Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Đưa cây vào trong mát gấp đi bạn, theo quan sát thì bạn mới thay chất trồng + xả tàn, và cây này bạn mới trồng trên sân thượng năm nay đúng không? Cây bị sốc nhiệt, Bác Mục thường bảo nếu nhiệt độ cao khoảng 40C thì cây ngừng quang hợp, co lại tự tiêu hao tài nguyên để tồn tại. Với nắng nóng của SG thời điểm này + nền gạch Tàu trên sân thượng mà không có biện pháp giảm nhiệt thì là 1 cực hình với em mai này.
Cảm ơn Bác 2222 nói chính xác em mua cây này ở thành thái tết vừa rồi, là cây duy nhất có bông to và 9 cánh đẹp. Sau 3 mùng trưng em đem lên sân thượng, em chỉ sả tàn và tưới root2 thôi,30 ngày đầu tiên thì phát triển mạnh vì thời tiết còn mát, khoảng 15 ngày gần đây cây ngưng phát triển nên em post lên đây để có cách khắc phục

..con sẻ cố gắng 10 năm ko thay chậu , ở Đà nẵng trong tay con chỉ có : phân trùn quế ,phân bón lá 501,thuốc sâu ,thuốc nấm ..dạ hết ..!! nếu có tuyến trùng con xin thua !!!

Thuốc trừ sâu tuới vào đất chậu cũng diệt được các côn trùng sâu đất và có thể diệt được tuyến trùng....nhưng sau đó..phải bón phân chuồng ủ mới để tạo lại sinh thái đất

Các cây quý thì nên dùng tervigo cho chắc ăn...mặc dù chưa thấy ai trồng đất mà than phiền là bị tuyến trùng..
Nhưng người trồng mai trong đất cây cũng chết dài dài đấy chứ
Không chuyên ngiệp...không thể nhận ra...thủ phạm của cái chết là gì..có thể là tuyến trùng mà...không biết...

Thôi thì "cẩn tắc ..vô áy náy" : ngừa trước vẫn là hơn
Cây hoa vạn thọ chưng rằm...chặt nhỏ ra phủ vào đất chậu có khả năng ngừa tuyến trùng đấy

Vì Vạn thọ thuốc họ cúc...cúc có khả năng diệt trừ sâu bọ...do đó trong thuốc trừ sâu có loại...cúc (Thuốc trừ sâu nhóm Cúc tổng hợp) 2 nhóm kia là :
Thuốc trừ sâu Clo hữu cơ *
Thuốc trừ sâu Lân hữu cơ
Bây giờ thêm nhóm nữa là : thuốc trừ sâu sinh học

*= Clo là chất diệt rễ mạnh..do đó khi chọn thuốc trừ sâu để tưới vào đất..phải chọn nhóm “cúc tổng hợp” hoặc “lân hữu cơ” cho an toàn bộ rễ
nhóm thuốc trừ sâu gốc clo hầu hết đã bị cấm sản xuất rồi..

con sẻ cố gắng 10 năm ko thay chậu

chỉ có trồng đất mới không cần thay đất..chỉ cần phân chuồng ủ bồi dưỡng hàng năm...đất sẽ luôn phì nhiêu
nhưng cây mỗi năm mỗi lớn sẽ đến ngày mà tàng nó rất to...bác phải sang chậu lớn hơn..

Last edited:
Xem triệu chứng.. “lâm sàng” thì tình hình nguy...
Trên sân thượng..Cây ủ rũ đọt không ra là đang tự tiêu hao tài nguyên..mà không có nạp thêm vào..thì...chết nhanh

Nhưng bác không nói rõ tình hình tiền sử về cây này..
Bác trồng từ nhỏ? hay mua về bao lâu rồi...tết nở bông ra sao ?
Nở hoa tết xong cho lên sân thượng ngay ? trên sân thượng của bác được bao nhiêu giờ nắng 1 ngày ? từ mấy giờ đến mấy giờ... mà cây ra lá to thế ? cây được tưới như thế nào ?
Bây giờ bỗng dưng ủ rũ ?

Bác chỉ đưa 1 tấm hình rồi hỏi tại sao ?...

Thua bác luôn...
Cảm ơn Bác đã xem giúp cây này. Con mua cây này ở thành thái tết vừa rồi, là cây duy nhất có bông to và 9 cánh đẹp (sau đi coi 3 ngày liền) người bán nói là Mai thủ đức nhưng bị đột biến nên bông to bằng chén nước chấm. Sau 3 mùng trưng tết con đem lên sân thượng, và chỉ sả tàn và tưới root2 và ít phân trùng quế bón góc,Sân thượng này nắng khoãng 8 tiếng/ngày tức là 15h là hết nắng. 30 ngày đầu tiên thì phát triển mạnh vì thời tiết còn mát, khoảng 15 ngày gần đây cây ngưng phát triển dưới đây là hình mới nhất có vẻ tốt hơn khi con chỉ tưới nước nhiều chúc.

Cây lúc Tết mua về trưng

Cảm ơn Bác đã xem giúp cây này. Con mua cây này ở thành thái tết vừa rồi, là cây duy nhất có bông to và 9 cánh đẹp (sau đi coi 3 ngày liền) người bán nói là Mai thủ đức nhưng bị đột biến nên bông to bằng chén nước chấm. Sau 3 mùng trưng tết con đem lên sân thượng, và chỉ sả tàn và tưới root2 và ít phân trùng quế bón góc,Sân thượng này nắng khoãng 8 tiếng/ngày tức là 15h là hết nắng. 30 ngày đầu tiên thì phát triển mạnh vì thời tiết còn mát, khoảng 15 ngày gần đây cây ngưng phát triển dưới đây là hình mới nhất có vẻ tốt hơn khi con chỉ tưới nước nhiều chúc.

Cây lúc Tết mua về trưng

Thủ Đức là trồng mai bằng trấu hun..
Nhưng 1 số điểm bán mai Bình Định cũng thấy có bán mai dạng này
Mai Bình Định trồng bằng đất

Chất trồng cây này phải là sơ dừa và trấu không ? nếu thế là mai Bến tre
Chất trồng này giữ rất nhiều nước..do đó tưới 1 lần có thể tới 4 hoặc 5 ngày sau...mới khô lúc đó hãy tưới lại

Cây nở bông mạnh vào tết ...sẽ rất dễ lâm vào tình trạng suy ( ngủ) 1 thời gian sau đó mới phục hồi lại từ từ
Dấu hiệu rõ ràng nhất là..sau khi nở hoa xong cây ra 1 ít lá sau đó ngưng cả tháng mới ra đọt trở lại

Trong thời gian cây ngủ này bác phải giảm bớt nắng..và dùng megagrowc phun vào lá và tưới vào gốc..nhưng chỉ được tưới khi đất chậu đã hoàn toàn khô..
Luân phiên với 501 phun vào lá ( không tưới 501 vào gốc)

Khi thấy tược mới ra là cây đang tỉnh dậy và hồi phục...lúc đó đem ra nắng

Mai không chịu được nhiệt độ cao trên 40 độ C
Vì thế bác nên mang nó xuống đất...còn để trên sân thượng thì tôi không ý kiến...

BS tranthe giỏi quá.
Em cũng góp vui vài em phôi.
2 em nay bứng và trồng tháng 10/2015(dương lịch),
hình mới chụp sáng nay

Con chào Bác!
Bác cho con hỏi tí.
Theo Bác thì cây phôi mới đem về thì Bác ghép luôn, vậy Bác ghép khi nào vậy Bác, khi mới trồng, cây vừa nhú mầm hay tước bằng đầu đũa, những chỗ thiếu mầm thì Bác ghép vào thân phải không?
Con cảm ơn Bác.
PS: trước kia con thương nuôi mầm phôi nếu trùm bao ni long, mầm ghép trong bao nó chậm, nhờ đọc các bài của Bác giờ con mạnh dạng mở bao ra khi mầm vừa nhú ra thấy nó phát triển mạnh và nhanh hơn.
Con cảm ơn Bác nhiều.

Mừng quá Bác Mục và AE ơi!
Cây mai lớn hôm trước hôm nay con mở bao ở trên ngọn cao thì mầm đã ra lá và các mặt cắt đã kéo mô. Nhưng trên thân rất nhiều nấm hồng, con dùng Anvil 1ml pha 50 ml nước quét lên thân (nặng đô quá không Bác).
Vậy bây giờ mình nuôi mầm như thế nào cho hiệu quả, an toàn vậy Bác.
Con cảm ơn Bác nhiều.

(con mới mở thăm dò từng cành, 2 cành mở cách đây 4 ngày thấy phát triển bình thường, con mới mở tiếp 1 cành ngọn lớn, nếu 2 bữa nữa thấy phất triển bình thường thì con mở ra hết luôn.)

Phân thuốc con đo lường rất cẩn thận.
Thuốc nước nếu ít thì dùng xilanh chích thuốc, nhiều dùng bình chia độ, thuốc bột thì dùng phương pháp chia từng phần nhỏ và gói riêng ra từng phần dùng lần.

BS tranthe giỏi quá.
Em cũng góp vui vài em phôi.
2 em nay bứng và trồng tháng 10/2015(dương lịch),
hình mới chụp sáng nay

Con chào Bác!
Bác cho con hỏi tí.
Theo Bác thì cây phôi mới đem về thì Bác ghép luôn, vậy Bác ghép khi nào vậy Bác, khi mới trồng, cây vừa nhú mầm hay tước bằng đầu đũa, những chỗ thiếu mầm thì Bác ghép vào thân phải không?
Con cảm ơn Bác.
PS: trước kia con thương nuôi mầm phôi nếu trùm bao ni long, mầm ghép trong bao nó chậm, nhờ đọc các bài của Bác giờ con mạnh dạng mở bao ra khi mầm vừa nhú ra thấy nó phát triển mạnh và nhanh hơn.
Con cảm ơn Bác nhiều.
Con cảm ơn Bác thật thật thật nhiều luôn.
Chúc Bác luôn vui khỏe và trường thọ.

Anh hoangmaidng ơi! Sao chiều nay Cam Ranh gió dữ quá, chừng nào thì hết vậy anh, lo cho mấy cây mai lớn đan g ra đột non quá( lớp lá đầu tiên).
Tin hơi buồn cho bạn là chiều nay và mai cam ranh vẫn còn gió đó. Gió vào tới tận vũng tàu chỗ bac Hugo pham. Đà nẳng thì ngày mai bắt nắng dần, từ thứ 4 tuần sau nắng mạnh. Mình có việc gấp ra hà nội từ tối thứ 5 va lu bu quá nên 2 hôm nay ko vào diễn đàn, nhớ quá..ngoài này này thì trời ban ngày nắng đẹp lắm, tối mới lạnh...

Anh hoanmaidng ơi!
Cam Ranh hôm qua trời gió lớn, hôm nay âm u, lúc nắng, lúc râm mát; không biết có phải sắp mưa không anh?
Hôm nay là đến ngày tưới phân loãng nhưng sáng nay nhìn trời không dám tưới.
(Bác Mục đã căn dặn: phải chắc chắn 5 ngày tới có nắng to thì mới được tưới phân)

Bác cầu trời khấn phật ...thì may ra có mưa, còn theo dữ liệu mình vừa xem thì cam ranh ko có giọt nào cả. Đà nẵng có mưa phía..ngoài biển nên độ ẩm khá hơm một chút

...Vậy bây giờ mình nuôi mầm như thế nào cho hiệu quả, an toàn

Nuôi mầm an toàn nhất là nuôi mầm trong nắng từ sáng sớm đến 11 giờ trưa và từ 2 giờ chiều đến tối
Cho đến khi nó thành 1 khối lá kha khá..thì nắng 100%

Phun root2 khoảng 7 ngày 1 lần

Khoảng 4 tháng sau..khi khối lá đã kha khá thì tưới phân trùng loãng...6 tháng sau trộn phân trùng vào đất luôn
Tin hơi buồn cho bạn là chiều nay và mai cam ranh vẫn còn gió đó. Gió vào tới tận vũng tàu chỗ bac Hugo pham. Đà nẳng thì ngày mai bắt nắng dần, từ thứ 4 tuần sau nắng mạnh. Mình có việc gấp ra hà nội từ tối thứ 5 va lu bu quá nên 2 hôm nay ko vào diễn đàn, nhớ quá..ngoài này này thì trời ban ngày nắng đẹp lắm, tối mới lạnh...

Tháng này Saigon cũng gió nhiều mỗi khi nước sông lên...những cơn gió giật..có thể kéo đổ chậu mai trên đôn cao...nhưng nắng 2 ngày nay thì nhẹ

Đa số trong vườn đã xum xuê xanh rờn...vài cây mai trong vườn vẫn trong tình trạng ngủ : chỉ ra 1 ít lá sau đó... im re
hôm nay trong số ngủ đó mấy cây tược ra mạnh rồi

Chăm mai đòi hỏi kiên nhẫn và phải "hiểu" nó..để giúp đỡ nó.
nó đang "ngủ" mà phơi nắng nóng chang chang cả tháng rưỡi ...thì nó sẽ phải tự tiêu hao tài nguyên để tồn tại...thì sau hơn1 tháng rưỡi gồng mình phơi nắng...tài nguyên còn lại bao nhiêu để ra đọt ?
nhất là chỉ có ít lá chưa che được thân gốc cành...phơi nắng nóng lâu ngày.. cành chết cháy luôn

Chăm mai đòi hỏi phải đủ phương tiện...và mặt bằng..và sự thông minh tháo vát + sức khỏe
nếu không niềm vui sẽ là nỗi...vất vả

Last edited:
Bác tuankiem chưa đọc kĩ những dinh chính sau này của bác mục rồi. Chỉ cần buổi sáng trời đẹp và chiều có thể mưa thì mình vẫn cứ tươi phân loãng bình thường mà không cần rải phân viên dynamic

Bác tuankiem chưa đọc kĩ những dinh chính sau này của bác mục rồi. Chỉ cần buổi sáng trời đẹp và chiều có thể mưa thì mình vẫn cứ tươi phân loãng bình thường mà không cần rải phân viên dynamic

vì phân loãng phải sau 4 ngày cây mới ăn hết..do đó 1 ngày có nắng cây ăn được 1/4 sau đó mưa...thì đâu có thiệt thòi gì mấy... nước mưa sẽ đẩy phân loãng trong đất thoát đi..rồi thế chỗ vào...đâu có gì thiệt vì nước mưa cũng là 1 loại phân rất tốt cho lá xanh ra
nhưng tưới phân mà sau đó 4 ngày trời âm u...thì chỉ hại rễ thôi

Có bác hoangmaidng anh em miền trung đỡ khổ..."trên thông thiên văn dưới thạo địa lý...giữa hiểu lòng người" làm cái gì cũng dễ thành công

Last edited:
..đa số cây Hoàng mai bị lai hết rồi ,Mình có 3 cây Hoàng Mai nguyên thủy ,vài đặc điểm về cây hoàng mai nguyên thủy
+ Những Cụ già ngày xưa (Huế)chơi mai còn giữ lại
+ lá rất dày ,bầu hơn lá Thanh Mai 1 chút ( anh em Đà nẵng thường có Thanh mai),khi lặt lá nghe tiếng rắc giống như bẻ bánh tráng vậy hii
+ hoa năm cánh ,rất thơm ,đọt màu xanh lá chuối
+ chợ Hoa xuân ko có bán ,toàn là bị lai rồi
+ 1 Búp hoa cho khoảng 20 hoa ,khi Nở tạo thành quả Cầu rất đẹp ..1 cái Búp to bằng đầu ngón tay
+ Nở hoa xong mới ra đọt
+ giử Nụ rất giỏi
+ Lặt lá khoảng hơn 35 ngày mới Nở
Gửi bác Tran the, bác Binhngocdng

Nghe bác miêu tả cây Hoàng mai thấy thích thật, nhân đây bác Tran the và các anh em xem giúp em cây mai đọt xanh này có phải Hoàng mai không ( cây mai này em được 1 người bà con xa ở Huế vào giữa năm ) cây phát triển khá chậm hiện tại em đang nuôi để tạo dáng nên không bấm đọt

Bác cầu trời khấn phật ...thì may ra có mưa, còn theo dữ liệu mình vừa xem thì cam ranh ko có giọt nào cả. Đà nẵng có mưa phía..ngoài biển nên độ ẩm khá hơm một chút
Cảm ơn anh!
Nuôi mầm an toàn nhất là nuôi mầm trong nắng từ sáng sớm đến 11 giờ trưa và từ 2 giờ chiều đến tối
Cho đến khi nó thành 1 khối lá kha khá..thì nắng 100%

Phun root2 khoảng 7 ngày 1 lần

Khoảng 4 tháng sau..khi khối lá đã kha khá thì tưới phân trùng loãng...6 tháng sau trộn phân trùng vào đất luôn
Dạ con cảm ơn Bác nhiều!
Chúc Bác luôn mạnh khỏe.
Con hiểu chưa hết mà vôi nói rồi xin lỗi bác và bác tuankiem nhiều
Mấy cây của bạn sao rồi, cố gắng lên nha đừng buồn và nản chí.
Từ từ rồi sẽ hiểu dần những điều Bác nói, lúc trước mình đọc bài của Bác Mục rồi áp dụng cho mình sai bét hết, giờ thì tạm ổn.
Chúc bạn vui vẻ.

Nghe bác miêu tả cây Hoàng mai thấy thích thật, nhân đây bác Tran the và các anh em xem giúp em cây mai đọt xanh này có phải Hoàng mai không ( cây mai này em được 1 người bà con xa ở Huế vào giữa năm ) cây phát triển khá chậm hiện tại em đang nuôi để tạo dáng nên không bấm đọt
Em cũng có một cây phôi (mua trong dân) giống như cây anh nhưng lá xanh hơn, em để tết này xem hoa của nó như thế nào thử. BS tranthe đã từng nói: nhiều khi trong AE đâu đó cũng có mà không biết thôi, huy vọng cây mình chính là hoàng mai.
Keo liền sẹo bác tham khảo : http://dungcubonsai.com/san-pham/31-keo-lien-seo nha
Cảm ơn an anh rất nhiều.
Chỗ em chỉ bán kéo Mỹ Tiến, tìm khắp nới không có loại Đài Loan, Nhật... định nhờ bocauradan (do Bác Mục giới thiệu) thì anh đã chỉ trang này. Hồi giờ chưa mua cái gì qua mạng hết vì không tin tưởng, nay mua thử xem.

Last edited by a moderator:

..hình như là có lai rồi ,
nếu 1 Nụ cho khoảng 18 hoa là chưa lai ,
nếu lai rồi khì khoảng 8 đến 12 hoa (1 Nụ )
chuyện mổ gãy chân gây chết người xin dền 100T rồi chuyện bó bột đưa đến hoại tử phải cưa cụt cả chân của 1 cô gái đang lớn nghe mà xót xa ...và BV tỉnh daklak xin bồi thường 20T !!! nghe cái mạng người VN sao mà rẻ rúng quá ....giá trị chưa = 1 cây mai vàng của nhà bác Mục !!!
..đi Họp ai cũng buồn hết Bác bảy ah!!!!
-bệnh nhân bị gãy chân vào bệnh viện 10 ngày mới được phẫu thuật (vì bệnh viện rất đông bệnh nhân )
-1 bs , 1ngày chỉ phẫu thuật dc vài ca là giỏi rồi ( phẫu thuật rất mệt và áp lực )
- bs giỏi thì giải quyết được trường hợp khó và bất thường thôi ,thông thường bs giỏi rất ít ..!!! nghe nói phẫu thuật mất máu rất nhiều
- bs có lương tâm người ta sẵn sàng ở tù nếu Vô trách nhiệm
- trường hợp này muốn biết nguyên nhân phải phẫu thuật Tử thi (gia đình ko chịu)

..hội hoa xuân vừa rồi ,xuất hiện rất nhiều Mai đọt xanh nhưng ko phải Hoàng mai ,mai đọt xanh có rất nhiều loại ..khi nhìn thấy Nụ hoa mới thấy chính xác nhất (1 Nụ cho 18 ,20 hoa là chính xác nhất )

..vài Nụ Hoàng Mai ,giúp anh em phân biệt hihi!!!

Last edited:
Cảm ơn anh!

Dạ con cảm ơn Bác nhiều!
Chúc Bác luôn mạnh khỏe.

Mấy cây của bạn sao rồi, cố gắng lên nha đừng buồn và nản chí.
Từ từ rồi sẽ hiểu dần những điều Bác nói, lúc trước mình đọc bài của Bác Mục rồi áp dụng cho mình sai bét hết, giờ thì tạm ổn.
Chúc bạn vui vẻ.

Em cũng có một cây phôi (mua trong dân) giống như cây anh nhưng lá xanh hơn, em để tết này xem hoa của nó như thế nào thử. BS tranthe đã từng nói: nhiều khi trong AE đâu đó cũng có mà không biết thôi, huy vọng cây mình chính là hoàng mai.

Cảm ơn an anh rất nhiều.
Chỗ em chỉ bán kéo Mỹ Tiến, tìm khắp nới không có loại Đài Loan, Nhật... định nhờ bocauradan (do Bác Mục giới thiệu) thì anh đã chỉ trang này. Hồi giờ chưa mua cái gì qua mạng hết vì không tin tưởng, nay mua thử xem.
Cam ơn anh chắc là ổn vì không thấy thêm lá vàng nào. Em đang ngồi ngắm cây chưa thèm đi tắm vì nhìn cây thấy ổn nên cũng mừng ngồi ngắm hoài

... định nhờ bocauradan (do Bác Mục giới thiệu) thì anh đã chỉ trang này. Hồi giờ chưa mua cái gì qua mạng hết vì không tin tưởng, nay mua thử xem.
Bây giờ cái gì cũng mua bán trao đổi qua mạng cho tiện lợi, chỉ cần alo là họ ship tận tay và khỏi cần chuyển tiền trước khi nhận hàng trả tiền luôn. Em thấy rất tiện lợi cho anh em ở xa.

Back