Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Bác ơi với bộ lá như thê này thì 10 ngày nữa con phun và tưới agrostim được chưa và sau 10 ngày tưới agrostim con tươi phân loãng hoặc phân dơi có được không bác

mà bác ơi nếu rải phân dơi tới tháng 5 là phải ngưng rồi thế thì con chỉ rải được 1 lần phân dơi thôi

Bác phải hiểu rõ về agrostim : nó là 1 “chế phẩm sinh học”
Trong đó gồm có : chất dinh dưỡng vừa phải ( máu động vật) nhiều chất điều hòa sinh trưởng..các enzim ( men) và khoảng 150 vi khoáng

Công dụng của nó là để gia tăng hấp thụ phân bón..gia tăng sức lưu dẫn nhựa ..gia tăng sản lượng

Ngươi ta dùng trong 2 trường hợp :
-1 là nuôi dưỡng cây yếu cho mạnh lên
- 2 là dùng cho cây mạnh để gia tăng sản lượng lên tối đa được 20% thôi

Cây của bác chưa đủ lá gọi là yếu
Trường hợp này không được bón thêm phân..chỉ dùng 1 loại duy nhất agrostim cho đến khi cây thật mạnh... lá rất nhiều..lúc đó ngưng agostim..Và bắt đầu bón phân bình thường

Cây của bác ở trường hợp này đó... chỉ có vài cái lá...trong khi đó trong gốc đắp phân chuồng ủ...nó ăn còn không hết
Nếu bác thích thì phun tưới agrostim để cây gia tăng sức hấp thụ phân đang đầy đầy ắp trong gốc

Vậy bác cho thêm phân dơi để làm gì ? ngoài công dụng cho cây chết đi vì bội thực

Nhớ kĩ điều này nhắc hoài mà sao vẫn cứ tìm cách lạm dụng :
Chỉ cần phân chuồng ủ vào gốc...khi cây chỉ có ít lá...thì không thêm phân gì cả..chỉ cần kích rễ thôi..Cho thêm phân là hại cây đó
khi cây xum xuê thì bắt tưới phân loãng để thúc

Chỉ được tưới phân khi tàng lá đã nhiều

Cam ơn bác con đã hiểu. Hiện tương vàng lá những cây của con không thấy phát triển nữa những lá non ra rất tốt.

Cam ơn bác con đã hiểu. Hiện tương vàng lá những cây của con không thấy phát triển nữa những lá non ra rất tốt.

Chỉ tưới khi đất chậu đã khô và tưới đủ nước cho cây sài trong 1 hoặc 2 ngày thôi..

Nhưng lâu lâu cũng phải tưới 1 lần cho tràn trề..để nước cuốn bớt chất độc trong đất sanh ra trong mấy ngày tưới cầm chừng..thì lá non sẽ không bị vàng

Nhưng lâu lâu cũng phải tưới 1 lần cho tràn trề..để nước cuốn bớt chất độc trong đất sanh ra trong mấy ngày tưới cầm chừng..thì lá non sẽ không bị vàng
.hôm nào thời tiết nắng ,con tưới tràn trề luôn ,hôm sau nghĩ 1 ngày rồi tưới lại..!!!

Mừng quá, em lùng sục khắp nơi không có. Họ còn cái nào không anh để em nhờ đứa em đến mua giúp.
..chỉ thích hợp với anh em có khoảng 5 ..10 cây thôi..
và cũng tiện lợi cho tưới lan hoặc các cây cảnh dạng trồng trên gò trong chậu cạn
cả trăm cây mai thì chậm lắm
dùng vòi nước thường với máy bơm HP= 1 và sự khéo léo của ngón tay cái thì sẽ nhanh hơn
vả lại vòi của mai bd...bị lai rồi 1 nửa của nó là PVC..sẽ bị vở khi đánh rơi...trong khi đầu phun lại...nặng :

hàng chính phẩm bằng đồng thau hoàn toàn có mạ kền...rớt từ trên lầu xuống sân gạch không hề hấn gì

Cháu chào Bác Mục, cây hôm trước thay chất trồng bằng cát đến hôm nay cháu thấy vẫn bình thường, lần trước Bác bảo chỉ cần phun roots2 thôi không cần tưới, Bác cho cháu hỏi vài chỗ:

1/ chỉ phun rotots2 không cần tưới…vậy nếu khi phun roots2 mà còn dư mình tưới vào gốc có được không Bác?

2/ cây đang yếu thì không được bón phân gì hết, vậy mình dùng chế phẩm sinh học agrostim phun xen kẽ với phun roots2 được không Bác.
Cháu cám ơn Bác

Cháu chào Bác Mục, cây hôm trước thay chất trồng bằng cát đến hôm nay cháu thấy vẫn bình thường, lần trước Bác bảo chỉ cần phun roots2 thôi không cần tưới, Bác cho cháu hỏi vài chỗ:

1/ chỉ phun rotots2 không cần tưới…vậy nếu khi phun roots2 mà còn dư mình tưới vào gốc có được không Bác?

2/ cây đang yếu thì không được bón phân gì hết, vậy mình dùng chế phẩm sinh học agrostim phun xen kẽ với phun roots2 được không Bác.
Cháu cám ơn Bác

Nó đang hấp hối đấy...để chờ nó hồi sinh ra đọt lúc đó hãy tính
Agrostim...được chế từ máu động vật..cho vào khi cây đang hấp hồi không ăn uống được ... chế phẩm trong đất sẽ thúi um lên.. là giúp nó chết nhanh

root2 phun không hết thì đổ đi....để yên cho cát sạch hoàn toàn...rễ sẽ dễ sống lại hơn
vậy mình có pha chung thuốc trừ sau dc ko bac
các loại phân sinh học và các loại thuốc đặc biệt mắc tiền...hoàn toàn phải dùng riêng để nó phát huy hết tác dụng
super thriver không phải là phân sinh học...nhưng là thuốc rất mắc tiền
dùng riêng ra cho ...chắc cú

vậy mình có pha chung thuốc trừ sau dc ko bac
Giờ mới đọc bài của bác, chắc bài này bác Mục lướt qua rồi nên chưa kịp trả lời, tôi xin mạn phép góp ý tý vì năm ngoái tôi đã mua 1 lọ 30ml và dùng "cứu" cây nên còn nhớ một chút về nó.
Theo hướng dẫn thì bác cũng được phép tưới nhưng tốt nhất nên để đất thật khô thì mới tưới (tài liệu nói là thirsty soil) và nhớ sau khi tưới nó thì chờ ít nhất 24 giờ sau mới tưới loại nước khác vào. năm ngoái mình cứu được một cây nhưng không biết có phải là do superthrive hay là do gì khác.. tưới thì tốn hơn nhiều nên bác Mục bảo bác phun lên lá cho cây nhanh hấp thụ và ..đỡ tốn. Mình đọc tài liệu thấy được phép phun chung với phân bón lá (theo đúng liều lượng) còn không thấy nói về việc pha chung với thuốc trừ sâu nhưng theo ý kiến của mình thì thành phần nó chủ yếu là các loại vitamin (khaongr 150 loại) và kích thích tố NAA nên bạn có thể pha chung với các loại thuốc trừ sâu nhưng .. đừng nên làm như thế mà nên phun sau khi phun thuốc trừ sâu 1 ngày để bảo đảm công dụng cao nhất của loại thuốc mác tiền này.
Tuy nhiên, mình còn nhớ đọc ở đâu đó hình như là bác Mục hay ai đó viết là nêu sài cho cây 2 lần mà chưa thấy hiệu quả thì nên thôi vì dùng tiếp cũng không hiệu quả. Với lại bác Mục cũng đã cảnh báo loại này mắc tiền mà mua lẻ thì không có niêm phong nên chất lượng cũng không biết đâu mà lường bác ạ.
Vài dòng với bác www789 vì thấy bác rất chăm vào diễn đàn, luôn ủng hộ anh em có bài viết nhưng thấy bác rất ít viết bài, nếu gặp thác mắc gì bác cứ post lên để cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm nhé bác.
Ôi giời ơi.., bác Mục trả lời rồi nhé bác ww789 hihi, mình tư duy mãi mà bác Mục chỉ 1 câu nhưng đủ ý.

Phân bò ủ từ phân bò sữa ăn nhiều loại tạp chất có tốt không bác, còn phân trùng huế làm từ phân bò sữa có hại gì với phân bò ta không bác

Phân bò ủ từ phân bò sữa ăn nhiều loại tạp chất có tốt không bác, còn phân trùng huế làm từ phân bò sữa có hại gì với phân bò ta không bác
Tôi ít dùng phân trùng quế bán trên thị trường..nên không chú ý..đến...thương hiệu
giá trị của thương hiệu nói lên tất cả..còn họ chế tạo thực sự bằng cái gì mình không biết được đâu
tự sản xuát lấy là chắc ăn nhất

bằng đồng mạ kẽm hết bác ạ.có cái nối thẳng răng ngòai bằng nhựa thôi.con chụp thiếu ánh sáng nên nhìn vậy.tưới rất tuyệt vời.

Tôi ít dùng phân trùng quế bán trên thị trường..nên không chú ý..đến...thương hiệu
giá trị của thương hiệu nói lên tất cả..còn họ chế tạo thực sự bằng cái gì mình không biết được đâu
Còn phân bò sữa ủ có sao không bác
Còn phân bò sữa ủ có sao không bác? Con nghe nói phân bò sữa ủ bón cây không tốt vì bò sữa ăn quá nhiều tạp chất

...Con nghe nói phân bò sữa ủ bón cây không tốt vì bò sữa ăn quá nhiều tạp chất

người ta hay bón phân bò cỏ của nông dân trực tiếp vaò cây trồng..mà không cần qua giai đoạn ủ..cây vẫn tốt

Nhưng với con bò sữa nhất là của các trại bò của ViNamilk rải rác trên toàn quốc
Phân của bò này bón trực tiếp cho cây có thể chết...rồi cho rằng do nó ăn tạp ..ăn chế phẩm..nên phân của nó độc...nóng.. là...sai

Thực sự để có sản lượng sũa cao người ta phải cho nó ăn ngoài cỏ còn thêm nhiều thứ có chất bổ khác nên phân của nó có nhiều dinh dưỡng như phân gia súc gia cầm khác
Do đó phải qua quá trình ủ như các loại phân khác thì cây mới dùng được

Phân con bò cỏ chỉ có cỏ thôi...thì phân cũng chỉ bã của cỏ thôi..nên dinh dưỡng ít không cần ủ.. bón vào cây..không chết
Kết luận phân bò cỏ tốt hơn phân bò sữa là...sai

Vôi chưa tả trắng tinh đóng từng cục khi gặp nước sẽ sôi, khi tả vôi làm thế nào để biết vôi được tả hết hoàn toàn vây Bác

người ta hay bón phân bò cỏ của nông dân trực tiếp vaò cây trồng..mà không cần qua giai đoạn ủ..cây vẫn tốt

Nhưng với con bò sữa nhất là của các trại bò của ViNamilk rải rác trên toàn quốc
Phân của bò này bón trực tiếp cho cây có thể chết...rồi cho rằng do nó ăn tạp ..ăn chế phẩm..nên phân của nó độc...nóng.. là...sai

Thực sự để có sản lượng sũa cao người ta phải cho nó ăn ngoài cỏ còn thêm nhiều thứ có chất bổ khác nên phân của nó có nhiều dinh dưỡng như phân gia súc gia cầm khác
Do đó phải qua quá trình ủ như các loại phân khác thì cây mới dùng được

Phân con bò cỏ chỉ có cỏ thôi...thì phân cũng chỉ bã của cỏ thôi..nên dinh dưỡng ít không cần ủ.. bón vào cây..không chết
Kết luận phân bò cỏ tốt hơn phân bò sữa là...sai
ngày xưa thời cháu còn nhỏ cha mẹ là những người nông dân thực thụ chỉ làm ruộng và nhà có nuôi 1 con trâu để dùng nó trong việc cày, kéo xe, thâm chí là ép mía cũng dùng trâu bò để quay ru lô ép, và điều quan trọng nhất là nó cho phân rất nhiều( Trâu phân ướt và nhiều hơn bò) nhưng tuyệt nhiên là phân khi lấy ra khỏi chuồng chưa bao giờ cháu thấy người ta đem đi bón cho ruộng lúa cả mà người ta tấp đống rất to rồi dùng bùn ao nhão tấp 1 lớp mỏng bên ngoài kín từ dưới lên trên. Thời đó ủ phân không có các loại vi sinh như bây giờ, sau tầm cỡ trên 2 tháng thậm chí 4-5 tháng sau khi nào bới ra thấy mục tơi thì mới bới ra rồi trộn thêm vôi bột và đem đi bón cho cây

Last edited by a moderator:
Back