Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Chất trồng chủ yếu sơ dừa + vỏ trấu + tro trấu + ít đất (lần sau thay đất sẽ bổ sung trấu hun) , 1 tuần kích rễ 1 lần root2 , luân phiên 1 tuần phân bò thật loãng+ ít urê chứ chưa dám bón gì khác

Coi chừng bác sẽ....thất vọng đấy
Bác có dùng phân trùng hay phân chuồng ủ không ? nếu không dùng sẽ là sai lầm vì bác đang chế ra 1 kiểu chăm khác (mà bác tính theo lý thuyết* nào về độ phì của đất về sinh thái đất.. sự phát triển của cây xanh và tác dụng lợi hại của phân bón?)

Nếu có dùng phân chuồng ủ thì cây này đang thừa phân...với khối đất cỡ đó với phân chuồng ủ đó và với vài cái lá đó...mà bác còn thêm phân bò và ure nữa chứ...thì nó sống mạnh làm sao nổi
Tôi bón phân làm đất..tưới phân..tươi nước v.v chăm cây theo 1 lý thuyết rõ ràng tôi đã học tập của Nhà nông học Hoàng Đức Phương của J.G.de Geus và của các thày tôi

tôi không dám chăm cây bón phân..v.v theo kiểu mình tự tưởng tượng ra

người ta đang tăng dần lượng phân bón...để thu hoặch sản lượng ngày càng thấp ( vì chết bớt nhiều rồi, cây còn lại thì èo uột )

Đẹp là sự phối hợp hài hòa giữa màu sắc và đường nét

Cây sống mạnh công xuất cao là sự phối hợp hài hòa giữa.. hữu cơ.. vô cơ ..vi sinh.. vi khoáng và môi trường ( đất và không khí chung quanh)..nhưng vẫn phải hài hòa với cách tưới và nước tưới

*= lý thuyết là kinh ngiệm được sắp xếp mạch lạc của thế hệ trước

Last edited:
Tối mới có thời gian lọ mọ phun phân thuốc cho các ẻm

Bác ơi với bộ lá như thê này thì 10 ngày nữa con phun và tưới agrostim được chưa và sau 10 ngày tưới agrostim con tươi phân loãng hoặc phân dơi có được không bác

mà bác ơi nếu rải phân dơi tới tháng 5 là phải ngưng rồi thế thì con chỉ rải được 1 lần phân dơi thôi

Coi chừng bác sẽ....thất vọng đấy
Bác có dùng phân trùng hay phân chuồng ủ không ? nếu không dùng sẽ là sai lầm vì bác đang chế ra 1 kiểu chăm khác (mà bác tính theo lý thuyết* nào về độ phì của đất về sinh thái đất.. sự phát triển của cây xanh và tác dụng lợi hại của phân bón?)

Nếu có dùng phân chuồng ủ thì cây này đang thừa phân...với khối đất cỡ đó với phân chuồng ủ đó và với vài cái lá đó...mà bác còn thêm phân bò và ure nữa chứ...thì nó sống mạnh làm sao nổi

Dạ vì cháu chưa rành về phân nên hoàn toàn chưa cho phân ủ gì vào chất trồng, cây vừa suy mới hồi lại và còn ít lá nên chưa dám cho phân , còn chất trồng chủ yếu sơ dừa + vỏ trấu + tro trấu + ít đất ... (theo tỷ lệ đất cho cây mới bứng ).... để mau ra rễ.
1 tuần tưới root2 1 lần , gần đây cây có nhiều lá hơn nên có tưới thêm nước phân bò ngâm rất loãng (khoảng 1 lon nước phân bò ngâm + 1 muỗng cafe urê pha 20 lít nước) tưới sơ cho cây, chờ khi cây mạnh và đủ tàn mới dùng phân trùng hay phân chuồng ủ như các bác trong diễn đàn đang áp dụng.

Cháu chào Bác Mục! Bác cho cháu hỏi: "trong nắng to cần phải tăng đạm hữu cơ..để cây quang hợp..thiếu đạm hữu cơ sẽ gây cháy lá..và già nhanh" (trích của Bác), Cháu muốn hỏi là đạm hữu cơ gồm những loại nào mình dùng cho Mai vậy Bác? Cháu có bánh dầu ngâm đã 1 năm rồi dùng tưới cho cây có tốt ko Bác Mục. Cháu cảm ơn Bác!

xuan phuoc :

Bác hun trấu dở dở ương ương thế này là không có công dụng gì đâu sẽ chỉ uổng công thôi
Vì chỉ cho vào chậu trồng cây sau hơn 1 năm ..ẩm ướt..phần chưa cháy hết thành thành “than hoạt tính” sẽ hóa mục nát thành mùn...
Phải thay mới bằng không rễ sẽ ngộp nước do mùn giữ rất nhiều nước

Bác phải hun cho tất cả đen đều lên thành than . Đó là l loại than hoạt tính ( cháy trong môi trường yếm khí) giống như than củi..

Sau đó ủ vôi..phản ứng giũa vôi và chất silic trong than sẽ làm than hóa cứng bền trong môi trường ẩm
Sau 4 năm trong chậu ẩm ướt vẫn chưa hư....

Chỉ dẫn 1 đường bác làm 1 nẻo khác...uổng công đấy

Bác có biết có những đề ngị của các chuyên gia...dùng chất silic trong than trấu để để sản xuất ciment loại rẻ tiền không ?

Hãy lợi dụng tri thức của tôi đi...trước khi ...sáng tạo theo kiểu của mình
Dạ, con cảm ơn Bác. Do anh giúp việc làm chưa đạt. Con đã thấy hình ảnh trấu hun của Bác lúc trước, có chỉ lại cho họ làm mà ko đạt. Hai ngày nay lo sắp xếp lại vườn cho ngăn nắp nên chiều nay con cho làm lại. Con cảm ơn Bác đã góp ý!

Tối mới có thời gian lọ mọ phun phân thuốc cho các ẻm
Cố gắng phun lúc sáng sớm hoặc chiều mát, phun vào lúc tối, lá khô không kịp, độ ẩm tăng cao dễ bị nấm bệnh lắm đó Bác ạ, em bị rồi

Công việc mới xong cơ bản, còn vài ngày nữa mới xong. Quá mệt và đau lưng, hi...hi nhưng vui!

Em xoay cái đt sao mà gởi hình hết quay ngang, giờ lại quay ngược. Mong các Bác thông cảm em sẽ cố gắng điều chỉnh!

Thiên Tường trên Facebook "cây mai sạch" thắc mắc trong tin nhắn :

Bác ơi.Mấy cây hôm trước bị sâu ăn lá,con phun boama +bám dính vào mấy tược non và toàn bộ lá vậy mà hôm nay lại xuất hiện lại rồi,cả bọ trĩ,cả kiến tha con rệp trắng nữa Bác.con pha thuốc theo đúng liều lượng,đong bằng ống xilanh,thay đổi thuốc liên tục (boama,regent,actara,reasgant)vậy mà vẫn bị.mấy cây sứ thì bị nhện đỏ,lá vàng già nhanh rồi rụng .bông cũng héo đen thui rồi rụng luôn.Chắc tại con lười không rửa lá.tưới một ngày thì 2 ngày sau mới phải tưới lại(con lấy ngón tay chọt xuống chậu thăm chừng thì thấy 2 ngày đất mới ráo chứ ko khô như trên mặt chậu).Cái vụ sâu rầy này ko biết do môi trường,hay do con sử dụng phân thuốc ko đúng hay sao mà phun hôm trước 2 hôm sau tái lại.Mong Bác giúp con.con cảm ơn Bác ạ!

Không thể nào có chuyện..phun hôm trước 2 hôm sau tái phát
Nếu bạn pha đúng liều lượng .. phun đúng cách và chọn đúng thời điểm để phun....vì con bọ trĩ 3 ngày mới đẻ.. nên mau lắm là phải sau 4 ngày mới tái phát
Vậy.. 1 là : phun không đúng cách...và phun không đúng thời điểm..nên chúng không chết

2 là: có nguồn lây từ chỗ khác vào..vì thuốc chỉ có tác dụng diệt trong vài giờ..
sau vài giờ phun.. dưới ánh sáng mặt trời thuốc biến chất và mất tác dụng..nên bọ trĩ chỗ khác ngay bên cạnh tới “chích hút” thoải mái

tháng này mai chưa có lá già nên không có nhện đỏ..
nhện đỏ tháng này chỉ có trên cây sứ thái thôi... sứ thái ít lá nên chỉ cần dùng vòi nước thôi..nhện đỏ thuyệt chủng ...không cần thuốc...

chỉ có rệp sáp bu ngọn..thì mới dùng thuốc .. vì vòi nước mạnh không len vào được các các góc kẹt của ngọn để thổi chúng văng ra
và cũng chỉ cần Boama...là rệp sáp trên sứ thái..chết sạch..

đây chỉ nói về mai.. bác phải hiểu rõ tập tính sinh hoạt của 3 loài “chích hút” trên cây mai thì mới diệt chúng hiệu quả Bọ trĩ, nhện đỏ, và rệp sáp

-Bọ trĩ ..tập trung mặt dưới lá.. ban ngày nắng cũng trốn bớt..sáng sớm là xuất hiện ra hết..
Vì thế phun để diệt bọ trĩ là phải phun lúc sáng sớm và cũng phải phun cả 2 mặt lá với thuốc có chất bám dính

-Nhện đỏ.. tập trung mặt trên của lá..nhưng ban ngày nắng quá nên 1 số trốn trong kẹt chiều hết nắng là xuất hiện ra rất nhộn nhịp
Phun thuốc diệt nhện đỏ phải phun buổi chiều..và phải phun cả 2 mặt lá với thuốc có chất bám dính
khi đã phun diệt bọ trĩ đúng cách.. thì nhện đỏ và rệp sáp cũng chết luôn

Tôi chỉ phun thuốc trừ sâu rầy vào buổi sáng vì buổi sáng trời đứng gió dễ phun
Phun mặt trên và đưới của lá phun cả thân cành và luôn cả chậu
Trừ nấm cũng phun như vậy

Vườn tôi không có con sâu rầy rệp sáp hay nấm bịnh nào cả...

Và Vườn sạch sẽ đến tuyệt đối...như 1 hoa viên sân trước của...dinh thự đại gia thì nấm bịnh không có chỗ ẩn nấp để chờ...cơ hội

thay đổi thuốc liên tục...(boama,regent,actara,reasgant

Đã có boama thì thêm reasgant là thừa vì cả 2 cùng 1 hoạt chất abamectin
Chuyện cây vối bàn ở trang trước có mấy bài..tôi ngĩ cũng là chuyện thiết thực vì nó nằm bên cạnh cây mai trong vườn của 1 số anh em
Chỉ viết có vài bài thôi...KTD không hài lòng vì cho rằng.. lạc đề nên xóa bỏ sticky topic này..

Chuyện đó sẽ hơi khó cho khách viếng thăm khi tìm lại chủ đề đang theo dõi
Còn với thành viên...thì chả sao cả...vì dấu chỗ nào cũng tìm ra được hết

Bây giờ nếu tôi đánh dấu sticky trở lại cho chủ đề này lão Tà sẽ bị trừ 26.000$..bitcoin
đang phân vân cân nhắc vì lão mỗ tuy già nhưng cũng vẫn còn biết ...tiếc của

Last edited:
Công việc mới xong cơ bản, còn vài ngày nữa mới xong. Quá mệt và đau lưng, hi...hi nhưng vui!

Em xoay cái đt sao mà gởi hình hết quay ngang, giờ lại quay ngược. Mong các Bác thông cảm em sẽ cố gắng điều chỉnh!
Bác thử chụp hình xong,chuyển hình từ điện thoại vào máy tính, xoay xong , up lên hiệu quả bất ngờ ah hihihi, vườn đẹp thế mà nhìn ngược là hơi bị phí nhé, chúc Bác thành công , Bác chăm mai khéo ghê, nhìn ngược mà vẫn thấy xanh rì kakaka

Cố gắng phun lúc sáng sớm hoặc chiều mát, phun vào lúc tối, lá khô không kịp, độ ẩm tăng cao dễ bị nấm bệnh lắm đó Bác ạ, em bị rồi
Tại mình đi học với đi làm về trễ nên không có thời gian nên chịu phải phun buổi tối thôi. Mình phun hai năm vs diệt nấm hằng tuần nên chắc ko sao đâu bạn

thuốc trừ bọ trĩ mọi năm mình không biết thuốc sinh học cưmua actara rồi confido, karate...toàn loại hóa học về xit luân phiên mà cứ mấy ngày sau là chúng nó lại cắn phá, từ khi bác chỉ cho dùng loại sinh học có hoạt chất aba và ema thay nhau từ hôm tết đến hôm nay mới xịt 3 lần mà các lá ra không hề bị 1 lá sứt mẻ nhìn mát mắt lắm
Đây là mấy cây mai dùng thuốc sinh học ko thấy bóng dáng 1 còn bọ trĩ nào

Last edited by a moderator:
Back