Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974

..Kinh gui Bac!! Mấy cây này 1tuần nữa con tưới phân loãng được ko !?,cam on Bác!!!

Last edited:

..Kinh gui Bac!! Mấy cây này 1tuần nữa con tưới phân loãng được ko !?,cam on Bác!!!
1 tuần nữa vẫn là sớm... chỉ có rất ít lá có màu xanh là có khả năng quang hợp..tưới phân vào... mấy cái lá xanh đó...ăn làm sao cho hết ?

2 tuần nữa thì có thể...nhưng ngay bây giờ ngay cả khi nắng to ...dưới gốc còn đầy ắp phân ủ mà..cây đâu có thiếu ..

Nhìn cây của bác mát mắt...

ông bác sỹ mát tay...bịnh nhân bớt đau đớn và mau khỏi
Người chăm cây mát tay.. cây xanh tốt

Tôi có người bạn có cô con gái...có cái lạ là...cô trồng bất kì cây gì...cũng chết...kể cả cây rau muống

Đến mùa cấy rau...cả nhà ra cấy mới kịp..1 tuần sau là vườn rau bắt đầu xanh...chỗ nào rau muống chết...chính là chỗ cô trồng
Cô nấu món gì cũng rất dễ dàng bị mặn...

Cô xuất ngoại lâu rồi..

ông bác sỹ mát tay...bịnh nhân bớt đau đớn và mau khỏi
..kính gửi Bác !! Tết vừa rồi Con có nhổ răng cho anh Thanh niên người Úc ..nhổ xong ,anh chàng nói với người Vợ ,cám ơn Chúa đã sinh ra 1 BS làm cho bệnh nhân An Tâm ,Tin tưởng ..có đôi bàn tay nhẹ nhàng, khéo léo .. hiiii
Dạ ,ko phụ Lòng Bác chỉ dạy ..!!!
Trong công việc : đa số bệnh nhân là người đã điều trị giới thiệu người khác đến phòng mạch ..Con rất lo lắng, Họ giới thiệu đến,nếu kết quả điều trị ko đạt kết quả cao sẻ Phụ Lòng người giới thiệu ..!!!hii

Last edited:
Sao con buồn quá bác ơi cây của bác sĩ trần thế đã quá. Buồn mà mất ngủ luôn

Tại bác hấp tấp và “tham trong con mắt” đấy do đó không...mát tay :

Khi bón phân tưới nước...hãy nhớ câu thần chú này của nhà bình luận Thái văn Thiện phát biểu trên TV

Cây chết vì thừa phân, thừa nước

Ông không hề nói cây chết vì bịnh...nhưng các bạn khi thấy cây của mình suy tàn đều hỏi
Nó bị bịnh gì !!

2 tuần nữa thì có thể...nhưng ngay bây giờ ngay cả khi nắng to ...dưới gốc còn đầy ắp phân ủ mà..cây đâu có thiếu ..
..con chỉ đắp 1 lớp mỏng thôi ,sợ ko đủ ..cây phóng đọt rất mạnh và nhiều lá ..!!!???

Sau cơn mưa trời lại sáng ...
Gởi bác ducky,
Sau cơn mưa trời lại sáng .. và sau dông bão sẽ là sự bình yên... nếu chúng ta không bị bão dông cuốn đi..
theo đại từ điển Oxford thì cái nick của bác: ducky tính từ là sinh xắn tốt đẹp...nên mong rằng những lúc trời đang có mưa thì bác đừng xả lũ thêm nữa, hãy là những cơn mưa rào trong thời kỳ nắng hạn để diễn đàn có những mùa vàng rực rỡ nhé bác. Chúc bác luôn bình an dưới sự che chở của Chúa.

"...nhớ thay bằng cát nước ngọt vì điểm bán vật liệu có bán cả cát nước mặn đấy..."
Bác ơi cho cháu hỏi có cách nào phân biệt được cát nước ngọt hay cát nước mặn không, chỗ bán vật liệu xd thấy họ để 1 đống cát ai mua thì họ bán nên cũng chẳng biết sao phân biệt, cháu đọc báo thấy bọn khai thác cát còn trộn cát mặn vào cát ngọt rồi bán cho các thương lái.
Khi đã thay chất trồng bằng cát rồi thì mình tưới nước như thế nào mới đúng vậy Bác?
Thấy diễn đàn vẫn tiếp tục nhưng bình thường cháu cũng mừng lắm, sẽ còn được Bác Mục chỉ bảo nữa là vui rồi!
Báo cáo Bác cây thay chất trồng bằng cát hôm nay vẫn bình thường.

"...nhớ thay bằng cát nước ngọt vì điểm bán vật liệu có bán cả cát nước mặn đấy..."
Bác ơi cho cháu hỏi có cách nào phân biệt được cát nước ngọt hay cát nước mặn không, chỗ bán vật liệu xd thấy họ để 1 đống cát ai mua thì họ bán nên cũng chẳng biết sao phân biệt, cháu đọc báo thấy bọn khai thác cát còn trộn cát mặn vào cát ngọt rồi bán cho các thương lái.
Khi đã thay chất trồng bằng cát rồi thì mình tưới nước như thế nào mới đúng vậy Bác?
Thấy diễn đàn vẫn tiếp tục nhưng bình thường cháu cũng mừng lắm, sẽ còn được Bác Mục chỉ bảo nữa là vui rồi!

Chú bé này...chú Thua cái nữa..đang hội nhập vào xã hội cực kì phức tạp mà....chưa phân biệt được cát

Cát nước mặn có 2 loại

- loại khai thác ngoài biển nơi có cát hột to..đổ lên xà lan...sau đó chạy ra sông Đồng Nai chỗ vắng không có..công an họ đổ cát đó xuống lòng sông vài ngày ..cho nước sông chảy làm bớt mặn...rồi dùng gầu cạp cạp lên xà lan...đem phân phối cho các vựa tập trung cát ở ven sông...từ đó xe tải chở đi bán cho các điểm bán vật liệu xây dựng
Cát này có màu hơi trắng hột to trông đẹp mắt...bốc lên ngửi thấy mùi mặn..và thỉnh thoảng có thấy các vỏ sò bể vụn lẫn trong đó...cát này đem xây nhà đúc beton...20 năm là xập vì sắt thép không chịu nổi muối mặn dù còn ít..nên sắt rỉ sét và phá vỡ beton..kết cấu vỡ thì nhà xập

- loại thứ 2 là cát khai thác trên cửa Sông Soài rạp nên gọi là cát Cần Giờ cát mịn có màu đen...đặc trưng của cát biển Cần Giờ
Cát này chỉ dùng để san lấp nền nhà ( nhiều người vẫn không chịu vì sợ hư sắt móng nhà và đà móng) ...trồng cây là chết ngay tức khắc vì nó mặn chát

Cát nước ngọt có 2 loại..

-Cát khai thác trên sông Đồng nai...còn gọi là cát vàng.. sài tạm được xây nhà sau 40 năm bắt đầu hư

- cát khai thác trên sông Hồng ngự ( Châu Đốc) còn được gọi là cát Tân Ba...đây là cát tốt nhất rất hiếm chuyên để đúc cầu...cát này được xếp vào mặt hàng chiến lược
xây nhà với cát này sau 80 năm mới...hư

Nơi bán bao giờ cũng bốc phét là cát của mình là cát....tốt dù đó là cát đen Cần Giờ
Hổng biết bác lựa trúng cát gì..

Thôi chỉ biết...van vái ông trời cho cây của bác...gặp may

Chuyện nhỏ thôi...luôn giũ cho cát ẩm.. bác có quyền phủ kín mặt chậu với rơm rạ để cho cát ẩm lâu

Nếu thấy mặt cát khô thọc tay xuống dưới vẫn còn ẩm...thì phun chút nước cho mặt cát được ẩm túm lại là giữ ẩm luôn cả mặt cát
nhưng sau 10 ngày dù còn ẩm vẫn tưới 1 lần xối xả cho thừa mứa...sau đó chờ cho đến khi mặt cát khô thì phun chút nước cho mặt cát ẩm

rồi ngồi...van vái đi

-

Last edited:
..tìm công trình thi công ,xin 1 ít cát xây .Nếu cây mình bị chết thì công trình đó mai sau cũng xập ..!!???

Kg bác Mục nhà minh ở gần biển , mình lấyccát biển về dùng nước máy rựa sạch cho hết nước mặn, thì vẫn dùng lót đáy chậu đc kg bác?

..kính gửi Bác !! Tết vừa rồi Con có nhổ răng cho anh Thanh niên người Úc ..nhổ xong ,anh chàng nói với người Vợ ,cám ơn Chúa đã sinh ra 1 BS làm cho bệnh nhân An Tâm ,Tin tưởng ..có đôi bàn tay nhẹ nhàng, khéo léo .. hiiii

Dạ ,ko phụ Lòng Bác chỉ dạy ..!!!
Trong công việc : đa số bệnh nhân là người đã điều trị giới thiệu người khác đến phòng mạch ..Con rất lo lắng, Họ giới thiệu đến,nếu kết quả điều trị ko đạt kết quả cao sẻ Phụ Lòng người giới thiệu ..!!!hii
Không để ý Bác tranthe chuyên khoa răng hàm mặt ! Bác cho em địa chỉ em cần Bác kiểm tra răng cỏ cho vợ em với.

Tại bác hấp tấp và “tham trong con mắt” đấy do đó không...mát tay :

Khi bón phân tưới nước...hãy nhớ câu thần chú này của nhà bình luận Thái văn Thiện phát biểu trên TV

Cây chết vì thừa phân, thừa nước

Ông không hề nói cây chết vì bịnh...nhưng các bạn khi thấy cây của mình suy tàn đều hỏi
Nó bị bịnh gì !!
Đã lâu rồi con có tải được quyển sách hướng dẫn làm bonsai của tg Thái Văn Thiện do ai đó chụp và chia sr cho người chơi bonsai . không biết có phải là nhà bình luận Thái Văn Thiện nà Bác vừa đề cập không?

Con cám ơn Bác, để cuối tuần tranh thủ xuống cầu Gò Dưa mua vài bao trấu hun về để sẳn chuẩn bị. Bác nói rất đúng cuộc sống luôn thay đổi, khí hậu biến đổi...nên thảo luận về cách chăm mai không bao giờ kết thúc....như năm nay tình hình ngập mặn nặng ở miền tây làm chết và thiệt hại nặng các diện tích cây ăn trái và cây kiểng, hoa màu...xin chia buồn cùng cùng anh em miền tây.
Có phải 2222 mua ở bến đò Bình Quới, qua chùa Vô Ưu quẹo phải vào đúng không? Có thể năm nay ae chăm mai không tự hun trấu được có thể sẽ phải mua được đợt cuối ở nơi đây, bà chủ tiệm tính dẹp công việc buôn bán chuyển sang cho thuê mặt bằng chỗ này vì bán buôn mặt hàng này bụi bặm, vất vả mà thu nhập nhiều khi không bằng cho thuê mặt bằng đến tháng lãnh tiền nhàn nhã. Bà chủ đang cân nhắc có nên hay ko vì bán buôn lâu ngày cũng quen, giờ nghỉ thì cũng buồn. Bà chủ này mà nghỉ thì chắc phải tự hun trấu rồi.

chính xác,e cũng mua ở đó.
cây này e đắp wá nhiều phân truồng ủ nên e nó thành như vậy.e xử lý như sau:bới hết phân đắp gốc ra,xả nước tràn trề luôn...chờ đợi.

chính xác,e cũng mua ở đó.
cây này e đắp wá nhiều phân truồng ủ nên e nó thành như vậy.e xử lý như sau:bới hết phân đắp gốc ra,xả nước tràn trề luôn...chờ đợi.
cây này có xã tàn ko ,thấy cành thưa thớt vậy ..!!??

Back