Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Vôi cục dể lâu ngày trong không khí..sẽ hút hơi nước rồi nát mịn ra như bột trắng...đó là vôi đã tả xong rồi đấy
Khi ủ phân cho vôi hơi nhiều vào đống ủ bón cây có nóng không bác, có người nói nếu bỏ nhiều vào đóng ủ 2,3 tháng bón cây vẫn bình thường vì vôi đã phân hủy hết rồi

Khi ủ phân cho vôi hơi nhiều vào đống ủ bón cây có nóng không bác, có người nói nếu bỏ nhiều vào đóng ủ 2,3 tháng bón cây vẫn bình thường vì vôi đã phân hủy hết rồi

Vôi cho vào đống ủ là để các chất sơ mau mục..và phần nữa khử bớt chua trong quá trình lên men. khử chua của super lân
Do đó Vôi chỉ nên cho vào đống ủ từ 1 đến 3% thôi nếu đống ủ có nhiều chất độn

Lân cho vào đống ủ 5% để kết hợp với đạm và giữ đạm không cho mất đi
Không nên cho vôi nhiều hơn vì kiềm làm mất đạm

Đống ủ mà mất đạm thì phân còn giá trì gì ?

..chỉ thích hợp với anh em có khoảng 5 ..10 cây thôi..
và cũng tiện lợi cho tưới lan hoặc các cây cảnh dạng trồng trên gò trong chậu cạn
cả trăm cây mai thì chậm lắm
dùng vòi nước thường với máy bơm HP= 1 và sự khéo léo của ngón tay cái thì sẽ nhanh hơn
vả lại vòi của mai bd...bị lai rồi 1 nửa của nó là PVC..sẽ bị vở khi đánh rơi...trong khi đầu phun lại...nặng :

hàng chính phẩm bằng đồng thau hoàn toàn có mạ kền...rớt từ trên lầu xuống sân gạch không hề hấn gì
Dạ, con cảm ơn Bác nhưng chắc con cũng mua một cái để làm kỷ niệm, khi không gấp gáp thì dùng nó để vừa rửa lá mai vừa thư giãn.

Bác có biết loại bơm nào phun thuốc sâu lưu lượng tối thiểu 2 l/ phut, con dùng chiều dài dây dẫn 30 m chỉ con mua với bác. Ở nhà có loại 1,2 l/phút phun lâu quá bác ơi

1 lít tới 2 lít 1 phút là lưu lượng phun của các máy phun thuốc đeo vai chạy bình acu

Muốn nhanh hơn phải dùng máy rửa xe HP=2 với vòi phun thuốc trừ sâu...mua ở đường Tạ Uyên ( cholon)

Bác có biết loại bơm nào phun thuốc sâu lưu lượng tối thiểu 2 l/ phut, con dùng chiều dài dây dẫn 30 m chỉ con mua với bác. Ở nhà có loại 1,2 l/phút phun lâu quá bác ơi
mình sài bơm áp lực,điện 12v 1phut 5l thấy cũng tốt lắm a

Cái này dùng để rửa ô tô..nhưng tôi phát giác nó dùng để phun thuốc trừ sâu thật là tuyệt..có thể điều chỉnh như sương mù để phun thuốc để làm mát không khí hay lá cây lúc nóng quá...hoặc các tia nước gom từ từ lại để phun bay bọ trĩ hoặc thổi bay luôn cả rệp sáp hoặc gom nhỏ lại nữa để tẩy rong rêu trên thân cành mua ở đường Tạ Uyên
sài 10 năm rồi nó vẫn vậy chưa nhúc nhích...hàng của Đài Loan giá lúc đó là 250k

Bác cho xin ít hình loại 1,2l/phút của bác để ae tham khảo đi ạ.

Bác cho xin ít hình loại 1,2l/phút của bác để ae tham khảo đi ạ.

Bình xịt thuốc trừ sâu FST 16D
Lịch sử giá
14 gian hàng bán mới, giá từ 1.030.000₫
  • Nhiên liệu: Điện
  • Áp lực bơm tối đa (kg/cm2): 6
  • Tốc độ vòng quay (vòng/phút): 0
  • Chiều dài ống phun (m): 1

cái này tôi dùng để dùng phun thuốc..trừ cỏ
http://www.vatgia.com/4972/2591842/bình-xịt-thuốc-trừ-sâu-fst-16d.html
Vừa phát hiện ra ai có AGRICON đều có thể STICKY topic. Vừa hi sinh 150.000 coin để sticky 30 ngày...Khi nào hết bác nào STICK tiếp nha, em hết tiền rồi hehe

KTD đang móc túi các anh em đấy...vì tiền bitcoin có thể sẽ được trả bằng thẻ cào DT hoặc mua hàng tại của hàng của agriviet
Vừa hi sinh 150.000 coin để sticky 30 ngày..

Tội ngiệp không...tuần tước bác nào đó đấu giá hình như đổi 350.000 bitcoin lấy cái thẻ cào DT 100K của KTD
kiểu này...KTD sẽ móc sạch túi...các bạn mà không mất cái thẻ cào nào

Last edited:
Vừa phát hiện ra ai có AGRICON đều có thể STICKY topic. Vừa hi sinh 150.000 coin để sticky 30 ngày...Khi nào hết bác nào STICK tiếp nha, em hết tiền rồi hehe
Ồ, sáng nay đọc bài viết của bác Mục:
Chuyện cây vối bàn ở trang trước có mấy bài..tôi ngĩ cũng là chuyện thiết thực vì nó nằm bên cạnh cây mai trong vườn của 1 số anh em
Chỉ viết có vài bài thôi...KTD không hài lòng vì cho rằng.. lạc đề nên xóa bỏ sticky topic này..

Chuyện đó sẽ hơi khó cho khách viếng thăm khi tìm lại chủ đề đang theo dõi
Còn với thành viên...thì chả sao cả...vì dấu chỗ nào cũng tìm ra được hết
Cái dụ này bác nào đã vào diễn đàn lâu có nhiều agricoin thì giúp đỡ nhé. Em vừa mới check tài khoản em chỉ có chưa tới 100k vì mới vào diễn đàn chưa tới 1 năm.
Đúng như bác Mục nói, anh em mình thì không có vấn đề gì, chủ yếu quảng bá cho anh em yêu mai vàng dễ tìm thấy diễn đàn để tích lũy kinh nghiệm..

Agricoin của 1 thành viên được tích lũy khi bài viết của thành viên đó được nhiều người thích. Và khi viết bài post lên cũng tốn Agricoin.
Ae thành viên khi đọc bài hướng dẫn hay có thời gian rảnh tranh thủ bấm thích các bài viết sẽ tăng Agricoin của thành viên có bài viết được bấm thích nhé. Việc này giúp ae tích lũy Agricoin để mua sticky topic này

mình ko hiểu STICKY topic bạn giải thích chút.(hỏi hơi ngu tí để biết thêm)
Bác sài laptop hoặc desktop thì nhìn bên dưới hình đại diện sẽ biết số agricoin bác hiện có (hình như là theo thời gian mình vào diễn đàn, vào trang thì chủ trang thưởng (trả) cho mình ... vì họ thu được vnđ từ quảng cáo), nếu bác sài smartphone thì nếu xoay ngang đt mà không thấy thì bác phải click vào tên thành viên sẽ thấy (do giao diện khác chút). Nếu sticky thì bác sẽ mất bớt agricoin nôm na là phải trả cho việc làm nổi bật trang viết bài? để người khác dễ tìm thấy (ko biết có đúng không nữa).. Mình vừa chuyển hết agricoin của mình cho bác ndbentre rồi vì cảm kích tinh thần bác ấy.. và để bác ấy có agricoin để tiếp tục sticky
...chủ đề này sắp sửa được di chuyển rất nhiều bài của tôi và anh em sang 1 chủ đề khác...để thuận tiện cho điều hành..chưa biết sẽ đặt tên là gì
sắp có thay đổi lớn rồi đó
Trăm sự nhờ bác. Nhưng... bác phải đấu tranh làm sao cho các bài viết của bác về mai phải được giữ lại (có thể biên tập và sắp xếp lại cho dễ theo dõi, nhất là anh em mới vào) thì con thấy ok bác ạ

mình ko hiểu STICKY topic bạn giải thích chút.(hỏi hơi ngu tí để biết thêm)
STICKY topic là gắn chú ý chủ đề. Việc làm này sẽ giúp cho chủ đề luôn luôn nằm ở trang đầu của phần thảo luận nào đó. Nếu không gắn Sticky topic thì chủ đề sẽ bị trôi về các trang sau nếu như chủ đề không có bài viết mới.
Mỗi khi bài viết được thích thì thành viên có bài viết được nhận 111 Agricoin.

Con đồng ý với bác pkimduc. Con cũng cảm ơn bác vì lần đầu tiên con được nhìn thấy những lá mai non trông bóng đến ngỡ ngàng. Trước đây con hay lân la các vườn mai trong đó có 1 vườn mai của một người quen cùng xóm nhưng người ta luôn giấu nghề không nói gì và con cũng thông cảm vì đó là nghề kiếm cơm của họ nhưng thật sự chưa có vườn mai nào mà con thấy được những lá bóng bẩy thế này một lần nữa cảm ơn bác

Back