Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
chính xác,e cũng mua ở đó.
cây này e đắp wá nhiều phân truồng ủ nên e nó thành như vậy.e xử lý như sau:bới hết phân đắp gốc ra,xả nước tràn trề luôn...chờ đợi.
Nếu ngoài khả năng bị bọ trĩ tuyên trùng thì nó bị ngô độc hữu cơ rồi. Bạn mua comcat mà phun và tưới gốc đi. Bạn chờ ae và bác mục hướng dẫn thêm

Kg bác Mục nhà minh ở gần biển , mình lấyccát biển về dùng nước máy rựa sạch cho hết nước mặn, thì vẫn dùng lót đáy chậu đc kg bác?

Cát biển dù bạn rửa sạch cũng không dùng được vì nó rất mịn...do đó thoát không tốt nhất là khi.. cặn bã hóa mục của chất trồng lắng xuống..thì cát đó bị bịt kín luôn hết thoát nước

Gần biển thì nến đùng dùng sỏi nhỏ lót đáy khoảng 1 tấc...thì chắc chắn tốt
chính xác,e cũng mua ở đó.
cây này e đắp wá nhiều phân truồng ủ nên e nó thành như vậy.e xử lý như sau:bới hết phân đắp gốc ra,xả nước tràn trề luôn...chờ đợi.
Bác hãy đi mua 1 cây khác mạnh khỏe, về chăm sóc theo đúng chỉ dẫn..bác sẽ chỉ thấy toàn niềm vui
Cây này sẽ chỉ mang đến hàng ngày những "băn khoăn...những trăn trở" mà cuối cùng hổng biết làm sao nữa

Bác hãy đi mua 1 cây khác mạnh khỏe, về chăm sóc theo đúng chỉ dẫn..bác sẽ chỉ thấy toàn niềm vui
Cây này sẽ chỉ mang đến hàng ngày những "băn khoăn...những trăn trở" mà cuối cùng hổng biết làm sao nữa
..Bây giờ cảm nhận chăm Mai đến đỉnh cao, trường tồn .. khó quá ..!!!! sai lầm là bị dính chưởng ..!!!!

sai lầm là bị dính chưởng

Không bị sai lầm là điều cực kì khó
Người ta đều cho rằng tài năng tạo ra giàu có ?

Thực sự không phải...mà người tài năng chỉ là hữu dụng cho xã hội thôi
Có những người không tài năng chỉ cần đôi quang gánh họ vẫn giàu mà còn giàu to ( hui bon hoa..v.v)

câu thần chú của người Đài Loan :

không sai lầm thì giàu
không ham muốn thì sướng
Đúng sai dựa vào công luận
Thiện ác dựa vào lương tri
Tốt xấu trông vào việc làm
...v.v.

cây này là mai tàn,e trồng trước cổng,qua tết tiả xơ thôi,mai5 cánh nhưng cánh khít,khi nở ồ ạt,từng chùm như hoa câm tú cầu vậy.năm nay e nó nở ác liệt lắm,cây này e chủ quan trồng dướj đất nên mới mắc nhiều sai lầm ko đáng có,e xin kể sai lầm đầu tiên:khi tết xong,e vệ sinh tỉa tàn thi phát hiện gốc bị khô một nửa,phía bên trong giáp với tường dao,e quyết định vác dao,búa ra gọt hết phần gỗ khô đi,nhưng thú thật qúa khó vì nằm phía trong gần tường,e cố làm cho bằng được,do đó cây bị tổn thương nặng(chắc đứt rễ nhiêu) đúng ra e nên mua bộ đục gọt cây về làm thì nhẹ nhàng,và cây ko bị đứt rễ.quá sai lầm và hấp tấp phaỉ ko nào các bác.sai lầm thứ 2 của e: sau khi quét thuốc nấm vào,và bôi keo liền sẹo,mình nên để vài ngày cho cây ổn định thì e lại tương ngay vào gốc một lượng phân ủ quá nhiều,5 hôm trước bơí gốc ra thì ướt nhẹp,ngộ độc.bây giờ e chỉ biết chờ đợi thôi các bác ạ.sau vụ này e rut kinh nghiệm tới già luôn.sai xót một khâu nào đó tự mình phaỉ trả giá.buồn ghê....nhưng vẫn chờ đợi và hi vọng.

Nhiệt độ trung bình nơi tran the ở trong nửa tháng qua là bao nhiêu độ C ? mà cây sung thấy mát mắt?
Những cây thế này là hứa hẹn mùa hoa tết năm tới sẽ tưng bừng đấy

dùng gạch che thế này...để giảm nắng đất chậu không bị quá nóng..vì quá nóng rễ sẽ suy đi và lá mau già
đầu năm mà lá mau già cây sẽ yếu vì tổn tài nguyên ra lá bộ lá mới...thay cho lá cũ...đã bị già sớm
giũa năm mà lá mau già thì cuối năm lá rụng sớm...hoă nở sớm
giữ nhiệt độ trong đất chậu làm sao là khoảng 27 độ C tương đương như nhiệt độ đất vườn....là tốt nhất

Last edited:
Dạ,nhiệt độ tuần nay khoảng 27,28 độ..hôm nay trời lạnh lại khoảng 23 độ ..hiện nay đi dạo quanh mấy nhà vườn ,thấy cây của họ lá ra thưa thớt ,ko khỏe bằng cây của mình...!!!cây như vậy khoảng 1 tuần phun phân bón lá 1 lần được ko Bác..!!??!cam on Bác!!

Dạ,nhiệt độ tuần nay khoảng 27,28 độ..hôm nay trời lạnh lại khoảng 23 độ ..hiện nay đi dạo quanh mấy nhà vườn ,thấy cây của họ lá ra thưa thớt ,ko khỏe bằng cây của mình...!!!cây như vậy khoảng 1 tuần phun phân bón lá 1 lần được ko Bác..!!??!cam on Bác!!
Được ..nếu nắng nhiều thì 5 hoặc 4 ngày 1 lần

Vừa rồi hoa To ,nhưng ko dày đặc vì bị bỏ bê ở nhà củ ..!!
Còn vài chậu ở nhà củ,chưa chuyển lên được .nhờ cô y tá tưới nước giúp..!!!
..cây này cách đây 10 ngày..

Lâu nay bác @LeMinhHieu không thấy ghé vào diễn đàn không biết sao nữa con cũng thấy nhớ nhớ. Mong rằng năm nay bác Hiếu bình an sẽ yên bề gia thất đúng dự định để hai bên gia đình có thêm "dâu hiền rể thảo".
Mình đã quay lại đây, cảm kich anh hoangmaidng vẫn còn nhớ tới mình, lâu rồi ghé lại đây đọc mỗi mắt luôn nhưng phải cố gắng đọc để hiểu càng sâu càng xa nhữmg kiến thức vô biên của anh em và bác Mục chỉ dẫn chân thành cảm ơn bác Mục và anh em nhiều, thời gian qua, từ tháng 10 al năm rồi tới nay e cất nhà cho nên bận bịu việc đi làm và coi thầy thợ làm nhà các bạn ạ, tuy nhiên đạo mai vàng thì em k bao giờ từ bỏ vì mai cho em mùi thơm và màu tươi sáng cuộc sống, e đang viết bài bằng đtdđ cho nên chậm quá các bạn à cũng cố gắng tâm sự cùng các bạn, 29altháng 11 năm rồi em cũng được tặng cho 1 cây mai 28năm tuổi thân ngả về 1 bên tạo nên đường uyển nhẹ nhàng, mai vàng 5 cánh hở gốc hoành 45cm khi bứng xog phải 8 thanh niên mới nhấc lên xe dc các bạn à, khi về em cho nó lên chậu 1 mét hơi bé so kích cỡ nó, nhưng em vừng gạch ống chồng lên 3 lớp trên miệng chậu nên cũng tạm chấp nhận ok. Trước khi lên chậu em xử lỳ cơ bản như chà rong, xả bớt bầu cho lòi rể lên, cắt cành gọn gàng theo ý sửa tán mình, lẩy bỏ sạch bông nụ khi đặt vào chậu k tưới nước chờ 5 hay 6 ngày cho chậu thặt khô ráo cây nó k chèt đâu mà sợ, 7 ngày sau pha 8ml root 2 cho 8 lít nước k nhiễm phèn, chua, mặn, rồi tưới cho chặu lĩnh bĩnh nước tràn ra và thoát tốt.
Sau đó em cứ bỏ mặc nó 10ngày rồi em xới gốc thăm chừng nếu khô em tưới root2 nữa nếu ẩm thì em lại bỏ mặc nó, các bạn cứ an tâm cây k ra lá thì còn lâu đất chậu mới khô.
14 ngày sau tượt li ti phóng ra, e phun nước sạch vào buổi sáng vá chiều cho tượt mát mẻ k có ghẻ.
Và hiện nay cây đã ra lá già nhiều nhưng do trời nắng quá nên cây chưa sung mãn lắm
Nói thêm khi qua tết bạn cắt bông thì tại cuốn hoa ra lá như thế này đây
Lâu nay bác @LeMinhHieu không thấy ghé vào diễn đàn không biết sao nữa con cũng thấy nhớ nhớ. Mong rằng năm nay bác Hiếu bình an sẽ yên bề gia thất đúng dự định để hai bên gia đình có thêm "dâu hiền rể thảo".
Mình đã quay lại đây, cảm kich anh hoangmaidng vẫn còn nhớ tới mình, lâu rồi ghé lại đây đọc mỗi mắt luôn nhưng phải cố gắng đọc để hiểu càng sâu càng xa nhữmg kiến thức vô biên của anh em và bác Mục chỉ dẫn chân thành cảm ơn bác Mục và anh em nhiều, thời gian qua, từ tháng 10 al năm rồi tới nay e cất nhà cho nên bận bịu việc đi làm và coi thầy thợ làm nhà các bạn ạ, tuy nhiên đạo mai vàng thì em k bao giờ từ bỏ vì mai cho em mùi thơm và màu tươi sáng cuộc sống, e đang viết bài bằng đtdđ cho nên chậm quá các bạn à cũng cố gắng tâm sự cùng các bạn, 29altháng 11 năm rồi em cũng được tặng cho 1 cây mai 28năm tuổi thân ngả về 1 bên tạo nên đường uyển nhẹ nhàng, mai vàng 5 cánh hở gốc hoành 45cm khi bứng xog phải 8 thanh niên mới nhấc lên xe dc các bạn à, khi về em cho nó lên chậu 1 mét hơi bé so kích cỡ nó, nhưng em vừng gạch ống chồng lên 3 lớp trên miệng chậu nên cũng tạm chấp nhận ok. Trước khi lên chậu em xử lỳ cơ bản như chà rong, xả bớt bầu cho lòi rể lên, cắt cành gọn gàng theo ý sửa tán mình, lẩy bỏ sạch bông nụ khi đặt vào chậu k tưới nước chờ 5 hay 6 ngày cho chậu thặt khô ráo cây nó k chèt đâu mà sợ, 7 ngày sau pha 8ml root 2 cho 8 lít nước k nhiễm phèn, chua, mặn, rồi tưới cho chặu lĩnh bĩnh nước tràn ra và thoát tốt.
Sau đó em cứ bỏ mặc nó 10ngày rồi em xới gốc thăm chừng nếu khô em tưới root2 nữa nếu ẩm thì em lại bỏ mặc nó, các bạn cứ an tâm cây k ra lá thì còn lâu đất chậu mới khô.
14 ngày sau tượt li ti phóng ra, e phun nước sạch vào buổi sáng vá chiều cho tượt mát mẻ k có ghẻ.
Và hiện nay cây đã ra lá già nhiều nhưng do trời nắng quá nên cây chưa sung mãn lắm
Nói thêm khi qua tết bạn cắt bông thì tại cuốn hoa ra lá như thế này đây

Vừa rồi hoa To ,nhưng ko dày đặc vì bị bỏ bê ở nhà củ ..!!
Còn vài chậu ở nhà củ,chưa chuyển lên được .nhờ cô y tá tưới nước giúp..!!!
..cây này cách đây 10 ngày..
Nội lực đầu năm cây rất mạnh có lẻ do cuối năm cây ít bông bác cố chăm đúng sẻ cho hoa rực rở
chúc mừng cho bác...!!!!!

Chúc mừng Leminhhieu đả trở lại, mừng bác đả an cư, cố gắng viết bài nhiều vào cho vui !!!!!! một trong những thành viên kinh nghiệm của dd mà...

..lá đang to dần và chuyển qua màu xanh..!!!( vài tấm hình cho diễn đàn sôi động) hihi!!!
Mấy em mai của bác nhìn bộ lá mê quá, mượt mà, óng ả, thẳng tắp ... không thấy dấu hiệu của bọ trĩ chít hút.
Đang mệt mỏi mà ngồi ngắm mấy em cũng phẻ re bác nhỉ ?

Anh hoangmaidng ơi! Sao chiều nay Cam Ranh gió dữ quá, chừng nào thì hết vậy anh, lo cho mấy cây mai lớn đan g ra đột non quá( lớp lá đầu tiên).

Mấy em mai của bác nhìn bộ lá mê quá, mượt mà, óng ả, thẳng tắp ... không thấy dấu hiệu của bọ trĩ chít hút.
Đang mệt mỏi mà ngồi ngắm mấy em cũng phẻ re bác nhỉ ?
..sáng nay ở cơ quan có trường hợp thật khó cố gắng giải quyết cho bằng được và an toàn cho bệnh nhân..trưa về mệt đi thăm mấy em Mai cho quên đi mệt mỏi..hihi
..chiều nay đi họp có nghe trường hợp bệnh nhân vừa rôì bị Chết do phẫu thuật gãy chân..Bệnh viện đền bù cho gia đình 100 triệu ,nguyên nhân chết ko rỏ ràng..!!!thấy rất buồn đầu năm nghành y tế Đà nẵng có chuyện rồi ..!!!

Back