Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Đúng rồi. Vậy nên cùng một thầy mà có người chăm cây ngày càng mạnh, có người mới tưới một lần phân thôi thì cây đi luôn.
Bác chăm mai nhiều vậy có làm nấm tươi để phun tưới không ? Như Bác Mục nói sử dụng nấm tươi phòng bệnh rất tốt . Và theo em thấy nếu chăm nhiều sử dụng nó rất kinh tế + an toàn cho cây .! Bác thử nghiên cứu xem ! Em đang thực nghiệm mới phun hôm qua ( làm bằng tricho của VN ) Hôm nay thấy cây mầu lá xanh hẳn lên . Mừng lắm bác ơi !! Môi trường mai của em bị ô nhiễm mong sao chống chọi được nấm bệnh cầu cuối năm đạt 50% là mãn nguyện !!!

Cách nhân giống tricho .. để dùng nấm sống là sáng kiến của bác httung..nếu thành công trong việc bảo vệ mai..
Thì Cây Mai sạch đã hoàn thành đúng chỉ tiêu..không còn hóa chất..mà chỉ dùng sinh học thôi.. từ diệt sâu rầy đến phòng diệt nấm bịnh..trên lá trong đất..rễ
Chăm mai không còn lo ngộ độc cho mình và thân nhân nữa

bác httung còn trẻ tuổi mà sáng tạo như vậy..với cách hành văn..thuật ngữ rất chuyên môn..
tôi ngĩ bác httung phải là 1 kĩ sư nông học..cám ơn sáng kiến của bác

Sái gòn nắng khủng khiếp tận dụng tưới phân loãng phun phân bón lá đến tuần tới vào tết đoan ngọ hàng năm mưa rất nhiều, cây vừa ăn phân xong gặp mưa đọt phun liên tục bấm mỗi tay luôn.

Miền Trung nắng nóng nhiều .
Mấy cây Bình Định bị cháy lá,đang ra lá mới!!

Bác chăm mai nhiều vậy có làm nấm tươi để phun tưới không ? Như Bác Mục nói sử dụng nấm tươi phòng bệnh rất tốt . Và theo em thấy nếu chăm nhiều sử dụng nó rất kinh tế + an toàn cho cây .! Bác thử nghiên cứu xem ! Em đang thực nghiệm mới phun hôm qua ( làm bằng tricho của VN ) Hôm nay thấy cây mầu lá xanh hẳn lên . Mừng lắm bác ơi !! Môi trường mai của em bị ô nhiễm mong sao chống chọi được nấm bệnh cầu cuối năm đạt 50% là mãn nguyện !!!
Hiện giờ mình chỉ tươi trichro định kỳ thôi (cho thêm vào trong lúc tưới phân, ngâm nước tưới) khi vào mùa mưa chắc cũng phải làm nấm tưới xen kẻ với thuốc trị nấm bệnh.

Last edited by a moderator:
Hiện giờ mình chỉ tươi trichro định kỳ thôi (cho thêm vào trong lúc tưới phân, ngâm nước tưới) khi vào mùa mưa chắc cũng phải làm nấm tưới xen kẻ với thuốc trị nấm bệnh.
Còn dư ít nấm tươi mới phun cho mấy luống rau muống gieo hạt mới thu hoạch ( chủ yếu biếu anh em họ hàng ) lần thứ 2 và rau mùng tơi + ít rau ngót... Rau này em cấy ở sân trước nhà ( sân sau 500m vuông chăm mai đang bị ô nhiễm )... Phun xong hồi hộp cầu xin kết quả ...!!! hi hi ..Hy vọng !....Hôm qua vợ nấu cho 2 nồi cơm (2kg gạo) ủ tiếp !!!

mấy hôm nay con suy nghĩ rất nhiều.Con phun thuốc trừ nấm bệnh thường xuyên và định kì,nhưng vẫn bị nấm và vi khuân,tối nay con ngồi nhìn mai và suy nghĩ hồi lâu thì quan sát thấy nhiều gián quá,chúng bò lên từ miệng cống thoát nước,bò lung tung và leo cả lên những cây mai yêu quý của con,con nghĩ chắc mấu chốt vấn đề nằm ở chỗ này.bác mục và ae có cách nào tiêu diệt gián hiệu qủa không ạ?

mấy hôm nay con suy nghĩ rất nhiều.Con phun thuốc trừ nấm bệnh thường xuyên và định kì,nhưng vẫn bị nấm và vi khuân,tối nay con ngồi nhìn mai và suy nghĩ hồi lâu thì quan sát thấy nhiều gián quá,chúng bò lên từ miệng cống thoát nước,bò lung tung và leo cả lên những cây mai yêu quý của con,con nghĩ chắc mấu chốt vấn đề nằm ở chỗ này.bác mục và ae có cách nào tiêu diệt gián hiệu qủa không ạ?
Ở nhà em cũng vậy đó! Gián quá trời luôn @@
Mà trong nhà em xịt thuốc tẩm mùng Fendona, gián chui vô tự lăn đùng ra chết!

Giết chuột trong hang là giết cả nhà
Bắt rắn trong hang là bắt cả bầy

Biết gián ở hố ga ..miệng cống..mà bác không biết cách giết sao ? ..nhớm hố ga lên phun thuốc rồi đậy lại ngay..nhưng chúng cũng thóat ra được 1 mớ chạy lung tung cả giờ sau mới chết

Thỉnh thoảng tôi vẫn nhớm mấy cái hố ga lên phun thuốc..cả ngàn con lúc nhúch trong đó chết sạch
nhà tôi rất ít gián...thỉnh thoảng mới thấy 1 con thì...đập

Last edited:
dạ cái hố ga thoát nước thải công cộng to lắm bác ạ,mình chỉ xịt được miệng hố ga,bên trong thì thua xịt hôm trước,hôm sau lại có.mùa mưa chúng bò lên như châu chấu.

dạ cái hố ga thoát nước thải công cộng to lắm bác ạ,mình chỉ xịt được miệng hố ga,bên trong thì thua xịt hôm trước,hôm sau lại có.mùa mưa chúng bò lên như châu chấu.
Bác mua thuốc PERMECIDE 50ec pha đúng liều chỉ dẫn 100ml cho 5 lít nước phun cho cây và chậu là gián khiếp không dám đến .. Chỗ em nước phân heo, tối đến soi đèn thấy ruồi+ nhặng+ muỗi+ bọ đen bu vào mai , em phun thuốc đó mấy ngày nay kiểm tra thấy êm luôn ...Nó còn ngừa lũ ong xén lá bác ạ !!! Có điều thuốc hơi mắc !! Nhưng vì " yêu mà " ..hi hi !

Permecide quả thật mắc tiền..cũng có bán chai 100ml giá khoảng 70k..
Mua thuốc bình có ga diệt dán muỗi mối kiến cũng tốt..( bán ở tiệm tạp hóa)

Đã biết chỗ chúng tập trung..thì diệt dễ quá..cái nắp ga có nặng đến mấy... Cho tôi 1 cái điểm tựa..tôi sẽ bẩy trái địa cầu này lên
chỉ cần cái xà beng dài 1m5..nạy nhớm lên rồi chêm gạch..phun xuống 1 bình thuốc rồi đậy nắp lại..dùng giấy báo bịt kín các lỗ thóat nước...chúng không lối thoát..chết sạch
mà có thoát được ra ngoài chạy lung tung..trúng thuốc 1 giờ sau cũng chết

Bac cho con hỏi ; sáng nay con tưới tervigo ngừa tuyến trùng , chiều 16g mưa rất to chắc trôi thuốc rồi . Vậy có nên tưới ngừa lại không Bác ? Ở chỗ bẩn thỉu cứ áy náy suốt Bác ạ ! Con sợ tuyến trùng hơn sợ nấm bệnh . Phải hỏi Bác cho chắc ăn ! Con cám ơn Bác... Chiều nay không có ở nhà để che gốc !

Bac cho con hỏi ; sáng nay con tưới tervigo ngừa tuyến trùng , chiều 16g mưa rất to chắc trôi thuốc rồi . Vậy có nên tưới ngừa lại không Bác ? Ở chỗ bẩn thỉu cứ áy náy suốt Bác ạ ! Con sợ tuyến trùng hơn sợ nấm bệnh . Phải hỏi Bác cho chắc ăn ! Con cám ơn Bác... Chiều nay không có ở nhà để che gốc !

Ngừa thì không lo..

Nhưng cây đang bị tuyến trùng tàn phá .. thì ngay cả trong trường hợp bình thường.. vẫn có khuyến cáo 1 tuần sau, tưới lần 2..là chắc ăn nhất

Ngừa thì không lo..

Nhưng cây đang bị tuyến trùng tàn phá .. thì ngay cả trong trường hợp bình thường.. vẫn có khuyến cáo 1 tuần sau, tưới lần 2..là chắc ăn nhất
Thuốc hạt NOKAP con mua 90k một kg bón gốc một tuần sau khi tưới TERVIGO có được không hay vẫn phải tưới bằng TERVIGO vậy Bác ? Cám ơn Bác !...

Con kính chào bác Mục và anh em trên diễn đàn
Con là thành viên mới trên diễn đàn và cũng rất thích trồng mai. Con cũng âm thầm theo dõi các bài viết của bác và cũng gắng áp dụng theo. Con cám ơn bác vì sự nhiệt tình chỉ dạy của bác.
Hiện tại con có cây mai nhỏ, mua chơi tết 2 năm trước. Con định thay đất cây mai này vì khi con tưới nước thì nước rút rất chậm (chậu 4 tấc). Cây mai này tầng mặt trên cùng đa phần là đất, trên úp vỏ dừa hồi năm rồi nên có cả ít rễ cám trồi lên trên. Tầng dưới cùng theo như con biết là sơ dừa vì trước kia có lần sơ ý di dời cây con nhấc lên thấy. Con mới chăm lại cây này được 1 tháng. Con kích rễ bằng root2 được 3 lần, bón 1 lần phân dơi, thêm vôi, lân đầu tháng 4, xịt phân cá 2 lần, xịt bọ trĩ và nấm 2 lần. Hiện tại cây mai có tàng lá tương đối (so với sức cây) do đã ra 1 đợt đọt đầu tháng 4. Cây đang nhú đọt non lần nữa do con tỉa cành mọc bậy và bấm đọt. Cho con hỏi, với tình trạng cây như trên, con có nên thay đất không bác?
Con mới tham gia diễn đàn nên chưa đăng hình được, mong bác thông cảm. Mong bác dành ít thời gian góp ý giúp con. Con xin kính bác

Con kính chào bác Mục và anh em trên diễn đàn
Con là thành viên mới trên diễn đàn và cũng rất thích trồng mai. Con cũng âm thầm theo dõi các bài viết của bác và cũng gắng áp dụng theo. Con cám ơn bác vì sự nhiệt tình chỉ dạy của bác.
Hiện tại con có cây mai nhỏ, mua chơi tết 2 năm trước. Con định thay đất cây mai này vì khi con tưới nước thì nước rút rất chậm (chậu 4 tấc). Cây mai này tầng mặt trên cùng đa phần là đất, trên úp vỏ dừa hồi năm rồi nên có cả ít rễ cám trồi lên trên. Tầng dưới cùng theo như con biết là sơ dừa vì trước kia có lần sơ ý di dời cây con nhấc lên thấy. Con mới chăm lại cây này được 1 tháng. Con kích rễ bằng root2 được 3 lần, bón 1 lần phân dơi, thêm vôi, lân đầu tháng 4, xịt phân cá 2 lần, xịt bọ trĩ và nấm 2 lần. Hiện tại cây mai có tàng lá tương đối (so với sức cây) do đã ra 1 đợt đọt đầu tháng 4. Cây đang nhú đọt non lần nữa do con tỉa cành mọc bậy và bấm đọt. Cho con hỏi, với tình trạng cây như trên, con có nên thay đất không bác?
Con mới tham gia diễn đàn nên chưa đăng hình được, mong bác thông cảm. Mong bác dành ít thời gian góp ý giúp con. Con xin kính bác

Lí ra bác nên thay lúc cơn mưa đầu tiên đổ xuống..thì tốt hơn...là mưa xuống nhiều cơn cây ra ra đọt rồi mới thay
Chuyện này viết nhiều rồi..cuối cùng bác vẫn để ra đọt rồi hỏi ý kiến !!

Thua bác luôn

Vì bây giờ nếu thay đất...bác phải tỉa tàn cho nhỏ lại...là cắt bỏ tất cả đọt non mà nó phí biết bao nhiêu tài nguyên mới tạo ra được..trong khi cây của bác không phải là cây thật mạnh mẽ..
Mà ngay cây mạnh mẽ người ta cũng không làm như vậy..không biết tiết kiệm sức của cây...làm sao chăm cây cho mạnh ?
Không góp ý với bác đựợc đâu...
Bác tùy ngi mà tự liệu việc vậy

Lí ra bác nên thay lúc cơn mưa đầu tiên đổ xuống..thì tốt hơn...là mưa xuống nhiều cơn cây ra ra đọt rồi mới thay
Chuyện này viết nhiều rồi..cuối cùng bác vẫn để ra đọt rồi hỏi ý kiến !!

Thua bác luôn

Vì bây giờ nếu thay đất...bác phải tỉa tàn cho nhỏ lại...là cắt bỏ tất cả đọt non mà nó phí biết bao nhiêu tài nguyên mới tạo ra được..trong khi cây của bác không phải là cây thật mạnh mẽ..
Mà ngay cây mạnh mẽ người ta cũng không làm như vậy..không biết tiết kiệm sức của cây...làm sao chăm cây cho mạnh ?
Không góp ý với bác đựợc đâu...
Bác tùy ngi mà tự liệu việc vậy
Con chào bác Mục,
Do con chỉ mới đọc các bài bác viết gần đây nên đã lỡ dịp hồi đầu mùa mưa, cây đã ra đợt tược rồi. Thấy lá còn non, con đợi nó xanh rồi mới tính thay đất, nay lại tiếp đợt đọt mới. Do là lính mới, kiến thức hạn hẹp nên bác thông cảm. Vài dòng kính bác

Hôm nay dẫn ba vợ vào bệnh viện Tâm Đức - quận 7 tái khám, sẳn dịp chiều nay ghé Bồ Cường rinh mớ phân thuốc về trữ cho các em mai.
Tiền khám bệnh ĐHYD tương đối cao nhưng bệnh viện tim Tâm Đức còn cao hơn nhiều (190.000 cho một lần khám tim, qua phòng khám mắt Phúc Đức170.000 cho lần khám mắt).

Back