AE giúp em nuôi chim nhồng nói chuyện

• Thread starter honghai_mobile208
  • Ngày gửi
em mới mua 1 con chim nhồng em ko biết có cần lột lưỡi ko ? em nghe nói phải cắt móng chân nó nếu ko nói được nó chết phải ko mấy bác ?

Nhồng còn non nuôi lớn lên dạy nói mới biết nói,cần lột lưởi để tiếng nói trong và rỏ hơn , không nên cắt móng chân, không nói được nó không chết ,người nuôi tức tối chết là có ....

Last edited by a moderator:
cám ơn bác Chim quy nhưng em kiểm tra email rồi không có gì hết. mong bác giúp em nhé.

nhà mình cũng nuôi 1 em nhồng đã biết nói rồi
không nói được là nó chết thiệt đó
phải cắt móng chân nữa

Chào bạn, bạn nói mình nghe hay đó
nhưng mình cũng nuôi nhiều chim lắm ,không những chỉ là chim nhồng đâu ,nhưng mình không biết cắt móng chân nhồng để làm gì xin bạn chỉ giáo ,còn nhồng bình thường không nói tại sao chết ,bạn chỉ giúp mình với.Hiện giờ nếu bạn đến tới huyện Đức Huệ tỉnh LONG AN ,bạn hỏi VŨ CHIM rất nhiều người biết vì mình tên VŨ và nuôi chim nên bạn bè gọi là VŨ CHIM đấy.Mong bạn chỉ giúp mình vì hiện nay mình đang nuôi nhồng, thân ái chào bạn

chào bạn
mình đã nuôi nhiều nhồng non rồi
tới lúc trưởng chờ mãi mà chẳng thấy nói mình cứ để yên như vậy và
cuối cùng nó chết
mấy ông bạn cho biết là phải cắt móng chân nó đi,mình đã thành công với 2 con rồi
còn lí do tại sao nó không nói được mà chết thì mình cũng chưa biết!!

trời ơi nghe ai bây giờ cắt móng thì tội quá còn không thì nhồng chết . bác chimquy có biết chuyện nầy không chỉ em với mới mua 1tr mà chết thì đau lắm ae ai biết cho vài lời nửa dc không
---------------
mà cắt mong thì cắt móng chân nào cắt ra sao chỉ em cụ thể đi bác

Theo mình biết và buôn bán chim cảnh,nếu bị cắt hay bị 1 lý do nào đó cụt 1 móng chân thì giá trị con đó còn khoản 70% hoặc 50% tùy loại

thôi nghe lời bác xuân vũ để vậy nuôi luôn chừng nào chết thì hay chứ cắt xấu chim lắm ! nếu có chết thì rút kinh nghiêm lần sau nuôi tiếp

Hồi nhỏ jen có nuôi một con chim...trông hình dáng giống như con sáo..lông màu nâu, nhưng sao nó giả giọng nhiều con chim khác lắm...mới đầu cứ ngỡ các chim khác tới hót không..nó hót. nó kêu suốt ngày điếc cả tai...mỗi lần cho ăn ..móng nó bấu vào tay đau lắm..nên bấm móng cho nó...bấm có tí chổ nhọn thôi mà máu nó chảy ra cũng nhiều ..làm jen ngạc nhiên sao móng lại chảy máu được...và từ đó con chim bị tress ...hết hót luôn

HÌnh như con chim của Bác Jen là con sáo Nâu Hay còn gọi là Sáo Sậu thì phải..... con này Bắt chước cũng pà cố luôn đó. ngày trước em cũng từng nuôi con này và dạy nó huýt sáo được cả một đoạn nhạc luôn đó...hihi... lại cầm đèn chạy trước ôtô rùi....không biết con chim của Bác Jen có phải con này không nhỉ?

Nghe TIENCHIP_KP nói hay quá nhồng ko cắt móng thì nuôi ko nói được và sẽ chết... chắc chưa kịp nói được thì đói quá rồi chết chứ chưa thấy ai nói là ko cắt móng thì chết cả
nhà nông lão thành như bác XUÂN VŨ còn phải học cách nuôi đó thì phục Quá

eo ôi ! con nhồng nói 2-3 triệu đồng, cụt móng còn 1 triệu, tiếc lắm. chưa nghe nhồng cắt móng chân sẽ biết nói và k thì chết bao giờ.

bác Xuân Vũ ơi? sáng đi chợ thấy người ta bán nhồng 1 con 1000k có mắc hay rẻ vậy bác người bán nói nó gần nói chuyện rồi.con cũng không biết sau nữa.ở sau nhà nhiều chia vôi lắm nhưng k bắt được nó, thấy nó hót hay wa không biết thánbg nào nó mới có chim con hả bác?có người bạn bán chia vôi có thể bẩy được 500k có mắc k bắc.

Ban 1 con nhong

Toi can ban 01 con Nhong, ai can mua lien he Anh Quang 0983422881, tai Ha Noi

-cắt móng chân cho chim hay cho gà thì khi nào chim hay gà nuôi nhốt trong lồng trong thời gian lâu hơn 12 tháng,lúc ấy móng chân quá dài gây cản trở trong quá trính sinh hoạt của vật nuôi.khi cắt bạn tắm cho chim rồi mới cắt dùng kềm bấm móng của mấy chị làm móng là vừa,khi cắt chỉ cắt phần sừng chết dài ra ngoài,k có phần thịt bên trong để tránh chảy máu,giống như cắt móng tay mình vậy,hoàn toàn không có hại cho vật nuôi.Chứ ai lại cắt vào phần thịt để cho chim cụt móng như vậy thì mất giá trị là đúng thôi
-nếu bạn ngại k dám cắt ,thì cứ dán một tấm giấy nhám vào cầu cho chim đậu như vậy cũng mòn tư từ mà
-để nhìn chi tiết hơn bạn vào youtube gõ vào khung tìm kiếm (thai bantam)sẽ thấy người ta cắt móng và mỏ gà,cái này mình cũng làm hoài k sao hết cắt xong thấy gọn gàng và sạch sẽ liền.Chúc bạn thành công
-còn ở ngoài tự nhiên nếu con nhồng nào k biết nói sẽ chết chắc giống nhồng này tuyệt chủng từ lâu lắm rùi
-Ý kiến con như vậy có ổn không xin bác Vũ Chim cho con xin tí nhận xét ạ

Chim cua ban chua noi duoc la co the chua đen tuôỉ đen luc no noi hoac ban day chua đung cach co thể la bị tree can mot dieu bat ngờ xay ra no xẽ noi dung nen lot luơi va cat mong ko an toan co thể xẽ chet.ban vao wchannuoi.tham khao chim canh co noi nguoi phu nu va nhung con nhồng bien.

Nhồng mà ko nói được sẽ chết thì.. loài nhồng tuyệt chủng hết rùi.
Móng chim dài thì cắt đi cho gọn, cắt móng chứ cắt ngón chân chi cho chảy máu, còn ko thì dùng cầu dán giấy nhám cở 1 tuần thì móng sẽ mòn bớt.

Back