Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
ti`nh hi`nh la` con co´ tỉa la´ mai đi rô`i ba´c ơi. nhưng mô~i ca`nh con chư`a lại 1 la´co´ sao ko ba´c. hôm nay con thâ´y e no´ vâ~n vậy. chô~ con ở mâ´y nga`y nay mưa thô´i đâ´t thô´i ca´t. tươ´ng nha` con co`n bị mô´c nưa~. ko biê´t mai co´ bị sao ko?con co´ ủ 3kg phân cu´t vs 1 lạng nâ´m tricho. khj nao` thj` co´ thể sử dụng đc a?

Do mưa nhiều. độ ẩm bão hòa, lá cây không thể bốc hơi nước nên tươi và bạn tưởng cây đang tiếp tục nuôi lá đấy thôi..
Gặp nắng to độ ẩm thấp lá héo từ từ đấy

Trong bất kì trường hợp nào sự thay đất 100% đều là chuyện không nên

Chí ít cũng phải để lại cái lõi đất ở giữa, lõi đất này vẫn còn 1 số ít rễ không bị ảnh hưởng bởi sự cố… bứng, hoặc thay đất. số rễ ít ỏi ấy sẽ tiếp tục hút nước để cung cấp cho thân không bị khô đi ( vì thân cũng bốc hơi nước, thân khô là cây...ngủm )

Để lại 1 lá thở cho mỗi cành.cũng chẳng hề gì. Nếu không bị đứt rễ nhiều thì sau 1 tuần là rễ cây bắt đầu hoạt động trỏ lại và sau 2 tuần tược sẽ mọc ra

Phân cút rất tốt..tôi có người bạn trồng huệ ngay SaiGon bằng phân cút. Cành huệ mập bông to và nhiều..được thương lái đánh giá hạng… nhất, và mua vơi giá cao nhất
Phân cút hay gà rất nhanh phân hủy…sau 2 tháng ủ là dùng được rồi
Nhưng nhớ thêm super lân vào trước khi ủ…và phải “ủ nóng trước…ủ lạnh sau” thì chất lượng phân mới cao
ủ xong dùng ngay và không được để... dành lâu ngày

Last edited by a moderator:
thưa ba´c nha` con còn phân lân vi sinh. con có thể tận dụng phân này thay cho super lân trong việc ủ phân không ạ!

chỗ Ủ XONG DÙNG NGAY VÀ KO DC ĐỂ LÂU NGÀY vậy thời gian để phân tối đa là bao nhiêu vậy bác.

Các loại phân gọi là lân vi sinh kể các hữu cơ ủ của các cơ sở sản xuất có trên thị trường, đừng nên tin vào hoàn toàn
Mà chỉ nên dùng như là loại hỗ trợ thêm vào thôi, chủ động giải quyết lân hữu cơ phải là do chính mình ( thêm lân vào phân ủ hoặc phân trùng quế)

Các loại phân ủ là thuộc về phân vi sinh nên chỉ có giá trị xử dụng trong vài tháng với điều kiện bảo tốt , để nơi tối. mát mẻ, không bị mưa nắng hay nước hoặc quá khô

Con xin chào Bác Mục
Con vừa mới mua cây mai của người bán dạo ngoài đường ( là cây mai ghép )
con thấy cây mai này bị yếu quá, không biết bón phân ra sao
nên xin Bác chỉ giúp con bón phân gì
và con muốn bỏ đất cũ thay đất mới vào mà không biết sao thay, vì xung quanh toàn rể không
Con xin cám ơn Bác Mục nhiều, nhờ Bác chỉ giúp dùm con
nhà con ở Tp.hcm

tk ba´c nhiê`u ạ. con đa~ thêm 5 muô~ng ăn cơ phân lân va`o rô`i ạ. va` con tươ´i phân ba`ng cac´h phun nc´ rửa thịt heo, xương heo va`o đê´n vư`a đủ ẩm. liệu co´ ôn̉ ko a?

Con xin chào Bác Mục
và con muốn bỏ đất cũ thay đất mới vào mà không biết sao thay, vì xung quanh toàn rể không
nhà con ở Tp.hcm

Đất nhiều rễ mà cây ít lá như vậy . ngĩa là cây này đã từng có thời gian rất khỏe mạnh. Do chăm sóc sao đó, bây giờ cây suy rồi

Sự sai sót ở chỗ nào không biết. làm sao điều chỉnh ?

Tôi chỉ có 1 mục đích duy nhất là giúp các bạn chăm sóc 1 cây mai khỏe mạnh mua từ vườn về…được tiếp tục khỏe mạnh và nở hoa đẹp vào tết

Các cây mai đang bịnh tật..suy yếu…các cây mai bán dạo…lão mỗ xin chào thua

Bạn hãy sang địa chỉ dưới đây để hỏi các anh em đang chơi mai xem :

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=35

Con xin chào Bác Mục
nhà con ở Tp.hcm

Cây này nên kiểm tra kỹ sâu bệnh tốt nhất là cho nó 1 nắm basudin, ngắt bỏ những lá hư, 10 ngày sau đắp cho nó 1 lớp phân trùn quế trộn trấu mục dày 5cm. Tưới nước như bác Mục chỉ ở trang 1, khi mùa mưa tới không để cây sũng nước bằng cách che bớt gốc lại. Nếu chăm tốt và cây không bị sâu bịnh nó dần sẽ hồi phục lại.

Con chào Bác Mục và Bác SUMA
Con còn 2 cây mai nữa nhờ 2 Bác xem dùm nên bón phân gì và bón ra sao
Cám ơn 2 Bác nhiều

Con chào Bác Mục và Bác SUMA
Con còn 2 cây mai nữa nhờ 2 Bác xem dùm nên bón phân gì và bón ra sao
Cám ơn 2 Bác nhiều

Để chăm sóc mai khỏe, chắc chắn có kết quả,và trường thọ bạn phải có 1 cái sân ngập nắng quanh năm
Mai ban công nắng không nhiều và không đều,, có những tháng nắng không vào được

Để chăm sóc cây mai của bạn ra sao…bón phân tưới nước thế nào.bạn hãy đọc trang dưới đây và áp dụng thế nào cho hợp với hoàn cảnh của mình :
các công thức phân bón trong trang này là áp dụng cho cây mai ngập nắng quanh năm
vì vậy hãy nhớ : ít nắng thì phải giảm phân

http://agriviet.com/threads/tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau.159734/

ae cô chu´ ba´c cho con hỏi? chuyện la` con ti´nh kiê´m thêm 2 cây mai nử.a cho bỏ côg chăm so´c vs cây ở nha`. con co´ ra vuơ`n cây kiểng hỏi mua. co´ 1 cây nhỏ thân tâ`m bă`ng ngo´n chân ca´i trông trog chậu tâ`m 40 cm duog kinh. cây maj theo con bjê´t thj dc gheprôj. nhưg chj̉ co´ loe nghoe tâ`m mươ`i mâ´y ca´j la´ . cây chj̉ co´ gô´c va` mâ´y ca`nh đâm thẳg khẳng khjêu. chủ vuơ`n ba´o gja´ 300k cả chậu thj` mua dx ko ạ. con chj̉ chơj cây nhỏ chậu tâ`m 40cm trở vê` dx thôj a!

ae cô chu´ ba´c cho con hỏi? chuyện la` con ti´nh kiê´m thêm 2 cây mai nử.a cho bỏ côg chăm so´c vs cây ở nha`. con co´ ra vuơ`n cây kiểng hỏi mua. co´ 1 cây nhỏ thân tâ`m bă`ng ngo´n chân ca´i trông trog chậu tâ`m 40 cm duog kinh. cây maj theo con bjê´t thj dc gheprôj. nhưg chj̉ co´ loe nghoe tâ`m mươ`i mâ´y ca´j la´ . cây chj̉ co´ gô´c va` mâ´y ca`nh đâm thẳg khẳng khjêu. chủ vuơ`n ba´o gja´ 300k cả chậu thj` mua dx ko ạ. con chj̉ chơj cây nhỏ chậu tâ`m 40cm trở vê` dx thôj a!
Bây giờ tháng 4 rồi cây như vậy là yếu lắm, kiếm cây có lá xanh mướt và sum xuê bác mới mong chăm sóc tốt được để cuối năm còn đón hoa chứ. Cây như mô tả bên nhà vườn thủ đức bán khá nhiều, hoặc gần tết từ 25- 30 tết dọc đại lộ đông tây mai bến tre đưa lên bán khá nhiều, hoặc bên kha vạn cân cũng nhiều.Bác Mục cho em hỏi là phân trùn quế mình mua tại trại nuôi trùn về mình bón trực tiếp được cho mai không hay mình phải chế biến thêm. Cảm ơn bác.

....Bác Mục cho em hỏi là phân trùn quế mình mua tại trại nuôi trùn về mình bón trực tiếp được cho mai không hay mình phải chế biến thêm. Cảm ơn bác.

Trộn thêm trấu ,và trấu hun cho nó xốp ra dễ thoát nước, vì phân trùng quế là 1 loại mùn ,Có nhiều vi sinh phân giải lân và kali, do đó đừng để chỗ có ánh nắng, đừng để quá khô sẽ chết vi sinh
Vì thế phân hữu cơ ủ còn được gọi là phân vi sinh
Đất có trộn sẵn phân hữu cơ ủ gọi là đất vi sinh

Vì có nhiều vi sinh phân giải lân và ka li đang hoạt động nên khi bón vào đất chậu..nó phân hủy luôn lân và kali thừa hoặc chậm tiêu đang có trong đất chậu..điều đó làm đất chậu hết độc, thành phì nhiêu và cây xanh lên ( lá xanh đậm là nhờ lân+ đạm hữu cơ tốt )
Cũng chính vì thế người ta gọi phân hữu cơ ủ là phân để giải độc cho đất khi bị thừa phân hóa học
phân mới bao giờ cũng tốt , phân cũ lâu ngày bảo quản không tốt…vi sinh “ngủm” hết…lúc bấy giờ phân cũ chỉ còn giá trị là 1 chất….mùn

Chào Bác Mục-Tử ! Cảm ơn Bác đã tư vấn cho con cách chăm mai sau tết, tới nay cây mai của con đã phóng đọt 2 lần, tuy lá chưa xum xuê, nhưng đó là biểu hiện của sự hồi sinh. Con rất vui vì đc Bác chỉ dẫn. Mùa mưa sắp tới mong Bác tư vấn giùm con cần bón phân gì tiếp theo, để cây tốt hơn nữa. Chúc Bác khỏe.
Cảm ơn Bác thật nhiều.Con up hình để Bác xem.

Chào Bác Mục-Tử ! Cảm ơn Bác đã tư vấn cho con cách chăm mai sau tết, tới nay cây mai của con đã phóng đọt 2 lần, tuy lá chưa xum xuê, nhưng đó là biểu hiện của sự hồi sinh. Con rất vui vì đc Bác chỉ dẫn. Mùa mưa sắp tới mong Bác tư vấn giùm con cần bón phân gì tiếp theo, để cây tốt hơn nữa. Chúc Bác khỏe.
Cảm ơn Bác thật nhiều.Con up hình để Bác xem.

Với các cây mai chưa có nhiều lá, thì mùa mưa vẫn tiếp tục dùng Đầu trâu 501. Hoặc 701. Vì 2 phân bón lá này có kích thích tố.vừa giúp cây phóng đọt mạnh mẽ , để cây thêm lá thêm mạnh mẽ đối phó vơi mùa mưa, 701 còn kích thích cây tạo nụ,nuôi nụ

Về phân bón gốc thì cứ mỗi đầu tháng rải cho gốc 1 nắm dynamic. Vậy là đủ rồi, không nên thêm bất kì phân gì vào gốc…vì nước mưa rất nhiều đạm, kali có sẵn trong sơ dừa tro trấu…lân thì cũng có sẵn lúc ta bón super lân đầu năm và bón phân dơi các tháng đầu năm…số lượng lân trong đất này cây dùng đến sang năm cũng chưa hết đấy

Khi thấy nụ muốn to nhanh thì phải ngưng 2 phân bón lá trên ngay.dù lúc đó bộ lá vẫn chưa nhiều thì ráng mà…chịu vậy

Nếu bạn cứ tiếp tục phun 2 loại phân bón lá trên để kích đọt..thì kết quả là nụ sẽ nở thành hoa hết ngay lúc giữa năm

Con cảm ơn Bác Mục Tử, vậy Bác cho con hỏi như tình hình phát triển của cây mai này có khả quan không Bác ?
Chào Bác !

bác mục cho con hỏi , cây mai của con bị vàng lá đầu cành , lá chi hơi bị vàng lợt , con cũng tìm ra được nguyên nhân là do con tưới nước mà chậu không thoát nước tốt , con đã khoan thêm lỗ thoát nước , hiện giờ mặt đất chậu thì khô lắm rồi bác nhưng lỗ thoát nước van con ẩm lắm bác oi , vây con nên tưới nhẹ mặt trên cho cây đươc không bác , vi cây nhieu lá quá nên cứ sáng con tưới la chiều mặt đất chậu khô rang , và bây giờ con có thể bon phan loang cho cây đươc không bác , vi cũng tới ngày bón roi bác , nhưng con sợ giờ thêm phân vao thi chắc hại nhiều hơn lợi , cây con chỉ bị khoảng hon chục lá vàng o đầu cành va tinh trang là vat lợt lam bác , nhìn kỹ mới thấy đươc , con cám ơn bác

Con cảm ơn Bác Mục Tử, vậy Bác cho con hỏi như tình hình phát triển của cây mai này có khả quan không Bác ?
Chào Bác !
Nếu bác chăm sóc bón phân đúng như tôi đã hướng dẫn,( đừng nge đâu đó xúi dại rồi bón bậy bạ cái gì đó,) cuối năm sẽ có bông nhưng không nhiều
Và nếu bạn vẫn tiếp tục chăm sóc đúng,,,và đừng để cây bị vàng lá ngọn do thừa nước lâu ngày trong đất,,sang năm cây mới phát mạnh

bác mục cho con hỏi , cây mai của con bị vàng lá đầu cành , lá chi hơi bị vàng lợt , con cũng tìm ra được nguyên nhân là do con tưới nước mà chậu không thoát nước tốt , con đã khoan thêm lỗ thoát nước , hiện giờ mặt đất chậu thì khô lắm rồi bác nhưng lỗ thoát nước van con ẩm lắm bác oi , vây con nên tưới nhẹ mặt trên cho cây đươc không bác , vi cây nhieu lá quá nên cứ sáng con tưới la chiều mặt đất chậu khô rang , và bây giờ con có thể bon phan loang cho cây đươc không bác , vi cũng tới ngày bón roi bác , nhưng con sợ giờ thêm phân vao thi chắc hại nhiều hơn lợi , cây con chỉ bị khoảng hon chục lá vàng o đầu cành va tinh trang là vat lợt lam bác , nhìn kỹ mới thấy đươc , con cám ơn bác

Vàng lá ngọn, bịnh phổ biến nhất, vì dễ mắc phải nhất do tưới khi đất còn ẩm ướt, cây tiêu thụ nước không kịp, chậu luôn ẩm ướt lâu ngày làm nấm độc phát sinh làm hại đầu rễ và hệ quả là lá ngọn vàng đi

Câu tục ngữ “cây đau nơi đầu cành cuối rễ” đã nhắc nhở người trông cây : khi đầu cành có dấu hiệu tức là tức là cuối rễ có vấn đề

Không phải tất cả các đầu rễ đều hư, do đó đến ngày tưới phân loãng thì cứ tưới.nhưng nhớ trộn thêm antracol , hoặc appencarb vào phân loãng, để nó diệt nấm độc

Cắt bỏ lá đang bị vàng ở đầu cành đi
Đồng thời chỉ tưới vào buổi sáng khi đất chậu đã khô. Chiều nếu thấy đất chậu đã khô nhưng lá không héo thì không tưới
Buổi sáng nếu thấy đất chậu vẫn còn ẩm ướt thì cũng không tưới

Nguyên tắc là : giữa 2 lần tưới phải có 1 lần đất chậu khô rễ sẽ rất khỏe

4 ngày sau khi tưới phân. Bác phun và tưới cho nó 1 lần sincosin+agrispon

Thuốc sinh học này sẽ tiếp tục diệt nấm thối rễ đồng thời kích rễ rất mạnh. Cây sẽ phóng nhiều đọt 15 ngày sau đó
Nếu bác giữ đúng nguyên tắc chỉ tưới vào buổi sáng khi thấy đất chậu đã khô…và nếu thuốc phát huy được công dụng…thì đợt phóng đọt này lá sẽ không bị vàng nữa

mấy bác ơi gíup con vs. tình hình cây mai con thay đất xong đang để trong mát, ko biết đứa náo nó ghét con mà nó vào bê chậu mai con đi, chắc do chậu nặng nên chậu bị xê dịch đi tầm 0.5m và bị đập vỡ banh! KO BIẾT EM NÓ CÓ SỐNG DC KO Ạ, CÀNH TƯỢC GÃY TÈ LE! các bác giúp con !!!!!!!!!

VS mấy bác cho con hỏi thêm con mới sắm dc mấy em supper mini này về tập tành tính kiên nhẫn! giờ nên làm gì vs tụi nó ạ! con mua về thấy chậu bé quá con lấy cây ra và giũ giũ cho rớt bớt đất đi rồi cho vào chậu lớn hơn chút.
chất trồng của con là : 1 đất thịt( đất đỏ bazan) + 1 sơ dừa + 1 cát + 1 trấu hun mịn + 1 gram trichoderma.sau đó con lặt bớt lá xấu, sâu, đốm, rách, mọc ko đúng chỗ thíchvà cuối cùng là tưới và xịt đẵm roots 2. đến hôm nay là dc 1 ngày con tính xit thêm cho em nó thuốc trừ rầy và 501 dc ko a. mong các bác giúp con

Back