Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
..Con đang trồng 1 chậu cúc hoàn toàn bằng đất phù sa ,phía dưới ko có lớp đất cát ..hiện nay đang phát triển bình thường ..khi nào có sự cố sẻ báo cáo ..phía dưới lổ thoát nước to ..!!!

Kg bác Mục mình kg mua đc Ridomil, mà có sẵn Topsin, vậy có thể dùng nó để tưới và phun phòng diệt nấm cho mai đc kg Bác, cảm ơn Bác.

Kiêu phong xin cho hỏi :mình có thể lấy dất mặt ruộng về nung làm giá thể có tốt không vậy BÁC

bác mục ơi cho con hỏi?ngoài kim ngân ra còn chỗ nào bán vòi tưới xịt rửa lá như của bác ko?vòi 9 lỗ của thái lan,con xịt thử của kim ngân thấy mê qúa,họ nói bây giờ ko sản xuất nữa vì loại này quá bền,sài ko biết bao giờ cho hư.

..hình như là có lai rồi ,
nếu 1 Nụ cho khoảng 18 hoa là chưa lai ,
nếu lai rồi khì khoảng 8 đến 12 hoa (1 Nụ )
Khoe với các bác Miền Trung cây thanh mai của em (khả năng là hoàng mai đã .. bị lai). Cây này hôm trước tết bác Mục có tư vấn nếu có thể thì hạ độ cao cho dễ chăm sóc.. nhưng em sợ không đủ nắng nên chấp nhận để vậy. Hình em vừa chụp sáng nay.
Chèn hình mãi mà không được "Picasanew::doUpload: Upload failed. Photo limit reached." hình bông bưởi em trồng thì upload ok

bác mục ơi cho con hỏi?ngoài kim ngân ra còn chỗ nào bán vòi tưới xịt rửa lá như của bác ko?vòi 9 lỗ của thái lan,con xịt thử của kim ngân thấy mê qúa,họ nói bây giờ ko sản xuất nữa vì loại này quá bền,sài ko biết bao giờ cho hư.

Không phải không sản xuất đâu...mà cái đó của Thái Lan sản xuất...anh em đi chơi mua về nhờ bán kiếm lại ít tiền xe
Mấy người bán hàng đó là nhân viên mới nên không biết
Vòi đó bằng đồng thau.. tiện nguyên khối..với các đường rãnh xoáy bên trong rất tinh vi... lưới lọc inox..

Nó không thể hư được..
Kiêu phong xin cho hỏi :mình có thể lấy dất mặt ruộng về nung làm giá thể có tốt không vậy BÁC

Không biết...vì tài liệu của Cụ Phương dạy là dùng bùn đáy ao hoặc đáy mương

Người xưa khi trồng 1 cây quý...các cụ đào hố rồi chất củi vào hố đó...hun chính cái đất đã đào lên
sau đó trồng cây quí vào...cây sẽ lên rất mạnh, lớn nhanh và xanh tốt

Bác Thế kiểm tra giúp em lá và hao như vậy thì bị lai tạp mức độ nào rồi (cái hoa này nở từ hôm thứ 4,5 tuần trước , trước hôm em đi công tác, lúc mới nở tươi lắm và một nụ nở ra có cái 8, 10, 12.. bông). Nó nằm tít trên ngọn cây nên em cắt nụ bị sót...).
Em cũng bắt trước bác tran the, up hình hôm nay rồi chờ 10 ngày nữa xem năm nay cây phát triển như thế nào

Khoe với các bác Miền Trung cây thanh mai của em (khả năng là hoàng mai đã .. bị lai). Cây này hôm trước tết bác Mục có tư vấn nếu có thể thì hạ độ cao cho dễ chăm sóc.. nhưng em sợ không đủ nắng nên chấp nhận để vậy. Hình em vừa chụp sáng nay.
Chèn hình mãi mà không được "Picasanew::doUpload: Upload failed. Photo limit reached." hình bông bưởi em trồng thì upload ok
..thôi ngắm hoa bưởi cũng dc hoangmaidng ơi !!! ..lâu lâu hoangmaidng làm hot diễn đàn ..hi!!!

Bác Thế kiểm tra giúp em lá và hao như vậy thì bị lai tạp mức độ nào rồi (cái hoa này nở từ hôm thứ 4,5 tuần trước , trước hôm em đi công tác, lúc mới nở tươi lắm và một nụ nở ra có cái 8, 10, 12.. bông). Nó nằm tít trên ngọn cây nên em cắt nụ bị sót...).
Em cũng bắt trước bác tran the, up hình hôm nay rồi chờ 10 ngày nữa xem năm nay cây phát triển như thế nào
..loại này Đà nẵng mình có nhiều hay gọi là Thanh mai đó ..!! loại này lai rồi nhưng lai ít ...còn 1 loại nữa nhưng lá hơi hồng nhẹ 1 chút búp cũng rất giống loại này ..!!! loại nguyên thủy kiếm mấy Cụ già ngày xưa ,dụ mấy Cụ để lại con trồng giúp Cụ cho hiii!!!
Hình toàn cây đây bác Thế
..để nguyên vậy cho lên cao luôn ,làm cây bóng mát ..!!!

..thôi ngắm hoa bưởi cũng dc hoangmaidng ơi !!! ..lâu lâu hoangmaidng làm hot diễn đàn ..hi!!!
Năm nay em có 2 cây bưởi, cây bưởi da xanh này ra hoa thơm dịu, còn cây bưởi diễn chì chưa có dấu hiệu ra hoa. em đều trồng chậu và đầu năm dư phân loãng mang tưới tuần 1 lần (lỡ ngâm mà chưa được phép tưới vì mấy cây mai của em chưa có nhiều lá nên em đi tưới bưởi, bông giấy, 1 cây sứ.. cây nào cũng sung hoành tráng lắm bác .. )
Đọc bài của bác Mục bảo có cây gần tháng rưởi mới khởi động nên hoàn toàn yên tâm rồi. Cây của em có cây bây giờ mới nhú đọt ra xíu nhưng đều khắp xung quang cây nhìn đã mắt lắm bác tran the, có cây lá tương đối rồi.. nhưng em chờ hết tuấn sau mới tập trung ra chụp hình khoe với các bác (bây giờ đang để trong hiênbảo vệ lá non..)

Cám ơn A.Kiêu phong(xin phép gọi bằng ANH cho thân mật .vì mình là người miền nam chánh gốc .hơn nửa tuổi cung gần truy thiên mệnh rồi) Tôi dự tính tháng 4(al)này thay dất cho 2 cây mai( mua) bứng tháng 9 (al) năm ngoái (khá lớn) mà khi ấy trồng toàn bằng tro trấu và sơ dừa.nó không sung lắm ít lá (lúc ấy chưa truy cập mạng) nên chưa biết .VÂng xin cám Anh một lần nửa.Tôi sẻ lấy bùn phù sa ở né sông ( Hốc môn nhiều lắm ) .rồi phơi khô. trộn sơ dừa. tro trấu .suppe lân+voi .
xin lổi AE ở dd tôi chưa rành về vi tính nên không up hình dược
nếu có gì không phải xin A Kiêu phong và các ae bỏ lổi cho...!

Cám ơn A.Kiêu phong(xin phép gọi bằng ANH cho thân mật .vì mình là người miền nam chánh gốc .hơn nửa tuổi cung gần truy thiên mệnh rồi) Tôi dự tính tháng 4(al)này thay dất cho 2 cây mai( mua) bứng tháng 9 (al) năm ngoái (khá lớn) mà khi ấy trồng toàn bằng tro trấu và sơ dừa.nó không sung lắm ít lá (lúc ấy chưa truy cập mạng) nên chưa biết .VÂng xin cám Anh một lần nửa.Tôi sẻ lấy bùn phù sa ở né sông ( Hốc môn nhiều lắm ) .rồi phơi khô. trộn sơ dừa. tro trấu .suppe lân+voi .
xin lổi AE ở dd tôi chưa rành về vi tính nên không up hình dược

Đọc xong...giật mình
Đừng...thay đất cây này vào tháng 4
mới bứng có từ tháng 9 năm ngoái tới nay chất trồng đó chưa mục đâu
nó ít lá vì bản thân nó yếu ( bứng tháng 9 cây không thể mạnh được)

Bác thay đất tháng 4 nó càng yếu thêm đấy..
Để yên vậy.. may ra ...và từ từ nó có thể sẽ khá hơn
Tôi sẻ lấy bùn phù sa ở né sông ( Hốc môn nhiều lắm ) .rồi phơi khô. trộn sơ dừa. tro trấu .suppe lân+voi .
Bùn đất cho vào chất trồng chỉ thêm giữ nước có hại cho rễ..thà đừng cho vào còn tốt hơn
Bùn đất phải hun cho vào mới là tốt

Hình toàn cây đây bác Thế
..góc phía dưới cây Mai ,thấy um tùm và hồ Cá nữa ,có Muỗi nhiều ko hoangmaidng ơi..???!!! Mình cũng có nuôi Cá và Rùa nữa hoangmaidng ah!! Con Cá nuôi ở phòng mạch bây giờ nó nặng khoảng gần 5kg dc 14 năm rồi ,Rùa cũng to lắm thả tự do trong nhà nhưng nó ko bỏ đi ,nó đi quanh hồ Cá ,mỗi lần thấy mình về nó ở trên cao nhảy Ầm xuống hồ cá chạy đến phía mình muốn cho nó ăn ,nghe cái Rầm ,đã lổ tai ..ll ở coi nhà giúp mình luôn hihi!!

hai_tung :
Tôi dự tính tháng 4(al)này thay dất cho 2 cây mai( mua) bứng tháng 9 (al) năm ngoái (khá lớn) mà khi ấy trồng toàn bằng tro trấu và sơ dừa.nó không sung lắm ít lá

Mấu chốt vấn đề cây ít lá là do bứng tháng 9 năm ngoái...bộ lá đang xanh rờn phải bị xả bỏ để bứng...do đó cây suy..phục hồi chậm do đó bay giờ ít lá

Ít lá cũng có ngĩa là ít rễ mới..thay đất tháng 4 sắp tới coi chừng cây này chết luôn đấy

Chất trồng tro trấu sơ dừa mới có 6 tháng hầu như vẫn còn nguyên đâu đã nát mục ra đâu mà sợ thùa nước khi mùa mưa tới

Chỉ có 1 cách duy nhất..bác dùng các chất kích rễ phun tưới đều đặn từ 7 ngày 1 lần may ra nó phục hồi mạnh lại từ từ

Muốn thay đất cho nó phải sang năm 2017 mới làm được

Kính chào bác Mục và tất cả anh em yêu mai vàng. Con tham gia diễn đàn hơn 6 tháng nay nhưng chủ yếu đọc mấy tram trang thảo luận của bác Mục và các anh em để học và góp nhặt kiến thức, kinh nghiệm của Bác Mục và các ae đi trước. Thông qua diễn đàn, con cũng chăm sóc được cho cây mai của mình dần được khỏe mạnh và nam vừa rồi là năm đầu tiên tự có mai chưng trong nhà mà con không phải mua. Tuy công xuất bông chưa cao. Con xin chân thành cảm ơn những kiến thức, những kinh nghiệm quý báu của Bác đã tận tình chỉ dạy con cũng như anh e trên diễn đàn. Con kính chúc sức khỏe Bác và mong diễn đàn luôn ngày càng phát triển để càng có nhiều người chăm và tạo ra được cây mai sạch như chủ trương của Bác đặt ra. Chúc moi người 1 ngày mới tốt lành.

Đất còn thực sự cần thiết trong hợp chất trồng mai không ?

Đất cho vào hợp chất trấu hun theo tôi chỉ gia tăng độ...giữ nước thôi..vai trò dinh dưỡng của đất...không có

Vì thế theo tôi thấy là không cần thêm đất bột vào hợp chất..vì có nhiều cây hoàn toàn không có tí đất nào trong hợp chất trồng ...nó chỉ có cái lõi đất...lúc bứng và bị xả nhỏ lại lúc vào chậu
Ngĩa là nó chỉ có cái lõi đất...còn hoàn toàn bộ rễ phát triển trong hợp chất..trấu hun 10% sơ dừa và 20% phân chuồng ủ

Những Cây này bốc lên rất mạnh với công xuất hoa cao ..hiện tượng vàng lá không có
Chỉ bị phiền cái là từ sau khi mùa mưa chấm dứt tháng lúc 11 al đến ngày lặt bỏ lá...1 ngày phải tưới tới...2 lần ..sáng tưới đẫm và lúc 2 giờ chiều phải tưới thêm 1 chút...bằng không chiều sẽ héo lá...( 1 số cây thôi)
Và nguy cơ bị tuyến trùng cao
Nhưng được lợi là chậu rất nhẹ...dịch chuyển dễ dàng

Những cây hoàn toàn bằng đất phù sa thì phát triển đầm đầm không bốc mạnh..hoa nở không to và mạnh bằng...và chậu rất nặng

Nhưng được lợi cái là không phải thay đất...chỉ cần thêm phân chuồng ủ thôi.. lâu năm gốc to tàn to quá thì.. sang chậu to hơn và thêm đất cho vừa đủ

Tháng 11 đến tết ít bị nguy cơ thiếu nước đến héo lá khi chiều về ( có cây cũng bị héo nếu không thêm nước lúc 2 giờ chiều)
và nguy cơ bị tuyến trùng...chưa thấy

vậy dùng thế nào tùy anh em...

Nhưng tran the...chuyên gia trồng mai trong chậu với đất..rất xanh tốt

Đất hun dùng để trồng mai bạc... tỉ đó bác
Bác ơi chất trồng trấu hun, sơ dừa và phân chuồng ủ có nguy cơ tuyến trùng cao.
Vậy có phải sơ dừa là thành phần chính mà tuyến trùng tích lại chờ môi trường phù hợp thì bùng phát không ạ. Nếu dùng Mocap và bao nilon bịt kín chậu 3 ngày thì bào tử tuyến trùng có bị diệt sạch không vậy Bác?
Con cám ơn Bác nhiều!

Back