Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Dạ con xin cảm ơn Bác, vậy những lọai này con phải mua ở đâu ? Cửa hàng Bồ Cường (Lê Quang Sung ) có bán không ạ.

Bồ Cường hay bán thuốc chết date cho người mua lẻ.. bác thử đến chỗ này xem :

Trí Văn Nông : 225A-227 Bình Tiên F8. Q6 hcm
DT: 08. 39.670.500

Bác Mục cho con hỏi tý nhé. Thời điểm này các cây mai của cháu cũng khá xanh và mượt nhưng các cành thì vẫn chưa phát triển đồng bộ và kín tàn đc, vậy cho cháu hỏi là thời điểm này mình có tiếp tục phun kích rễ để cây phóng ra nhiều đọt non và lá ko bác. hay mình chỉ tưới phân loãng và bón gốc bằng phân hữu cơ thôi, mong bác cho ý kiến giùm con, cảm ơn bác nhiều.

File đính kèm

• mai sửa.JPG
    mai sửa.JPG
    151.2 KB · Lượt xem: 26
Bác Mục cho con hỏi tý nhé. Thời điểm này các cây mai của cháu cũng khá xanh và mượt nhưng các cành thì vẫn chưa phát triển đồng bộ và kín tàn đc, vậy cho cháu hỏi là thời điểm này mình có tiếp tục phun kích rễ để cây phóng ra nhiều đọt non và lá ko bác. hay mình chỉ tưới phân loãng và bón gốc bằng phân hữu cơ thôi, mong bác cho ý kiến giùm con, cảm ơn bác nhiều.

Tháng này mai vẫn trong giai đoạn tạo tàng lá, vì vậy các bạn cứ thoải mái dùng 501. Alaska. Nếu thấy cần thì cứ kích thêm rễ

Nhưng nên nhớ rằng khi bạn kích rễ vào gốc hay vào lá,,,thì bạn phải ngưng bón phân vào gốc hay vào lá

Kích rễ thực ra chỉ là “thuật ngữ thương mại” thôi. Vì bản chất của kích rễ chỉ là trong chế phẩm đó có 1 số chất điều hòa sinh trưởng kích thích cây sinh trưởng thôi

Vì khi cây ra đọt cũng là đầu rễ nhớm ra, hoặc đầu rễ nhớm ra thì cũng là lúc cây phóng đọt

Trong đầu trâu 501 cũng có, trong sincosin+agispon cũng có..v..v
Vậy cho thêm chất kích rễ…”đặc chủng” để làm gì… ngoài tác dụng làm thừa…mà chất kích thích thừa thì cây sẽ suy đấy
Do đó khi bạn thêm chất kích rễ . bạn phải ngưng 1 lần phân bón cũng có ngĩa là dùng xen kẽ

thiếu phân, thiếu chất kích thích nhiều tháng cây không chết, nhưng nếu thừa dù chỉ 1 lần cây chết không cứu được

khi cây móp tàng ( thiếu tàn) thì có thể dùng biện pháp uốn hoặc kéo các cành từ nơi khác vào chỗ đó. uốn kéo phải từ từ...vài ngày 1 chút...kéo nhanh, uốn gắt quá cành sẽ ngưng phát triển

bác Mục cho con hỏi , con có cay mai tứ quí mới bứng khoảng hai tháng trước , lúc trồng xuống đất con có tỉa sơ cành , den mười lam ngày sau chổ con tỉa bắt đầu đâm tược , nhưng các tược nhú ra dài khoảng một lóng tay con la ngưng , và trên đầu đọt của tược có màu đen nhưng không bị khô , va đến hôm nay là gần một tháng kể từ ngày phúng đọt nhưng đọt van y nhu vay , không khô đi ma cũng khong dài ra thêm , va trên tất cả các đọt khoảng một lóng tay đó đều không co lá bác ơi , vậy là cây con bị gì vậy bác , từ lúc trồng xuống đến nay con chỉ tưới kích rề va agostim , con chưa dám bón phân , hay vi con không cắt hết lá ma chỉ tỉa sơ lai không bón phân nen cây không đủ nội lực để phúng đọt manh vi con phai nuôi những lá con chừa lai vay bác , mong bác chỉ giúp con , con cám on bác Mục .

bác Mục cho con hỏi , con có cay mai tứ quí mới bứng khoảng hai tháng trước , lúc trồng xuống đất con có tỉa sơ cành , den mười lam ngày sau chổ con tỉa bắt đầu đâm tược , nhưng các tược nhú ra dài khoảng một lóng tay con la ngưng , và trên đầu đọt của tược có màu đen nhưng không bị khô , va đến hôm nay là gần một tháng kể từ ngày phúng đọt nhưng đọt van y nhu vay , không khô đi ma cũng khong dài ra thêm , va trên tất cả các đọt khoảng một lóng tay đó đều không co lá bác ơi , vậy là cây con bị gì vậy bác , từ lúc trồng xuống đến nay con chỉ tưới kích rề va agostim , con chưa dám bón phân , hay vi con không cắt hết lá ma chỉ tỉa sơ lai không bón phân nen cây không đủ nội lực để phúng đọt manh vi con phai nuôi những lá con chừa lai vay bác , mong bác chỉ giúp con , con cám on bác Mục .

Mai tứ quý dễ trồng mà,

cây của bác đang ngừng sinh trưởng, không ra lá, cũng không khô đi, lâm vào trang thái hưu miên ( ngủ)

Bác nên giảm nắng cho cây bằng không sẽ chết luôn vì nắng đấy, đừng nên bón thêm bất kì cái gì,,,vì cây đã ngừng trao đổi chất.do đó bón thêm phân sẽ chỉ làm đất hóa độc thôi
hy vọng mưa đến nó sẽ thức dậy

Mai tứ quý dễ trồng mà,

cây của bác đang ngừng sinh trưởng, không ra lá, cũng không khô đi, lâm vào trang thái hưu miên ( ngủ)

Bác nên giảm nắng cho cây bằng không sẽ chết luôn vì nắng đấy, đừng nên bón thêm bất kì cái gì,,,vì cây đã ngừng trao đổi chất.do đó bón thêm phân sẽ chỉ làm đất hóa độc thôi
Mình cũng có cây Mai Bình Định ,trước tết lặt lá xong ..nó ra được 2 bông ..ngủ luôn đến bây giờ ..mình nghĩ nó chết rồi ,tuần vừa rồi mới ra dc 4 đọt ..tưởng nó chết rồi !!!!! ..đúng là chơi Mai tập tính chờ đợi ..!!!

Mai tứ quý dễ trồng mà,

dạ , con cám ơn bác Mục , vậy giờ con chi tưới nước vừa phải cho rễ không khô thôi đúng không bác ,

dạ , con cám ơn bác Mục , vậy giờ con chi tưới nước vừa phải cho rễ không khô thôi đúng không bác ,

Cây bác mới bứng khoảng 2 tháng trước, tức là khoảng tháng 2 lúc này cây đã nở hoa xong..mất rất nhiều sức để nở hoa. Chút tàn lực còn lại cây ra được 1 số lá..

Bác bứng vào giai đoạn này phải xả bỏ toàn bộ lá…cây còn sức nào nữa để sống còn ? ra thêm 1 ít đọt rồi ngưng luôn vì đã hoàn toàn cạn kiệt rồi

Trong khi rễ bị đứt do bứng…

Cây của bác phải lâm vào tình trạng ngủ, để thoi thóp thêm 1 thời gian nữa
Bác giữ cho thân cây đừng bj mất nước, bằng cách đưa vào bóng râm, rồi dùng bao nilon to chụp toàn bộ cây rồi cột lại ngay ở gốc

May ra có kết quả

Bác Mục đã phân tích rồi đó bạn(trang 26,tóm tắt mai trong chậu)bạn xem rồi thực hiện,còn mình mới trộn nấm trichroderma+tro trấu+hữu cơ phân trùn quế cho rời ra rồi đắp gốc thêm lần 2 trong năm(nhớ cào bỏ lớp cũ ra bớt)có gì sai
mong bạn bỏ qua và cùng nhau học hỏi.Thân!!!

trichro cho bất kì vào tháng nào cũng được, pha vào nước rồi tưới
hoặc kết hợp với phân hữu cơ bón vào đầu tháng 5...đến tháng 7 trichro phát triển mạnh sau 2 tháng nhân nhân quan số...trùng vào thời gian mưa dầm dề tháng 7, sẽ ngăn được vàng lá ngọn

Một lần mình cho khoảng bao nhiêu vào mỗi chậu vậy bác , em có ít chậu mai mua hộp nửa ký dùng dần được không bác ... em cảm ơn bác

Các bao trichro bán tính theo kí lô không phải là nấm, mà là các bào tử nấm, ngĩa là phấn, là hột giống của nấm được trộn chung với chất độn, nên trong có vẻ nhiều

Khi cho vào đất gặp môi trườn thuận lợi ẩm với nhiều chất sơ.. bào tử nấm sẽ phát triển thành các sợi nấm..và khi nó đã phát triển thành nấm ở chỗ nào thì chỗ đó các nấm độc hại rễ không thể sống nổi

Vì các bao nấm bán ngoài tiệm đó chỉ là chất độn có bào tử nấm…nên nếu bác cho nhiều nấm sẽ móc nhiều…cho ít sẽ mọc ít, hoặc có thể không mọc…giống như các hột giống , không phải hột nào cũng nảy mầm

Vì vậy cho nhiều có lợi hơn vì…chắc ăn

bác MỤC cho con hỏi cây mai của con thay chất trồng đầu năm vừa rồi nên tình trạng cây mai lấy lại sức có vẻ chậm, bác xem hộ cháu cây bô lá như thế với thời điểm này như vậy có ổn chưa ạ?
cây chụp bị ánh nắng lên lá non nhìn giống bị vàng
E7440DF1-16F9-4342-A940-E32955A97BE9-5186-000003D14D9E64D6_zpsc37b76ac.jpg

6F4603FA-139D-4A82-A266-779109B5B341-5186-000003D13926C8A0_zpsd6699d19.jpg

bác MỤC cho con hỏi cây mai của con thay chất trồng đầu năm vừa rồi nên tình trạng cây mai lấy lại sức có vẻ chậm, bác xem hộ cháu cây bô lá như thế với thời điểm này như vậy có ổn chưa ạ?
E7440DF1-16F9-4342-A940-E32955A97BE9-5186-000003D14D9E64D6_zpsc37b76ac.jpg

Òa…cây của bác thật khỏe
Năm nay nhiều cây mai phục hồi chậm do cái lạnh kéo dài mấy tháng từ trước đến sau tết..cả hơn 1 tháng
( khi nhiệt độ tăng thêm 10 độC phản ứng hóa sinh trong cây tăng gấp 2)
Nhiệt độ thấp làm chúng thành chậm

Bây giờ bắt đầu mưa rồi…tàng lá chưa nhiều lắm…đừng nên “tỉa chèo” cây nào cả mà chỉ nên bấm đọt mỗi khi tược ra được 4 lá để chúng phân nhánh nhanh cho mau kín tàng. Hoặc uốn kéo các cành đài về chỗ còn trống

Gỡ bỏ tất cả rơm rạ che mặt chậu đi…vì mưa tới rồi..để đất mau chậu mau khô . nếu mưa ít thì tưới thêm

Mùa mưa đã đến…cây tàng chưa lớn mà phủ mặt chậu vẫn còn thấy sợ quá

Tưới cho chúng 1 lần Vimoca.hoặc rải furadan hoặc nokaph, để ngừa và diệt tuyến trùng…1 tuần sau tưới trichorderma..để chuẩn bị đối phó với mưa tháng 7

Đại lý hôm qua báo với tôi rằng thuốc trị tuyến trùng Hoạt chất ethoprophos đã bị cấm sản xuất. nên hàng tồn kho còn lại đã tăng giá rất cao

Sắp tới các vườn mai, vườn tiêu..v..v để diệt được tuyến trùng phải dùng thuốc khác .có thể sẽ phải mắc tiền hơn

1 tin không vui cho túi tiền..nhưng là 1 tin vui cho môi trường

phải luôn nhớ : tuyến trùng là sát thủ âm thầm, khủng khiếp nhất của mai vàng ( kể cả tiêu)

Last edited by a moderator:
dạ con cảm ơn bác
vậy là mai con tranh thủ lấy rơm ra và lấy luôn lớp phân đắp gốc 1 số cây lúc đầu năm
vậy là chuẩn bị chuyển mưa cho thêm 1 lần phân hữu cơ đắp gốc
cảm ơn bác rất nhiều, nếu không gặp bác trên diển đàn này chắc là con đã bỏ chơi mai lâu rồi
nhìn cây phát mạnh mẻ thôi củng đã thấy tinh thần nó đã rồi đó bác
cây này con áp dụng theo chất trồng của bác, công nhận là nó phát quá nhanh bác ạ, chất trồng thoáng mà không giử nước và xử lý đáy chậu như bác hướng dẫn, cây đã tưới 1 lần phân pha loãng
87242888-E5DC-4B4B-8114-C234C65B4C87-4517-000003AAB9CC98A2_zps0ac86677.jpg

Last edited by a moderator:

Cây to...nhìn hoành tráng quá bác.

Back