Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980

Chút hình ảnh cây mai vàng. Vẫn theo sát qui trình của bác Mục. Đêm qua cùng mấy ae làm lại đội hình,

Em dùng đt nên bị xoay, mong các Bác thông cảm cho em!

cây vối của tôi cành lá rất nhiều không thể nhìn thấy gốc thân lá kín mít và chỉ cao có hơn 2m
Mỗi năm xả tàn khoảng 2 hoặc 3 lần..xả giống như xả mai : cắt ngắn cành lại ...mỗi cành để lại 1 khúc cành và vài lá ( để nó quang hợp gọi là “lá thở” )
..hạ thập độ cao của ngọn...nên nó phát triển đẹp như cây thông

Khi mầm mới ra là cho vào gốc 2 bao phân trùng quế sau đó phủ cỏ khô lên ..nó phát triển rất mạnh xanh um và dày đặc lá

Do mỗi lần xả tàn được rất nhiều lá...phải cho mấy người bạn đã dặn trước...uống mới kịp

Mấy bũa nay tôi thử 1 cách ủ kiểu mới ..để dùng dần dần:
Lá vối hái xuống không được rủa...nếu muốn rửa lá cho sạch thì dùng máy cao áp phun rủa lá trên cây trước 1 ngày hôm sau lá khô hoàn toàn là xả tàn lấy lá

Thùng nhựa lót dưới đáy 1 lớp báo cũ...cho lá vào rồi thêm nhiều báo cũ đè lên sau đó đậy nắp nhựa lại cho kín
Do có nhiều báo bên trong.. nên lá bốc hơi nước bị báo hút hết hơi ẩm nên không thể đọng thành giọt nước...do dó lá không bị thúi rữa

Mỗi lần mở nắp thăm dò... thò tay vào thấy hơi nóng là lá đang lên men...
Hôm nay sang ngày thứ 3 các lá đang chuyển sang màu nâu..của lá chết nhưng vẫn tươi mềm mại

Tôi dự định khi tất cả các lá đổi sang màu lá chết hoàn toàn...sẽ đem ra phơi trong mát cho thật khô rồi trữ dùng dần
ở chỗ cháu người ta trồng cây này rất nhiều thậm chí trồng ngoài hành lang mấy đường nhánh trong tp, và đặc biệt trong mấy đơn vị bộ đội họ trồng nhiều và có những cây rất to, cháu có ông anh ở trong đơn vị thi thoảng ra đem cho 1 bì lá họ đã phơi khô và cháu cắt khúc ra rồi rang vàng hạ thổ sau đó cất uống quanh năm thấy ngon hơn lá chè xanh, màu nước rất đẹp mà không chát gắt như lá tươi.

Chút hình ảnh cây mai vàng. Vẫn theo sát qui trình của bác Mục. Đêm qua cùng mấy ae làm lại đội hình,

Em dùng đt nên bị xoay, mong các Bác thông cảm cho em!

Ôi đâu phải dân chơi nữa...mà thành nhà vườn rồi..
nè nếu làm ăn có khấm khá
thì cứ mỗi đầu năm để vào gốc mai nào hoành tráng nhất.. 1 chai rượu đế..rồi lầm bầm "Lão Tà mà thưc sự lão chả có tà tí nào"

Trấu hun xong xả nước vài lần cho hả hơi hết...sau đó trộn vôi vào hoặc tưới nước có nhiều vôi vào...phủ bạt để 1 tuần sau đem trồng mai...4 năm sau nhổ mai ra trấu hun vẫn còn nguyên 80%
không ủ với vôi nó mục nhanh bình thường như các vật liệu khác đấy

Ôi đâu phải dân chơi nữa...mà thành nhà vườn rồi..
nè nếu làm ăn có khấm khá
thì cứ mỗi đầu năm để vào gốc mai nào hoành tráng nhất.. 1 chai rượu đế..rồi lầm bầm "Lão Tà mà thưc sự lão chả có tà tí nào"

Trấu hun xong xả nước vài lần cho hả hơi hết...sau đó trộn vôi vào hoặc tưới nước có nhiều vôi vào...phủ bạt để 1 tuần sau đem trồng mai...4 năm sau nhổ mai ra trấu hun vẫn còn nguyên 80%
không ủ với vôi nó mục nhanh bình thường như các vật liệu khác đấy
Dạ, con cảm ơn Bác!!! Thật sự anh em con đam mê lâu rồi, nghe người ta bán thì mua về trồng để tết đem về nhà Má con, anh em trong nhà và bạn bè trưng tết. Anh em con ko kinh doanh đâu. Trước đây tụi con cũng thuê ba người nhà vườn miền tây lên ở chăm nhưng ko hiệu quả, bị chết rất nhiều cây đẹp và hơi mắc tiền. Năm ngoái con quyết định cho họ nghỉ việc và tự chăm theo chỉ dẫn của Bác. Cây đang thay đổi theo chiều hướng tốt. Các cây này tụi con tích luỹ cho con cháu, hi..hi. Một lần nữa con cảm ơn Bác Mục và chúc sức khoẻ Bác! Con mong tết này sẽ để được 1 thùng rượu đế chụp hình gởi đến Bác thay lời " tri ân "!!!

mừng qúa bác mục ơi,chiều tối nay con chay lên sg gần kế bên hoa lan kim ngân bữa nay họ có vòi 9 lỗ,cuộc truy lùng vòi tưới 9 đã có kết qủa,con nuốn trồng mai sạch theo bác chỉ giáo( họ bán giá cũng cao lắm bác ạ,như vẫn quết tâm mua,>diệt sạch,sâu,bọ trĩ mà ít phai dùng tới hoá chất,thân thiện với môi trường đó là điều con và mọi người hướng tới.

Dạ, con cảm ơn Bác!!! Thật sự anh em con đam mê lâu rồi, nghe người ta bán thì mua về trồng để tết đem về nhà Má con, anh em trong nhà và bạn bè trưng tết. Anh em con ko kinh doanh đâu. Trước đây tụi con cũng thuê ba người nhà vườn miền tây lên ở chăm nhưng ko hiệu quả, bị chết rất nhiều cây đẹp và hơi mắc tiền. Năm ngoái con quyết định cho họ nghỉ việc và tự chăm theo chỉ dẫn của Bác. Cây đang thay đổi theo chiều hướng tốt. Các cây này tụi con tích luỹ cho con cháu, hi..hi. Một lần nữa con cảm ơn Bác Mục và chúc sức khoẻ Bác! Con mong tết này sẽ để được 1 thùng rượu đế chụp hình gởi đến Bác thay lời " tri ân "!!!

Có 1 người tên là Bình Minh ngĩa là :ánh sáng đầu tiên
Có 1 người tên Mục-Tử ngĩa là : chăn dắt
Có 1 người tên là Phụng Điên.. ngĩa là muốn nổi khùng lên rồi trong “công vụ sứ đồ” của mình...vì có 1 số bạn chậm hiểu quá

Và cuối cùng 1 người tên Kiêu-Phong ngĩa là ngọn gió kiêu hãnh...vì sau mấy năm ngang dọc giang hồ đấu đá khắp nơi...những kết quả hiển nhiên mang đến cho các bạn đã có ...và tôi có quyền... kiêu hãnh

Năm nay tôi được nhiều anh em viết bài cám ơn báo cáo thành quả nhất...
năm nay thấy thật vui ..vui hơn tất cả các năm khác

Nếu các anh em đã có những thành công...thì tôi xin cám ơn chính các anh em...đã làm cho tâm hồn tôi thanh thản..khi biết rằng mình đã không bị...bõ công sau mấy năm gò lưng... type bài

Kiêu-Phong sẽ là tên cuối cùng của tôi..

Con có suy nghĩ như thế này ,vì công việc rất bận từ sáng đến 8h tối mới về đến nhà,nên Con vẫn trồng đất vì đất giữ nước lâu hơn Tro ,Trấu...chỉ tưới được cây Mai vào buổi sáng ..vào mùa Hè nhiệt độ rất cao ,nắng nóng ,ko tưới được buổi chiều cây héo..!!!
bác mục ơi cho con hỏi?ngoài kim ngân ra còn chỗ nào bán vòi tưới xịt rửa lá như của bác ko?vòi 9 lỗ của thái lan,con xịt thử của kim ngân thấy mê qúa,họ nói bây giờ ko sản xuất nữa vì loại này quá bền,sài ko biết bao giờ cho hư.
mừng qúa bác mục ơi,chiều tối nay con chay lên sg gần kế bên hoa lan kim ngân bữa nay họ có vòi 9 lỗ,cuộc truy lùng vòi tưới 9 đã có kết qủa,con nuốn trồng mai sạch theo bác chỉ giáo( họ bán giá cũng cao lắm bác ạ,như vẫn quết tâm mua,>diệt sạch,sâu,bọ trĩ mà ít phai dùng tới hoá chất,thân thiện với môi trường đó là điều con và mọi người hướng tới.
Mừng quá, em lùng sục khắp nơi không có. Họ còn cái nào không anh để em nhờ đứa em đến mua giúp.
Khuấy Bác Mục nên muốn dồ nghề mình cũng giống của Bác luôn, dể mỗi lần dùng nó thì như có Bác bên cạnh . Hihi.

Người Tiên Phong luôn là người thành công rực rỡ nhất. Bác là người đầu tiên mang kiến thức chăm mai truyền lại một cách chi tiết và tận tình nhất...bác là người Tiên Phong mang lại niềm vui cho nhiều thế hệ đam mê mai vàng hôm nay...và nhiều thế hệ về sau

Có 1 người tên là Bình Minh ngĩa là :ánh sáng đầu tiên
Có 1 người tên Mục-Tử ngĩa là : chăn dắt
Có 1 người tên là Phụng Điên.. ngĩa là muốn nổi khùng lên rồi trong “công vụ sứ đồ” của mình...vì có 1 số bạn chậm hiểu quá

Và cuối cùng 1 người tên Kiêu-Phong ngĩa là ngọn gió kiêu hãnh...vì sau mấy năm ngang dọc giang hồ đấu đá khắp nơi...những kết quả hiển nhiên mang đến cho các bạn đã có ...và tôi có quyền... kiêu hãnh

Năm nay tôi được nhiều anh em viết bài cám ơn báo cáo thành quả nhất...
năm nay thấy thật vui ..vui hơn tất cả các năm khác

Nếu các anh em đã có những thành công...thì tôi xin cám ơn chính các anh em...đã làm cho tâm hồn tôi thanh thản..khi biết rằng mình đã không bị...bõ công sau mấy năm gò lưng... type bài

Kiêu-Phong sẽ là tên cuối cùng của tôi..
Trong kinh thánh, mục tử là người chăn chiên. Bác là người chăn hết lòng vì chiên mình. Cảm ơn Bác nhiều.

xuan phuoc :

Bác hun trấu dở dở ương ương thế này là không có công dụng gì đâu sẽ chỉ uổng công thôi
Vì chỉ cho vào chậu trồng cây sau hơn 1 năm ..ẩm ướt..phần chưa cháy hết thành thành “than hoạt tính” sẽ hóa mục nát thành mùn...
Phải thay mới bằng không rễ sẽ ngộp nước do mùn giữ rất nhiều nước

Bác phải hun cho tất cả đen đều lên thành than . Đó là l loại than hoạt tính ( cháy trong môi trường yếm khí) giống như than củi..

Sau đó ủ vôi..phản ứng giũa vôi và chất silic trong than sẽ làm than hóa cứng bền trong môi trường ẩm
Sau 4 năm trong chậu ẩm ướt vẫn chưa hư....

Chỉ dẫn 1 đường bác làm 1 nẻo khác...uổng công đấy

Bác có biết có những đề ngị của các chuyên gia...dùng chất silic trong than trấu để để sản xuất ciment loại rẻ tiền không ?

Hãy lợi dụng tri thức của tôi đi...trước khi ...sáng tạo theo kiểu của mình

họ chỉ lấy được vài cái,e có đặt 1 cái,tối mới lấy,bác tới mua trước thi dành lại cho e một cái nhé.d/c:hoa lan kiosque số2.công viên âu lạc,số1 đường hùng vương,p4,q5

Bạn có lưy ý thấy những cành nhỏ nào gần chết đều có biểu hiện trước qua các lá vàng mép trước..sau đó lá khô dần dần
Đó là do mạch nhựa của cành đã hư không cung cấp đủ nhựa nguyên cho lá nữa

Trong 1 chùm lá cũng có là vàng mép...trong khi các lá khác xanh rờn...là do lá đó không được cung cấp đủ nhựa nguyên có thể do trục trặc cuống lá

Khi toàn bộ cây mà lá vàng mép hết...lúc đó là nguy to

Nắng to chỉ tăng đạm cá vào đất khi tàng lá đã hoàn chỉnh...và nhớ thêm cho nó 1 lần kali loãng ... thiếu kali cây không thể tiêu thụ được đạm cao...đạm đã hấp thụ vào lá mà không quang hợp được do thiếu kali..lá sẽ cháy

Trong mùa nắng ngay sau tết..các lá vẫn có 1 số ít bất thường...phải từ tháng sau trở đi mới ổn định

Đúng ...phải bắt đầu từ 1 cây mai mạnh khỏe đã...sau đó phải có 1 thời gian sẽ đạt tới...đỉnh cao
lúc đó...mới thực sự...vui trọn vẹn
Con cảm ơn Bác nhiều.qua sự hướng dẫn của Bác cũng như quá trình thực nghiệm con thấy rằng càng đi sâu và ;chăm sóc mai càng có nhiều chuyện đáng bàn và để đi đến đỉnh cao thì càng phải nhiều nhiều năm nữa. tiếp tục học tập thui hihi. thân chào Bác

Kính chào bác Mục và anh chị em yêu mai , cháu cũng như hàng trăm (ngàn) người lặng lẽ theo dõi topic này và các bài viết của Bác ở diễn đàn khác gần 2 năm, từ đó cháu mê cây mai vàng lúc nào không hay :) , vừa rồi may có dịp vào www.facebook.com/caymaisach/ để trực tiếp gửi lời cám ơn chân thành đến Bác

Cháu nhân đây xin khoe 1 vài cây nhỏ của cháu để Bác xem , có gì nhờ Bác góp ý thêm:

cây mai Vĩnh Long này mua tết năm nay ở bến Bình Đông , nhớ hôm đó đọc 1 bài của bác Mục về kinh nghiệm đi săn cây mai đẹp ở Bình Đông, thế là hứng chí lên lần đầu tiên ra chỗ đó tìm, nhưng 2 ngày chưa tìm cây mai ưng ý, cuối cùng lên đại 1 ghe của họ tìm kiếm 1 hồi thế là chấm được em này, thấy người bán mai lớn tuổi mà đen gầy nên mua không trả giá luôn

Chưng đến mùng 7, sau tết chưa có kinh nghiệm nên vừa xả tàn thay đất (lậm phân bò) lại vừa xếp lại các rễ làm cây suy và ngủ gần 2 tháng , may đọc lại 1 số bài về cứu cây mai của bác Mục và áp dụng, nên giờ em nó hồi sinh rồi
(còn 1 tay cành vỏ còn xanh nhưng chưa đâm chồi nên vẫn bọc nilon lại giữ ẩm)

Nhớ chỉ tưới vào buổi sáng khi đất chậu đã thực sự khô ...bằng không sẽ vàng lá đấy
Chăm mai sau tết rất quan trọng là kĩ thuật tưới

Tưới đúng thành công 1 nửa...tưới không đúng thất bại 100%

Câu thần chú đó của 1 ngệ nhân viết trên tờ báo Hoa Cảnh

Nhìn chậu ủ kĩ thế này...chắc cả tuần mới khô

do đó chỉ nên tưới ít thôi cho đất mau khô..kẻo ẩm ướt cả tuần sẽ hại rễ

nhưng thỉnh thoảng phải tưới cho tràn trề cho thừa mứa để cuốn bớt chất độc nếu có sanh ra trong đất trong nhiều lần tưới ít dó trôi bớt đi..thì cây sẽ mạnh mẽ hơn

Last edited:
2 cây này đầu năm xin được từ 1 bà con ở rẫy Long Khánh, do lúc bứng chủ vườn làm bể bầu đất (đất đỏ Long Khánh) chỉ còn vài cọng rể, áp dụng các kinh nghiệm xử lý cây bứng bị yếu của Bác và anh em trên diễn đàn nên 2 cây giờ sống khỏe rồi.
Con muốn hỏi là những đọt này mình cứ giữ vậy vài tháng cho cây khỏe luôn, hay giờ lặt bỏ bớt những đọt ưu thế ngọn để kích thích các mầm ở thân mọc ra ?

cây 1 thế mai nữ lượn lắc đẹp tự nhiên , chỉ cần vô kẽm sơ để chỉnh dáng :

Cây 2 tay các cành uốn lượn khá quái, có thể tạo dáng lốc xoáy

Con cám ơn Bác và mọi người nhiều !

..những đọt này mình cứ giữ vậy vài tháng cho cây khỏe luôn, hay giờ lặt bỏ bớt
đừng lặt bỏ...mà chỉ bấm bỏ điểm sinh trưởng...lá để lại.. cây sẽ không suy vì nó không mất gì cả...chỉ bị mất điểm sinh trưởng...nên không phát triển tiếp tục được thôi
nhựa sẽ ép cho cành còn lại lên mạnh...hoặc ra mầm chỗ khác

Khi nào các lá còn lại của tược bác không thích đó đã già...bác cắt tược đó...sát gốc

Nhớ chỉ tưới vào buổi sáng khi đất chậu đã thực sự khô ...bằng không sẽ vàng lá đấy
Chăm mai sau tết rất quan trọng là kĩ thuật tưới
Nhìn chậu ủ kĩ thế này...chắc cả tuần mới khô
Nhưng khi tưới lại phải tưới cho tràn trề cho thừa mứa để cuốn bớt chất độc nếu có sanh ra trong đất trong 1 tuần không tưới dó trôi bớt đi..thì cây sẽ mạnh mẽ hơn

Dạ đúng là đất lâu khô, có khi cả tuần tưới. Cây này nhìn có vẻ ủ kỹ nhưng là do cháu lấy vỏ dừa che bớt nắng phần rễ nôm nhô cao , và 1 vỏ dừa che tay cành nằm ngang đang ra mầm. Chất trồng chủ yếu sơ dừa + vỏ trấu + tro trấu + ít đất (lần sau thay đất sẽ bổ sung trấu hun) , 1 tuần kích rễ 1 lần root2 , luân phiên 1 tuần phân bò thật loãng+ ít urê chứ chưa dám bón gì khác

Back