Xin giúp em cách giệt chuột

• Thread starter vanlamdn
  • Ngày gửi
Thật sự là em điên lắm rồi các anh ạ, em làm chuồng nuôi trĩ và chim cảnh , ngang 5m, dài 12m phân ô , bọc lưới mắt nhỏ bằng đốt ngón tay, xung quanh em đào xuống 30 phân trộn giá hạ và xi măng đổ lên cho chuột khỏi đào, vậy mà hàng đêm chúng cũng ngăm nghe tụ họp, em ở phố mà sao chuột dưới cống chui lên, con trên nhà bên cạnh bò qua, chúng tìm mọi cách chui vào ăn thức ăn và cắn phá chim con, điên không chịu nổi, nhiều lúc ban đêm rọi đèn pin xua chúng chạy, quan trọng là em rất sợ chuột, cứ thấy nó là em đứng như từ hải, nổi hết cả da gà, xin các anh các bác có kn chỉ bảo giúp em cách diệt chuột và đuổi chúng đi với , em lấy lồng bẩy thì sáng dính vào em ko dám tháo ra ko biết làm gì, còn bẫy kẹp thì ghê gớm hơn nữa em ko dám động, rãi thuốc thì em sợ gà và chó nhà em ăn nó chết, thực sự hết cách rồi, có các anh các bác nào có cách gì hay thương tình chỉ em với

bán ở cửa hàng vật tư nông nghiệp bạn ạ ... Thuốc này do trường nông nghiệp thí nghiệm,mặc dù bán ra trên thị trường khá nhiều nhưng bao bì vẫn có chữ thuốc thử nghiệm .... Nếu ko bị quấy phá do chim ,gà ăn hôi ... tỉ lệ chết của chuột sau 5 ngày gần như là 100% ... bạn nhớ để bả chỗ chuột hay đi qua đi lại,luôn để một chỗ ... hôm nay nó ăn,mai ăn tiếp,ăn khoảng 3 ngày là ăn uống ko nổi,,, thường nằm bẹp ở chỗ ẩm ướt ... có đuổi cũng chạy rất yếu ớt ... đập chết,hoặc tự chết nhiều lắm ... cả đàn chuột nhiều thế hệ mà chết cùng một thời điểm thì nhà bạn và nhà hàng xóm thơm lừng cho coi ... tôi đánh theo đợt,vào những tháng rét lạnh,chuột từ cống,lạnh quá chui lên nhà dân theo đường dây điện .... nó trèo lên cột điện rồi bò theo dây điện vào nhà dân . Nhà mình nuôi chim là nơi chúng tụ tập nhiều nhất ... mùa hè thì ít chuột,đánh vài đợt là hết sạch .... chứ mùa đông hết đợt này đến đợt khác ... ko đánh nó chui vào nhà,nằm ở những chỗ nhiều đồ đạc,đến đêm bò ra cạy,cắn,phá ... ko ngủ được luôn ...

Đồng cảm với chủ thớt. Trên đời tui sợ nhất là chuột. Chỗ tui nuôi Sâu bị chuột phá đến khổ. Chuột cống con nào con nấy to bằng con mèo, đêm nào cũng kéo nhau hành quân cả lũ. Mà bọn này sống lâu thành tinh, bẫy cách nào cũng không dính. Cảm ơn anh nuoide đã chỉ điểm, chiều nay về mua thóc sinh học cho nó xơi thử xem sao.

nhìn cái tướng tụi nó ko da gà mình đã nổi lên rồi, đến tưởng tượng dung nhan chúng nó mình còn ngủ ko được , ko biết cách gì trị cái bệnh này với bệnh sợ độ cao, đứng có 2,3 m nhìn xuóng cũng run chân, thấy con nào có lông như con chuột với con dơi cũng sợ, chán quá

Bác mua thốuc chuộut về trộn vào thức ăn là chúng tiêu hết Ah...

Bác mua thốuc chuộut về trộn vào thức ăn là chúng tiêu hết Ah...
hay đấy :))) có điều k biết vật nuôi in nhà ra sao thôi, với lại gây ô nhiễm môi trường tùm lun bã chuột, xác chuột chết

đánh bả, kể cả bả vi sinh rất khổ cái đoạn tìm xác chuột, tốt nhất bác cứ bẫy thăng bằng, thi thoảng được con là được, trường kì kháng chiến nhất định thắng lợi bác ạ!

há há, hôm nay em đã vượt qua can đảm , em tìm được 1 ổ của chúng nó , lấy ống nước sau nhà kéo sục xuống , trên này em cầm cây đứng như samurai, bò lên là em dớt,tiêu diệt được 4 đứa to tổ sư luôn, chỉ mỗi tội xong rồi em phải kêu bố ra thu dọn chiến trường chứ nhìn chúng nó nhe răng nhìn đểu mình khiếp quá

Tốt nhất là xàj keo dán chuột, dùng loạj xịn để có độ dính kao, dán được chuột cống. Hoặc pạn pắc sống vài c0n chuột rồj lấy kim may lỗ đít nó lạj, may x0ng pạn chế vàj gjọt keo 502 vào rồj thả ra lại chỗ nó sống, ỉa khôg ra bực bội nó sẽ kắn kả đồng loạj nó, dần dần kả pầy sẽ dọn chỗ khác

theo tôi: có vài cách để hạn chế bớt chuột như sau
1 bác làm cái cũi nhốt con chó, con mèo ở quanh chuồng chim
2.bác hãy don sạch sẽ thức ăn của chim, gà trước khi trời tối, để chuột k kiếm đc gì.
3. bật bóng đèn sáng suốt đêm tránh chuột và muỗi.
4. đặt bẫy chuột
...

Tốt nhất là xàj keo dán chuột, dùng loạj xịn để có độ dính kao, dán được chuột cống. Hoặc pạn pắc sống vài c0n chuột rồj lấy kim may lỗ đít nó lạj, may x0ng pạn chế vàj gjọt keo 502 vào rồj thả ra lại chỗ nó sống, ỉa khôg ra bực bội nó sẽ kắn kả đồng loạj nó, dần dần kả pầy sẽ dọn chỗ khác
ặc, cho em xin anh, bắt nó rồi may đít nó, rồi lấy keo dán, ặc ặc, nhìn nó kinh thấy mịa lun, giỡn hả cha

nghe đâu có lần đồng chí 9x khâu đít chuột lại . Con chuột nó bực bội ban đêm đang ngủ bị nó cắn cho một phát vào cờ him không biết có đúng ko nữa

không cắn đồng loại mà nó tức quá tìm thằng may đít nó cắn con chim thía mịa:lol:

trộn ximăng với dầu ăn dụ nó ăn, nó cũng sẽ bị đổ bê tông, không ỉa được giống 9xkhoinghiep nói

bạn ơi bạn tìm mua một con trăn nhỏ thôi có hơi con trăn là lũ chuột sợ chạy k còn một con ah

dội nước sôi

Nếu đã dùng lồng bẫy được chuột thì bạn dùng bình nước sôi chế vào, chuột chết bạn nghiêng lồng đổ vào bì bóng gói lại cho thùng rác. vừa an tòan vừa đỡ sợ, cái gì ban đầu cũng sờ sợ, sau quen. hoặc kiếm 1 khẩu súng hơi 6-9 kí, tối soi đèn bắn ít bữa là nó "chạy mất dép luôn" ban đêm soi đèn mắt nó sáng rực dễ nhắm lắm, cứ nhằm thằng có dái to mà bòm vì nó là thằng dẫn đầu và thám thính. nếu dùng dập thì dùng loại sắt uốn đừng dùng loại có răng cưa lúc nó dập máu me tóe loe khiếp lắm. Vì quý trọng con chim trĩ phải diệt chuột thôi.

Last edited by a moderator:
Cái này không đúng đâu bạn, trại tôi nuôi mấy chục con trăn thế mà chuột vẫn hoành hành cắn gà, không sợ gì cả.
Đến Rắn hổ mang, phè phè suốt ngày mà Chuột còn không sợ, vì nó biết Rắn bị nhốt trong chuồng, Chuột vẫn nhảy múa bên ngoài, chúng chỉ sợ mỗi chú chó (thấy chuột là lao như thiêu thân)

quả thật nạn chuột là một vấn nạn không gì xóa bỏ ngay đc. tôi hiện đang nuôi chim bồ câu dạng nuôi nhốt theo ô lồng phía ngoài rào bằng lưới b40 loại nhỏ và rào rất kỹ nhưng ko hiểu sao đêm đến vẫn có 1 vài con chuột cống lẻn vào xơi chim con, khi ra thăm phát hiện thì chúng chạy quanh lưới và bị tiêu diệt, tôi tìm mãi vẫn ko phát hiện ra chỗ nào chúng vào đc. còn chuột nhắt thì bó tay, chúng kéo từng đàn, tôi mua keo dính chuột thì đc 1 vài con rồi đâu lại vào đó, thế là tôi mua bẫy bán nguyệt loại nhỏ(3 ngàn/cái) về bẻ cái móc mồi cho thẳng ra, lấy một miếng bìa cỡ 2 ngón tay dắt vào dùng keo 502 cố định miếng bìa khỏi lung lay, trên miếng bìa bôi 1 ít keo dán chuột đẻ khi bỏ gạo lứt lên gạo sẽ dính và ko bị rơi, gài bẫy khắp nơi trông khu chuồng nuôi. chuột nhắt chỉ khoái ăn gạo lứt và lúa thôi. từ khi tôi mua 10 cái bẫy về có đem tôi bẫy hơn chục con(thăm bẫy 2-3 lần trong đêm) đến nay chuột đã giảm rõ rệt mặc dù ko tài nào diệt hết đc.

Nói chung vấn nạn chuột vẫn chưa có giải pháp nào hữu hiệu tuyệt đối, tôi đã sử dụng rất nhiều phương pháp rồi mà tới nay vẫn phải chịu nhìn chuột chạy ngờ ngờ trước mặt và cắn phá mọi thứ, nhất là ăn thỏ con và gà tre con.

- Dùng thuốc sinh học như nuoide nói, kết quả chuột chết ở chổ nào k thấy, mà thiệt hại một em chó Thái. ( do đó nói thuốc này k hại vật nuôi, cần xem lại).

- Dùng bẩy lồng, bẩy đập, cũng bắt được vài con, không ăn thua.

- Chó, tôi có đội quân khuyển gần 25 con, đủ loại giống, Phú Quốc, Thái Lan, chó ta...vẫn không khống chế được, mặc dù có mấy con chó bắt chuột, bắt gà... rất hay. Chuột chạy trên nóc nhà, chó dưới đất chỉ biết nhìn. Chỉ có mèo là tôi chưa thử.

- Mới đây tôi làm cái bẩy bắt chuột bằng thùng sơn như KTD hướng dẫn, đem đặt ở những vị trí chuột hay lui tới, bên trong bỏ mồi nhử là tôm khô cho hấp dẫn, vậy mà 10 ngày trôi qua chưa bắt được con nào, sáng nay tôi quyết định đổi mồi nhữ, mua tép về rang thật thơm nêm nếm đầy đủ bỏ vô thùng, không biết kỳ này kết quả ra sao?

- Đang định dùng pp keo dính chuột, nhưng chờ kết quả của thùng bẩy chuột ra sao?

Nhiều lúc tức, định chạy điện nhưng nghĩ lại thấy nguy hiểm quá nên thôi.

Nói chung là bó tay.

Bài viết có nội dung tương tự

Back