Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Nhìn nụ Hoàng mai a tran the đăng có 1 sự kích thích ko hề nhẹ nha a. A có hình hoa của e nó khi nở ko vậy? Cám ơn a đã chia sẽ

Xin chào mọi người!
Tôi đã theo dõi diễn đàn này hơn 2 năm.
Tôi chỉ âm thầm học hỏi Bác Mục và mọi người thảo luận về cây mai vàng.
Đến hôm nay cũng có chút thành quả. Xin chân thành cảm ơn bác Mục và các thành viên trên diễn đàn.
Mong diễn đàn sẽ ngày càng phát triển để những người có niềm đam mê cây cảnh vào đây học hỏi và áp dụng cho cây trồng trong chậu nói chung và cây mai vàng ngày càng tươi tốt. Nhờ theo dõi diễn đàn mà tôi từ 1 người ko biết chăm sóc cây mà hôm nay lại yêu cây cảnh và mạnh dạn làm nông nghiệp.
Một lần nữa xin chân thành cảm ơn bác Mục và toàn thể mọi người! Xin chúc sức khoẻ cả nhà!

gửi hugo phạm.
Bạn cũng giống mình ghê,cũng txế,cũng yêu mai,ngày nào đi làm về cũng ngồi ngắm,đi lòng vòng quanh những cây mai mình chăm soc,bxã cũng la hoài:suốt ngày mai.ae mình quá nôn nóng,cứ bón phân,tưới nước tẹt ga mà ko đọc câu thần chú:thừa nước cây sẽ chết,thưà phân cây sẽ chết.hehe

câu thần chú:thừa nước cây sẽ chết,thưà phân cây sẽ chết.hehe

Đúng rồi... mấy cây mai chậu..rất dễ dàng lâm vaò tình trạng của “cậu ấm cô chiêu” chiều quá nên.... hư

chuyện lâu lắm rồi : Sân vận động Phú thọ ..mặt giáp đường Lữ Gia, cạnh cư xá Lữ gia đó là khu dân cư
1 hàng cây xanh mới trồng cạnh tường rào nhà thi đấu này.. mỗi cây đều đeo 1 bảng xanh chữ trắng:

Nắng quá...hãy cho cây tí nước

Đọc thấy như 1 lời kêu cứu thảm thiết của cây mới trồng ..dễ gây lòng ...trắc ẩn với cư dân địa phương, và với bất kì ai đọc thấy
Hay để nhắc cư dân địa phương 1 tuyệt chiêu trong kĩ thuật trồng cây ?

Mấy năm sau có dịp đi ngang đường này..hàng được “đeo bảng” đó không còn nữa
Không biết là nó chết vì thừa...hay do thiết kế lại đường phố...mà cảnh quan đã thành khác hẳn
Xin chào mọi người!
Tôi đã theo dõi diễn đàn này hơn 2 năm.
Tôi chỉ âm thầm học hỏi Bác Mục và mọi người thảo luận về cây mai vàng.
Đến hôm nay cũng có chút thành quả. Xin chân thành cảm ơn bác Mục và các thành viên trên diễn đàn.
Mong diễn đàn sẽ ngày càng phát triển để những người có niềm đam mê cây cảnh vào đây học hỏi và áp dụng cho cây trồng trong chậu nói chung và cây mai vàng ngày càng tươi tốt. Nhờ theo dõi diễn đàn mà tôi từ 1 người ko biết chăm sóc cây mà hôm nay lại yêu cây cảnh và mạnh dạn làm nông nghiệp.
Một lần nữa xin chân thành cảm ơn bác Mục và toàn thể mọi người! Xin chúc sức khoẻ cả nhà!

Bình chọn bài viết của bạn là bài viết hay ..gây cảm xúc cho lão mỗ nhất từ đầu năm đến giờ

Last edited:
.hôm nay gặp lại mấy người bạn ở TPHcm ra thăm ,uống cũng quá chén ,thấy nhiều thành viên mới yêu Mai vàng xuất hiện ..anh em cố gắng làm sao cho diễn đàn tồn tại mãi mãi nghe ..!!!!hi

Nhờ theo dõi diễn đàn mà tôi từ 1 người ko biết chăm sóc cây mà hôm nay lại yêu cây cảnh và mạnh dạn làm nông nghiệp.

Trong nông ngiệp hiện đại người ta dùng nhiều NPK.các chất kích thích tăng trưởng ..các chất đặc biệt để kết hoa nụ..đậu quả trái mùa cách chất kích thích để đậu quả đơn tính ( lép hạt)..các chất bảo vệ thực vật ..v.v....Đến độ thặng dư gây độc cho người tiêu dùng..do đó mới có tiêu chuẩn VIETGAP của bộ nông ngiệp và phát triển nông thôn để bảo vệ sức khỏe người tiêu dùng..

"Cây mai sạch" trồng chậu của tôi thì đi ngược lại ...vì chỉ chủ trương bảo vệ chính người chăm sóc không bị ngộ độc trong lúc chăm sóc bởi các hóa chất bảo vệ...nên chủ yếu cách chăm sóc của tôi là dùng chất sinh học abamectin..Và vòi nước mạnh để chống sâu rầy

Dùng phân chuồng ủ chủ yếu là : ngoài cung cấp dinh dưỡng cho cây lớn lên xanh tốt mà còn để bảo vệ và gia tăng độ phì của đất chậu không cho bị chai đi như dùng NPK *
NPK cũng có nhưng rất ít trong phân loãng ( và được ngâm với dynamic để vi sinh ăn trước)...dùng để “bón thúc” không bón thúc không thể có công xuất hoa cao

Khi độ phì của đất chậu tốt thì sinh thái đất sẽ tốt...và cây sẽ ngày càng mạnh mẽ xanh tốt..đến độ...bất tử

Tôi không chủ trương sản xuất 1 cây mai..vì đó là chuyện của nhà vườn..

Tôi chỉ chủ trương chăm sóc 1 cây mai mua từ hội hoa xuân hay từ nhà vườn về sao cho mạnh khỏe hoa nhiều và sống lâu

Như vậy tôi không hề dậm chân lên họ..Tôi đi vào lãnh vực còn bỏ trống... chăm sóc cây mai đó sau khi mua về là chuyện của tôi và của anh em

* = không có NPK không thể có sản lượng nông ngiệp cao như hôm nay..tuy nhiên NPK phải được kết hợp với phân chuồng để bảo vệ đất..đó là nông dân chân chính đấy

Last edited:
Anh em ở cam ranh sao rồi còn gió không vung tàu hôm qua đến giờ gió mạnh lắm

Thien tuong :

Dạ con chào Bác,mấy cây phôi của con đang bắt đầu lú tược,chất trồng ko phân chỉ trấu hun,mụn dừa và đất,nhúm lân,ko có vôi như Bác dạy.con muốn nó bền và sạch bệnh,vậy có cần phải tạo hệ vi sinh cho nó không vậy Bác Mục?Dạ còn vấn đề này nữa Bác,hôm trước con pha megagrowC vô bồn nước tưới.con pha 2 gói với 200L nước,tưới hôm đó còn dư ít nước nhưng cặn đen đọng lại trong bồn nhiều,con lại bơm thêm nửa bồn nước nữa (500L).cặn đen còn lại lại hoà chung với nước,Bây giờ nếu con dùng nước này tưới cây thì có bị dư phân ko vậy Bác.Mong Bác hướng dẫn con,con cảm ơn Bác ạ!

-Không có vôi..là các mầm nấm bịnh không bị hủy diệt...chúng sẽ phát triển khi có cơ hội..( thí dụ như khi thừa nước nấm fusarium ..pythium..v.v sẽ sanh ra gây vàng lá ngọn...không có các loại nấm độc này thì thừa nước không thể làm vàng lá ngọn...thừa nước chỉ làm rễ co lại và không mọc dài thêm ra )..
-không có vôi độ PH của chất trồng không được nâng cao..lên được tới 6 hoặc7..đó là ngưỡng tốt nhất để cây mai mạnh mẽ

megagrowC chiết xuất từ than đá và than bùn nó không phải là phân mà là 1 chất kích thích thừa chất kích thích đâu phải là điều hay...vì chất kích thích được tính bằng phân triệu ( ppm)
cây mai đã được tưới đủ rồi...thì cặn đó vào gốc cây cảnh ..cây ăn trái trong vườn thì chắc ăn hơn
hệ vi sinh trong đất tự sanh ra và trong phân chuồng ủ có nhiều

do mai trồng chậu 1 số nhà vườn hay dùng NPK là phân chủ yếu...nên hệ vi sinh này chết..đất chậu hóa chai...do đó sau tết để nguyên vậy chăm sóc cây sẽ suy đi và chết từ từ

chất trồng cho cây mai mới bứng của bạn là chất trồng mới mà...đã bị dính NPK dài hạn đâu mà sợ chai
4 đến 6 tháng sau khi mầm lên... tàng lá đã có..ngĩa là rễ ra nhiều rồi...thì thêm phân chuồng ủ vào..vừa thêm màu mỡ...lại nhiều vi sinh hữu ích tạo cho đất phì nhiêu

"cái dại nhất của con người.. là không biết người khác đã biết gì"

Last edited:
Thien tuong :

-Không có vôi..là các mầm nấm bịnh không bị hủy diệt...chúng sẽ phát triển khi có cơ hội..( thí dụ như khi thừa nước nấm fusarium ..pythium..v.v sẽ sanh ra gây vàng lá ngọn...không có các loại nấm độc này thì thừa nước không thể làm vàng lá ngọn...thừa nước chỉ làm rễ co lại và không mọc dài thêm ra )..
-không có vôi độ PH của chất trồng không được nâng cao..lên được tới 6 hoặc7..đó là ngưỡng tốt nhất để cây mai mạnh mẽ

megagrowC chiết xuất từ than đá và than bùn nó không phải là phân mà là 1 chất kích thích thừa chất kích thích đâu phải là điều hay...vì chất kích thích được tính bằng phân triệu ( ppm)
cây mai đã được tưới đủ rồi...thì cặn đó vào gốc cây cảnh ..cây ăn trái trong vườn thì chắc ăn hơn
hệ vi sinh trong đất tự sanh ra và trong phân chuồng ủ có nhiều

do mai trồng chậu 1 số nhà vườn hay dùng NPK là phân chủ yếu...nên hệ vi sinh này chết..đất chậu hóa chai...do đó sau tết để nguyên vậy chăm sóc cây sẽ suy đi và chết từ từ

chất trồng cho cây mai mới bứng của bạn là chất trồng mới mà...đã bị dính NPK dài hạn đâu mà sợ chai
4 đến 6 tháng sau khi mầm lên... tàng lá đã có..ngĩa là rễ ra nhiều rồi...thì thêm phân chuồng ủ vào..vừa thêm màu mỡ...lại nhiều vi sinh hữu ích tạo cho đất phì nhiêu
Dạ con cảm ơn Bác.Vậy khi nào mình bổ sung vôi vào đc ạ.Còn tuyến trùng,trong chất trồng mới như vậy mình có phải xử lí đề phòng không Bác ơi.

Dạ con cảm ơn Bác.Vậy khi nào mình bổ sung vôi vào đc ạ.Còn tuyến trùng,trong chất trồng mới như vậy mình có phải xử lí đề phòng không Bác ơi.

Thì trong cấu cấu tạo và chuẩn bị chất trồng đã viết rồi :
-Trấu hun : chả còn con vi khuẩn hay nấm bịnh tuyến trùng nào sống
-sơ dừa ngâm nước vôi : chả còn con tuyến trùng hay nấm bịnh nào sống
- đất cục nếu thích cho vào thì : phơi khô nhiều nắng rồi đập nhiễn...chả còn con gì sống
-phân chuồng ủ hoai đúng cách : chả còn con vi khuẩn độc hại nào sống...chỉ còn vi sinh hữu ích thôi
Nếu làm đúng như vậy không có gì băn khoăn..

Bạn bỏ đường ngay để đi tắt..bây giờ thì ráng mà tự giải quyết các nguy cơ tiềm ẩn
Lão mỗ không biết..giải quyết

Khi nào bạn bỏ tiền mua và chăm sóc cây mai giá trên 100 triệu sẽ tự nhiên mất tính...dễ dãi hoặc lè phè...

Lúc đó đất cho vào sẽ phải là...đất hun cho chắc cú

Tôi thích chữ ký này của ai đó: "cái dại nhất của con người.. là không biết người khác đã biết gì"
“Cha nó có lú... thì chú nó cũng khôn”...chúng nó không ngu cả bầy đâu
1 số bố nông dân dởm ... trồng cây mai đểu...để bán ...là đang tự hại mình mà không biết...người đô thị đã biết gì

Last edited:
Bác ơi vẫn đề chất trồng và phân hữu cơ thì con làm đúng nguyên tắc của bác nhưng vì con trộn phân hữu cơ nhiều và tưới nhiều nước nên hiện tương vàng lá, hôm trước con mới tưới root2 nên hôm sau không tưới gốc bằng ridomil mà con chỉ phun lên thân và lá con tính khi nào đât mặt châu khô thì con tươi gốc ridomil. Và đến hôm nay thì đất châu đã khô những lá non ra rất mạnh và bóng bẩy thì bây giờ mình có cần tưới gốc ridomil cho chắc ăn không bác

con xin chào Bác Mục cùng toàn thể các anh chị em trong diễn đàn , chừng nào có dọn nhà qua facebook thì Bác cùng các anh em nhớ thông báo nhé tại hôm nào con cũng ghé qua facebook thấy bắt đầu có một số bình luận rồi a, thân chào mọi người. con mới nhập môn còn nhiều bỡ ngỡ, hôm nào con cũng đọc các bài viết trên diễn đàn lấy những sự cố, vấp ngã của anh em làm bài học riêng cho mình, nhìn những cây mai đẹp của bác sĩ tran the làm động lực cho riêng mình. Con mong rằng cái biệt danh "sát thủ giết mai" mà cả nhà đặt cho con sẽ không còn nữa hihihi

Bác ơi những em của ngày hôm nay. Như thế này không biết mình có cần ridomil tươi gốc không bác

Nhìn nụ Hoàng mai a tran the đăng có 1 sự kích thích ko hề nhẹ nha a. A có hình hoa của e nó khi nở ko vậy? Cám ơn a đã chia sẽ
Hoa 5 cánh vàng chanh..mình xóa mất rồi ,trên mạng có...anh binhngondng oi ,có hình hoa thanh mai nở ,đăng giúp nghe hihi!!!
Để mình tìm lại trong photos có cái nào rỏ nét không :

Bông thanh mai tết năm 2014 cay bứng được 6 tháng ra vài nụ

bông của em có thể là hoàng mai đả bị lai lúc chưa gặp dd và chưa biết chụp a

và ảnh chụp ngày 8/3 năm nay vì thời tiết lạnh nụ cầm không bung, do bận không lặt nụ sớm được khi lá non ra quá nhiều

Con cảm ơn bác Mục đã truyền lửa trên diễn đàn cho những người đam mê cây mai vàng. Đọc những lời Bác viết trên này mới cảm nhận được tấm lòng của Bác. Bác chia sẽ bao nhiêu là kinh nghiệm của một bậc " Tiền Bối " truyền lại hết cho anh em trên diễn đàn để tiếp nối niềm đam mê, Bác thật tốt! Con còn phục Bác những vấn đề ngoài xã hội, theo cảm nhận của con thì Bác hiểu biết rất rộng. Thật lòng hơn 2 năm trời con chỉ đọc, cảm nhận và học hỏi nơi Bác rất nhiều. Cảm ơn Bác! Con tham gia lên diễn đàn này thật sự là để gởi đến Bác lời cảm ơn, người thầy mà con chưa bao giờ biết mặt.
Một chút thành quả thay lời cảm ơn con gởi đến Bác

Back