Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Bác ơi những em của ngày hôm nay. Như thế này không biết mình có cần ridomil tươi gốc không bác

giống sốc phân bón lá quá bạn?

Hugo phạm :

Cây của bạn trên nhìn qua dễ tưởng là thiếu vi khoáng vì ngọn và lá non xanh nhưng khi trưởng thành thì 1 phần bị mất sắc tố

Mấy năm trước vườn tôi cũng bị 1 cây như vậy..dù phun phân bón lá bình thường như những cây khác...do đó không thể kết luận là ...thiếu vi lượng
Đó là cây mai bông trắng viến xanh...trồng bằng sơ dừa trấu sống..vỏ đậu đạp nát...phân chuồng ủ..

Tôi dự định giũa năm thứ 2 là thay 50% thay đất để loại bỏ bớt chất trồng mau mục nát và giũ nhiều nước này
Nhưng mới sang tháng 3 của năm thứ 2 lá nó giống như cây của bạn...lá non ra mạnh xanh.. nhưng trưởng thành là bạc tái ở giữa
Hầu như toàn bộ lá xum xuê đó..đều bị...có những lá 1 phần bạc như tờ giấy...

Nhưng cây trông rất rất mạnh và sung sức...đọt ra um xùm
Nên tôi để kệ..không chạy chữa gì..

Khi mùa mưa bắt đầu đến ( tháng 4) tôi lấy trấu hun đã chuẩn bị sắn ra và đích thân...thay đất cây này..để xem xét bộ rễ của nó..

Xả tàn nhỏ lại xong suôi...tôi lấy cây ra khỏi chậu :
Bộ rễ đặc ngẹt...các rễ đáy dài kết thành bó và chạy vòng đáy chậu các rễ này màu vàng non như mới mọc ra mạnh khỏe..

Tôi cắt bỏ hết rễ đáy và cắt ngắn bầu lại..mất khoảng 15cm
Chung quanh bầu tôi bới xờm lấy ra 30%
Sau đó cho vào chậu với chất trồng là hợp chất.. trấu hun

Lá non mới ra xanh tươi trưởng thành vẫn xanh tươi...cây hoàn toàn khỏi bịnh...kết nhiều nụ và tết nở hoa đẹp..nhưng
Đến tháng 3 năm sau bịnh cũ lại tái phát...nhưng nhẹ hơn năm ngoái..tôi để kệ vì trông nó rất mạnh mẽ..chỉ có màu sắc là kì thôi...nên chỉ giảm tưới và tưới đúng cách thôi...

tết vừa qua nó nở hoa thật hoành tráng với bông rất to..và bây giờ chưa thấy lá nào bị bạc nữa cây xanh rì
tôi cho rằng do chất trồng giữ nhiều nước...nên rễ nó bị 1 loại nấm nào đó.. cây vẫn rất mạnh...chỉ có lá có cái màu kì lạ..và phải 2 năm sau mới khỏi bịnh (tôi không tưới bất kì thuốc trừ nấm nào vào gốc)

Bác ơi cây này thì đến sáng hôm nay nó ra đọt non nhiều và rất mạnh lá vàng thế này thì chiếm khoảng 2 phần của cây, con tính tưới gốc ridomil nhưng con phải hỏi bác và làm theo lời bác mới chắc ăn. Con sẽ tưới đúng cách hy vọng nó sẽ hết bị hiện tương này. Cam ơn bác nhiều

Bác ơi cây này thì đến sáng hôm nay nó ra đọt non nhiều và rất mạnh lá vàng thế này thì chiếm khoảng 2 phần của cây, con tính tưới gốc ridomil nhưng con phải hỏi bác và làm theo lời bác mới chắc ăn. Con sẽ tưới đúng cách hy vọng nó sẽ hết bị hiện tương này. Cam ơn bác nhiều

Với 1 cây mai giảo khi bị như vậy ( cũng do cây này trồng bằng sơ dừa trấu sống) năm ngoái tôi chữa như sau :

-Tưới 1 lần cho rất nhiều nước..để nấm độc vi khuẩn trong chậu trôi bớt đi
-Vài ngày sau khi đất dã gần khô kiệt tôi tưới 1 lần đẫm ridomin
-Vài ngày sau khi đã gần khô..hòa tan trichro tưới cho đất chậu

Từ đây chỉ tưới vào buổi sáng khi đất chậu đã hoàn toàn khô kiệt

Lá non ra xanh rì..bịnh hoàn toàn khỏi và không tái phát nếu luôn làm đúng câu thần chú :

Giữa 2 lần tưới phải có 1 lần nguyên 1 đêm đất hoàn toàn khô..mà lá không héo

Con cảm ơn bác Mục đã truyền lửa trên diễn đàn cho những người đam mê cây mai vàng. Đọc những lời Bác viết trên này mới cảm nhận được tấm lòng của Bác. Bác chia sẽ bao nhiêu là kinh nghiệm của một bậc " Tiền Bối " truyền lại hết cho anh em trên diễn đàn để tiếp nối niềm đam mê, Bác thật tốt! Con còn phục Bác những vấn đề ngoài xã hội, theo cảm nhận của con thì Bác hiểu biết rất rộng. Thật lòng hơn 2 năm trời con chỉ đọc, cảm nhận và học hỏi nơi Bác rất nhiều. Cảm ơn Bác! Con tham gia lên diễn đàn này thật sự là để gởi đến Bác lời cảm ơn, người thầy mà con chưa bao giờ biết mặt.
Một chút thành quả thay lời cảm ơn con gởi đến Bác

Con xin lỗi Bác Mục, hình bị xoay con không chỉnh được. Chắc do điện thoại của con, mong Bác thứ lỗi!
Các cây của bác đẹp quá bác tham khảo thêm để tạo bonsai cho em thật chuẩn....

Con sẽ làm đúng những gì bác chỉ dạy. Mà bác ơi con mới mua được 1kg phân dơi con tính khi nào nắng gắt thì mình bón phân dơi liều lượng 50gram cho 60 lít nước

[/QUOTE]
Hóa ra lá vậy là rể bị ngộp hả bác?
Vậy mà lâu nay con cho là sốc phân bón lá.

Hóa ra lá vậy là rể bị ngộp hả bác?
Vậy mà lâu nay con cho là sốc phân bón lá.

là Rễ có vấn đề

cây mai trong chậu của tôi...là do thừa nước nên nấm phát triển diều chỉnh lại nước hết chuyện

Trên bãi cỏ của sân nhà tôi...thỉng thoảng cũng có những cụm cỏ nhỏ...lá bị bạc tái...trong khi bãi cỏ được tưới đều như nhau...và bón phân đều như nhau

Rõ ràng có vấn đề trong đất của cụm cỏ đó

Bác Mục cho em hỏi chổ này

chiều hôm qua đến sáng nay Đà Nẵng có mưa phùn do ảnh hưởng không khi lạnh,vạy sau mưa mình có cần phòng ngừa dì không ạ ! như rửa lá,phun trừ nấm bịnh .

bác cho con hỏi?mình phun thuốc trừ nấm coc85 khoảng 2 tuần một lần cho mai thì có bị ảnh hưởng gì tới kết nụ ko ạ.?
Bác Mục cho em hỏi chổ này

chiều hôm qua đến sáng nay Đà Nẵng có mưa phùn do ảnh hưởng không khi lạnh,vạy sau mưa mình có cần phòng ngừa dì không ạ ! như rửa lá,phun trừ nấm bịnh .
bác đã cho nấm tricodema vào chậu chua?có nấm nay e nghĩ sẽ an toàn cho bộ rễ(ý kiến cuả riêng e)

bác cho con hỏi?mình phun thuốc trừ nấm coc85 khoảng 2 tuần một lần cho mai thì có bị ảnh hưởng gì tới kết nụ ko ạ.?

Coc các loại chỉ có sulfat đồng và vôi...tùy tỉ lệ 2 thành phần trên mà có thêm tên khác nhau và màu sắc khác nhau

Tôi phun hoài mà có thấy ảnh hưởng gì đâu...ngoại trừ không nấm bịnh nào phá cây mai được

Chỉ có 1 loại thuốc duy nhất được cảnh giác ..do các nông dân trồng lúa báo cáo đó là valydamycin phun trị bịnh đốm vằn cho lúa...thì sau đó lúa không kết hạt được gây mất mùa
Valydamycin dùng để quét lên thân cành cây mai trị nấm hồng và nấm các loại...cũng chả ảnh hưởng gì tới kết nụ
nhưng nếu phun thì có thể làm mai kết nụ không được như...lúa không trổ bông..kết hạt

..Mình ngoài lề 1 chút thôi !!! trở lại Cây Mai vàng Bác Bảy nghe ..!!!!
Kính gui Bác !!!
Thừa nước trong Chậu khoảng bao lâu sẻ gây ra hiện tượng vàng lá ngọn !!! ?? cam ơn Bác !!!

Last edited:
...Thừa nước trong Chậu khoảng bao lâu sẻ gây ra hiện tượng vàng lá ngọn !!! ?? cam ơn Bác !!!

trường hợp này..chỉ xảy ra sau tết với các cây trồng bằng sơ dừa trấu sống..vì hợp chất sơ dùa giũ nước rất nhiều..sau tết cây ít lá..do đó nếu tưới hằng ngày...thì sẽ thừa nước..và phải thừa cả tháng đến khi nấm độc sanh ra lúc đó mới có dấu hiệu của sự cố

Mùa mưa cũng bị xảy ra với cây có tàng lá nhỏ mà chậu lại lớn quá..

Mai Bình Định..giải quyết sự thừa nước đáy chậu bằng cách lót đáy chậu 1 lớp cát hột to...dày cả tấc

Mai thủ đức giải quyết bằng cách...trồng bằng trấu hun..
Và đầu mưa thay trấu hun mới...vào lúc tháng 4..để thoát nước thật nhanh..khi mùa mưa đến

Còn tôi thì đề ngị...nên tổng hợp các cách trên :

Trồng bằng trấu hun....đầu mưa nên thay 30 đến 40% trấu hun mới với phân chuông ủ đã cấy nấm trichro...vì có trichro trong đất chậu thì nấm độc sẽ không sinh ra được để làm hại rễ
Thứ nũa là phải trồng bàng chậu nhỏ hơn tàn lá 1 chút..thì an toàn..vì tàn lá to hơn chậu do rất nhiều lá sẽ bốc nước nhanh
Sáng tưới tràn trề...chiều muốn khô rồi...thì làm sao mà thừa nước được đến hại rễ?!

Last edited:
Còn tôi thì đề ngị...nên tổng hợp cách cách trên :

Trồng bằng trấu hun....đầu mưa nên thay 30 đến 40% trấu hun mới với phân chuông ủ đã cấy nấm trichro...vì có trichro trong đất chậu thì nấm độc sẽ không sinh ra được để làm hại rễ
Thứ nũa là phải trồng bàng chậu nhỏ hơn tàn lá 1 chút..thì an toàn..vì tàn lá to hơn chậu do rất nhiều lá sẽ bốc nước nhanh
Sáng tưới tràn trề...chiều muốn khô rồi...thì làm sao mà thừa nước được đến hại rễ?!
Hỗn hợp trấu hun và phân chuồng ủ này dùng thay đầu mùa mưa thì tỉ lệ Bác pha trộn bao nhiêu phần % trấu hun và bao nhiêu % phân chuồng ủ vậy Bác.
Con cám ơn Bác!
Còn tôi thì đề ngị...nên tổng hợp cách cách trên :

Hỗn hợp trấu hun và phân chuồng ủ này dùng thay đầu mùa mưa thì tỉ lệ Bác pha trộn bao nhiêu phần % trấu hun và bao nhiêu % phân chuồng ủ vậy Bác.
Con cám ơn Bác!

Thân chào các Bác trên diễn đàn, hôm qua con có đi mua mai cùng ông dượng, ông dượng hỏi thăm hoài cách chăm sóc mai trong chậu mà nhà vườn cứ ấp a ấp úng chỉ sơ sơ rồi kết luận một câu cứ dùng phân 3 màu 3 tháng rãi vành chậu cho nó là được, con muốn la lên cộng với cho ông chủ vườn một trận nhưng lại im lặng, săn sóc như thế là chết chứ ra hoa gì,về tới nhà con có chỉ cho ông dượng về diễn đàn , ông mừng còn kêu con tạo nick giùm để tham gia kaak. được thưởng thêm một cây mai nhỏ tặng riêng cho con, ông bảo thật sự không hiểu ở đâu có cái kiểu kinh doanh như thế, nếu như được hướng dẫn tận tình như trên diễn đàn thế này thì chả những mua một cây, mà mua tới chục cây luôn. con nghĩ cũng đúng nếu những người yêu mai biết cách chăm mai đúng cách thì họ chỉ có thể mua thêm nhiều nhiều nữa, vì chăm mai cũng nghiện đấy các bác ạ, chăm được cây mai tốt nở hoa đẹp thì mỗi năm sẽ mua thêm nữa chắc chắn là vậy vì đam mê là vô tận huống hồ là yêu cái đẹp chân chính. Ở đâu đó có cái tư duy việc hướng dẫn của bác Mục đụng chạm đến cái lợi ích nhà vườn thì sai lằm to lớn, công việc của Bác chỉ giúp nhà vườn có nhiều hơn nữa khách hàng tiềm năng mà thôi, nên trân trọng và phải trả"phí maketing " cho bác nữa chứ. vài dòng tâm sự cùng các Bác, mong bài viết của con cũng giống như vòi phun xịt nước rửa đi những con bọ trĩ đang làm hại đọt non của diễn đàn. ihihihi.chúc các Bác vui khỏe

Last edited by a moderator:
Back