xin ý kiến: có nên buôn trái cây miền nam và miền tây ra miền bắc không ?

• Thread starter Vua Đu Đủ
  • Ngày gửi
Chào bạn !

Tình hình là tối hôm qua
Mình có gặp lại người bạn cũ người Thanh Hóa

Sau khi nhâm nhi ly cà phê
Mình có lóa ra một ý nghĩ: mình sẽ đi thu gôm trái cây ở miền nam và miền tây rồi đưa về bắc cho bạn mình phân phối.

Với tình hình thị trường và kinh tế như hiện nay không biết là nó có khả thi không.

Nên mình lên diễn đàn để hỏi mọi người.

Mong nhận được những chia sẽ.

Cám ơn !

E chưa làm nghề này nhưng có hóng hớt được vài chuyện lên đây nói với Bác:
- bác phải bik chỗ bác bán, người bác bán ngoài Bắc là ai. Giả dụ e kể chuyện đi mua rau ơ Đa Lạt, chúng xuống mua, giao tiền đàng hoàng mấy đợt rồi sau đó khất (như kiểu gói đầu) 2,3 đot rùi cuỗng tiền đi lun.
- làm ăn như Bác fai gối đầu, có khi nhiều lắm nha Bác (nghĩa là rủi ro cũng nhiều vô kể). Nông dân như e bán ra chợ zẫn fai gối đầu rầm rầm, cuối zụ đi đoi tiền cũng fai năm lần bảy lượt người ta mới trả. Không gối đầu, ngta k lấy của mình nên cũng k đc
Vài lời zới Bác như thế, nói chung làm j cũng có rủi ro, làm nông như e cũng thế. Nếu bác kham đc mấy cái rủi ro thì bác cứ tiến tới làm thôi còn ai nói j thì kệ bác ah. Đi buôn thì fai chấp nhận nguy cơ bị giựt tiền thôi bác

E chưa làm nghề này nhưng có hóng hớt được vài chuyện lên đây nói với Bác:
- bác phải bik chỗ bác bán, người bác bán ngoài Bắc là ai. Giả dụ e kể chuyện đi mua rau ơ Đa Lạt, chúng xuống mua, giao tiền đàng hoàng mấy đợt rồi sau đó khất (như kiểu gói đầu) 2,3 đot rùi cuỗng tiền đi lun.
- làm ăn như Bác fai gối đầu, có khi nhiều lắm nha Bác (nghĩa là rủi ro cũng nhiều vô kể). Nông dân như e bán ra chợ zẫn fai gối đầu rầm rầm, cuối zụ đi đoi tiền cũng fai năm lần bảy lượt người ta mới trả. Không gối đầu, ngta k lấy của mình nên cũng k đc
Vài lời zới Bác như thế, nói chung làm j cũng có rủi ro, làm nông như e cũng thế. Nếu bác kham đc mấy cái rủi ro thì bác cứ tiến tới làm thôi còn ai nói j thì kệ bác ah. Đi buôn thì fai chấp nhận nguy cơ bị giựt tiền thôi bác

Cám ơn bạn !
Đây là một rủi ro của nghề làm lái buôn.

Khi có người đặt hàng
Lái buôn phải đi gom hàng
Khi gom hàng phải kêu xe + bốc vát + chủ vườn
Khi đang thu hoạch
Người đặt hàng ngưng ngang không lấy hàng nữa
Vậy là lái buôn phải ôm một đống mà không có đầu ra
Vì lái buôn không thể ngưng ngang
Chỉ có người đặt hàng ngưng ngang mà thôi
Khi đó vẫn chưa đặt cọc
Vậy là tiền thuê xe + tiền huy động bốc vác thì lái buôn phải chịu

Một ngày không đẹp !Làm ăn gì thì cũng có rủi ro về tiền bạc
Nhưng lái buôn thì chuyện rủu ro về tiền bạc quá cao.
Không có hợp đồng
Cũng không có giấy tờ
Khi trái cây đã hái xuống thì bắt buộc phải bán
Bán càng sớm càng tốt
Vì vậy
Dễ bị gài lắm !

Cám ơn bạn !
Đây là một rủi ro của nghề làm lái buôn.

Khi có người đặt hàng
Lái buôn phải đi gom hàng
Khi gom hàng phải kêu xe + bốc vát + chủ vườn
Khi đang thu hoạch
Người đặt hàng ngưng ngang không lấy hàng nữa
Vậy là lái buôn phải ôm một đống mà không có đầu ra
Vì lái buôn không thể ngưng ngang
Chỉ có người đặt hàng ngưng ngang mà thôi
Khi đó vẫn chưa đặt cọc
Vậy là tiền thuê xe + tiền huy động bốc vác thì lái buôn phải chịu

Một ngày không đẹp !Làm ăn gì thì cũng có rủi ro về tiền bạc
Nhưng lái buôn thì chuyện rủu ro về tiền bạc quá cao.
Không có hợp đồng
Cũng không có giấy tờ
Khi trái cây đã hái xuống thì bắt buộc phải bán
Bán càng sớm càng tốt
Vì vậy
Dễ bị gài lắm !
Bác muốn đi buôn mà mới nghe tí khó đã vội nãn rồi. Trước hết nếu làm được lái buôn bác phải quan điểm nhất quán. Tiền là tất cả, "tiền thời buổi này khó kiếm lắm ko có chuyện làm thì làm cho có việc chứ lời lóm gì đâu" nghe mấy anh lái than riết thuộc lòng. người mua luôn có quyền ép người bán, tất nhiên người bán thấp nhất là nông dân. Lái buôn có cao tay mấy thì lâu lâu vẫn phải "trúng" một vụ. Lái gạt được lái, thì cái sự tính toán cũng cao siêu lắm.
Để kể bạn nghe, xưa mình đi chở dưa hấu cho một buôn lái lên một vựa trên quận 4. Hôm đó chở dưa không hạt, giá thỏa thuận giữa họ là 9500 đ/kg trên xe khoảng 9 tấn. Do xe lớn ko vô thành phố dc nên sau 12h khuya mới vô. Tới vựa, kêu réo khản cổ mới có người ra nhận, lúc đó là khoảng 1h30. Tôi nói thêm thời gian để bạn hiểu thêm. Lái buôn tính toán cơ hội ép người khác rất logic. Mở cửa xe, thì bắt đầu bà chủ dỗ trái dưa bộp bộp rồi chê ổng eo, " dưa vậy mà cũng lấy". Sau đó bà chủ móc điện thoại a lô anh chồng, " ông đặt dưa ai vậy? Ba cái dưa quỷ này mà bán cái gì? Ông điện nói nó coi ôm chết luôn à" và thêm vài cú a lô qua lại nữa giữa " bà chủ - chồng- anh lái buôn" thì chốt giá 8000đ/kg. Trong bụng tôi cũng nghĩ, bà chủ vựa xài chiêu thiệt lợi hại, giờ đó các chợ đầu mối dường như đã ngưng chợ, dội hay hút hàng cũng có tin tức, có lẽ nhờ vậy bà chủ mới ép giá. Nhưng có lẻ là bà chủ đã may mắn mới điểm trúng huyệt anh lái buôn. Vì anh ấy mối lái rất nhiều.
Vài dòng để bạn tham khảo, nếu muốn làm thì tìm hiểu cặn kẻ thì cứ làm. khó hay dễ khi làm mới biết. Không có thương lái nào xây dựng được uy tín mà làm ăn dưới mười năm, nhưng uy tín của họ luôn nằm ở giá trị tương đối, bởi tập quán làm ăn chỉ nói miệng với nhau.

Last edited by a moderator:
Bác muốn đi buôn mà mới nghe tí khó đã vội nãn rồi. Trước hết nếu làm được lái buôn bác phải quan điểm nhất quán. Tiền là tất cả, "tiền thời buổi này khó kiếm lắm ko có chuyện làm thì làm cho có việc chứ lời lóm gì đâu" nghe mấy anh lái than riết thuộc lòng. người mua luôn có quyền ép người bán, tất nhiên người bán thấp nhất là nông dân. Lái buôn có cao tay mấy thì lâu lâu vẫn phải "trúng" một vụ. Lái gạt được lái, thì cái sự tính toán cũng cao siêu lắm.
Để kể bạn nghe, xưa mình đi chở dưa hấu cho một buôn lái lên một vựa trên quận 4. Hôm đó chở dưa không hạt, giá thỏa thuận giữa họ là 9500 đ/kg trên xe khoảng 9 tấn. Do xe lớn ko vô thành phố dc nên sau 12h khuya mới vô. Tới vựa, kêu réo khản cổ mới có người ra nhận, lúc đó là khoảng 1h30. Tôi nói thêm thời gian để bạn hiểu thêm. Lái buôn tính toán cơ hội ép người khác rất logic. Mở cửa xe, thì bắt đầu bà chủ dỗ trái dưa bộp bộp rồi chê ổng eo, " dưa vậy mà cũng lấy". Sau đó bà chủ móc điện thoại a lô anh chồng, " ông đặt dưa ai vậy? Ba cái dưa quỷ này mà bán cái gì? Ông điện nói nó coi ôm chết luôn à" và thêm vài cú a lô qua lại nữa giữa " bà chủ - chồng- anh lái buôn" thì chốt giá 8000đ/kg. Trong bụng tôi cũng nghĩ, bà chủ vựa xài chiêu thiệt lợi hại, giờ đó các chợ đầu mối dường như đã ngưng chợ, dội hay hút hàng cũng có tin tức, có lẽ nhờ vậy bà chủ mới ép giá. Nhưng có lẻ là bà chủ đã may mắn mới điểm trúng huyệt anh lái buôn. Vì anh ấy mối lái rất nhiều.
Vài dòng để bạn tham khảo, nếu muốn làm thì tìm hiểu cặn kẻ thì cứ làm. khó hay dễ khi làm mới biết. Không có thương lái nào xây dựng được uy tín mà làm ăn dưới mười năm, nhưng uy tín của họ luôn nằm ở giá trị tương đối, bởi tập quán làm ăn chỉ nói miệng với nhau.

Quau !
Cám ơn bác !

T nói tôi: "trái cây có 1001 cách để chê"

Lúc bà chủ vựa đang ép giá chủ vựa anh thì tiền bạc vẫn chưa cọc và chưa thanh toán đồng nào hết phải không ?

Mà chất lượng dưa trên xe của anh có đúng như những gì bà chủ vựa nói không, hay ok !

Quau !
Cám ơn bác !

T nói tôi: "trái cây có 1001 cách để chê"

Lúc bà chủ vựa đang ép giá chủ vựa anh thì tiền bạc vẫn chưa cọc và chưa thanh toán đồng nào hết phải không ?

Mà chất lượng dưa trên xe của anh có đúng như những gì bà chủ vựa nói không, hay ok !
Dưa loại đi saigon luôn là hàng tuyển loại nhất. Không lái nào dám mang loại hai lên bán, trừ khi có thỏa thuận trước. Nói thật ra thì hôm nào hút dưa, thì mấy chợ tại Cần Thơ chỉ có dưa loại 2 để bán, điểm này thường hay bị nhầm lẩn tại sao dưa Sài Gòn quá đắt và dưa bán lẻ ở Cần Thơ thì quá rẽ.
Mua bán giữa thương lái và vựa chủ yếu là miệng thôi....chê ổng eo là làm giá với nhau. Chứ người tiêu dùng thì làm gì nhận ra sự khác nhau bên trong trái dưa.Việc tuyển chọn dưa mang về saigon cũng phức tạp. Có lần tôi thấy, do thiếu hàng, anh ra dạo chợ nổi Cái Răng, nhưng không ghe nào đạt, chấp nhận cho xe đi chỉ có 3tấn với cái giá...bao chuyến, Mà chấp nhận cho xe đi với với 3tấn cũng là một sự mạo hiểm, vì nhẹ quá xe rất ...tưng và bể dưa. Nên tui thấy phần chất lượng là tiêu chí của anh lái dưa này.
Để nói thêm cho bác đọc chơi, Mấy anh lái dưa, anh nào cũng có trong tay một hai "lính ruột" chỉ làm mỗi việc dùng tay và tai để kcs trái dưa, gõ "Bộp bộp" "boong boong" là biết dưa xốp hay nước nhiều, tức thủy là ...bỏ. Tui có để ý...nhưng chịu thua vụ này...bác ạ. Còn sắp dưa lên xe tải củng cần có người biết " chất" dưa. Tay nghề yếu là "ăn" luôn xe dưa. Những chổ chất dưa mà thả rơm nhiều là còn...yếu. Mấy anh giỏi chỉ cần lót cạc tông lớp sàn và hai bên hông xe. Càng nói thì càng nể mấy tay chất dưa, chất dính khắng tạo một liên kết lực cho toàn khối dưa trên xe. Như vậy sẽ đỡ bể dưa khi xe dằn xốc.
Mấy anh lái dưa rất cẩn trọng, không phải xe mà cả tài xế, tài xế....mà chưa biết mặt nghe tên thì không có cơ hội chở dưa. Chủ xe không đổi tài xế thì ...anh lái đổi xe khác. Tôi nghĩ dưa là loại gần như khó chịu nhất khi vận chuyển nên nói đây cho các bác tham khảo.
Còn chuyện tiền bạc là tùy mối quan hệ làm ăn, không đặt cọc trước nhưng đa phần là tiền trao cháo múc. Ai ....lèn èn là không có lần sau. Chợ đầu mối Thủ Đức là ổn nhất, kế đến là Bình Điền, sau cùng là ,Hóc Môn nói về uy tính tiền bạc của các vựa, này ý kiến chủ quan của tui thôi.

Last edited by a moderator:
Dưa loại đi saigon luôn là hàng tuyển loại nhất. Không lái nào dám mang loại hai lên bán, trừ khi có thỏa thuận trước. Nói thật ra thì hôm nào hút dưa, thì mấy chợ tại Cần Thơ chỉ có dưa loại 2 để bán, điểm này thường hay bị nhầm lẩn tại sao dưa Sài Gòn quá đắt và dưa bán lẻ ở Cần Thơ thì quá rẽ.
Mua bán giữa thương lái và vựa chủ yếu là miệng thôi....chê ổng eo là làm giá với nhau. Chứ người tiêu dùng thì làm gì nhận ra sự khác nhau bên trong trái dưa.Việc tuyển chọn dưa mang về saigon cũng phức tạp. Có lần tôi thấy, do thiếu hàng, anh ra dạo chợ nổi Cái Răng, nhưng không ghe nào đạt, chấp nhận cho xe đi chỉ có 3tấn với cái giá...bao chuyến, Mà chấp nhận cho xe đi với với 3tấn cũng là một sự mạo hiểm, vì nhẹ quá xe rất ...tưng và bể dưa. Nên tui thấy phần chất lượng là tiêu chí của anh lái dưa này.
Để nói thêm cho bác đọc chơi, Mấy anh lái dưa, anh nào cũng có trong tay một hai "lính ruột" chỉ làm mỗi việc dùng tay và tai để kcs trái dưa, gõ "Bộp bộp" "boong boong" là biết dưa xốp hay nước nhiều, tức thủy là ...bỏ. Tui có để ý...nhưng chịu thua vụ này...bác ạ. Còn sắp dưa lên xe tải củng cần có người biết " chất" dưa. Tay nghề yếu là "ăn" luôn xe dưa. Những chổ chất dưa mà thả rơm nhiều là còn...yếu. Mấy anh giỏi chỉ cần lót cạc tông lớp sàn và hai bên hông xe. Càng nói thì càng nể mấy tay chất dưa, chất dính khắng tạo một liên kết lực cho toàn khối dưa trên xe. Như vậy sẽ đỡ bể dưa khi xe dằn xốc.
Mấy anh lái dưa rất cẩn trọng, không phải xe mà cả tài xế, tài xế....mà chưa biết mặt nghe tên thì không có cơ hội chở dưa. Chủ xe không đổi tài xế thì ...anh lái đổi xe khác. Tôi nghĩ dưa là loại gần như khó chịu nhất khi vận chuyển nên nói đây cho các bác tham khảo.
Còn chuyện tiền bạc là tùy mối quan hệ làm ăn, không đặt cọc trước nhưng đa phần là tiền trao cháo múc. Ai ....lèn èn là không có lần sau. Chợ đầu mối Thủ Đức là ổn nhất, kế đến là Bình Điền, sau cùng là ,Hóc Môn nói về uy tính tiền bạc của các vựa, này ý kiến chủ quan của tui thôi.

Chợ đầu mối là một cái bẫy !

Tai sao hở bác

Hãy suy nghĩ:

Khi bạn chở trái cây đến chợ đầu mối
Lái buôn chợ ra kiểm hàng
Rồi thương lượng giá cả

Họ trả giá trái cây của bạn xuống một mức giá mà chỉ bằng 1/2 giá trái cây tại vườn.

Vậy lúc này, bạn bán hay không bán ?

Còn đâu là uy tín ,mặt hàng trái cây thì không thể để lâu ,giống như là vào thế đã rồi vậy.Còn đâu là uy tín ,mặt hàng trái cây thì không thể để lâu ,giống như là vào thế đã rồi vậy.

Hãy suy nghĩ:

Khi bạn chở trái cây đến chợ đầu mối
Lái buôn chợ ra kiểm hàng
Rồi thương lượng giá cả

Họ trả giá trái cây của bạn xuống một mức giá mà chỉ bằng 1/2 giá trái cây tại vườn.

Vậy lúc này, bạn bán hay không bán ?
Còn đâu là uy tín ,mặt hàng trái cây thì không thể để lâu ,giống như là vào thế đã rồi vậy.Còn đâu là uy tín ,mặt hàng trái cây thì không thể để lâu ,giống như là vào thế đã rồi vậy.

Nếu như bán
Thì bạn phải thanh toán tiền bốc vác, tiền mướn bãi đậu xe, tiền xe, ....
Bạn còn bao nhiêu !

Vậy, hỏi bạn: bán hay không bán ?Đa số là phải bán.
Thiểu số là không bán.

Khi bạn quyết định bán
Thì vấn đề bây giờ là: tiền mặt hay bán thiếu ?Khi chấp nhận bán với giá đó
Bạn phải mất 10% hoa hồng cho tiểu thương của chợ đầu mối nữa (phần này họ trừ trực tiếp của bạn luôn)

Vậy, chợ đầu mối là một cái bẫy là đúng hay sai ?Đưa hàng vô siêu thị !

Có ai muốn nghe câu chuyện "đưa hàng vô siêu thị và những giọt nước mắt của lái buôn" không ?

Dài lắm
2 tiếng rưỡi lận mà lị !

Khi đến được vựa trái cây thì tôi xem đồng hồ: đúng 11 giờ trưa !

Chúng tôi đi thẳng vào
Và chẳng ai thèm ra tiếp chúng tôi cả
Chúng tôi đi lòng vòng trong vựa để xem trái cây

Một lúc sau tôi chỉ tay về đống chuối sứ (chuối xiêm): "đây là chuối cúng miền bắc"
Bạn tôi trả lời: đúng rồi.

Xem trái cây chán, tôi mới nhìn sâu vào trong nhà
Bà chủ vựa đang bấm điện thoại
Bên bàn bên kia, con trai của bả và 2 thằng bốc vác đang nói chuyện.

"T !"
Tôi kêu đủ to để bã nhận ra tôi đến đây để tìm kiếm chính bà ta.
Bà ta đứng dậy đi về phía tôi và tay + mắt cũng không rời khỏi cái điện thoại.

T hỏi tôi: "có gì không em ?"
Tôi: không có thì em đến đây làm chi, ngồi xuống đây đi, em hỏi cái này cái.
T: rồi, hỏi đi.
Tôi: "thằng bạn ngoài bắc rủ em buôn trái cây trong nam ra ngoài đó, em có nên làm không T ?"

Vừa nghe xong câu hỏi, mắt bà ta long lanh, mặt mày thay đổi sắc khí như muốn ăn tươi nuốt sống tôi. Nhưng cũng đủ thận trọng để quan sát luôn cả thằng bạn đi cùng tôi.
Lúc sau, T mới nói: "không, kiếm gì khác làm đi em, tuyệt đối không nên đi buôn trái cây !"

Oái, người buôn trái cây từ năm 15 tuổi đến nay mà lại khuyên như vậy, bó tay bà nội này luôn.

Sau đó, rất nhiều câu chuyện được đưa ra như là những bằng chứng để chứng minh phán xét trên của mình là đúng kể cả những sổ sách được đem ra để cho chúng tôi xem.

Như bị thọc trúng tim đen, bao nhiêu uất ức trong lòng những tháng năm qua tuôn trào như sóng thần.

T nói liên tục, nói liên tục, nói như chưa bao giờ được nói.

chưa bao giờ tôi thấy T nói chuyện to tiếng như vậy, một người nỗi tiếng hiền hậu sau khi được hỏi thì thay đổi gần như hoàn toàn.

Trong lúc nói chuyện, có nhiều bạn bè T gọi cho T để hối thúc chuyện đi đám tiệc gì đó, nhưng T cứ hẹn 10 phút, rồi 15 phút nữa và hẹn riết hẹn riết cho đến khi nào không còn ai gọi.

Tôi nhìn đống , lúc này đã 13h00'
Quá lâu cho một câu hỏi
Nhưng bà ta vẫn nói
Nói không cần ăn cơm, chỉ uống nước trên bàn.
Còn tôi, tôi chỉ hỏi vài ba câu, toàn bộ thời gian tôi chỉ nghe và nhìn T.

Phải nói là thời gian trôi rất nhanh, nhanh đến nỗi tôi cứ nghĩ điện thoại mình bị lỗi về thời gian.

Đến 13h30' tôi chào T
Khi tôi đi
T bảo, lấy sdt của T đi, rồi muốn gì thì cứ gọi, bất cứ lúc nào T cũng sẽ trả lời cho em.

Tôi bấm điện thoại, lấy được sdt xong tôi và bạn tôi ra về sau khi nói câu: "cám ơn T" .

Trong đời tôi, chỉ có một lần gặp được người có thái độ như trên, đó là tôi đi xin lỗi gia đình thằng trong lớp bị tôi đánh, bố nó chưởi chúng tôi cũng phải 3 tiếng đồng hồ, chưởi liên tục, không ngừng nghỉ và không cần uống nước, sau lần đó tôi và nó làm bạn với nhau,
và bây giờ, chúng tôi vẫn còn là bạn !Câu chuyện quá dài.
Có quá nhiều rủi ro khi làm lái buôn.

Tôi sẽ chia sẽ mỗi lần một vướn mắc để cùng nhau thảo luận.

Có những ý kiến thuận chiều
Có những ý kiến trái chiều
Nhưng tất cả vẫn là những ý kiến đóng góp !Vướn mắc đầu tiên:
"em biết không
cái nghề buôn bán trái cây này không có hợp đồng
cũng không có giấy tờ gì giao nhận
tụi hà nội nó tráo trở lắm
Lấy hàng của mình xong
khi đòi tiền nó bảo: "bố náo bố nếu, ông nấy hàng của chị hồi nào mà chị đòi tiền. này, ông đập cho vỡ mồm đấy nhé !"Thứ 7 và chủ nhật cuối tháng 7 dương lịch
"Chị bị mất 380 triệu
Chị đứng trong nhà
Chị khóc quá trời quá đất luôn
Em biết không
Chị canh tụi nó
Chị biết tụi nó canh chị
Tụi nó mà không lanh thì đâu có lừa được chị
Nhưng tụi nó đã lấy 41 chuyến hàng rồi
Tiền bạc đến lúc này thì ngon lành
Tụi nó canh đến chiều thứ 7
Ngân hàng không làm việc được
Lấy của chị 1 container trái cây
Đến ngày hôm sau là chủ nhật
Cướp thêm của chị 2 chiếc xe đậu ở chợ đầu mối đem qua campuchia bán
Tổng cộng là 380 triệu
Em biết không
Cái nghề buôn bán trái cây là lụm bạc cắt
Mà tụi nó nỡ lòng nào
Gài và lấy luôn của chị 380 triệu"Bạn của chị
Bán hàng xong
Bay máy bay ra hà nội đòi tiền
Xuống máy bay
Đi taxi tới nơi
Hỏi tụi nó "tiền"
Tụi nó quê với hàng bán trái cây kế bên
Đánh bạn chị hộc máu miệng luôn
Rồi không trả tiền !Sau khi chị bị lừa 380 triệu
Chị đã nghỉ ngơi 2 tháng rồi
Mà đến bây giờ chị vẫn chưa hoàn hồn
....
....

Những câu nói liên tục liên tục không ngừng nghỉ
Nếu đứng xa nhìn vào, bạn sẽ nghĩ rằng chủ vựa trái cây đang chưởi tôi.

Tôi nghĩ với 1 câu hỏi của tôi, vô tình đã thọt trúng những nỗi đau, những kinh nghiệm xương máu nay đã có cơ hội tuôn trào !Có ai ở đó không ?

Làm ơn, comment dùm cái !
Khi đến được vựa trái cây thì tôi xem đồng hồ: đúng 11 giờ trưa !

Chúng tôi đi thẳng vào
Và chẳng ai thèm ra tiếp chúng tôi cả
Chúng tôi đi lòng vòng trong vựa để xem trái cây

Một lúc sau tôi chỉ tay về đống chuối sứ (chuối xiêm): "đây là chuối cúng miền bắc"
Bạn tôi trả lời: đúng rồi.

Xem trái cây chán, tôi mới nhìn sâu vào trong nhà
Bà chủ vựa đang bấm điện thoại
Bên bàn bên kia, con trai của bả và 2 thằng bốc vác đang nói chuyện.

"T !"
Tôi kêu đủ to để bã nhận ra tôi đến đây để tìm kiếm chính bà ta.
Bà ta đứng dậy đi về phía tôi và tay + mắt cũng không rời khỏi cái điện thoại.

T hỏi tôi: "có gì không em ?"
Tôi: không có thì em đến đây làm chi, ngồi xuống đây đi, em hỏi cái này cái.
T: rồi, hỏi đi.
Tôi: "thằng bạn ngoài bắc rủ em buôn trái cây trong nam ra ngoài đó, em có nên làm không T ?"

Vừa nghe xong câu hỏi, mắt bà ta long lanh, mặt mày thay đổi sắc khí như muốn ăn tươi nuốt sống tôi. Nhưng cũng đủ thận trọng để quan sát luôn cả thằng bạn đi cùng tôi.
Lúc sau, T mới nói: "không, kiếm gì khác làm đi em, tuyệt đối không nên đi buôn trái cây !"

Oái, người buôn trái cây từ năm 15 tuổi đến nay mà lại khuyên như vậy, bó tay bà nội này luôn.

Sau đó, rất nhiều câu chuyện được đưa ra như là những bằng chứng để chứng minh phán xét trên của mình là đúng kể cả những sổ sách được đem ra để cho chúng tôi xem.

Như bị thọc trúng tim đen, bao nhiêu uất ức trong lòng những tháng năm qua tuôn trào như sóng thần.

T nói liên tục, nói liên tục, nói như chưa bao giờ được nói.

chưa bao giờ tôi thấy T nói chuyện to tiếng như vậy, một người nỗi tiếng hiền hậu sau khi được hỏi thì thay đổi gần như hoàn toàn.

Trong lúc nói chuyện, có nhiều bạn bè T gọi cho T để hối thúc chuyện đi đám tiệc gì đó, nhưng T cứ hẹn 10 phút, rồi 15 phút nữa và hẹn riết hẹn riết cho đến khi nào không còn ai gọi.

Tôi nhìn đống , lúc này đã 13h00'
Quá lâu cho một câu hỏi
Nhưng bà ta vẫn nói
Nói không cần ăn cơm, chỉ uống nước trên bàn.
Còn tôi, tôi chỉ hỏi vài ba câu, toàn bộ thời gian tôi chỉ nghe và nhìn T.

Phải nói là thời gian trôi rất nhanh, nhanh đến nỗi tôi cứ nghĩ điện thoại mình bị lỗi về thời gian.

Đến 13h30' tôi chào T
Khi tôi đi
T bảo, lấy sdt của T đi, rồi muốn gì thì cứ gọi, bất cứ lúc nào T cũng sẽ trả lời cho em.

Tôi bấm điện thoại, lấy được sdt xong tôi và bạn tôi ra về sau khi nói câu: "cám ơn T" .

Trong đời tôi, chỉ có một lần gặp được người có thái độ như trên, đó là tôi đi xin lỗi gia đình thằng trong lớp bị tôi đánh, bố nó chưởi chúng tôi cũng phải 3 tiếng đồng hồ, chưởi liên tục, không ngừng nghỉ và không cần uống nước, sau lần đó tôi và nó làm bạn với nhau,
và bây giờ, chúng tôi vẫn còn là bạn !Câu chuyện quá dài.
Có quá nhiều rủi ro khi làm lái buôn.

Tôi sẽ chia sẽ mỗi lần một vướn mắc để cùng nhau thảo luận.

Có những ý kiến thuận chiều
Có những ý kiến trái chiều
Nhưng tất cả vẫn là những ý kiến đóng góp !Vướn mắc đầu tiên:
"em biết không
cái nghề buôn bán trái cây này không có hợp đồng
cũng không có giấy tờ gì giao nhận
tụi hà nội nó tráo trở lắm
Lấy hàng của mình xong
khi đòi tiền nó bảo: "bố náo bố nếu, ông nấy hàng của chị hồi nào mà chị đòi tiền. này, ông đập cho vỡ mồm đấy nhé !"Thứ 7 và chủ nhật cuối tháng 7 dương lịch
"Chị bị mất 380 triệu
Chị đứng trong nhà
Chị khóc quá trời quá đất luôn
Em biết không
Chị canh tụi nó
Chị biết tụi nó canh chị
Tụi nó mà không lanh thì đâu có lừa được chị
Nhưng tụi nó đã lấy 41 chuyến hàng rồi
Tiền bạc đến lúc này thì ngon lành
Tụi nó canh đến chiều thứ 7
Ngân hàng không làm việc được
Lấy của chị 1 container trái cây
Đến ngày hôm sau là chủ nhật
Cướp thêm của chị 2 chiếc xe đậu ở chợ đầu mối đem qua campuchia bán
Tổng cộng là 380 triệu
Em biết không
Cái nghề buôn bán trái cây là lụm bạc cắt
Mà tụi nó nỡ lòng nào
Gài và lấy luôn của chị 380 triệu"Bạn của chị
Bán hàng xong
Bay máy bay ra hà nội đòi tiền
Xuống máy bay
Đi taxi tới nơi
Hỏi tụi nó "tiền"
Tụi nó quê với hàng bán trái cây kế bên
Đánh bạn chị hộc máu miệng luôn
Rồi không trả tiền !Sau khi chị bị lừa 380 triệu
Chị đã nghỉ ngơi 2 tháng rồi
Mà đến bây giờ chị vẫn chưa hoàn hồn
....
....

Những câu nói liên tục liên tục không ngừng nghỉ
Nếu đứng xa nhìn vào, bạn sẽ nghĩ rằng chủ vựa trái cây đang chưởi tôi.

Tôi nghĩ với 1 câu hỏi của tôi, vô tình đã thọt trúng những nỗi đau, những kinh nghiệm xương máu nay đã có cơ hội tuôn trào !Có ai ở đó không ?

Làm ơn, comment dùm cái !
Kinh Ngiệm

Nếu như bán
Thì bạn phải thanh toán tiền bốc vác, tiền mướn bãi đậu xe, tiền xe, ....
Bạn còn bao nhiêu !

Vậy, hỏi bạn: bán hay không bán ?Đa số là phải bán.
Thiểu số là không bán.

Khi bạn quyết định bán
Thì vấn đề bây giờ là: tiền mặt hay bán thiếu ?Khi chấp nhận bán với giá đó
Bạn phải mất 10% hoa hồng cho tiểu thương của chợ đầu mối nữa (phần này họ trừ trực tiếp của bạn luôn)

Vậy, chợ đầu mối là một cái bẫy là đúng hay sai ?Đưa hàng vô siêu thị !

Có ai muốn nghe câu chuyện "đưa hàng vô siêu thị và những giọt nước mắt của lái buôn" không ?

Dài lắm
2 tiếng rưỡi lận mà lị !
em cũng muốn nghe chuyện buôn trái cây vào siêu thị, bác chia sẻ cho mọi người nghe với

Chào cả nhà,
Em định mở một của hàng bán hoa quả Miền Nam ở Hà Nội. Em đang băn khoăn tìm mối hàng ở đâu có chất lượng tốt, ổn định, giá tốt. Cách nhập hàng thế nào, vận chuyển hoa quả, Bảo quản , cách bán hàng. vvv nhiều thứ lắm. Mong các anh chị giúp em.

EM có ý định tết này lấy trái cây ở chợ đầu mối thủ đức đem về quảng nam bán. A/C nào biết cách vận chuyển ntn không chỉ em với. vì trai cây tết ở quê em ít người bán và người ta chém ghê lắm mua 1kg lến đến 80 nghìn-90 nghìn/kg đó. em cảm ơn

Bạn nên tham khảo kinh nghiệm từ những vụ như xe tải dưa hấu,...phải đem đổ vì thương lái trung quốc ko thu mua.. bạn nên tính đến mức rủi ro, đặc biệt là đường xa bảo quản sản phẩm cũng khó khăn, dẫn đến chất lượng kém, chi phí cao-> giá cao, và đặc biệt liệu người miền Bắc có tiêu thụ trái cây miền Nam nhiều? do sở thích vùng miền :)

Chủ topic sao rồi.Em mới tham gia nên bây giờ mới đọc được bài này của anh.Theo em nếu không cẩn thận anh cũng thua tan nát như em mà thôi.Nhà em cũng từng bán trái cây nên em biết nhìn buôn trái cây có vẽ dễ ăn dễ hốt tiền của người ta.

up bài. Em thì đang bán lẻ trái cây miên nam trực tiếp cho khách tại hà nội, nhưng còn băn khoăn cách bảo quản và vận chuyển nên có 1 số quả vẫn chưa đi dc

up bài. Em thì đang bán lẻ trái cây miên nam trực tiếp cho khách tại hà nội, nhưng còn băn khoăn cách bảo quản và vận chuyển nên có 1 số quả vẫn chưa đi dc
Mjh ở HN. Cũng muốn tìm mối vận chuyển hoa quả ra HN. Mn có kinhnnghieemj chia sẻ vs. Tks b!

Back