Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Vừa rồi hoa To ,nhưng ko dày đặc vì bị bỏ bê ở nhà củ ..!!
Còn vài chậu ở nhà củ,chưa chuyển lên được .nhờ cô y tá tưới nước giúp..!!!
..cây này cách đây 10 ngày..
..anh binhngocdng oi!!! Cây Hoàng mai này Tết vừa rồi hoa nhiều nhưng rất mạnh mẻ nè..!! Cây nhỏ trong hình ..!!

..búp hoa cây này to bằng Ngón tay..hoàng mai chưa lai đó..!!!

Anh hoangmaidng ơi! Sao chiều nay Cam Ranh gió dữ quá, chừng nào thì hết vậy anh, lo cho mấy cây mai lớn đan g ra đột non quá( lớp lá đầu tiên).

Gió nhiều và liên tục quá...lá non mới ra mỏng tanh có thể héo khô...vì bốc hơi nước quá nhanh..hoặc rách luôn
Gió có thể làm gãy tược gãy cành hoặc chậu đổ ...vỡ luôn
Gió làm tàn lá rối tung...mất dáng thế của tàn của chi..đã kì công sắp đặt đang chờ thời gian để..cây tự cố định
Tránh được gió nhiều mới trồng được cây kiểng..bông hoa.. kể cả rau màu và cây ăn trái..có công xuất cao

..sáng nay ở cơ quan có trường hợp thật khó cố gắng giải quyết cho bằng được và an toàn cho bệnh nhân..trưa về mệt đi thăm mấy em Mai cho quên đi mệt mỏi..hihi...
!

Vậy là bác đã thấy thêm tác dụng của cây mai( Hữu cơ) được chăm sóc đúng cách : xả.....” xì trét”

Bác sẽ thích nó đến độ...vợ phải...ghen... coi chừng nó ăn acid.. nước mắm, hay muối mặn....vào gốc
Làm trai 2 vợ phải thương cho đều (ca dao)

Gió nhiều và liên tục quá...lá non mới ra mỏng tanh có thể héo khô...vì bốc hơi nước quá nhanh..hoặc rách luôn
Gió có thể làm gãy tược gãy cành hoặc chậu đổ ...vỡ luôn
Gió làm tàn lá rối tung...mất dáng thế của tàn của chi..đã kì công sắp đặt đang chờ thời gian để..cây tự cố định
Tránh được gió nhiều mới trồng được cây kiểng..bông hoa.. kể cả rau màu và cây ăn trái..có công xuất cao
....Tết xong con bị cây mai Bịnh ĐỊNH..ra tược non rất mạnh..bây giờ bị khô,cong,cháy lá hết buồn thật..bây giờ trời gió mạnh bị thêm 1 đợt nữa rồi ..chậu kê trên cái đôn 5 người kiêng ,ko có người kiêng nó ..thấy nó bị như vậy rất buồn ,nó còn mạnh hơn mấy cây này nữa..!!

....Tết xong con bị cây mai Bịnh ĐỊNH..ra tược non rất mạnh..bây giờ bị khô,cong,cháy lá hết buồn thật..bây giờ trời gió mạnh bị thêm 1 đợt nữa rồi ..chậu kê trên cái đôn 5 người kiêng ,ko có người kiêng nó ..thấy nó bị như vậy rất buồn ,nó còn mạnh hơn mấy cây này nữa..!!

Bác là người trồng mai mát tay...nhưng lại để cho thiên hạ thưởng ngoạn hơn là để cho mình ( mình hưởng thụ hằng ngày rồi)
tôi thích bác ở điều này : cho đi để nhận lại nhiều hơn

e thích nhất câu này của bác trần thế.luyên trang đầu tiên vất vả thiệt,nhưng vui,ngày nào ko về nhà,ra vườn mai là nhớ.

..anh binhngocdng oi!!! Cây Hoàng mai này Tết vừa rồi hoa nhiều nhưng rất mạnh mẻ nè..!! Cây nhỏ trong hình ..!!

..búp hoa cây này to bằng Ngón tay..hoàng mai chưa lai đó..!!!
Chào anh Tran The,
Theo em được biết thì cây Hoàng mai đọt xanh, còn mai đọt đỏ là Hồng diệp mai vì các anh em Huế và miền Trung phân biệt như vậy, nhưng em thấy bác gọi cây mai này là Hoàng mai nên em hơi phân vân....mong Bác hướng dẩn thêm cho anh em hiểu thêm về hoàng mai, ở Huế em còn nghe về giống Mai Tình nở bông đẹp và thơm như mai hương vậy

Mong bác và anh em diễn đàn giúp con với tinh hình cây của con vừa ra đọt non vừa vàng lá

Mong bác giúp con

Con rất lo vì những cây lớn mới bứng mà lớp lá đầu bị hư nặng thì hầu như nó sụp luôn, khó vực lên được.

Chào anh Tran The,
Theo em được biết thì cây Hoàng mai đọt xanh, còn mai đọt đỏ là Hồng diệp mai vì các anh em Huế và miền Trung phân biệt như vậy, nhưng em thấy bác gọi cây mai này là Hoàng mai nên em hơi phân vân....mong Bác hướng dẩn thêm cho anh em hiểu thêm về hoàng mai, ở Huế em còn nghe về giống Mai Tình nở bông đẹp và thơm như mai hương vậy
Hình như là cây mai nhỏ bên đường,có tấm gạch che chậu là Hoàng mai đấy bạn ơi.bạn phóng to hình lên thử xem.

Chào anh Tran The,
.cây mai nhỏ trong hình đó ,ko phải cây đọt đỏ đâu ..hiii!!!!!

Bác là người trồng mai mát tay...nhưng lại để cho thiên hạ thưởng ngoạn hơn là để cho mình ( mình hưởng thụ hằng ngày rồi)
tôi thích bác ở điều này : cho đi để nhận lại nhiều hơn

Viết không thành văn , nói không thành lời nhưng hiểu các lời các bác nói ....

...niềm vui của em là đọc những gì các bác tâm sự !!!!!

mong Bác hướng dẩn thêm cho anh em hiểu thêm về hoàng mai, ở Huế em còn nghe về giống Mai Tình nở bông đẹp và thơm như mai hương vậy
..đa số cây Hoàng mai bị lai hết rồi ,Mình có 3 cây Hoàng Mai nguyên thủy ,vài đặc điểm về cây hoàng mai nguyên thủy
+ Những Cụ già ngày xưa (Huế)chơi mai còn giữ lại
+ lá rất dày ,bầu hơn lá Thanh Mai 1 chút ( anh em Đà nẵng thường có Thanh mai),khi lặt lá nghe tiếng rắc giống như bẻ bánh tráng vậy hii
+ hoa năm cánh ,rất thơm ,đọt màu xanh lá chuối
+ chợ Hoa xuân ko có bán ,toàn là bị lai rồi
+ 1 Búp hoa cho khoảng 20 hoa ,khi Nở tạo thành quả Cầu rất đẹp ..1 cái Búp to bằng đầu ngón tay
+ Nở hoa xong mới ra đọt
+ giử Nụ rất giỏi
+ Lặt lá khoảng hơn 35 ngày mới Nở

Cây của bác có dáu hiệu của thừa nước đấy... trước đây cây của tôi cũng bị vừa vàng lá , vừa bị lấm tấm vàng vàng trên lá , cộng với khoản cánh cho ăn phân , cùng với các loại khác quá gần nhau ... lên lá rất mỏng dù vẫn xanh , nhưng không thể dầy lên được ...
Tôi dùng biện pháp xiết nước , chỉ khi nào đât trong chậu thật khô mà lá không bị héo hoặc lá hơi buồn buồn cũng được ... Tôi mới tưới nước cho cây... Vậy là tôi đã giải quyết được vấn đề của lá vàng...
Khuyết điểm của người mới chăm sóc cây là tưới nước với tầng xuất quá gần.
Và một diểm cần nhấn mạnh là ... nếu bạn ngày nào cũng phun rửa lá thì hãy xem lại chất trồng của mình có giữ nhiều nước hay không.
Môi trường đặt cây mai của bạn ở sân vườn hay trên nền bê tông...
Bởi những điều kiện trên có ảnh hưởng rất lớn đến sự bốc hơi nước trong chậu cây của bạn.
Bạn đừng quan tâm đến phân bón hay nước tưới cho cây mai nhiều ... đặc biệt là phun rửa lá mỗi buổi sáng... Nhưng hay theo dõi và để ý đến nó khi nào cần thì hãy tưới và cho nó ăn...
Có lẽ các bạn và trong đó có cả tôi nữa ... Các bạn biết không mỗi khi chúng ta tưới cho cây là mỗi lần chúng ta cho cây ăn đấy...
Vậy tại sao tôi và các bạn không để cho cây ăn xong rồi hãy cho cây uống...
Cây không chết vì thiếu phân thiếu nước ... Nhưng cây chết đa phần là thừa nước, thừa phân... Cái này rất nhiều người đi trước đã cảnh báo cho chúng ta.
Vài điều góp ý cùng bạn ... Mến chào
Cam ơn anh đã góp ý

ngoài lề chút ( vì đang nói về Hoàng mai nở giống quả cầu) nhớ đến loài hoa nay rất đẹp đang nở trong vườn!!!
hoa chụp tối nay trong vườn
hoa giống quả cầu ,mùi thơm rất lạ ,buổi tối 1 hoa (1 quả cầu) thơm ngát cả vườn, đứng bên khung cửa sổ trên Lầu vừa ngắm trăng , ngửi được thêm mùi hoa ngát ..hiii!!!

..sáng nay ở cơ quan có trường hợp thật khó cố gắng giải quyết cho bằng được và an toàn cho bệnh nhân..trưa về mệt đi thăm mấy em Mai cho quên đi mệt mỏi..hihi
..chiều nay đi họp có nghe trường hợp bệnh nhân vừa rôì bị Chết do phẫu thuật gãy chân..Bệnh viện đền bù cho gia đình 100 triệu ,nguyên nhân chết ko rỏ ràng..!!!thấy rất buồn đầu năm nghành y tế Đà nẵng có chuyện rồi ..!!!

Không phải riêng Đà nẵng mà 3 miền đang gặp <tai nạn > y gì đó...

Cậu con trai mình tuy là bác sĩ mới ra trường nay làm tại Đà nẵng mấy hôm nay cũng rất buồn trong chuyện này
.Thấy con buồn mà mình thương cho nó.Ông bà nội cháu là y ,cô, bác cháu cũng là y,cháu là đứa cháu duy nhất hiện theo nghiệp ông bà nội (dù rất đông anh em ) và là niềm vui của mình.chỉ biết tâm sự khuyên răn cháu thấy đó để thêm kinh nghiệm cho mình sau này !!!!!!!

MÌnh cũng xin sang sẻ nổi buồn ngành y Đà nẵng nói riêng và 3 miền nói chung !!!!

Thôi hảy vui lên để còn ngày mai tươi sáng !!!!

A tran the cho e hỏi chút, giống hoàng mai kết nụ nhiều không a? Khi nở có nở rộ không vậy?

Back