Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
Chính xác Bác ạ, những cây trong chậu hiện nay đều khỏe mạnh(theo cách nhìn của cháu) nhưng cây này là cây ở trong đất và đang rất èo uột. những thuốc đặc trị tuyến trùng mà Bác hướng dẫn thì ngoài Đà Nẵng rất khó kiếm. có thgian vào SG con có ghé Kim Giáp ở thành Thái để mua Basudin nhưng người bán nói thứ đó cấm rồi, chỉ đưa ra loại ViBaSu 10GR thôi. Mong Bác hướng dẫn thêm!
Mua giúp mình luôn ,trong tay ko có thuốc nào hết ,cây bệnh là nhìn thôi ,thuốc đâu mà cứu !!!???hiii hỏi mua thuốc người bán, nhìn mình với con mắt lạ lạ và trả lời cộc lốc ..ko có !!??mình âm thầm đi ra quán nhè nhẹ !!!nếu hỏi lại chủ quán nó gọi mình ..ko bình thường !!???...thôi giống như đánh số đề ,nếu chẳng may dính tuyến trùng ,gọi anh xe rác gởi anh 20000ngàn uống nước chở giúp chậu mai đi thanh lý nghe!! Kèm theo lời cám ơn anh xe rác ,lòng buồn cười ra nước mắt !!hihihi

Chính xác Bác ạ, những cây trong chậu hiện nay đều khỏe mạnh(theo cách nhìn của cháu) nhưng cây này là cây ở trong đất và đang rất èo uột. những thuốc đặc trị tuyến trùng mà Bác hướng dẫn thì ngoài Đà Nẵng rất khó kiếm. có thgian vào SG con có ghé Kim Giáp ở thành Thái để mua Basudin nhưng người bán nói thứ đó cấm rồi, chỉ đưa ra loại ViBaSu 10GR thôi. Mong Bác hướng dẫn thêm!
Basudin đâu có cấm nhé, mà basudin chỉ trị sâu đục thân thôi, chắc tại chổ bán họ không có nên họ nói vậy. vibasu và basudin cùng 1 hoạt chất đấy,thử tham khảo các loại thuốc khác.
http://baovecaytrong.com/danhmuc.php?caytrong=Tất+Cả&doituongphongtru=tuyến+trùng&tenhoatchat=Tất+Cả&tensanpham=Tất+Cả&tochucdangky=Tất+Cả&loaithuoc=%&danhmucgh=%&timnoidung=Tìm+Nội+Dung

Last edited by a moderator:
Chào bác mục tử và ace , đọc bài viết trên của bác viết , về việc rửa lá sáng chiều cho mai , gây bất lợi cho cây mai , cho hệ rễ của cây , và đó cũng là sự băn khoăn bây lâu của con ... con tiếp tục theo dõi các bài viết của bác và ace để đi tìm câu trả lời cho mình...
con xin được trình bầy với bác và ace về cây mai của mình như sau.
cây mai của con là mai phu yên , cách chăm sóc theo hướng dẫn của bác cây phát triển tốt ít sâu bệnh , nhưng bộ lá nhìn có vẻ khô và giòn không được bóng bẩy ,
cây của con được để trước nhà từ sáng tới chiều, trên nền xi măng buổi trưa rất nóng , buổi tối mang cây vào trong nhà , cây không được hưởng xương đêm và thiếu độ ẩm , vậy con có thể áp dụng bằng cách phun tưới cho lá vào sáng , trưa , và tối không , mục đích là để tăng độ ẩm cho bộ lá và thân cây không bị hốc vào buổi trưa và tăng độ ẩm vào buổi tối thay cho sương đêm, không biết con làm vậy có cải thiện được bộ lá cho cây không . phân bón con vẫn theo chỉ dẫn của bác ... mong bác và ace hướng dẫn thêm ...!
Tôi viết 1 đàng...bác lập lại 1 nẻo..!!
Rửa lá buổi sáng rồi sau đó tưới..sẽ làm ít bị bọ trĩ nhện đỏ
Buổi trưa nếu quá nắng thì phun ẩm cho lá cây và chung quanh kể cả mặt đất sân vườn để giải bớt nhiệt độ đang cao
Nhưng buổi chiều thì đừng nên làm ướt lá ướt đất nếu thấy lá vẫn còn tươi
Lí do thì giải thích rồi

Chăm mai là phải đủ điều kiện..trồng mai chậu phải để vườn hoặc sân...nếu sân quá nóng thì phải tìm cách giải nhiệt cho nó
Thêm hồ..cỏ nhân tạo..v.v

Hoàn cảnh đặc thù của bác thì bác vận dụng ra cách giải quyết
Tôi chỉ trình bày sinh thái của cây mai và cách chăm sóc mai trong vườn

bác không đủ điều kiện vì lí do cá biệt thì bác phải biết cách vận dụng sáng tạo lấy

Hỏi tôi cách giải quyết tình trạng của bác là tôi thua luôn
Nhưng tôi viết 1 đàng...bác lập lại 1 nẻo gây hiểu nhầm đấy

Ducky :

...đọc bài viết trên của bác viết , về việc rửa lá sáng chiều cho mai , gây bất lợi chocây mai, cho hệ rễ của cây , và đó cũng là sự băn khoăn bây lâu của con...
Thời gian đi làm theo ca kíp cho nên lịch tưới nước có khi đến chiều mát mới tưới được, vậy khoảng thời gian từ 14h đến 16h lúc nắng đang gắt mình nên tưới đẫm cho cây đc không Bác?

Tại sao bác không thức dậy sớm uống cà phê ngắm bình minh nge chim hót rồi tưới cây luôn ?

bác tưới đẫm lúc 14 giờ hoặc lúc16 giờ... đến sáng mai đất vẫn còn ẩm vì ban đêm mát...lá và đất ít bốc hơi nước..!!!
rồi từ sáng mặt trời mọc đến 16 giò là thời gian nắng lớn lá cây và đất bốc hơi nước rất mạnh chỉ cần vài 3 giờ nắng là đất ẩm sẽ khô ....rồi mấy giờ sau thiếu nước lá sẽ héo ?!!
chăm cây là phải theo sinh thái của nó...thì mới thu gặt được năng xuất cao
làm sao bắt nó phải thay đổi sinh thái để theo ý mình...mà có kết quả tốt được

Last edited:
.....nếu chẳng may dính tuyến trùng ,gọi anh xe rác gởi anh 20000ngàn uống nước chở giúp chậu mai đi thanh lý nghe!! Kèm theo lời cám ơn anh xe rác ,lòng buồn cười ra nước mắt !!hihihi

chammai landau :

Để diệt tuyến trùng đơn giản nhất là dùng thiên địch ..đối kháng của nó...rất dễ tìm lại không độc hại
Rằm.. tết nhiều người mua vạn thọ sau khi chưng xong.. bác chặt nhỏ cây vạn thọ ra rồi phủ vào đất chậu...sẽ không con tuyến trùng nào dám lại gần
Trong vườn không để “cây cứt lợn” mọc..vì chính cây này quyến rũ tuyến trùng vào hại cây trong vườn
Trồng nhiều vạn thọ để phủ vào gốc mai nếu không mua được tervigo

Basudin...vibasu chỉ là tên thương mại của hoạt chất Diazinon
Thuốc này mà cấm thì nông dân...chết luôn vì đây là thuốc rẻ tiền nhưng có hiệu quả cao về nhiều loại sâu kể cả sâu đục thân và ngừa trị được tuyến trùng

còn 1 loại thuốc sinh học diệt tuyến trùng và kích thích sinh trưởng đó là
Sincosin + agrispon 1 cặp ..cặp này khi dùng pha chung... phun và tưới... thuốc của Mỹ
hơi mắc tiền khoảng 90k 1 cặp mỗi chai khoảng 100ml không mùi không vị không độc ..hoạt chất của nó không trực tiếp giết tuyến trùng...mà làm tuyến trùng bỏ ăn rồi...chết đói ( Mỹ chơi độc thật )

Last edited:
bác

trỗ con mua nó bán 155k bác ơi mà còn phải đợi nữa

Bác về Saigon chơi 1 chuyến rồi lại Kim Giáp hoặc Bồ Cường mà mua
Biên Hòa cách SaiGon có 30 cây số thôi mà...
bác chờ nó đi Saigon mua đem về bán cho bác .. thì nó phải tính tiền tàu xe và tiền công nữa chứ
Nhưng sincosin + agrispon chỉ được dùng từ tháng giêng đến tháng 4 thôi..vì nó có nhiều chất điều hòa sinh trưởng mạnh đó là Cytokinin và Gibberellin loại tốt
dùng sau tháng 4 là cây chỉ có ra tược mà nụ có thể sẽ không có đấy

dùng sau tháng 8. 9 hoặc 10 tất cả nụ to nở sạch sẽ mà không cần chờ đến tết

Last edited:
những thuốc đặc trị tuyến trùng mà Bác hướng dẫn thì ngoài Đà Nẵng rất khó kiếm. có thgian vào SG con có ghé Kim Giáp ở thành Thái để mua Basudin nhưng người bán nói thứ đó cấm rồi, chỉ đưa ra loại ViBaSu 10GR thôi

Mua giúp mình luôn ,trong tay ko có thuốc nào hết ,cây bệnh là nhìn thôi ,thuốc đâu mà cứu !!!???hiii hỏi mua thuốc người bán, nhìn mình với con mắt lạ lạ và trả lời cộc lốc ..ko có !!??mình âm thầm đi ra quán nhè nhẹ !!!nếu hỏi lại chủ quán nó gọi mình ..ko bình thường !!???

Bác chammai landau và bác tran the nếu muốn mua phân thuốc tại Đà Nẵng thì tốt nhất tới khu đất vàng gần chân cầu Rồng phía quận Hải Châu bao bọc bởi 3 đường Nguyễn Văn Linh, Lê Đình Dương & Phan Châu Trinh là cửa hàng giới thiệu sản phẩm của công ty công viên cây xanh thành phố đó bác, chị chủ quán bán hàng cũng hay tư vấn cho những bạn chưa rành. Nhưng nói chung là không có một số loại hàng cao cấp như Agrostim, Supper Thrive, Sicosin + agrispon,.. thuốc trừ nấm thì không có loại gốc kẽm như Zinnep còn gốc Đồng thì đầy.. Vibasu dạng hạt cát ở đó bán cả bao hình như là 01kg chỉ tầm 40k thôi, em không nhớ rõ vì mua từ đầu năm; Anvil, confidor..đầy rẫy. Đặc biệt hàng ở đây đều còn Date và cũng rất hay bổ sung hàng hóa rất đa dạng. Tuy nhiên phân hữu cơ thì các bác nên mua ở cửa hàng Kim Anh (hay là cái gì Anh đó em không nhớ rõ vì cứ chạy sộc vào cửa hàng mua thôi, ko để ý bảng hiệu, để mai e về Đà Nẵng đi ngang qua coi lại chính xác rồi báo cho các bác) vì ở đây phân thuốc đều để trong nhà, có mái che cẩn thận để bảo quản nhưng chỗ này bán giá đắt hơn và các bác phải coi kỹ date vì đôi khi chỗ này họ... bán hàng expired đó. Nấm Tricho và phân trùn quế thì các bác nên đến cửa hàng nhỏ trên đường Trường Chinh cách cầu Vượt Ngã ba Huế 2km về phía Phước Tường, cửa hàng hướng Tây, đối diện đường sắt, bên cạnh một cửa hàng VTNN, chỗ này bán hàng chuẩn, giá rẻ nhưng đi lại hơi xa và không tiện đường đi lại của em, em nợ các bác địa chỉ chính xác (số nhà) đến đầu tuần sau nhé.
Em bổ xung tý: Của hàng Kim Anh năm trên đường Trưng Nũ Vương gần chỗ tiệm vàng Hoa Kim Nguyên & gần ngã tư Trưng Nũ Vương & Hoang Diệu các bác đi từ KS HAGL đi về phía chợ Mới, đến ngã tư thì Quẹo trái, đi khoảng chục căn nhà nhìn sang bên kia đường chỗ máy tiệm vàng thấy liền

Bác chammai landau và bác tran the nếu muốn mua phân thuốc tại Đà Nẵng thì tốt nhất tới khu đất vàng gần chân cầu Rồng phía quận Hải Châu bao bọc bởi 3 đường Nguyễn Văn Linh, Lê Đình Dương & Phan Châu Trinh là cửa hàng giới thiệu sản phẩm của công ty công viên cây xanh thành phố đó bác, chị chủ quán bán hàng cũng hay tư vấn cho những bạn chưa rành. Nhưng nói chung là không có một số loại hàng cao cấp như Agrostim, Supper Thrive, Sicosin + agrispon,.. thuốc trừ nấm thì không có loại gốc kẽm như Zinnep còn gốc Đồng thì đầy.. Vibasu dạng hạt cát ở đó bán cả bao hình như là 01kg chỉ tầm 40k thôi, em không nhớ rõ vì mua từ đầu năm; Anvil, confidor..đầy rẫy. Đặc biệt hàng ở đây đều còn Date và cũng rất hay bổ sung hàng hóa rất đa dạng. Tuy nhiên phân hữu cơ thì các bác nên mua ở cửa hàng Kim Anh (hay là cái gì Anh đó em không nhớ rõ vì cứ chạy sộc vào cửa hàng mua thôi, ko để ý bảng hiệu, để mai e về Đà Nẵng đi ngang qua coi lại chính xác rồi báo cho các bác) vì ở đây phân thuốc đều để trong nhà, có mái che cẩn thận để bảo quản nhưng chỗ này bán giá đắt hơn và các bác phải coi kỹ date vì đôi khi chỗ này họ... bán hàng expired đó. Nấm Tricho và phân trùn quế thì các bác nên đến cửa hàng nhỏ trên đường Trường Chinh cách cầu Vượt Ngã ba Huế 2km về phía Phước Tường, cửa hàng hướng Tây, đối diện đường sắt, bên cạnh một cửa hàng VTNN, chỗ này bán hàng chuẩn, giá rẻ nhưng đi lại hơi xa và không tiện đường đi lại của em, em nợ các bác địa chỉ chính xác (số nhà) đến đầu tuần sau nhé.
Em bổ xung tý: Của hàng Kim Anh năm trên đường Trưng Nũ Vương gần chỗ tiệm vàng Hoa Kim Nguyên & gần ngã tư Trưng Nũ Vương & Hoang Diệu các bác đi từ KS HAGL đi về phía chợ Mới, đến ngã tư thì Quẹo trái, đi khoảng chục căn nhà nhìn sang bên kia đường chỗ máy tiệm vàng thấy liền
Oh!!nhớ báo giúp địa chỉ ,thanks!!hi
Đi đương này hoài ko để ý !!hi

Oh!!nhớ báo giúp địa chỉ ,thanks!!hi
Đây bác em search trên diachivang.com , cửa hàng nằm nhìn hướng Bắc:
Shop Hoa Kim Anh
Tên doanh nghiệp: Shop Hoa Kim Anh. Địa chỉ: 293 Đường Trưng Nữ Vương, Phường Hòa Thuận Đông, Quận Hải Châu, Thành Phố Đà Nẵng. Ngành nghề kinh doanh: mua sắm , hoa & cây trồng.
Bác mà đi mua thì nhớ coi date nhé, chỗ này bà chủ em ít gặp nhân viên thì không rành nên bác cứ coi hàng cẩn thận, chỗ này có cả phân trùn quế và dịch trùn quế BC gì đó của USA nhưng chắc chắn là hết date hoặc làm lại lại date vì hàng này đắt tiền nên ít người mua. Phân thì dễ rồi vì xếp đống trong nhà, nếu bác mua thuốc thì nên nói rõ loại mình muốn VD: loại trị nấm thì nhân viên sẽ lấy trong 1 cái thoại (ngăn kéo) thêm nhiều nhãn hiệu ngoài các loại hàng trưng bày trong tủ gương. Goodluck bác

Basudin đâu có cấm nhé, mà basudin chỉ trị sâu đục thân thôi, chắc tại chổ bán họ không có nên họ nói vậy. vibasu và basudin cùng 1 hoạt chất đấy,thử tham khảo các loại thuốc khác.
http://baovecaytrong.com/danhmuc.php?caytrong=Tất+Cả&doituongphongtru=tuyến+trùng&tenhoatchat=Tất+Cả&tensanpham=Tất+Cả&tochucdangky=Tất+Cả&loaithuoc=%&danhmucgh=%&timnoidung=Tìm+Nội+Dung
Cái link này của bác hữu ích thật, có rất nhiều option để lựa chọn, dễ dàng kiểm tra. Thank bác
cam ơn bác vậy để con đổi thứ khác vậy , bây giờ có mua thì cũng đâu có dùng tới ...
Bác cho con hỏi điều này , ngày hôm qua con tưới phân loáng buổi sáng đến chiều mưa to quá vả lại mùa mưa mà mình đi phân loãng thì hơi bất tiện ... còn dự định sang tháng 8 con chuyển sang bón phân viên dinamic cho đỡ mất công canh trời mưa nắng , vậy con có thể tính phân dinamic như cách tính phân dơi của bác chỉ dẫn được hay không , chậu của con 80 thì cần khoảng 200g phân dinamic hoặc 200g phân dơi mà trong phân dơi thì tỉ lệ đạm cao hơn phân dinamic , mà trong mùa mưa nước mưa cũng có đạm , vậy mình có cần phải giảm tỉ lệ phân dinamic xuống không bác , từ đầu năm đến giờ con vẫn đi phân loãng một tháng 2 lần 12g dinamic + 6g npk 20/20/15 , pha trong 10 lít nước ngâm 10 ngay đẻ vi sinh vật làm việc , rồi đem tưới cho cây , nhận thấy cây phát triển rất tốt . nay chuyển qua bón phân viên thấy tỉ lệ chên lệch quá lớn giữa phân loãng và phân viên nên con nhờ bác cho ý kiến , và trong phân viên đó mình có cần thêm npk 20/20/15 nữa hay không ,hay chỉ phân viên dinamic không thôi ... vài lời gửi bác nhận xét cảm ơn bác
Phân dơi nhẹ hơn Dynamic bác, nếu bón dynamic chậu 80cm thì khoảng 50gr thôi bác, 1 tháng 1laanf, bác Mục đã bày trong chủ đề tóm tắt chăm sóc mai nhưng em chịu, chỉ nhớ đại khái là như thế và em có 1 chậu mai đk tầm 75cm cũng đã bón 1 lần như vậy đợt mưa trước đó bác. Có gì bác đợi bác Mục góp ý rồi hãy bón chứ bác mà đi đủ 200gr thì em sợ tội cho em nó mà có khi bác còn phải mất công đào lên bỏ bớt đi

, và trong phân viên đó mình có cần thêm npk 20/20/15 nữa hay không ,hay chỉ phân viên dinamic không thôi ... vài lời gửi bác nhận xét cảm ơn bác

thêm phân viên NPK vào chậu khi đang mùa mưa ...là họa tới nhiều hơn lợi đấy
mùa mưa cây không thiếu phân..và nhất là nếu đầu mưa bạn thêm cho nó 1 lần phân chuồng ủ
Mưa không cần bón phân…nếu dầm đề thì cho nó khoảng 20 ngày 1 lần kali là đủ rồi
Vì mưa ướt sũng rễ cây chịu đựng sự ướt sũng này cũng muốn chết rồi
Thêm phân nó chịu làm sao nổi…khi mưa nhiều độ ẩm không khí cao…lá không bốc hơi thì rễ không hút nước..vậy phân viên cứ theo nước mưa tan dần vào đất rồi nằm ngay tại đó
1 cơn mưa khác lại hòa tan thêm phân viên.. thấm tiếp vào đất chậu đẩy phân cũ trôi đi cho phân mới thế chỗ vào!!!
nhất là mưa nhiều thì ít nắng !!!phân nằm tại đó để làm gì ?

túm lại mưa nhiều…không cần phải bón phân

xen kẽ trong những ngày mưa sẽ có vài ngày nắng…nếu mà vào 1 buổi sáng bạn đất chậu đã khô thì tưới cho nó 1 lần phân loãng... để trong ngày nắng đó cây có cái mà…ăn

nếu chiều có mưa thì cũng không tiếc…vì nước mưa đẩy phân loãng trôi đi…thì nước mưa cũng là 1 loại phân lãng khác thế vào…cây không đói đâu

Thú thật với các bác nói về bón phân viên trong chậu khi mùa mưa..thì thực sự tôi lúng túng…vì thật sự tôi không sài.. nhất là NPK..sát thủ của rễ cây trong chậu…nếu sai 1 chút...họa lớn tới liền

Đôi khi tôi cũng cho mỗi chậu 1 nắm dynamic...hoặc phân dơi..và quan sát thấy nó chả tốt hơn chậu không có dynamic hoặc phân dơi

Quan trọng là dùng phân bón lá để điều chỉnh... phun 20-20-20 mỗi khi thấy chiều không mưa lá đã khô ..để thêm vi khoáng ...thiếu vi khoáng nụ sẽ hư khô đi đấy

Mưa nhiều nụ sẽ nhỏ do thiếu nắng để quang hợp...tăng kali gốc để cây quang hợp tốt hơn trong nắng yếu

Và quan trong nữa là trong mừa mưa...nếu khi nào buổi sáng bạn thức dậy thấy đất chậu đã khô dù biết chắc chiều nay có mưa thì cũng cứ tưới cho mai 1 lần phân loãng
Cái đó là chắc nhất đấy tôi dùng mấy năm rồi..

để tôi vào "tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu" sửa lại phần bón phân mùa mưa nếu có viết bón phân viên dynamic hoặc phân dơi...thì xóa bỏ...thế vào : cứ tưới phân loãng 15 ngày 1 lần và chỉ tưới khi thấy buổi sáng đất chậu đã khô

Nhưng buổi chiều thì đừng nên làm ướt lá ướt đất nếu thấy lá vẫn còn tươi
Dạ nếu mình phun phân thuốc vào chiều tối thì có tạo điều kiện cho nấm bệnh không ạ? con chọn cách nếu hôm trước phun phân bón lá thì hôm sau phun thuốc ngừa nấm.

Dạ nếu mình phun phân thuốc vào chiều tối thì có tạo điều kiện cho nấm bệnh không ạ? con chọn cách nếu hôm trước phun phân bón lá thì hôm sau phun thuốc ngừa nấm.
Vấn đề này có 2 cách:
1. Nếu phun phân bón lá trước là " dưỡng bệnh" rồi phun thuốc "trị bệnh".
2. Nếu phun thuốc bệnh trước là "trị bệnh" rồi phun phân bón lá để "dưỡng cây"
Phòng bệnh tốt hơn chữa bệnh.Vậy bạn lựa chọn cách nào?
P/S: Vi khuẩn lúc nào củng có hết nhưng ở dạng tiềm ẩn khi gặp điều kiện thuận lợi thì nó mới bùng phát mạnh.

Last edited by a moderator:
Vấn đề này có 2 cách:
P/S: Vi khuẩn lúc nào củng có hết nhưng ở dạng tiềm ẩn khi gặp điều kiện thuận lợi thì nó mới bùng phát mạnh.

Ngoại trừ những ca cấp cứu hoặc trường hợp khẩn cấp

Trong các bịnh mãn tính ..trường diễn...bác sỹ luôn cho thuốc nâng cao sức khỏe bịnh nhân để có sức chịu đựng rồi mới chữa trị hoặc dùng 2 cách 1 lượt

Cây cũng vậy thôi..trong khẩu quyết của nông dân có câu :
Khi nắng nóng.. khi mưa dầm ..khi gió bấc.. khi sương muối
Kể cả khi cây bịnh tật..Hãy cho cây 1 lần kali để cây chịu đựng tốt hơn rồi tìm thuốc chạy chữa sau

Như vậy phun phân bón lá hôm trước...hôm sau phun ngừa trị nấm và rong rêu là đúng nhất

Trời!!! Bác làm em ngại chết, chẳng qua do công việc của em cần (em nghĩ dù công việc gì nếu dự báo được thời tiết cũng đều tốt cả) và có chút tiếng Anh nên em tìm được một số trang Web chuyên về khí tượng, dòng hải lưu.. nên post lên để các bác biết được và chủ động trong chăm sóc mai. Bác chỉ nên coi là một kênh để tham khảo thêm còn nếu em dự báo sai thì các bác bỏ qua đừng trách em nhé vì cũng chỉ là dự báo thôi bác.
Đây là dự báo của KTTV Trung Ương trong 10 ngày tới cho khu vực Đà Nẵng, các bác bấm vào đường link xem nhé.
http://www.nchmf.gov.vn/Web/vi-VN/62/21/92/map/Default.aspx

Theo dự báo trên thì Đà Nẵng tuần sau Đà Nẵng có mưa rào.
Tuy nhiên, theo hình ảnh dưới đây thì từ thứ Hai tuần sau là gió mùa Đông Bắc đã tràn về khắp Vịnh Bắc Bộ nên Đà Nẵng trở ra không thể là mưa rào được mà phải là mưa dầm dề trong vài ngày kể từ tối Chủ Nhật tuần này, đó là dự báo của em và hy vọng là nó đúng, nếu sai thì hì hì hì mong các bác thông cảm bỏ qua cho em nhé. Thanks all!
hi hoangmaidng sáng sớm nay 1 cơn mưa mạnh ,mát mẻ ..!!!đi dạo quanh thăm mấy em Mai ,lá xanh mượt ,đọt phóng nhiều , tất cả đều rất sung mãn ..cảm thấy rất sảng khoái hiii nhớ dự báo vài cơn mưa trước như vây nữa nghe ..mình sẻ cho mấy em mai khát nước chút ,gặp mưa cho nó hút nước thật nhiều !!!1 buổi sáng trời rất đẹp !!
Chúc Bác Mục và anh em diễn đàn 1 ngày vui vẻ !!!

Last edited:
Vậy mới có câu ... DANH SƯ XUẤT CAO ĐỒ
E đang ngồi ở Nội Bài chờ onboard nhưng đọc bài viết của bác tự nhiên có cảm hứng muốn viết vài dòng.
William Arthur Ward từng nói: "Người thầy trung bình chỉ biết nói, người thầy giỏi biết giải thích, người thầy xuất chúng biết minh họa, người thầy vĩ đại biết cách truyền cảm hứng".
Trong lãnh vực chăm sóc mai và cả trong cuôc sống, đối với mình, bác Mục là người thầy vĩ đại nhất, một NHÂN CÁCH mình thực sự tôn trọng.
Các bác đừng thắc mắc tại sao nhé, bác Mục ngoài chăm sóc mai vì đam mê, bác ấy còn quản lý nhà hàng, chăm sóc vườn cây ăn trái, am tường nhiều lĩnh vực.. nhưng vẫn lọ mọ từ 3-4g sáng gõ phím giải tỏa thắc mắc , truyền cảm hứng, truyền đam mê mai vàng. Thank bác, "người Thầy đầu tiên" cho phép em mượn tên truyện nổi tiếng của nhà văn Aytmatov để nói về bác.
hi hoangmaidng sáng sớm nay 1 cơn mưa mạnh ,mát mẻ ..!!!đi dạo quanh thăm mấy em Mai ,lá xanh mượt ,đọt phóng nhiều , tất cả đều rất sung mãn ..cảm thấy rất sảng khoái hiii nhớ dự báo vài cơn mưa trước như vây nữa nghe ..mình sẻ cho mấy em mai khát nước chút ,gặp mưa cho nó hút nước thật nhiều !!!1 buổi sáng trời rất đẹp !!
Chúc Bác Mục và anh em diễn đàn 1 ngày vui vẻ !!!
E ngoài Bắc ko rõ Đà Nẵng mưa đêm qua như thế nào, nhưng chắc chỉ là nhiễu động gây mưa rào thôi bác. E vẫn dự kiến cuối tuần này sang đầu sau có mưa dầm dề vài ngày do tác động của gío mùa đông bắc đó. Vì gió đầu mùa nên đổ về nhanh và chấm dứt cũng nhanh chỉ vài 2-4 ngày thôi bác. Thôi em off cho kịp giờ.

Bác cho con hỏi là con không dùng phan gà mà con dùng phan Trung quế trộn vào đất trồng lúc thay đất thì con có cho thêm voi nông nghiệp và supper lan không bác.

Chào Anh Em
Chúng ta chỉ có mấy cây, nếu sợ trời mưa thì đặt mấy cục gạch ống lên mặt chậu cho thoáng rồi phũ nilong lên ,Bão, mưa đêm cũng không lo.

Vấn đề này có 2 cách:
Nếu nói như vậy là bạn chọn cách 2: Nếu phun thuốc bệnh trước là "trị bệnh" rồi phun phân bón lá để "dưỡng cây" đúng không bạn?
=> Bạn nghĩ sao khi mình phun thuốc nấm vào ngày hôm nay và chiều mai mình lại phun bón lá bằng phân cá Alaska, hoặc 30-10-10? Nấm mốc sau khi trúng thuốc chưa kịp chết đi thì qua hôm sau lại được phun liều thuốc (Alaska, vi khoáng) để hồi sinh lại.

Bác cho con hỏi là con không dùng phan gà mà con dùng phan Trung quế trộn vào đất trồng lúc thay đất thì con có cho thêm voi nông nghiệp và supper lan không bác.

Trong chất trồng mới vẫn phải có lân khoảng 3 tới 5%
Do super lân có nhiều acid ...rất chua ... bác nên trộn chung super lân với chút vôi thêm chút nước cho ẩm để 1 ngày ..cho acid được trung hòa
Sau đó trộn vào chất trồng thì sẽ có lợi hơn

Tốt nhất là dùng apatit hoặc Tecmô phôtphat (phân lân nung chảy, lân Văn Điển)..vì trong phân này có lân và có cả vôi

Apatit và Tecmô phôtphat phải về nông thôn mới tìm được và người ta bán từng bao mấy chục kí

Back