xin hỏi về con bọ xít

• Thread starter vi ngay mai
  • Ngày gửi
Gần đây mình có nghe nói nhiều về món ăn từ côn trùng là bọ xít đặc biệt là loài bọ xít nhãn ,nghe nói đó là món "độc",rất ngon. nen có ai biết thông tin gì về bọ xít thì chỉ giúp mình với ,nó ăn gì? sinh sản như thế nào?

cái này tùy vùng kêu tên bạn ơi. mình cũng có tìm hiểu về con này thời gian trước theo mình biết thì con này nó màu vàng có thưa thưa chấm đen trông giống như con bọ ấy, mà nó có đặt điểm là khi bắt nó nó địch 1 cái rất nóng. không bít có phải bạn nói con này không, với lại mình tra cứu trên google hình ảnh của nó cũng là con này, lúc nhỏ mình thường đi đào hang cua đồng mùa khô thường gặp nó trú trong hang, mình nghĩ con này nó chích nhựa rễ cây quá, vì tham khảo các bài viết về nó mình thấy mọi người thường bắt nó trong vườn cam, bưởi. k bit thông tin có giúp đc bạn k.

Bọ xít có nhiều loại . Thức ăn của chúng là nhựa cây . Nó chích vào đọt non rồi hút ,Bọ xít đẻ trứng như ốc bươu vàng . Loại nhỏ thì trứng bé hơn một chút,Trứng có nhiều màu và tùy vào loại . Có loại trứng màu xanh nữa , nhưng chủ yếu mình thấy nhiều nhất là loại trắng như sữa ... Đừng có mong nuôi loại này bạn ạ ... Vì chúng cũng nguy hiểm lắm ... Bất cẩn bắt nó mà nó xịt nước hôi vào mắt rất dễ bị lòa hoặc mù . Còn mùi khai của nó khi giao phối hoặc đánh nhau . KHỏi ăn cơm luôn.

Người Thái vùng cao tây bắc ăn bọ xít nhiều nhất ,rồi mới đến người tày,Nếu bạn ở miền Bắc con này cũng chỉ có theo mùa . Vì thế nếu nuôi một con vừa nguy hiểm vừa vất vả khi đông về " giống như dế" vừa mất vệ sinh môi trường . Tốt nhất là nghỉ cho khoẻ..

theo mình nghĩ nếu bạn nuôi dế còn ngon hơn bọ xít nhìu.

Gần đây mình có nghe nói nhiều về món ăn từ côn trùng là bọ xít đặc biệt là loài bọ xít nhãn ,nghe nói đó là món "độc",rất ngon. nen có ai biết thông tin gì về bọ xít thì chỉ giúp mình với ,nó ăn gì? sinh sản như thế nào?

Khoảng một tháng nữa mời bác ra Bắc, thăm những vườn Vải và vườn Nhãn đang nở hoa thì tha hồ mà nghiên cứu về Bọ xít. Tôi cũng nghe nói là chế biến nó làm món ăn thì ngon lắm nhưng trông thấy nó và phải ngửi cái mùi hôi của nó thì đã thấy ớn rồi.

Thật ra cũng không biết phải nói và gọi con đó tên gì. Ở nơi mình ở, người ra gọi là con rầy mỡ. Có vào mùa mưa.

Loại này đi ăn đêm, to như ngón chân cái - nhỏ hơn cũng có. Màu nâu - bóng, ban đêm hay bay dưới bóng đèn cao áp ven đường.

Còn 1 loại to và giống như vậy, có màu nâu xám - nhám.

Cả 2 loại đều ăn rất ngon. Tới mùa của nó là nó bay nhiều lắm. 1 cây trụ đèn cao áp ven đường có khi bắt tới hơn 20 con. Bắt nó mang về, rửa sơ sơ, cho vào chảo dầu, cho thêm chút muối và rang vàng lên. Khoảng 10 phút, dầu khô và bám dính trên con rầy là được. Để nguội, bóc cầm trên tay, cắn cái rộp ... thôi không kể nữa ... chảy nước rồi :5^:

Thật ra cũng không biết phải nói và gọi con đó tên gì. Ở nơi mình ở, người ra gọi là con rầy mỡ. Có vào mùa mưa.

Loại này đi ăn đêm, to như ngón chân cái - nhỏ hơn cũng có. Màu nâu - bóng, ban đêm hay bay dưới bóng đèn cao áp ven đường.

Cả 2 loại đều ăn rất ngon. Tới mùa của nó là nó bay nhiều lắm. 1 cây trụ đèn cao áp ven đường có khi bắt tới hơn 20 con. Bắt nó mang về, rửa sơ sơ, cho vào chảo dầu, cho thêm chút muối và rang vàng lên. Khoảng 10 phút, dầu khô và bám dính trên con rầy là được. Để nguội, bóc cầm trên tay, cắn cái rộp ... thôi không kể nữa ... chảy nước rồi :5^:
con rầy mỡ như bạn nói là nó ăn lá cây với đợt non đó mà . Mình cũng ăn hoài,,, tời mùa là bắt ..

Nghe tả giống con cà cuống nhỉ ! Nếu là cà cuống thì có túi hương ở đít, cay và thơm lắm. Dầm nước mắm chấm bánh cuốn thì hết ý...

Bọ xít ở ViệtNam đoán mò cũng phải hơn 2 chục loại .
Hai loại nổi tiếng nhất ở đồng bằng sông Hồng là Bọ Xít Nhãn
và Bọ Xít Mướp. Nổi tiếng vì chúng dề thấy, phổ biến, và gây
hại, ai cũng biết.
*
Bọ xít Mướp, đương nhiên bám trên dây Mướp (chứ không bám lá),
còn Bọ Xít Nhãn, đương nhiên bám trên cành nhãn nơi gần ngọn .
Bám gốc Mướp và gốc Nhãn thì làm sao hút được nhựa? Bọ xít Mướp
thì màu đen, và nhỏ hơn đốt ngón tay út một chút. Bọ xít Nhãn
thì bự con hơn, màu Vàng Sậm (pha Nâu), bụng trắng, có phấn trắng.
Khi Bọ Xít Nhãn (BXN) còn nhó như con rận thì không có cánh, và
giữa lưng nó đỏ tươi, quanh mép lưng thì xanh xám, và bụng trắng
như vôi, bám đầy phấn trắng, rất ghê tởm. Khi lớn lên thì ít phấn
đi, mọc cánh dài ra, và bay rất tốt. Tuy vậy, các giống BX nói
chung rất lười bay, vì chúng cậy có mùi hôi để doạ đối thủ. Khi
thấy kẻ thù đến gần, thì chúng rung người lên, nhất là rung đôi
râu antena trên đầu, rồi toát ra mùi hôi, làm con nào muốn ăn thì
cũng phải biến. Tuy vậy, tôi nhiều lần thấy thằn lằn (rắn mối) ngậm
bọ xít trong miệng không nhả. Có lẽ nó làm BX xịt hết hơi cay rồi
mới ăn.
*
Đây là Bọ Xít Nhãn tôi tìm được trên Internet, còn non, chưa có cánh:
*

Bọ xít Nhãn lớn lên, bộ cánh cứng bên ngoài màu Vàng Sẫm, và con to
bằng đốt ngón tay út. Trèo lên cây, bắt bằng tay chúng vẫn không bay.
*
Bọ Xít Nhãn (BXN) rất hại, làm Nhãn còi, rụt ngọn lại, chắc chắn
ít ra bông, ít ra trái . Ngày xưa tôi còn ở Hưng Yên, kỹ thuật Nông
nghiệp lạc hậu lắm, không điều khiển được ra bông kết trái của Nhãn,
nên có nhiều năm Nhãn không có trái vì trổ bông đúng vào lúc có gió
mùa đông bắc, mưa phùn liền mấy ngày, ướt hết phấn nhị đực. Vi thế,
tác hại của BXN cũng không mấy được để ý. Có nhừng năm BXN rất nhiều,
cành ngọn nhãn nào cũng có dăm bảy con đậu quanh . Chủ nhãn phải rung
cành cho BXN rụng vào rổ trước khi bay đi (cũng nhiều con bay thoát),
rồi giết . Chẳng hiểu từ bao giờ, người ta biết ăn BXN. Khi tôi từ
Mỹ về thăm, thì trẻ con giới thiệu tôi món này. Không bàn đến món BXN
ở tiệm ăn, vì tôi có thể tự bịa ra hàng chục món xào nấu BXN, nhưng món
BXN kiểu trẻ con, tức là kiểu mọi rợ nhất, thì bắt sống mấy con BXN
trên cành, dìm vào trong chậu nước, khoắng một lúc cho dầu hôi bay ra
loang trên mặt nước, rồi vớt BXN ra. Chọc gai bồ kết vào BXN rồi nướng
trên một cành cây khô nhặt trong vườn . Nhớ quay BXN tròn quanh lửa
than sao cho xém đi, rồi thổi phù cho nguội, và đút vào miệng nhai luôn.
Phải con BXN cái, trong người toàn trứng, được nướng khô, nghiến răng
hàm nhai kỹ, vừa bùi, vừa ngọt. Vì thế Nhãn Hưng Yên bây giờ không còn
lo đến nạn BXN nữa, mà đang lo BXN bị đưa vào Sách Đỏ .
*
Cà Cuống thì bọng thơm ở Lưng, giữa 2 cánh, chứ không phải ở đít đâu.

Khoảng một tháng nữa mời bác ra Bắc, thăm những vườn Vải và vườn Nhãn đang nở hoa thì tha hồ mà nghiên cứu về Bọ xít. Tôi cũng nghe nói là chế biến nó làm món ăn thì ngon lắm nhưng trông thấy nó và phải ngửi cái mùi hôi của nó thì đã thấy ớn rồi.
Thank vì lời mời của bác ,nhưng em ờ miền tây lận ra tận ngoài đó chỉ để nhìn hoa và nghiên cứu bọ xít thì thì quải lám vì em đâu phải là nhà kha học.tại em nghe nói bọ xít còn ngon hơn cả dế , nên em nghỉ giá của nó thế nà cũng cao hon với lại người ta xếp nó vào loại sâu rầy gây hại nên chắc chắn là nó sinh trưởng rất mạnhi,nên chọn nó làm vật nuôi mới cũng khả thi lắm đó!!
---------------
cái này tùy vùng kêu tên bạn ơi. mình cũng có tìm hiểu về con này thời gian trước theo mình biết thì con này nó màu vàng có thưa thưa chấm đen trông giống như con bọ ấy, mà nó có đặt điểm là khi bắt nó nó địch 1 cái rất nóng. không bít có phải bạn nói con này không, với lại mình tra cứu trên google hình ảnh của nó cũng là con này, lúc nhỏ mình thường đi đào hang cua đồng mùa khô thường gặp nó trú trong hang, mình nghĩ con này nó chích nhựa rễ cây quá, vì tham khảo các bài viết về nó mình thấy mọi người thường bắt nó trong vườn cam, bưởi. k bit thông tin có giúp đc bạn k.
cám ơn bạn nhiều.nhưng loại mà mình nói nó có màu nâu , nâu đen , đúng là nó hút nhựa cây và sống nhiều ở vườn trái cây nhưng mình không biết trong quá trình sinh trưởng của nó có trải qua giai đoạn biến thái như châu chấu hay muổi không vì mình chỉ toàn bắt gặp con lớn chứ chưa thấy con nhỏ bao giờ.

Last edited by a moderator:
Bọ xít biến thái không hoàn toàn .
Đây là hình khi nó còn rất non:
*

*
Sau đó đã lớn, sắp mọc cánh:
*

*
Bọ xít nhãn đang đậu ở chùm nhãn đang trổ bông:
*

*

*
Hình này mới rõ nhất:
*

*

Mỗi năm, tui chán nhất là cảnh cây hạnh tui trồng trước nhà bắt đầu ra lá đầu Xuân, là có kèm theo bp-xít. Chúng đeo đầy đọt, đang giao-phối hay không cũng im lìm, khi tui lấy que khều thì chúng chỉ xoay qua để né thôi.
Chúng hút nhựa đến quéo đọt. Năm ngoái, tui lấy kéo, nhẹ nhẹ đưa vào gần, rồi thật nhanh, nháp kéo cắt liền. Vậy mà "tử-tội" trước khi bị cắt đôi, vẫn kịp phun vũ-khí của chúng ra, hôi rình. Rồi chỉ mấy ngày sau, chỗ lá bị chúng xịt, nặng thì cháy, nhẹ thì quăn lại. Những lá quăn nầy không phục-hồi, cả năm rồi mà vẫn quăn.
Năm nay, tui "nhường" chúng. Thấy đeo đen cây hết, mà không dám đụng đến.
Giờ nghe bọ xít ăn rất ngon... Chà, tui thuộc loại hễ "con gì nhúc nhích" là ăn được, vậy mà với bọ xít, tui vẫn... kính nhi viễn chi!
Thân.

nó có mùi nồng hơn lá tía tô dùng trong rau sống hay ăn bún

hic trước giờ con gì ngữa lưng lên trời là tui phang nhưng con ni thì thua

Bọ xít có nhiều loại , loại ở cây vải cây nhãn thì có thể ăn được chứ loại sống ở cây mướp thì mùi kinh khủng chắc pó tay luôn

nó có mùi nồng hơn lá tía tô dùng trong rau sống hay ăn bún

hic trước giờ con gì ngữa lưng lên trời là tui phang nhưng con ni thì thua
Hì hì, chào làm quen bạn.
Mùi nồng lá tía tô so với mùi của "sư-phụ" bọ xít thì không ăn nhằm gì hết!
Tui cũng như bạn. Tui có 2 "con" tui không ăn được. Đó là :
- Con bù-xít : Hôi quá!
- Con bù-lon : Cứng quá!
Hì hì...
Thân.

Bọ xít là con côn trùng tôt, nó ăn các con côn trùng có hại khác. Xin đừng giết nó

Last edited by a moderator:
con bọ xit bạn nói là loài chỉ đậu ở cây nhãn và cây vải. con này lúc bắt thì mùi hôi rất khó chịu nhưng khi nướng chín cháy cánh đi rồi ăn rất thơm và bùi vị ngọt. dế,châu chấu em cũng ăn rồi nhưng độ ngon thì thua xa bọ xit!
Bọ xít là con côn trùng tôt, nó ăn các con côn trùng có hại khác. Xin đừng giết nó
bạn đang nhầm với con bọ cánh cứng rồi!

Back