Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Lịch thực tập chăm sóc mai của con
Sao không dùng boama chất sinh học này an toàn hơn..nó diệt toàn bộ các côn trùng hại cây mai kể cả rệp sáp và sâu cuốn hoặc ăn lá mà không cần phải luân phiên với thuốc khác ( là tác dụng tạo keo của dầu khoáng)

Lá mai bây giờ nhiều rồi giảm tần xuất phun đến 5 ngày 1 lần vẫn được..

Nhưng hằng ngày vẫn phải dùng vòi phun mù để rửa lá...nếu bụi nước rơi xuống thì cũng chỉ là bù độ ẩm cho đất mặt thôi..

Năm ngoài...từ tháng 6 tôi chỉ dùng hoàn toàn vòi nước phun mù ( máy rửa xe) để diệt bọ trĩ...mà không cần phun bất kì thuốc độc nào

Có hiệu quả...trong 1 tháng không có lá nào hư vì bọ trĩ nhưng bắt đầu xuát hiện vài ổ..sâu ăn lá.. Ngĩa là vòi nước..không đánh văng được trứng bướm..vì nó dính mạnh...và khi trứng nở thành sâu thì nó có tơ..nên cũng không thể thổi văng con sâu đi
Cuối cùng giết sâu bằng... tay

Sau đó khoảng 10 ngày phun boama 1 lần...hoàn toàn không sâu, không bọ trĩ, không nhện đỏ, không rệp sáp *, cho đến ngày lặt lá

*= trong khi cây soài sát bên cạnh..trái đang già rệp sáp bu đặc cuống trái
Cây cách cũng bên cạnh cũng bị rệp sáp bu đặc cuống lá
Mà tuyệt nhiên không cây mai nào bị rệp sáp

Tôi chỉ dùng vòi phun của máy rửa xe...phun sạch rệp sáp...trái soài sạch bóng..cây cách cũng sạch bóng
Vài ngày sau rệp sáp rải rác lại xuất hiện...tôi phun nữa...sạch bóng...cuối cùng rệp sáp biến mất hoàn toàn...mà không phải phun thuốc đặc trị hoặc phun chất sinh học boama
chỉ cần vòi nước mạnh thôi

Cầu mong chủ đề mãi mãi bền vững...
Xin phép các bác trên diễn đàn em không bàn về việc khác, giờ này theo em là nước đã đến chân nên cho em đi thẳng vào vấn đề (dù chúng ta đều biết bơi và mỗi người đều đã chuẩn bị cho mình .. áo phao.. nhưng hãy nghĩ đến những người .. lên tàu muônj hơn chúng ta..)
Xin phép nói nhanh với tất cả thành viên của chủ đề là hoangmaidng đã đoán được 95% nguyên nhân chính có thể buộc chúng ta phải dừng tại đây nên những dòng tâm tư tiếp theo có thể làm các bác khó hiểu nhưng xin cứ đọc hết và ủng hộ nhé.
Diễn đàn đã tồn tại đến lúc này với hơn 500 trnag thảo luận (và ngày càng phát triển nhanh chóng, vững mạnh) thì chúng ta dù không kiêu căng nhưng được quyền kiêu hãnh để "ngạo nghễ" tồn tại ở chính nơi đây, không nhất thiết phải chuyển đi đâu cả ... vì chúng ta đã khẳng định được 'chúng ta' và theo mối quan hệ hỗ tương thì cả lố quảng cáo chèn vào cũng tạo thuận lợi cho chủ trang.
Gởi @Loan Nguyen anh rất có cảm tình khi đọc các bài viết của em nhưng mấy hôm nay chưa có tâm trang để viết bài mà có viết chắc cũng chỉ vào chủ đề "khi mình xa nhau".. để comment chứ chắc không vào nơi khác vì... Có câu này muốn gởi đến riêng em: Múc sư người da màu martin luther King đã có nói "Trong thế giới này, chúng ta không chỉ xót xa vì những hành động và lời nói của người xấu mà còn cả vì sự im lặng đáng sợ của người tốt" Có thể những lời bác Mục đã viết (ở đâu đó) không đúng với các quy định của Agriviet nhưng có thể vì bác ấy quan niệm như đâu đó anh đã đọc đại khái nghĩa : lùi bước trước cái xấu cũng như gây ra tôi ác thôi Loan.
Từ chiều hôm qua tới giờ thwucsj sự là một chuỗi sui xẻo đến với mình. Sáng nay lên mạng viết bài từ sớm thì bị error netwok nên đang viết phải bỏ dở đi uống cafe. Giờ mới vào gõ tiếp, chiều qua đang đi với mấy người bạn trong hội câu thì đọc bài viết của bác Mục về việc có thể bất ngờ ngừng diễn đàn nên như nguwoif mất hồn, thế là lóng ngóng thế nào rơi mất cái Ipad xuống biển (Cái này gọi chính xác là Ipad chứ không phải là Ipad2,3,4... vì mình mua nó từ năm 2010, khi đó ở Vietnam chắc mới có .. vài cái..nhưng lưu giữ rất nhiều thông tin hay mỗi lần rãnh rỗi là lại lấy ra đọc..) Trên đường về thì cái 4 bánh lại bị dính đinh làm đã mệt lại còn mệt thêm..), mong rằng mọi sự sẽ lại tốt đẹp như trước đây nó vẫn thế, có thể hơi mộng mơ ... nhưng có ai cấm đâu và như đoạn kết lời bài hát Imagine của vợ chồng cca sỹ john Lenon, xin mượn lời dịch để mọi người đều có thể cảm nhận
"Bạn có thể nói tôi là người mơ mộng
Nhưng tôi không phải là kẻ duy nhất
Mong rằng ngày nào đó bạn sẽ tham gia cùng chúng tôi
Và thế gian này cùng chung sống như một thể"

Kính thưa Ban quản trị diễn đàn, thưa nhà nông học @khucthuydu, tôi tham gia siễn đàn chưa đày một năm nhưng nhận được rất nhiều từ diễn đàn này vì thế không muốn là người ích kỷ chỉ muốn nhận không, tôi muốn còn nhiều người nữa sẽ tham gia, cảm .. và nhận.. được những gì họ cần nên tôi tha thiết đề nghị BQT tiếp tục duy trì để chứng kiến sự phát triển của chủ đề "chăm sóc mai trong chậu" không phải do Lão Tà tạo ra nhưng nó tồn tại được hay không lại phải nhờ có Lão Tà và .. sự chấp thuận của BQT.
Gởi Loan, câu này anh đọc được hôm 8/3 của Tiến sỹ Nguyễn thành Nam, hình như đã một thời gian làm CEO hay chức vụ gì to lắm trong tập đoàn FPT, xin tặng riêng cho Con gái Đất Võ " Phụ nữ có khả năng làm được những việc phi thường. Họ không cần phải là thần đồng. Họ tạo ra thần đồng". Mong rằng em bằng "quyền lực" của người phụ nữ đó là sự dịu dàng mà không là yếu đuối, uyển chuyển linh hoạt mà không vi phạm các quy định để có cách giải quyết vấn đề để có một cái kết có hậu để tiếp tục có nhiều người tiếp cận được cách chăm sóc mai xanh, sạch, và .. nở tung trời nhé.

Last edited:
con thay đất nhiều phân hữu cơ ủ nên đất bị giữ nước nhiều bây giờ tất cả lá xanh trên cây bắt đầu chuyển sang ngả vàng hết
Bác Mục đã nói rồi; phân chuồng ủ tối đa chỉ được 20% với điều kiện phân ủ đúng cách, chất trồng thoát nước thật tốt (Khi trộn nên đo lường cụ thể đừng ước chừng dễ quá liều đặc biệt là phân thuốc)

Xin phép các bác trên diễn đàn em không bàn về việc khác, giờ này theo em là nước đã đến chân nên cho em đi thẳng vào vấn đề (dù chúng ta đều biết bơi và mỗi người đều đã chuẩn bị cho mình .. áo phao.. nhưng hãy nghĩ đến những người .. lên tàu muônj hơn chúng ta..)
Xin phép nói nhanh với tất cả thành viên của chủ đề là hoangmaidng đã đoán được 95% nguyên nhân chính có thể buộc chúng ta phải dừng tại đây nên những dòng tâm tư tiếp theo có thể làm các bác khó hiểu nhưng xin cứ đọc hết và ủng hộ nhé.
Diễn đàn đã tồn tại đến lúc này với hơn 500 trnag thảo luận (và ngày càng phát triển nhanh chóng, vững mạnh) thì chúng ta dù không kiêu căng nhưng được quyền kiêu hãnh để "ngạo nghễ" tồn tại ở chính nơi đây, không nhất thiết phải chuyển đi đâu cả ... vì chúng ta đã khẳng định được 'chúng ta' và theo mối quan hệ hỗ tương thì cả lố quảng cáo chèn vào cũng tạo thuận lợi cho chủ trang.
Gởi @Loan Nguyen anh rất có cảm tình khi đọc các bài viết của em nhưng mấy hôm nay chưa có tâm trang để viết bài mà có viết chắc cũng chỉ vào chủ đề "khi mình xa nhau".. để comment chứ chắc không vào nơi khác vì... Có câu này muốn gởi đến riêng em: Múc sư người da màu martin luther King đã có nói "Trong thế giới này, chúng ta không chỉ xót xa vì những hành động và lời nói của người xấu mà còn cả vì sự im lặng đáng sợ của người tốt" Có thể những lời bác Mục đã viết (ở đâu đó) không đúng với các quy định của Agriviet nhưng có thể vì bác ấy quan niệm như đâu đó anh đã đọc đại khái nghĩa : lùi bước trước cái xấu cũng như gây ra tôi ác thôi Loan.
Từ chiều hôm qua tới giờ thwucsj sự là một chuỗi sui xẻo đến với mình. Sáng nay lên mạng viết bài từ sớm thì bị error netwok nên đang viết phải bỏ dở đi uống cafe. Giờ mới vào gõ tiếp, chiều qua đang đi với mấy người bạn trong hội câu thì đọc bài viết của bác Mục về việc có thể bất ngờ ngừng diễn đàn nên như nguwoif mất hồn, thế là lóng ngóng thế nào rơi mất cái Ipad xuống biển (Cái này gọi chính xác là Ipad chứ không phải là Ipad2,3,4... vì mình mua nó từ năm 2010, khi đó ở Vietnam chắc mới có .. vài cái..nhưng lưu giữ rất nhiều thông tin hay mỗi lần rãnh rỗi là lại lấy ra đọc..) Trên đường về thì cái 4 bánh lại bị dính đinh làm đã mệt lại còn mệt thêm..), mong rằng mọi sự sẽ lại tốt đẹp như trước đây nó vẫn thế, có thể hơi mộng mơ ... nhưng có ai cấm đâu và như đoạn kết lời bài hát Imagine của vợ chồng cca sỹ john Lenon, xin mượn lời dịch để mọi người đều có thể cảm nhận

Kính thưa Ban quản trị diễn đàn, thưa nhà nông học @khucthuydu, tôi tham gia siễn đàn chưa đày một năm nhưng nhận được rất nhiều từ diễn đàn này vì thế không muốn là người ích kỷ chỉ muốn nhận không, tôi muốn còn nhiều người nữa sẽ tham gia, cảm .. và nhận.. được những gì họ cần nên tôi tha thiết đề nghị BQT tiếp tục duy trì để chứng kiến sự phát triển của chủ đề "chăm sóc mai trong chậu" không phải do Lão Tà tạo ra nhưng nó tồn tại được hay không lại phải nhờ có Lão Tà và .. sự chấp thuận của BQT.
Gởi Loan, câu này anh đọc được hôm 8/3 của Tiến sỹ Nguyễn thành Nam, hình như đã một thời gian làm CEO hay chức vụ gì to lắm trong tập đoàn FPT, xin tặng riêng cho Con gái Đất Võ " Phụ nữ có khả năng làm được những việc phi thường. Họ không cần phải là thần đồng. Họ tạo ra thần đồng". Mong rằng em sẽ có cách giải quyết vấn đề để có một cái kết có hậu để tiếp tục có nhiều người tiếp cận được cách chăm sóc mai xanh, sạch, và .. nở tung trời nhé.
..hôm qua nghe Bác nói ngừng lại đây ,mình đi tìm hoangmaidng nhưng ko thấy online bây giờ xuất hiện rồi ,may quá ..hii!!!

không phải do Lão Tà tạo ra nhưng nó tồn tại được hay không lại phải nhờ có Lão Tà
Còn nhớ khi Bác Mục rời diễn dàn -> nó "vắng như chùa bà đanh"!
Con không có ý kiến gì trong vụ này, nhưng Bác đi đâu con xin theo đấy.

Gởi Loan, câu này anh đọc được hôm 8/3 của Tiến sỹ Nguyễn thành Nam, hình như đã một thời gian làm CEO hay chức vụ gì to lắm trong tập đoàn FPT, xin tặng riêng cho Con gái Đất Võ " Phụ nữ có khả năng làm được những việc phi thường. Họ không cần phải là thần đồng. Họ tạo ra thần đồng". Mong rằng em sẽ có cách giải quyết vấn đề để có một cái kết có hậu để tiếp tục có nhiều người tiếp cận được cách chăm sóc mai xanh, sạch, và .. nở tung trời nhé.

Bác là nhà thông thái...nhưng bác chưa hiểu rõ vấn đề...vì nó có chuyện ...sau cánh gà
Chuyện sau cánh gà thì nhất định nhà thông thái không biết
Nhưng tôi biết

KTD hứa thế nào phải làm đúng như lời hứa
Ai bị xóa nick thì tất cả bài viết cũng bị xóa theo

Last edited:
nói không nge...phải trả giá mới chịu...cũng may nó chỉ là phân chuồng ủ
nếu nó là NPK hoặc phân "hữu cơ thị trường"...thì ra sao nhỉ ?

mai phu yên
c
nói không nge...phải trả giá mới chịu...cũng may nó chỉ là phân chuồng ủ
nếu nó là NPK hoặc phân "hữu cơ thị trường"...thì ra sao nhỉ ?
cũng may là phân mình tự ủ,như phân hóa học mà bón như vậy con nghĩ là tiêu rồi.
lần đầu tiên được bác Mục thích một bài viết.cảm giác như lúc còn đi hoc rất vui sướng khi được điểm cao,hay thầy cô khen thưởng.hihi

Theo tôi thì khoảng cách cho các lần phun ... 501,megagrow ,root2 ,roolex , alaska , agotim ... là quá gần. Nên cách nhau tối thiểu cũng là 5 ngày còn tưới gốc thì nên cách nhau 10 ngày thì tốt hơn...
Thuốc trừ sâu thì khoảng cách hai ba ngày còn được.Khi lá non đang phun ra.
Một chút ý kiến của riêng tôi ... Chào bạn
Dạ, tại trong đây con có ghi chú cho vườn lan nữa nên nhìn nó gần. chứ con thường phun cách tuần. Mấy nay nắng nóng con rút ngắn lịch phun bón lá lại 5 ngày lần

Trấu sống sơ dừa vỏ đậu là hợp chất trồng tốt trong năm đầu..sang năm thứ 2 là hóa mục gần hết..và năm thứ 3 là hoàn toàn thành bùn

Do đó với 1 cây phát triển mạnh ra nhiều rễ tàng to..thì năm thứ 2 nó vẫn tốt..vì rễ nhiều nên dù chất trồng đã mục gần hết..nhưng do rễ rất nhiều nên rễ giống như 1 chất độn làm chất trồng xốp..thoát nước tốt..

Và sau khi nở hoa 2 cái tết...là sang năm thứ 3 bác phải thay chất trồng mới rồi..
vì chất trồng trong đó là thành bùn hết rồi *

Cuối năm vừa qua có 1 cây mai cao 6 tấc với tàng to..thật đẹp trong chậu bát Tràng cũng thật đẹp..thấy lá của nó nhỏ..tôi biết nó suy rồi..
nhìn vành chậu ghi 2012..tức là mua về tết 2012....

thấy lá của nó nhỏ và tàng không nhiều lá..nhưng nụ vẫn nhiều nhưng cũng nhỏ..
chỉ có 1 chi duy nhất gần gốc lá to bình thường
Tôi xả bỏ bớt đầu cành..bỏ hết nụ và thay chất trồng mới

Cái chi gần gốc với lá to bình thường..tôi để y nguyên không tỉa và không lặt lá chi đó

Khi lấy nó ra khỏi chậu..hoàn toàn chất trồng là 1 loại bùn
Cây này do sơ xuất quên không thay đất năm ngoái ... nên từ khi mua về với trấu sống sơ dừa sau 3 năm đã hoàn toàn thành bùn..do đó làm nó suy do rễ hư nhiều

Hôm nay lá nó ra nhiều rồi nhưng lá vẫn nhỏ..
Tôi dự định dùng super thriver nếu lá vẫn không to ra được...thì sau 1 năm chạy chữa...cuối năm nay sẽ loại bỏ

Mỗi lần nhìn thấy nó..Nhìn cái gốc và bộ khung tàn tuyệt đẹp của nó..thấy tiếc tiếc và buồn buồn..

*= nhất là có dùng thêm trichoderma...vì nấm này là chuyên phân hủy cellulose ( chất xơ)
có nó trong đất chậu nấm độc không vào được..nhưng nấm này sống bằng cách ăn cellulose do đó trấu và sơ dừa mau thành bùn
Kính gửi Bác Mục,
Bác cho con hỏi:
+ Đối với những cây không thay đất đầu năm ( vì con có 2 cây không thay đất đầu năm, năm nay là năm thứ 3 con thấy chất trồng bắt đầu mục, vì con trồng với chất trồng: chấu sống+sơ dừa +vỏ đậu) con định giữa tháng 4 AL con tiến hành thay đất, Bác cho con hỏi mình có thể thay 70-80% chất trồng được không Bác? vì khi tiến hành thay đất mình phải tỉa kèo, hoặc tuốt lá không Bác, nếu tuốt lá thì phải giảm nắng và chăm sóc giống như xả tàn lúc đầu năm không? Vì con thấy trước đây Bác có hướng dẫn kỷ thuật ( bóp rể - thay đất giữa năm để những cây mai "cứng đầu " kết nụ nhưng con lại không rõ về kỹ thuật này và cũng chưa từng thay đất vào giữa năm nên khá bối rối...con tính để cuối năm chơi Tết xong tiến hành thay đất và xả tàn luôn, nhưng con sợ để đến lúc đó cây sẽ suy do hư rể như cây mai trên. Mong Bác hướng dẫn thêm, cám ơn Bác.

SOS ...SOS... SOS... Thầy trò Đường Tăng ... Đang bị Ma Đầu Thủy Canh cùng với Hồng Hài Nhi (Loan Nguyễn) dồn đến chân tường góc bể ...

SOS...SOS...SOS... Thầy trò Đường Tăng đang bị Ma Đầu Thủy Canh cùng với Hồng Hài Nhi (Loan Nguyễn) và rất rất nhiều bộ binh , không binh rượt đuổi đến chân tường góc bể rồi... Chỉ có Đường Tăng (Kiêu Phong) và Tôn Ngộ Không (Hoangmaidng) làm sao chống đỡ lổi ... Trư Bát Giới và Sa Tăng đâu mất hết rồi...
Giang hồ lại bị một trận hào kiếp đây ... Cuộc chiến sinh tử đang rất quyết liệt một mất một còn... Chỉ có bá tánh hiền lành là khổ thôi.
Cuộc đấu võ (Mồm)... À không phải... Đấu trí... Đang đi đến những giây phút cuối cùng ... Hồi hộp , căng thẳng và rất HOT HOT HOT...

Gởi bác Mục
Làm một diễn đàn không khó. Tuy không chuyên về forum và web nhưng con vẫn làm được. Con có source và cả license (mua = tiền của mình, không phải hack nha) của 1 soft forum nổi tiếng. Chỉ cần thuê 1 cái host (của FPT, VDC...) là xong. Mình có thể chỉ bàn về Mai
Facebook cũng có nhiều cái hay nhưng mình cần một nơi để thảo luận thì Forum vẫn hay hơn
Hi vọng có thể góp 1 chút sức mọn cho đam mê của mọi người.

Kính gửi Bác Mục,
Bác cho con hỏi:
+ Đối với những cây không thay đất đầu năm ( vì con có 2 cây không thay đất đầu năm, năm nay là năm thứ 3 con thấy chất trồng bắt đầu mục, vì con trồng với chất trồng: chấu sống+sơ dừa +vỏ đậu) con định giữa tháng 4 AL con tiến hành thay đất, Bác cho con hỏi mình có thể thay 70-80% chất trồng được không Bác? vì khi tiến hành thay đất mình phải tỉa kèo, hoặc tuốt lá không Bác, nếu tuốt lá thì phải giảm nắng và chăm sóc giống như xả tàn lúc đầu năm không? Vì con thấy trước đây Bác có hướng dẫn kỷ thuật ( bóp rể - thay đất giữa năm để những cây mai "cứng đầu " kết nụ nhưng con lại không rõ về kỹ thuật này và cũng chưa từng thay đất vào giữa năm nên khá bối rối...con tính để cuối năm chơi Tết xong tiến hành thay đất và xả tàn luôn, nhưng con sợ để đến lúc đó cây sẽ suy do hư rể như cây mai trên. Mong Bác hướng dẫn thêm, cám ơn Bác.

Thay đất đầu mưa có 2 mục đích chính :

-Thay chất trồng mới xốp cho đáy bầu và quanh bầu..để thoát nước nhanh cho chậu khi mùa mưa đến...

- Tạo sự đụng rễ để cây kết nụ ( giống như các cụ xưa..khi cây khóm đã lớn muốn nó kết trái người ta nhớm gốc...hoặc nhổ lên trồng lại chính chỗ cũ)

Thay đất đầu mưa...bạn chỉ có thể 50% đất là tối đa..và tỉa bỏ 60% tàn ( không được tỉa bỏ rễ...mà chỉ giữ hoặc bóp cho đất cũ rớt ra...với các rễ đáy nếu khoanh thành vòng ở đáy chậu thì cắt bỏ)

40% tàn lá còn lại được nuôi bởi 50% đất giữa bầu nên an tòan và lá không héo..( sau khi thay đất..vẫn phải để trong bóng râm vài ngày)

Sự đụng rễ đó sẽ làm cho bộ tàn còn lại kết nụ...và mầm mới mọc dài ra thêm cũng kết nụ ( nụ nhìn thấy được lúc tháng 6 hoặc 7)

Bạn đừng sợ giũa bầu chất trồng đã hóa mùn sẽ làm thừa nước
Giũa bầu có rất nhiều rễ và chính các rễ dày đặc ấy giống như chất độn sẽ làm thoát nước..xuống dưới đáy chỗ có chất trồng mới rất xốp
Vả lại chính chất mùn giữa bầu sẽ giữ phân loãng tưới vào để cây dùng dần dần

Muốn thay 80% chất trồng thì nên thay vào đầu năm...

con tính để cuối năm chơi Tết xong tiến hành thay đất và xả tàn luôn, nhưng con sợ để đến lúc đó cây sẽ suy do hư rể như cây mai trên

Tôi đã từng bi 1 cây suy do chất trồng hóa mùn do quên thay đất

Đầu năm nó nở hoa đẹp...phục hồi tốt ra lá tốt...nhưng từ giũa năm lá bắt đầu nhỏ lại dù vẫn xanh ...không phát hiện ra..

Cái đáng tiếc nhất là nó được đặt ở chỗ thấp nhất vườn..khi mưa rất lớn chỗ đó ngập đến ngang chậu trong khi chất trồng của nó đã hóa mùn..( bác Tám làm vườn cũng không phát hiện ra)

Cuối năm mới phát hiện ra... xả bỏ tàn ...bỏ nụ rồi thay đất nhưng lá mới..mọc ra vẫn nhỏ
Gởi bác Mục
Làm một diễn đàn không khó. Tuy không chuyên về forum và web nhưng con vẫn làm được. Con có source và cả license (mua = tiền của mình, không phải hack nha) của 1 soft forum nổi tiếng. Chỉ cần thuê 1 cái host (của FPT, VDC...) là xong. Mình có thể chỉ bàn về Mai
Facebook cũng có nhiều cái hay nhưng mình cần một nơi để thảo luận thì Forum vẫn hay hơn
Hi vọng có thể góp 1 chút sức mọn cho đam mê của mọi người.

Trao đổi kinh ngiệm cùng chăm mai thì có lẽ sẽ mãi mãi không chấm dứt...vì mỗi năm mỗi sự cố...khác nhau
Mỗi cây mỗi cá tánh..trong năm cho đến cuối năm thơi tiết luôn thay đổi...mỗi thay đổi là có mỗi sự cố..

Phương pháp chăm mỗi năm mỗi phát hiện thêm mới..do đó luôn luôn phải up date
Do đó trao đổi cách chăm mai sẽ không có...chuyện kết thúc
Mượn diễn đàn của người để làm việc của mình...thì dĩ nhiên không bền

nếu ngay bây giờ đứt ngang...cũng chả sao mình vào facebook...cũng viết được bài...người khác đọc cũng hiểu..cũng tải được hình cả video nữa..
để tôi chờ con trai tôi...đang hội thảo ở Hồng công...ít bữa nó về...chuyện tạo 1 website thì nó...rành lắm

KTD hứa thế nào phải làm đúng như lời hứa
Ai bị xóa nick thì tất cả bài viết cũng bị xóa theo

Dạo này công việc không tốt nên Admin đang lo về cơm áo gạo tiền không theo sát tình hình được, đang có chuyện gì thế bác PM riêng cho con được không ? Làm ở Hội Hoa Xuân Tao Đàn 10 năm rồi mà không nghệ nhân nào biết đến Bác cũng thật lạ, có khi là ngươi quen chăng ?

Thay đất đầu mưa có 2 mục đích chính :

-Thay chất trồng mới xốp cho đáy bầu và quanh bầu..để thoát nước nhanh cho chậu khi mùa mưa đến...

- Tạo sự đụng rễ để cây kết nụ ( giống như các cụ xưa..khi cây khóm đã lớn muốn nó kết trái người ta nhớm gốc...hoặc nhổ lên trồng lại chính chỗ cũ)

Thay đất đầu mưa...bạn chỉ có thể 50% đất là tối đa..và tỉa bỏ 60% tàn ( không được tỉa bỏ rễ...mà chỉ giữ hoặc bóp cho đất cũ rớt ra...với các rễ đáy nếu khoanh thành vòng ở đáy chậu thì cắt bỏ)

40% tàn lá còn lại được nuôi bởi 50% đất giữa bầu nên an tòan và lá không héo..( sau khi thay đất..vẫn phải để trong bóng râm vài ngày)

Sự đụng rễ đó sẽ làm cho bộ tàn còn lại kết nụ...và mầm mới mọc dài ra thêm cũng kết nụ ( nụ nhìn thấy được lúc tháng 6 hoặc 7)

Bạn đừng sợ giũa bầu chất trồng đã hóa mùn sẽ làm thừa nước
Giũa bầu có rất nhiều rễ và chính các rễ dày đặc ấy giống như chất độn sẽ làm thoát nước..xuống dưới đáy chỗ có chất trồng mới rất xốp
Vả lại chính chất mùn giữa bầu sẽ giữ phân loãng tưới vào để cây dùng dần dần

Muốn thay 80% chất trồng thì nên thay vào đầu năm...

Tôi đã từng bi 1 cây suy do chất trồng hóa mùn do quên thay đất

Đầu năm nó nở hoa đẹp...phục hồi tốt ra lá tốt...nhưng từ giũa năm lá bắt đầu nhỏ lại dù vẫn xanh ...không phát hiện ra..

Cái đáng tiếc nhất là nó được đặt ở chỗ thấp nhất vườn..khi mưa rất lớn chỗ đó ngập đến ngang chậu trong khi chất trồng của nó đã hóa mùn..( bác Tám làm vườn cũng không phát hiện ra)

Cuối năm mới phát hiện ra... xả bỏ tàn ...bỏ nụ rồi thay đất nhưng lá mới..mọc ra vẫn nhỏ

Trao đổi kinh ngiệm cùng chăm mai thì có lẽ sẽ mãi mãi không chấm dứt...vì mỗi năm mỗi sự cố...khác nhau
Mỗi cây mỗi cá tánh..trong năm cho đến cuối năm thơi tiết luôn thay đổi...mỗi thay đổi là có mỗi sự cố..

Phương pháp chăm mỗi năm mỗi phát hiện thêm mới..do đó luôn luôn phải up date
Do đó trao đổi cách chăm mai sẽ không có...chuyện kết thúc
Mượn diễn đàn của người để làm việc của mình...thì dĩ nhiên không bền

nếu ngay bây giờ đứt ngang...cũng chả sao mình vào facebook...cũng viết được bài...người khác đọc cũng hiểu..cũng tải được hình cả video nữa..
để tôi chờ con trai tôi...đang hội thảo ở Hồng công...ít bữa nó về...chuyện tạo 1 website thì nó...rành lắm
Con cám ơn Bác, để cuối tuần tranh thủ xuống cầu Gò Dưa mua vài bao trấu hun về để sẳn chuẩn bị. Bác nói rất đúng cuộc sống luôn thay đổi, khí hậu biến đổi...nên thảo luận về cách chăm mai không bao giờ kết thúc....như năm nay tình hình ngập mặn nặng ở miền tây làm chết và thiệt hại nặng các diện tích cây ăn trái và cây kiểng, hoa màu...xin chia buồn cùng cùng anh em miền tây.

Dạo này công việc không tốt nên Admin đang lo về cơm áo gạo tiền không theo sát tình hình được, đang có chuyện gì thế bác PM riêng cho con được không ? Làm ở Hội Hoa Xuân Tao Đàn 10 năm rồi mà không nghệ nhân nào biết đến Bác cũng thật lạ, có khi là ngươi quen chăng ?

Chuyện nhỏ thành to cũng được.
Chuyện to thành nhỏ cũng được
túm lại to hay nhỏ là do cảm nhận của chính mình

thôi...bỏ qua cho loan nguyen cô quản trị viên của KTD 1 lần...tất cả chỉ vì ngiệp vụ của cô chưa cao..
.tôi không truy cứu nữa đâu

mình và a hugo phạm.có lẽ bón,trộn phân truồng ủ qúa nhiều >lậm phân.
Như cây mai phú yên này mình cho đúng một nắm phân ủ,bây giờ e này lại ngon lành nhất.
Bác post hình những cây bị lạm phân xem bộ lá như thế nào ?

Back