Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Bạn gọi thử 2 số DĐ sau để hỏi số của chủ mới xem
ĐC:13 Lê Quang Sung F2,Q6 TP HCM . ĐT: 08.8551669
DĐ: 0903830830 Bồ
0903635100 Cường

Làm học trò của Bác con không sợ nắng, chỉ sợ cây ra lá non chưa kịp "cứng" mà gặp gió lớn là tiêu điều luôn.
Cám ơn bác ! Em vừa gọi hỏi viên nấm Nanogro mà không có .Thôi sài đỡ tricho VN vậy . Làm bằng tricho VN cũng đượcđấy nhưng muốn làm thử hàng Mỹ xem nó có áp phê hơn không?.. Cảm ơn bác ! Cũng (CHỈ VÌ YÊU ) hi hi hi ...

Tháng này giảm đạm ngĩa là không thêm phân dơi..không thêm bánh dầu. hay cá .v.v.

phân bón lá để cung cấp vi khoáng..tháng này bắt đầu dùng 20-20-20 và tạm biệt phân bón lá Bình Điền hẹn tái ngộ loại phân có chất điều hòa sinh trưởng này đầu năm tới
Miền nam Tháng này mưa ..chăm mai dễ mà .. lo mà ngừa nấm và tiả đọt thôi

Cho cháu hỏi phân này hãng nào dùng tốt ạ?

Ngày mai tết mùng 5 con chúc Bác và ae diễn đàn hằng ngày ; ĂN NGON MIỆNG + NGỦ SUNG MÃN +ĐẠI, TIỂU TIỆN tốt ..Chiều nay không mưa mới phun cho các em mai 1 liều Tricho để các em ngừa bệnh dịp tết ( diệt sâu bệnh) của người và cây !!! Xin kính chúc...

Last edited by a moderator:
gốc giâm hôm đầu tháng 3dl đả ra một đợt lá ,nay ra đợt lá mới ,giở các bác xem có phải cây đả có rể hy vọng sống hay không
đến 26/4 dl em nó là vậy và hôm nay đả có dợt lá mới, nếu có dợt lá thứ 3 thì có hy vọng cây đả có rể mạnh

đây chỉ là thử nghiệm cho vui để cùng ae dđ tham khảo ,có gì mình thông báo tiếp để cùng có niềm vui cho mai vàng ......còn nhiều gốc giâm nửa khi có khả thi mình sẻ chia sẻ cùng ae.....

Bạn gọi thử 2 số DĐ sau để hỏi số của chủ mới xem
ĐC:13 Lê Quang Sung F2,Q6 TP HCM . ĐT: 08.8551669
DĐ: 0903830830 Bồ
0903635100 Cường

Làm học trò của Bác con không sợ nắng, chỉ sợ cây ra lá non chưa kịp "cứng" mà gặp gió lớn là tiêu điều luôn.

Viên nano của mỹ , bán 1 viên = 80 nghìn , chỉ bán 1vỉ = 12 viên hay 1hộp = 100 viên , hạn dùng 3 năm ,thanks

sdt nano gro 07103822320 mình không quảng cáo gì đâu nhé ,định mua 1 vỉ mà không hết , ai mua cho mình ké mấy viên . thanks

sdt nano gro 07103822320 mình không quảng cáo gì đâu nhé ,định mua 1 vỉ mà không hết , ai mua cho mình ké mấy viên . thanks
Mình cần 6 viên . Số đt 0987011954 ...đc : PHAM MINH SÁNG 49/3a Đông kim Gia kiệm Thống nhất Đồng nai

Ngày mai tết mùng 5 con chúc Bác và ae diễn đàn hằng ngày ; ĂN NGON MIỆNG + NGỦ SUNG MÃN +ĐẠI, TIỂU TIỆN tốt ..Chiều nay không mưa mới phun cho các em mai 1 liều Tricho để các em ngừa bệnh dịp tết ( diệt sâu bệnh) của người và cây !!! Xin kính chúc...

Tết Đoan Ngọ..ngày Hạ Chí..thời điểm để mai kết nụ chính vụ

Theo văn hóa trung quốc tết Đoan Ngọ là ngày giỗ Khuất nguyên 1 trung thần nước Sở phải nhảy sông tự vẫn vì bị các gian thần kéo bè cánh hãm hại.. làm ông chịu không thấu

Theo văn hóa VN..Tết Đoan Ngọ là ngày “tết giết sâu bọ”.. suy cho cùng thì sâu bọ tàn phá mùa màng đâu có khác gì ...tham quan, tàn phá đất nước

Vậy sâu bọ và tham quan cùng 1 ý ngĩa nếu tính theo...kể cả bản chất lẫn hiện tượng

Nhưng cũng theo văn hóa VN thì ngày mùng 5 tháng 5 âm lịch lại là ngày giỗ Quốc mẫu Âu Cơ. Trong dân gian đã lưu truyền câu ca dao:

Tháng Năm ngày tết Đoan Dương.( Đoan Ngọ)
Là ngày giỗ Mẹ Việt Thường Văn Lang.

Ở vùng đồng bằng Nam Bộ Việt Nam thì ngày mùng 5 tháng 5 còn được gọi là ngày "Vía Bà", thờ Linh sơn Thánh mẫu trên núi Bà Đen. .(theo wiki)

Ngày hạ chí..cái mốc để mai chuyển mình kết nụ chính vụ xem ra cũng trùng với lễ hội thật hay

Có ngày giỗ Quốc tổ Hùng Vương...
Có ngày giỗ quốc mẫu Âu Cơ..mà không có ngày giỗ Quốc Phụ Long Quân....thì xem ra lễ hội VN tuy rất nhiều nhưng thực vẫn còn thiếu

Bác Vi nói làm con cũng có thắc mắc. Tại sao trên thế giới có ngày Quốc Tế Phụ Nữ 8/3, mà không có ngày Quốc Tế Phụ Nam??? Ở Việt Nam có ngày Phụ Nữ Việt Nam 20/10, mà không có ngày Phụ Nam ở Việt Nam??? Ở 1 đất nước vẫn còn tư tưởng trọng Nam khinh Nữ như Việt Nam là 1 điều khó hiểu. Thôi con trốn đây, hi hi hi hi

Bác Vi nói làm con cũng có thắc mắc. Tại sao trên thế giới có ngày Quốc Tế Phụ Nữ 8/3, mà không có ngày Quốc Tế Phụ Nam??? Ở Việt Nam có ngày Phụ Nữ Việt Nam 20/10, mà không có ngày Phụ Nam ở Việt Nam??? Ở 1 đất nước vẫn còn tư tưởng trọng Nam khinh Nữ như Việt Nam là 1 điều khó hiểu. Thôi con trốn đây, hi hi hi hi

Tôi cũng nhận thấy điều đó vì nó xảy ra rất hiển nhiên ở nhiều văn hóa..và tôi không thắc mắc điều này..

Có 1 ngày giỗ 1 ông vua (quốc tổ ) rất đình đám
Có ngày giỗ quốc mẫu ..nhỏ xíu ( ít người biết là hôm nay)
Không có ngày giỗ quốc phụ
Theo tôi chỉ là...thiếu ..thôi.
Không có gì là sai
Bản thân tôi...tôi thương mẹ nhiều hơn thương cha.. dù rằng tôi vẫn còn giận mẹ nhiều hơn giận cha
tôi hiểu công lao của mẹ tôi..
tôi cũng hiểu công lao của cha tôi là rất lớn như thái sơn...nhưng ông chỉ vì oai danh của mình ( thái sơn) ,mà làm..mà quyết định

với mẹ làm điều gì...tất cả chỉ vì các con

Last edited:
Nhân ngày tết Đoan ngọ (Tết diệt sâu bọ) con xin chia sẻ với Bác và ae diễn đàn niềm vui về các em mai của con . Thứ 7 vừa qua con phun nấm tươi lúc 17g thì lúc 23g trời mưa đêm rất lớn .con buồn lắm ,Sáng hôm CN dậy sớm...... 7g sáng thăm vườn thấy lá cây có mầu khoẻ lên .,con bớt buồn 50% . Hôm qua thứ 4 con phun thêm 1 lần tricho nguyên chất may trời không mưa , hôm nay trời nắng tươngđối nhìn cây mai đầy sức sống . Thế là hết buồn ..hi hi Thêm niềm vui liên lạc được viên Nano gro (giá 90k gửi qua đường bưu điện ) . Họ đồng ý bán cho 6v . Chắc mai là có ! lại mong chờ ! Kỳ này có nấm nội ngoại chắc các em mai cũng phấn khởi đây ! Xin chia sẻ cùng Bác và ae diễn đàn !!!

..Con.. ,thương Mẹ và Cha !!mặc dù có gia đình,thời gian bận rộn nhưng hàng ngày, dành thời gian buổi trưa ăn cơm cùng Cha,Mẹ ( nhà ở gần nhau)...!!!

Mấy chục năm trước khi các con còn nhỏ..vợ chồng tôi ngày Chủ Nhật hoặc ngày lễ hội luôn dẫn các con đi chơi
Lúc đó khu vui chơi Suối Tiên dù đã đẹp lắm nhưng vẫn đang xây dựng ngày càng lớn hơn..
Bước vào cổng chính...thấy Điện Thờ Hùng Vương đẹp uy ngi lộng lẫy
Bà xã hích vai tôi rồi bảo : vào thắp nhang cho vua Hùng trước đi
Tôi bất ngờ buột miệng : ông Vua sướng thấy bà...có gì phải thờ
Lạc Long Quân và Âu Cơ...2 vị đó mới khổ cực cần phải tưởng nhớ

Đi tìm không có đền thờ nào cho 2 vị tiền nhân đã khai sinh ra 1 dân tộc

Mấy năm sau 1 ngọn núi Lạc Long Quân được xây lên...nhưng tôi biết chỗ đó hình như là để...tắm..không phải là điện thờ
Tù đó đến nay mấy chục năm rồi..Suối Tiên phát triển lớn lắm...nhưng tôi không có hứng thú trở lại lần nữa

Hôm nay với tôi là ngày giỗ quốc mẫu Âu cơ...tản mạn với các bác vài điều...nhảm nhí:

Tục ngữ là túi khôn của các cụ về các kinh ngiệm cuộc sống được tích lũy lại trong các câu ngắn gọn :
Thí dụ “thiếu lân vôi thì thôi đừng trồng đậu”

Ca dao đa số là thơ lục bát truyền khẩu..mục đích của ca dao là nhắc nhở con người về 1 nét văn hóa truyền thống gì đó

thí dụ Câu ca dao :
..........
Một lòng thờ mẹ kính cha
Cho tròn chữ hiếu mới là đạo con

Các cụ là siêu đằng về ngệ thuật dùng chữ ..2 câu lục bát trên nếu đọc lại là
Một lòng thờ kính mẹ cha
Cho tròn chữ hiếu mới là đạo con

Không có gì sai về niêm luật .. vần luật...thế nhưng các cụ vẫn cứ dạy..thờ mẹ...cha thì chỉ cần kính thôi (không cần phải thờ) xét ra nó có nguyên nhân sâu xa nhưng rất dễ hiểu lắm

Những người mẹ lý tưởng thì trên đời nhiều lắm
Nhưng 1 ông bố lý tưởng thì...khó kiếm...do đó với bố ..các cụ dạy chỉ kính thôi...cũng là may cho ông bố rồi..không có gì oan sai đâu
Nhưng mẹ thì dứt khoát phải thờ phụng

Ông bố nào được các con thờ.. như thờ mẹ..ông bố đó xứng đáng được ....phong thánh
ở đây có bác nào muốn được phong thánh không ?

Ông bố nào được các con thờ.. như thờ mẹ..ông bố đó xứng đáng được ....phong thánh
ở đây có bác nào muốn được phong thánh không ?
..con nghĩ thầm ,cuộc đời này có được may mắn: Bố và Mẹ là người lý tưởng !!
Bố ,Mẹ là người bình thường ,nghèo khổ ,học ít..nhưng cố gắng lao động vất vả ,thật thà dành từng đồng tiết kiệm cho Con ăn học ,...khi vừa tốt nghiệp Đại học xong ..Bố ,mẹ trong tủ không còn đồng nào ,mắc nợ người ta 3 chỉ vàng ..đó chính là động lực cho Con thành công ngày hôm nay!!cam on cuộc đời !!

..con nghĩ thầm ,cuộc đời này có được may mắn: Bố và Mẹ là người lý tưởng !!
Bố ,Mẹ là người bình thường ,nghèo khổ ,học ít..nhưng cố gắng lao động vất vả ,thật thà dành từng đồng tiết kiệm cho Con ăn học ,...khi vừa tốt nghiệp Đại học xong ..Bố ,mẹ trong tủ không còn đồng nào ,mắc nợ người ta 3 chỉ vàng ..đó chính là động lực cho Con thành công ngày hôm nay!!cam on cuộc đời !!
Con nghĩ thờ cha mẹ là bổn phận của người con có hiếu và biết suy nghĩ ạ ! Bởi vì có cha mẹ mới có ta . Cái quan trọng là một người cha tốt sống để phúc lại cho các con ! Ba conđã khuất nhung tiếng thơm vẫn còn khi con tiếp xúc với những người biết về bacon ! Thật đáng tôn thờ bác ạ ! TẠ ƠN TRỜI ...

Kính gửi Bác Mục. Đến hôm nay một số cây mạnh con đã tỉa tàn, tỉa chèo xong, còn một số cây yếu tược ra ít, nhánh chưa dài nên chưa đụng tới. Với mấy cây đó, mình có thể tỉa chèo, tỉa bớt đi những nhánh khuất, nhánh yếu để cây tập trung vào những nhánh còn lại ko vậy Bác? Con cảm ơn Bác!

Chiều nay trên đường về nhà, con thấy có một bác đang tuốt lấy tuốt để lá mai trên một cây mai tàng xum xuê. Cây mai này khi nào đi ngang con cũng nghía vô coi sao mà nó sung quá. tàng lá ken dầy chỉ lấp ló một ít thân cành mà chẳng thấy tỉa tót gì hết. Bác ấy tuốt mạnh tay, không thương tiếc cứ như là cho em ấy ăn tết. Không biết cách bác ấy chăm sóc như thế nào. chứ riêng mình đứt từng đoạn ruột. Chắc bác ấy sợ cây nở sớm nên lặt lá giữa năm

Nhân ngày tết Đoan ngọ (Tết diệt sâu bọ) con xin chia sẻ với Bác và ae diễn đàn niềm vui về các em mai của con . Thứ 7 vừa qua con phun nấm tươi lúc 17g thì lúc 23g trời mưa đêm rất lớn .con buồn lắm ,Sáng hôm CN dậy sớm...... 7g sáng thăm vườn thấy lá cây có mầu khoẻ lên .,con bớt buồn 50% . Hôm qua thứ 4 con phun thêm 1 lần tricho nguyên chất may trời không mưa , hôm nay trời nắng tươngđối nhìn cây mai đầy sức sống . Thế là hết buồn ..hi hi Thêm niềm vui liên lạc được viên Nano gro (giá 90k gửi qua đường bưu điện ) . Họ đồng ý bán cho 6v . Chắc mai là có ! lại mong chờ ! Kỳ này có nấm nội ngoại chắc các em mai cũng phấn khởi đây ! Xin chia sẻ cùng Bác và ae diễn đàn !!!

Khi cụ tưới trichodema vào đất cụ không cần phải sợ nó rửa trôi , nấm trichodema chỉ sợ nắng thôi , nano mà bán 90k là max quá , nó chém cụ rùi , mình gọi 14/5 chứ mấy , là 80k , mình ghét nhất mấy công ty làm ăn gian dối , bữa nào gọi bắt bẻ chơi

Back