưới ?

• Thread starter Rắn
  • Ngày gửi
Chào các bác theo em được biết thì trong trồng rau màu và cây ăn quả có một số nấm - bệnh có thể lây qua nước tưới. Vậy virus thì có lây qua nước tưới không hay chỉ lây qua trung gian là côn trùng? Vì hiện nay em thấy bà con trồng đu đủ, dưa hấu, dưa leo... khi bị virus là phải nhổ bỏ, thường bà con vứt những cây bệnh xuống kênh mương dẫn nước, em lo ngại việc này sẽ làm lây lan nguồn bệnh. Vậy nhờ các bác cho em chút góp ý.
Đa tạ!!!

Chào các bác theo em được biết thì trong trồng rau màu và cây ăn quả có một số nấm - bệnh có thể lây qua nước tưới. Vậy virus thì có lây qua nước tưới không hay chỉ lây qua trung gian là côn trùng? Vì hiện nay em thấy bà con trồng đu đủ, dưa hấu, dưa leo... khi bị virus là phải nhổ bỏ, thường bà con vứt những cây bệnh xuống kênh mương dẫn nước, em lo ngại việc này sẽ làm lây lan nguồn bệnh. Vậy nhờ các bác cho em chút góp ý.
Đa tạ!!!

Để an toàn cho mình...đóng giếng sâu...để lấy nước an toàn cho mình đi bạn ơi...."nước mặt" bao giờ cũng là nguồn nước đáng...sợ đấy... nếu chưa qua khâu "xử lý an toàn"
Nhà máy nước Hóa An lấy nước sông Đồng nai ( nước mặt)" *xử lý cẩn thận rồi mới... "Hòa Mạng" để cung cấp nước cho Thành Phố HCM
*= nước trên mặt đất

Nước nhà em xài thì là nước giếng, nhưng ở đồng bằng mà khoan giếng tưới cây thì không kinh tế lắm, với lại khoan giếng phải xin giấy phép.. lôi thôi lắm. Nước sông có phù sa vẫn tốt hơn mà.

Theo mình nghỉ virut không có khả năng lây qua bằng nước tưới vì virut cấu tạo 2 thành phần chính: vỏ protein và acid nucleic. không có cấu tạo tế bào, không có khả năng sinh sản trong môi trường dinh dưỡng tổng hợp, sống ký sinh nội bào bắt buộc.

Theo mình nghỉ virut không có khả năng lây qua bằng nước tưới vì virut cấu tạo 2 thành phần chính: vỏ protein và acid nucleic. không có cấu tạo tế bào, không có khả năng sinh sản trong môi trường dinh dưỡng tổng hợp, sống ký sinh nội bào bắt buộc.
hehe...y chang lí thuyết!
Cũng cần nghiên cứu trong dòng nước có những vecto truyền bệnh hay không?;)

Cảm ơn các bác! em nghĩ chắc vậy quá, vậy là nó cũng như con siđa. Mà siđa chắc thua con virus trên rau màu này, vì siđa không lây qua côn trùng.

Cảm ơn các bác! em nghĩ chắc vậy quá, vậy là nó cũng như con siđa. Mà siđa chắc thua con virus trên rau màu này, vì siđa không lây qua côn trùng.
SiDa cũng là virus. mà virus có thể lây qua đường không khí ( bịnh cảm cúm) vậy làm sao virus ;lại không lây qua đường nước tưới,uống hoặc côn trùng??
Chẳng qua là "truyền thông" không dám nói lên hết sự thật...kẻo xã hội loạn lên thôi...
bạn có biết không ?! người ngoài hành tinh đang ở giữa chúng ta,,, nhưng chính phủ nào cũng ráng "bưng bít " chuyện này vì sợ xã hội loạn lên !!!!!????
he he..lão chỉ suy luận thôi đó nhe..hỏi chứng cứ là thua luôn đó... hic

Last edited by a moderator:
uhm. theo mình biết vỉut( bệnh khảm của cây) lây qua các con đường:
- vết thuơng cơ giới
- chăm sóc
- côn trùng.(Bọ trĩ, ruồi trắng,rầy mềm,...)
vì vậy muốn cây phát triển tôt không bị bệnh thì cần chú ý đến các điều kiện trên là ok cây sẽ an toàn tuyệt đối.

Back