Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Mình đang tìm giống hoàng mai ,nếu bác xác định đúng hoàng mai chưa lai sang năm bác cố tọa hạt giống riêng cho em nó băng cách nào chắc bác biết rồi để sang sẻ cho ae
..đa số cây Hoàng mai bị lai hết rồi ,Mình có 3 cây Hoàng Mai nguyên thủy ,vài đặc điểm về cây hoàng mai nguyên thủy
+ Những Cụ già ngày xưa (Huế)chơi mai còn giữ lại
+ lá rất dày ,bầu hơn lá Thanh Mai 1 chút ( anh em Đà nẵng thường có Thanh mai),khi lặt lá nghe tiếng rắc giống như bẻ bánh tráng vậy hii
+ hoa năm cánh ,rất thơm ,đọt màu xanh lá chuối
+ chợ Hoa xuân ko có bán ,toàn là bị lai rồi
+ 1 Búp hoa cho khoảng 20 hoa ,khi Nở tạo thành quả Cầu rất đẹp ..1 cái Búp to bằng đầu ngón tay
+ Nở hoa xong mới ra đọt
+ giử Nụ rất giỏi
+ Lặt lá khoảng hơn 35 ngày mới Nở
Như bác nói thì xóm mình có một cây gần 50 năm tuổi ,cây này cách đây hơn 25 năm khi cha còn sống mổi lần trướckhi tết đến ba hay lên nhà bác ấy nhìn một cành đẹp nhất đặt riêng cho mình rồi hẹn ngày bảo mình lên cưa về chơi tết .hiện cây vẩn còn đường kính gốc phai gần 35cm, năm nào hoa rất đẹp chùm như quả cầu đúng như bác diển tả
cành ghép này là mần của cây ấy

để mai sẻ kiểm lại cho chính xác hơn ...

hiện trong vườn mình có hơn 10 mầm này đang phát triển mạnh....

Bác leminhhieu này có khoa trương quá k vậy ta?
Đây cây hoành45 2 người bưng khỏe re. 1 người vẫn bưng nổi nhé.

À xin lỗi bác mì k có đo cụ thể gốc thong thả nhỏ hơn bình thuỷ rạng đông tí xíu, mà bứng bầu to tàn nguyên. có gì k phải xin đừng chặt chém em k có bán cây đâu ạ, em làm ngành điện và kinh doanh điện gia dụng
À mà nói tí, nếu bác nhấc nổi e cho luôn cây ạ, nếu bác k nhấc nỗi thìbác tặng em cây bác?

Hugo pham :

Lá có những mảng bạc tái, vàng : Dấu hiệu Thừa nước rõ ràng
"Cây đau nơi đầu cành cuối rễ" ...cuối rễ ngộp nước thì đầu ngọn lá non vàng đi

Ngay cả với chất trồng trấu hun rất xốp..nhưng nếu hữu cơ trộn chung nhiều...cũng vẫn đễ dàng thừa nước nếu tàng lá còn nhỏ mà mỗi ngày mỗi tưới

Cây chỉ có vài lá thế này..với cái chậu như thế với khối lượng chất trồng như thế...thì sau mỗi lần tưới đẫm...có lẽ tới 7 ngày sau đất vẫn còn độ ẩm và lá vẫn xanh rì..chưa héo

Nói thế không phải tưới 1 lần rồi đi chơi 7 ngày mới về nhe...vẫn phải thăm chừng hằng ngày đấy

Cắt bỏ các lá bạc tái đi hoặc để cũng được...nhưng nếu ngọn vàng thì cắt bỏ ngọn đi....rồi làm như bác ducky đã chỉ...

chắc ăn nhất...tưới cho nó 1 lần ridomil....sau đó chờ cho đến khi đất chậu khô thực sự thì hãy tưới lại...và chỉ tưới vào buổi sáng... lá mới ra sẽ xanh lại bình thường
do không rửa lá hằng ngày được...thì phun cho nó 1 lần...boama là lá non an toàn trước bọ trĩ trong 4 ngày

Nếu thấy bướm vờn sau khi phun thuốc 1 ngày thì vạch lá tìm trứng bướm

Last edited:
Hugo pham :

Lá có những mảng bạc tái, vàng : Dấu hiệu Thừa nước rõ ràng
"Cây đau nơi đầu cành cuối rễ" ...cuối rễ ngộp nước thì đầu ngọn lá non vàng đi

Ngay cả với chất trồng trấu hun rất xốp..nhưng nếu hữu cơ trộn chung nhiều...cũng vẫn đễ dàng thừa nước nếu tàng lá còn nhỏ mà mỗi ngày mỗi tưới

Cây chỉ có vài lá thế này..với cái chậu như thế với khối lượng chất trồng như thế...thì sau mỗi lần tưới đẫm...có lẽ tới 7 ngày sau đất vẫn còn độ ẩm và lá vẫn xanh rì..chưa héo

Nói thế không phải tưới 1 lần rồi đi chơi 7 ngày mới về nhe...vẫn phải thăm chừng hằng ngày đấy

Cắt bỏ các lá bạc tái đi hoặc để cũng được...nhưng nếu ngọn vàng thì cắt bỏ ngọn đi....rồi làm như bác ducky đã chỉ...

chắc ăn nhất...tưới cho nó 1 lần ridomil....sau đó chờ cho đến khi đất chậu khô thực sự thì hãy tưới lại...và chỉ tưới vào buổi sáng... lá mới ra sẽ xanh lại bình thường
do không rửa lá hằng ngày được...thì phun cho nó 1 lần...boama là lá non an toàn trước bọ trĩ trong 4 ngày

Nếu thấy bướm vờn sau khi phun thuốc 1 ngày thì vạch lá tìm trứng bướm
Dạ con chào Bác.Sáng nay con ra vườn thì thấy mấy cây đang ra đọt non bị con sâu đen, nhỏ băng đầu tăm ăn đọt và lá non,con vạch lá bắt đc khoảng chục con,mấy cây khác cũng đang có dấu hiệu bị luôn,giờ mình phun thuốc gì để diệt hiệu quả mấy con này vậy Bác?Bác cho con xin địa chỉ chỗ bán keo liền da Đài loan hay Nhật bản,chỗ con mua ko có,con hỏi trên Bồ cường cũng không.Con cảm ơn Bác ạ!

Cậu con trai mình tuy là bác sĩ mới ra trường nay làm tại Đà nẵng mấy hôm nay cũng rất buồn trong chuyện này
.Thấy con buồn mà mình thương cho nó.Ông bà nội cháu là y ,cô, bác cháu cũng là y,cháu là đứa cháu duy nhất hiện theo nghiệp ông bà nội (dù rất đông anh em ) và là niềm vui của mình.chỉ biết tâm sự khuyên răn cháu thấy đó để thêm kinh nghiệm cho mình sau này !!!!!!!

MÌnh cũng xin sang sẻ nổi buồn ngành y Đà nẵng nói riêng và 3 miền nói chung !!!!

Cha mẹ tôi khi xưa vẫn dặn dò con cháu là : ngành gì học cũng tốt...nhưng có 3 ngề sau đây tuyệt đối đừng làm...vì rất dễ dàng...mất đức...dù chỉ cần sơ xuất 1 chút...hoặc hồn nhiên 1 chút...là không lường được kết quả
- bác sỹ...thầu khoán-và công an

Dạ con chào Bác.Sáng nay con ra vườn thì thấy mấy cây đang ra đọt non bị con sâu đen, nhỏ băng đầu tăm ăn đọt và lá non,con vạch lá bắt đc khoảng chục con,mấy cây khác cũng đang có dấu hiệu bị luôn,giờ mình phun thuốc gì để diệt hiệu quả mấy con này vậy Bác?Bác cho con xin địa chỉ chỗ bán keo liền da Đài loan hay Nhật bản,chỗ con mua ko có,con hỏi trên Bồ cường cũng không.Con cảm ơn Bác ạ!

Vấn đề keo... bác hỏi bocauradan..cậu ấy quen nhiều bên CCVN..ở đó có mấy người chuyên nhập riêng..rồi bán cho ai cần... không mắc đâu
Còn tôi thì mua ở bên Úc khi sang thăm mấy đứa con..nhân tiện tôi mua bên đó

Mấy con sâu thì bác phun bất kì thuốc bọ trĩ gì nó cũng chết...nhưng nhớ phải thêm chất bám dính

Vấn đề keo... bác hỏi bocauradan..cậu ấy quen nhiều bên CCVN..ở đó có mấy người chuyên nhập riêng..rồi bán cho ai cần... không mắc đâu
Còn tôi thì mua ở bên Úc khi sang thăm mấy đứa con..nhân tiện tôi mua bên đó

Mấy con sâu thì bác phun bất kì thuốc bọ trĩ gì nó cũng chết...nhưng nhớ phải thêm chất bám dính
Dạ.con cảm ơn Bác ạ.

Anh ducky cho xin dia chi nha rieng. Minh cung o Bien hoa muon duoc gap anh de ae minh trao doi ve cay Mai duoc khong anh?

..năm vừa rồi thử sức trồng cây ăn trái ,nên trồng Cây mít ..1 năm sau Mít ra trái trĩu cành ,ngọn ,gốc ..!!!thấy mê luôn ..lúc trước có đọc trang nào của Bác ,Bác có nói trồng thử cây ăn trái ....nên trồng ..!!!!hiii
Kính gui Bác !! con nghe mấy người nói ,cây Mít ra trái năm đầu ,cắt bỏ hết trái phải ko Bác ??!! cam on Bac !!!!

Hôm nay bỏ mấy cục gạch chụp hình cho mát mắt.!!!
..chăm sóc theo huong dan ,mai lớn nhanh như rau..!!
Thông thường rau nhanh nhất 2 tuần thu hoạch ..2 tuần cây mai đã kín tàng..!! Chuc anh em dien dan cuoi tuan vui ve.!!!

hoa nở như hôm tết cũng là đạt tiêu chuẩn của năm thứ nhất
Tháng này mà cây như vậy..là đạt tiêu chuẩn..của đầu năm thứ 2
Tết năm tới bông phải nhiều hơn năm ngoái..to hơn và nhiều cánh hơn là đạt chuẩn

Nhưng cây phải sống ngày càng mạnh ... nguyên dãy đó không cây nào suy hay chết sau 10 năm... thì lúc đó .. lão mỗ sẽ cấp bằng tốt ngiệp “Cây mai sạch” cho bác sỹ Tran The

Nhưng cây phải sống ngày càng mạnh ... nguyên dãy đó không cây nào suy hay chết sau 10 năm... thì lúc đó .. lão mỗ sẽ cấp bằng tốt ngiệp “Cây mai sạch” cho bác sỹ Tran The
..con sẻ cố gắng 10 năm ko thay chậu , ở Đà nẵng trong tay con chỉ có : phân trùn quế ,phân bón lá 501,thuốc sâu ,thuốc nấm ..dạ hết ..!! nếu có tuyến trùng con xin thua !!!

Back