Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Do có 2 bài châm chọc...bị xóa rồi..nên 1 số bạn không hiểu hết tình hình..

Tôi thích viết bài như 1 người tham gia bình thường..điều đó vui hơn..
nhưng tình hình có những bài viết có ác ý..KTD phải đích thân theo dõi từng bài để xóa bài ác ý..
Khổ thân admine trong khi cả diễn đàn có mấy chục topic..

Thôi được ...từ nay tôi sẽ dùng quyền hành của mình,để xóa bài có dụng ý xấu đấy..không chờ KTD ra tay nữa

Cũng có thể topic này sẽ được đổi tên..và di chuyển nhiều bài viết đến chỗ thích hợp hơn dễ dàng cho..điều hành

Nông dân có chỗ bàn luận về canh tác.. mùa vụ...kĩ thuật
Thì những người chăm mai của chính mình cũng có 1 chỗ để bàn luận hằng ngày về cây mai của mình với các bạn...cùng sở thích...sao cho cây mai ngày càng mạnh mẽ..mà không ai nhảy vào phá rối được

bác nào có ác ý hãy cẩn thận...vì KTD đã cam kết..ai bị ban thì tất cả bài viết của người ấy sẽ bị xóa sạch theo
Tôi có quyền đấy...
bác nào viết 1 bài phá đám ..hoặc tạo 1 tài khoản mới để vào quậy tiếp sẽ mất thì giờ nhiều hơn 1 cú clic chuột ...xóa của người điều hành
Từ nay tôi sẽ dùng quyền của mình
chiều hôm qua đến sáng nay Đà Nẵng có mưa phùn do ảnh hưởng không khi lạnh,vạy sau mưa mình có cần phòng ngừa dì không ạ ! như rửa lá,phun trừ nấm bịnh .

..mấy cơn mưa trái mùa hay mưa đầu mùa..dễ dàng kéo acid từ khói của các nhà máy trên các đám mây...xuống ( gọi là mưa acid)
trong khi cây nhiều lá non quá coi chừng cháy hết...cẩn thận rủa sạch lá sau các mưa này thì an toàn
Những cơn mưa acid này bao giờ cũng xảy ra ở cơn mưa đầu tiên..sau nhiều ngày tháng khô ráo..các cơn mua kế tiếp sẽ không bị acid vì cơn mưa đầu kéo xuống hết rồi
Hỗn hợp trấu hun và phân chuồng ủ này dùng thay đầu mùa mưa thì tỉ lệ Bác pha trộn bao nhiêu phần % trấu hun và bao nhiêu % phân chuồng ủ vậy Bác.
Con cám ơn Bác!
Thường là 20%..+ khoảng 5% sơ dừa...nếu không dùng sơ dừa thì dùng 25% phân chuồng ủ ..vào trong trấu hun

Last edited:
Tôi hôm qua con mới tưới gốc ridomil rồi chờ đất châu khô con tiếp tục tươi trichoderma rồi chụp hình đưa lên cho bác và anh em xem kết quả

Tôi hôm qua con mới tưới gốc ridomil rồi chờ đất châu khô con tiếp tục tươi trichoderma rồi chụp hình đưa lên cho bác và anh em xem kết quả

Chắc ăn nhất bác nên làm như sau :

Tưới ridomin 1 lần..chờ chậu khô kiệt.. tưới nước lạnh như bình thường vừa phải thôi không tưới đẫm ...lập lại vài lần như vậy Để ridomin không bị nước tưới cuốn đi..giữ tác dụng diệt nấm bịnh trong rễ lâu hơn

Mươi ngày Sau đó...hãy tưới tricho là chắc ăn nhât đấy...

Vì cho trichro sau khi tưới ridomin vày ngày e rằng tác dụng thuốc vẫn còn...sẽ làm trichro chết

Last edited:

Thường là 20%..+ khoảng 5% sơ dừa...nếu không dùng sơ dừa thì dùng 25% phân chuồng ủ ..vào trong trấu hun[/QUOTE]
Dạ con cám ơn Bác nhiều. Đầu mùa mưa này con sẽ tiến hành thay mấy chậu mà chất trồng đã nát.

Last edited by a moderator:
Kính thưa Bác! Vừa rồi con có dịp về Bến Tre và chở lên 1 bao đất thịt để dành đến tháng 4 thay cho mấy cây mai nhỏ nhỏ của con ( vì trước con trồng trong chậu nhỏ nên giờ rễ đã ra kín chậu) bác cho con hỏi đất này mình cứ để khô rang như vậy đến tháng 4 rồi đập nhuyễn trôn với phân trùn ( con cũng đã mua phân trùn) hay có cần phải xử lý gì thêm không ạ. Con cảm ơn Bác!

..Vài chậu Cúc nhỏ..sau cơn mưa..!!! Mấy chậu này chơi Tết hơi lâu..!!!

"Bác Mục nói nhiều rồi, bạn muốn an toàn sạch mầm bệnh thì đem đất phơi trong nắng to nhiều ngày, đảo đều cho khô ran, sau đó đập nhuyễn trộn vào chất trồng. Bác muốn kỷ hơn nữa thì hun đất"
- Cám ơn bạn rất nhiều, vì mới biết diễn đàn gần đây và cũng đang còn lò mò nên có những cái còn chưa nhớ hết...hihi!

tôi yêu cây Mai Vàng từ lâu .nên nghiền ngẵm từng câu hỏi của AE .từng cách hướng dẩn tận tình của Bác Mục .nhưng thật dáng tiếc chỉ là sự hiểu lầm Mong BÁC MỤC và các AE nguôi giận. sớm trở lại với topic này ... !

Bác Mục nói nhiều rồi, bạn muốn an toàn sạch mầm bệnh thì đem đất phơi trong nắng to nhiều ngày, đảo đều cho khô ran, sau đó đập nhuyễn trộn vào chất trồng. Bác muốn kỷ hơn nữa thì hun đất.

Đất còn thực sự cần thiết trong hợp chất trồng mai không ?

Đất cho vào hợp chất trấu hun theo tôi chỉ gia tăng độ...giữ nước thôi..vai trò dinh dưỡng của đất...không có

Vì thế theo tôi thấy là không cần thêm đất bột vào hợp chất..vì có nhiều cây hoàn toàn không có tí đất nào trong hợp chất trồng ...nó chỉ có cái lõi đất...lúc bứng và bị xả nhỏ lại lúc vào chậu
Ngĩa là nó chỉ có cái lõi đất...còn hoàn toàn bộ rễ phát triển trong hợp chất..trấu hun 10% sơ dừa và 20% phân chuồng ủ

Những Cây này bốc lên rất mạnh với công xuất hoa cao ..hiện tượng vàng lá không có
Chỉ bị phiền cái là từ sau khi mùa mưa chấm dứt tháng lúc 11 al đến ngày lặt bỏ lá...1 ngày phải tưới tới...2 lần ..sáng tưới đẫm và lúc 2 giờ chiều phải tưới thêm 1 chút...bằng không chiều sẽ héo lá...( 1 số cây thôi)
Và nguy cơ bị tuyến trùng cao
Nhưng được lợi là chậu rất nhẹ...dịch chuyển dễ dàng

Những cây hoàn toàn bằng đất phù sa thì phát triển đầm đầm không bốc mạnh..hoa nở không to và mạnh bằng...và chậu rất nặng

Nhưng được lợi cái là không phải thay đất...chỉ cần thêm phân chuồng ủ thôi.. lâu năm gốc to tàn to quá thì.. sang chậu to hơn và thêm đất cho vừa đủ

Tháng 11 đến tết ít bị nguy cơ thiếu nước đến héo lá khi chiều về ( có cây cũng bị héo nếu không thêm nước lúc 2 giờ chiều)
và nguy cơ bị tuyến trùng...chưa thấy

vậy dùng thế nào tùy anh em...

Nhưng tran the...chuyên gia trồng mai trong chậu với đất..rất xanh tốt

...Bác muốn kỷ hơn nữa thì hun đất.

Đất hun dùng để trồng mai bạc... tỉ đó bác

Các Bác cho con hỏi nắng nóng như thế này trong cây cũng thường xuất hiện một số lá bị vàng hoặc cháy đúng không bác, chỉ khoảng 4 - 5 năm lá hơi vàng một góc lá tí thui, với tỷ lệ này có ảnh hưởng gì không ạ, con vẫn phun phân bón lá và phân cá 7 ngày / lần

Các Bác cho con hỏi nắng nóng như thế này trong cây cũng thường xuất hiện một số lá bị vàng hoặc cháy đúng không bác, chỉ khoảng 4 - 5 năm lá hơi vàng một góc lá tí thui, với tỷ lệ này có ảnh hưởng gì không ạ, con vẫn phun phân bón lá và phân cá 7 ngày / lần

Bạn có lưy ý thấy những cành nhỏ nào gần chết đều có biểu hiện trước qua các lá vàng mép trước..sau đó lá khô dần dần
Đó là do mạch nhựa của cành đã hư không cung cấp đủ nhựa nguyên cho lá nữa

Trong 1 chùm lá cũng có là vàng mép...trong khi các lá khác xanh rờn...là do lá đó không được cung cấp đủ nhựa nguyên có thể do trục trặc cuống lá

Khi toàn bộ cây mà lá vàng mép hết...lúc đó là nguy to

Nắng to chỉ tăng đạm cá vào đất khi tàng lá đã hoàn chỉnh...và nhớ thêm cho nó 1 lần kali loãng ... thiếu kali cây không thể tiêu thụ được đạm cao...đạm đã hấp thụ vào lá mà không quang hợp được do thiếu kali..lá sẽ cháy

Trong mùa nắng ngay sau tết..các lá vẫn có 1 số ít bất thường...phải từ tháng sau trở đi mới ổn định
..Con chỉ làm theo hướng dẫn trang 1, cảm nhận đạt 60% ..hướng dẫn thấy như vậy nhưng muốn đạt kết quả cao là 1 quá trình ..!!! Cam on Bac!!!

Đúng ...phải bắt đầu từ 1 cây mai mạnh khỏe đã...sau đó phải có 1 thời gian sẽ đạt tới...đỉnh cao
lúc đó...mới thực sự...vui trọn vẹn

Con có suy nghĩ như thế này ,vì công việc rất bận từ sáng đến 8h tối mới về đến nhà,nên Con vẫn trồng đất vì đất giữ nước lâu hơn Tro ,Trấu...chỉ tưới được cây Mai vào buổi sáng ..vào mùa Hè nhiệt độ rất cao ,nắng nóng ,ko tưới được buổi chiều cây héo..!!!

Con có suy nghĩ như thế này ,vì công việc rất bận từ sáng đến 8h tối mới về đến nhà,nên Con vẫn trồng đất vì đất giữ nước lâu hơn Tro ,Trấu...chỉ tưới được cây Mai vào buổi sáng ..vào mùa Hè nhiệt độ rất cao ,nắng nóng ,ko tưới được buổi chiều cây héo..!!!

Do đó trồng cây là tùy theo thổ nhưỡng khí hậu địa phương và tùy đặc thù của mình mà chọn chất trồng..

Phú yên trồng cát...với sơ dừa trấu
Bình Định trồng đất đáy sông
Thủ Đức trồng trấu hun ( vì Thủ Đức làm sao kiếm ra phù sa)
Bến tre sơ dừa trấu sống ( vì họ rất nhiều phế phẩm nông ngiệp này)

Tất cả đều hợp lý...hợp tình ..vì nó hợp hoàn cảnh

Bác cho coi hỏi tí. Đất nung có giữ nước nhiều không bác con tính mua đất đỏ về rồi tự đốt lửa để nung. dưới đáy chậu thì con lót một lớp đá mi để thoát nước cho tốt
Chỗ con ở thì chỉ mua được đất đỏ thôi mà con sợ đất đỏ nó giữ nước nhiều

Bác cho coi hỏi tí. Đất nung có giữ nước nhiều không bác con tính mua đất đỏ về rồi tự đốt lửa để nung. dưới đáy chậu thì con lót một lớp đá mi để thoát nước cho tốt
Chỗ con ở thì chỉ mua được đất đỏ thôi mà con sợ đất đỏ nó giữ nước nhiều

Theo Cụ Hoàng Đức Phương : Đất hun được gọi là 1 loại phân

Đất để hun tốt nhất là các loại bùn đáy ao..bùn đáy mương, nơi không bị phèn mặn..loại bùn này có nhiều chất hữu cơ

Được hun ở nhiệt độ thấp và thiếu không khí sẽ làm cho đất thay đổi lý hóa tính...thành 1 loại phân bón tốt

Hun ở 200 độ C là vừa ..đạm dễ tiêu tăng lên..đạm hữu cơ biến thành đạm amon..không những thế sự biến đổi kali và lân do keo đất hấp thụ sẽ được giải phóng biến thành dễ hút cho cây cộng thêm lượng kali trong than làm hàm lượng dinh dưỡng tăng lên

Sự biến đổi lý tính sẽ làm đất có màu đậm hơn...mất độ dẻo..độ xốp tăng. Bón vào đất sẽ cải thiện lý tính của đất làm tăng khả năng hấp thụ và cũng tăng khá năng thoát nước

Nếu hun từ 250 đến 300 độ C thì sự hấp thụ đạm amon tăng gấp đôi
Nếu hun tới 500 độ C thì toàn bộ chất bổ dưỡng..cháy sạch

Cách hun :

Đào hố sâu 30cm Dùng củi khô..để phía dưới chất các hòn đất đã phơi dẻo này lên cao thành 50 cm
đốt củi cháy vừa phải chỉ thấy khói không thấy ngọn lửa cháy âm ỉ trong 4 giờ

..Chỗ con ở thì chỉ mua được đất đỏ thôi mà con sợ đất đỏ nó giữ nước nhiều

Như vậy nếu đất đỏ hun lên sẽ chỉ bị mất độ dẻo..đất thành tơi xốp không dính nữa...nhưng hàm lượng dinh dưỡng trong đó như thế nào thì không biết

Back