Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
bác có nhận xét gì về nội lực của các giong mai, con thấy các cây nguyên thuỷ mien nam và Bình Định rất dễ song mặc dù có chăm sóc sai đôi chút nhưng chúng vẫn phát triển bình thường. Còn mai ghép cũng vậy dù chăm sóc như nhau trên nhiều cây cùng nhiều loại going khác nhau nhưng có loại phát triển tốt có loại cứ èo uột lây lất, ví dụ như going Tấn Lãm.v.v.v nhiều nhà vườn không còn mặn mà với nó nữa.
Mấy hôm nay bạn bè đi du lịch ghé Đà Nẵng liên tục buộc phải đóng vai chủ nhà bất đắc dĩ...mất nhiều thời gian nên chỉ ghé vào diễn đàn đọc bài mà không tham gia viết được. DIễn đàn có thành viên mới là @Lien Pkim , một nữ nhi tuối 19 (theo khai báo thành viên) nhưng trình về cây cảnh và ... cả kiến thức chung thì đúng là tài năng khoong đợi tuổi, đọc các bài viết của bạn tôi nghĩ chẳng thua kém gì nhà vườn...
..Nói phủ hết Thành phố nhưng ko phải đâu Bác ,tại những vị trí Công Cộng ,Trụ Sở quan trọng mới có wifi miễn phí đó Bác ..
Hôm trước định vào bình luận về cuốn tiểu thuyết của Thi Nại Am nhưng chưa kịp viết bài thì đã bị "trôi" qua... Hôm nay đọc bài trả lời của bác sỹ tran the lại nhớ tới câu nói của kinh tế gia Milton Friedman, người đã đoạt giải Nobel kinh tế năm 1976 “There’s no such thing as a free meal” đại khái là chẳng có cái quái miễn phí trên đời này cả. Về sau Bill Gates cũng dẫn lại câu này để khuyên giới trẻ nhưng ông nói là không có bữa trưa miễn phí: ”Bạn không thể chỉ dựa vào hy vọng cầu nguyện mà phải bắt tay vào làm thì mới có thể thực hiện được lý tưởng của mình. Trên đời này không có bữa ăn trưa miễn phí”... Thực ra thì nó bắt nguồn từ một câu thành ngữ của người Hy Lạp:
http://www.gocnhinalan.com/bai-tieng-viet/khong-co-bua-an-nao-la-mien-phi.html
Chuyện xưa kể rằng có một vị vua Hy Lạp được tiếng là thông minh, đức độ, cai quản một xứ sở thanh bình, an khang. Ông có một thư viện thu thập cả chục ngàn xuốn sách suốt lịch sử văn minh loài người và có ước muốn chia sẻ những kiến thức khôn ngoan này cho trăm họ.
Ông triệu 500 nhà thông thái nhất của quốc gia và yêu cầu họ cùng nhau ngồi xuống tóm lược mọi "tinh túy văn hóa" của nhân loại vào một vài lời dễ hiểu để mọi người dân cùng thấm thía đạo của trời và của người.
Sau hơn một tháng, 500 nhà thông thái đưa lên một văn bản 5 trang là công trình tóm lược. Vị vua thấy vẫn còn quá phức tạp, dân thường không ai có thể thấm nhuần được tư tưởng kiểu này. Sau đó là một tóm lược còn 3 trang, rồi 1 trang, 1 phân đoạn. Nhưng vị vua vẫn không vừa ý.
Cuối cùng ông cười hả hê khi vị đại diện trao cho ông cái túi khôn ngoan của nhân loại trong một câu văn độc nhất: "Không có bữa ăn nào miễn phí cả" (There is no free meal).

Chuyện ngày xưa kết thúc bằng sự thất bại của vị vua khi truyền bá học thuyết "không có bữa ăn nào miễn phí". Người vi phạm luật đầu tiên là bà hoàng hậu, rồi sau đó là các hoàng tử, công chúa, và quần thần. Ông vua thất vọng, bỏ đi tu trên núi xa.

Người xưa thất bại nhưng đến thời điểm này trên diễn đàn này tôi đang thấy một người đang free (miễn phí) miệt mài truyền đạt, phổ biến kiến thức chăm mai sạch (hữu cơ) đến mọi người.Xin cảm ơn bác Mục, không phải vì những kiến thức bác truyền đạt, không phải vì sự nhiệt tình với những câu hỏi đôi khi "ngớ ngẩn" của đám học trò này...mà cảm ơn bác vì tâm (thánh thiện) và tầm (uyên bác) của bác đã thắp lửa và duy trì đam mê cho những người chăm mai nghiệp dư...

mấy hôm nay Đà nẵng nóng quá ,nhiệt độ cao nhất lên 38 độ ,trên sân thượng hay nền bê tông pải lên trên 44 độ ,vây nên các em mai chựng lại

...cụ thể các chồi mới ra lá non nhỏ bị quăn lại không lớn,đọt cháy luôn ,các lá bánh tẻ không xanh nổi chuyển vàng, các đọt lá bên ngoài của cây tàn lớn ra vài cm cũng đứng im không phát triển thấy mà đau lòng cho các em mai
..đặt biệt với những chậu nhỏ thì càng tệ hơn,nên mình quyết định đưa các chậu nhỏ vào chổ mát để tránh cái nắng gay gắt

...Tôi cũng đồng tình với bác Tuankien do miền trung còn nắng nóng kéo dài đến tết trung thu mới chớm vào mưa, nên tháng này mình không tỉa tàn vì nếu tỉa tàn dứoi cái nắng như vậy cây sẻ không ra đọt mới phải đến tháng 7al tháng 8dl khi có mưa dông mật độ gần thì cây mới ra chồi mạnh ,vậy nên tháng này cứ đi phân bình thường đến nửa tháng 6al thì mới tỉa tàn giảm phân uốn cành cho cây kết nụ .Thời điểm này chỉ cho thêm em nó một lần kali đơn .....
..Bác Mục góp ý cho ae miền trung như vậy có được không.
..em cản ơn Bác ạ...

Bác vào trang dứới đây đọc. sẽ tìm thấy địa chỉ nơi bán ở Cần Thơ..công ty này nhập viên nano.... độc quyền

http://agriviet.com/threads/thoi-trai-ot.144094/page-2
Thưa bác, ra tiệm Bồ Cường mua bịch nấm và về trộn thì hiệu quả có bằng như viên nano này không? mình mua loại gì và bác ủ bao nhiêu ngày thì bóp với nước? Con cảm ơn bác

mấy hôm nay Đà nẵng nóng quá ,nhiệt độ cao nhất lên 38 độ ,trên sân thượng hay nền bê tông pải lên trên 44 độ ,vây nên các em mai chựng lại

...cụ thể các chồi mới ra lá non nhỏ bị quăn lại không lớn,đọt cháy luôn ,các lá bánh tẻ không xanh nổi chuyển vàng, các đọt lá bên ngoài của cây tàn lớn ra vài cm cũng đứng im không phát triển thấy mà đau lòng cho các em mai
..đặt biệt với những chậu nhỏ thì càng tệ hơn,nên mình quyết định đưa các chậu nhỏ vào chổ mát để tránh cái nắng gay gắt

...Tôi cũng đồng tình với bác Tuankien do miền trung còn nắng nóng kéo dài đến tết trung thu mới chớm vào mưa, nên tháng này mình không tỉa tàn vì nếu tỉa tàn dứoi cái nắng như vậy cây sẻ không ra đọt mới phải đến tháng 7al tháng 8dl khi có mưa dông mật độ gần thì cây mới ra chồi mạnh ,vậy nên tháng này cứ đi phân bình thường đến nửa tháng 6al thì mới tỉa tàn giảm phân uốn cành cho cây kết nụ .Thời điểm này chỉ cho thêm em nó một lần kali đơn .....
..Bác Mục góp ý cho ae miền trung như vậy có được không.
..em cản ơn Bác ạ...

Chăm cây thế nào nó có quy tắc chung ...về phân bón ,nước tưới ,ngừa trị bịnh tật để cây khỏe mạnh... tỉa cành tạo tán thế nào để có 1 bọ khung đẹp thuận tiện cho chăm sóc và thưởng ngoạn khi cây nở hoa

Dù rằng kết quả cuối cùng là tất cả mai bất kì vùng miền nào từ ải Nam Quan đến mũi Cà Mau cũng phải đồng loạt nở hoa vào tết..
Nhưng tùy vùng miền mà khí hậu thổ nhưỡng khác nhau...nên các công đoạn chăm mai có khác nhau
Thí dụ miền nam tháng 5 là mùa mưa...nên cuối tháng 4 người ta tỉa tàn..tháng 6 uốn để mai kết nụ...đồng thời giảm đạm vì nước mưa dã có đạm nhiều rồi
Nhưng miền trung..không thể làm như thế được..vì tháng 5 cao điểm của nắng nóng...giảm đạm thì cây chỉ có từ chết tới bị thương nặng..không còn cơ hội kết nụ nở hoa tết đâu

Bắt buộc các bác vẫn phải duy trì đạm hữu cơ cao..cho đến khi mùa mưa thực sự đến

Mai là cây quang kì dài khi ngày hạ chí đến...ngày dài ra cực đại vì thế nắng nóng đến khủng khiếp.. cú sock nhiệt cao..và quang kì dài cực đại... làm mai chuyển mình kết nụ

Cái lợi của miền trung là nắng rất nhiều và nắng rất mạnh kéo dài từ sau tết đến tháng 7 hoặc 8...nhờ thế mai có 1 thời gian rất dài để quang hợp phát triển và tích trữ..tích trữ càng nhiều mai càng mạnh

Vì thế suy luận ra ..mai miền trung mạnh hơn mai miền nam...vì miền nam chỉ có 4 tháng nắng sau tết

Nhưng kết quả cuối cùng thì mai miền nam dù yếu hơn nhưng lại nở hoa mạnh hơn ...vì khi vào tết miền nam nóng nực..nhờ nhiệt độ cao cây huy động được tài nguyên để hoa nở mạnh

Miền trung thì ngày tết thường thường bị lạnh nên...dù nội lực nhiều nhưng do lạnh không huy động được nhiều tài nguyên nên nở hoa yếu hơn..
Chính vì nở yếu hơn nên không kiệt lực...nên sau tết mai miền trung phục hồi mạnh mẽ hơn vì tài nguyên vẫn còn rất nhiều

Miền nam mai nở mạnh mẽ do nhiệt độ ngày tết luôn cao...nở hoa mạnh đến độ sau tết nhiều cây mai bị ..chết do kiệt lực

Chăm sóc thế nào những công đoạn là tùy ứng biến của anh em không đâu giống đâu cả...vì thổ nhưỡng khí hậu khác nhau
Quan trọng nhất là phải nắm vững lý thuyết về sự phát triển của cây xanh...các học thuyết về ra hoa...các quy tắc về phân bón..nước tưới...các ảnh hưởng về nhiệt độ.. về nấm bịnh
v.v
Nắm vững các điều đó ..tự nhiên sẽ biết phải giải quyết thế nào trong trường hợp đặc biệt của mình

các cụ gọi là : “dĩ bất biến ..ứng vạn biến” ngĩa là lấy cái bất biến ( chân lý) để ứng phó với các điều biến ( rắc rối..tai họa) = căn cứ vào lý thuyết (bất biến)mà giải quyết các sự cố ( biến động)

Chúc các bác tính táo để...tính toán ra cách tốt nhất
Thưa bác, ra tiệm Bồ Cường mua bịch nấm và về trộn thì hiệu quả có bằng như viên nano này không? mình mua loại gì và bác ủ bao nhiêu ngày thì bóp với nước? Con cảm ơn bác
Tôi chưa có cơ hội so sánh nên không biết..nhưng tác dụng của tricho là thế : bảo vệ

Vì thực sự vườn tôi nguy cơ nấm bịnh không cao..các thuốc thông dụng ngừa diệt dễ dàng không có gì phải lo lắng

Cũng có mấy lần tôi nhân giống tricho tươi để tưới cho các cây bị vàng lá do thừa nước..để nó “ép phê” nhanh hơn

Bác thử so sánh điều này :
1 viên aspirin VN có 81 mg acide acetylsalicylic
1 viên aspirin của Mỹ có 325mg acide acetylsalicylic
Cái nào mạnh hơn ?

...mình mua loại gì và bác ủ bao nhiêu ngày thì bóp với nước?

Mua tricho bảo vệ ngừa nấm độc...(không phải tricho trị tuyến trùng ) Và khi nhân giống tôi vẫn phải đọc lại bài viết hướng dẫn của bác httung để làm cho đúng

Last edited:
Bác góp ý dùm con với ! Môi trường phân heo hôi thối thường có những bệnh gì cho cây mai vậy Bác ? Vì chỗ con đặt chăm mai ( 50 cây) nhà kế bên họ nuôi heo vô ý thức xả nước nước chảy lênh láng cách bờ rào nhà con khoảng 1 mét bốc mùi hôi thối . Kiện cáo môi trường thì mất lòng quá ! Bác giúp cho con biết ở môi trường như thế mình phải ngừa bệnh cho cây mai ra sao để mai đạt chất lượng ạ ?? Con cảm ơn Bác !!!
Vấn đề bạn đặt ra cũng có trãi qua rồi.Nhiều khi mình không áp đặt người khác phải sống theo mình.Người ta thích sống theo cách sống của họ và đương nhiên mình cũng có lối sống cho riêng mình. không có cách gì là không giải quyết được .Nếu nhà sát bên thì nhẹ nhàng và tình cảm vì là họ láng giềng gần tối lửa có nhau .Hiện giờ thì mình không có nhu cầu đối với người ta nhưng mai chiều thì đâu biết được có những lúc mình không cần người khác nhưng theo mình có dịp giổ ông bà gì đó mời người ta đàm đạo .Sau đó ngỡ ý coi người ta có chịu đi vào câu chuyện hay không.Người ta không muốn đối thoại về vấn đề đó mình chắc là người đó muốn như vậy không thể nào làm theo ý của bạn được. Cách tốt nhất là lấy lòng người ta một khi đã lấy được tình cảm của ai rồi khi đó muốn làm gì cũng được .Con người dễ lấy lòng lắm trừ những người có tính ăn thịt không nhã xương thì lấy lòng bao nhiêu mà đủ.Đây là mình chỉ góp ý với bạn chứ không phải dạy đời gì hết nha.Đừng có hiểu lầm thì tôi nha bạn. Đây là chuyện giống như tôi đã trãi qua và được một Bác cũng lớn tuổi Nhưng tôi thường xưng Ông không hà.Ông chỉ cách hành xử của người đối với người về sau để có cách giải quyết tốt đẹp hơn. Ông còn chỉ dạy tôi đôi khi muốn quyết định chuyện gì phải Chậm Chậm lại đó là cách Tốt nhất trong những cách .
Vài hàng chia sẻ những người lớn và anh em trong diễn đàn .Bài viết này chia sẻ và không đã kích ai .Viết văn như thế này thì không giỏi mong các người lớn tuổi và anh em trong dđ có gì sai góp ý thêm.
Thân .

Vấn đề bạn đặt ra cũng có trãi qua rồi.Nhiều khi mình không áp đặt người khác phải sống theo mình.Người ta thích sống theo cách sống của họ và đương nhiên mình cũng có lối sống cho riêng mình. không có cách gì là không giải quyết được .Nếu nhà sát bên thì nhẹ nhàng và tình cảm vì là họ láng giềng gần tối lửa có nhau .Hiện giờ thì mình không có nhu cầu đối với người ta nhưng mai chiều thì đâu biết được có những lúc mình không cần người khác nhưng theo mình có dịp giổ ông bà gì đó mời người ta đàm đạo .Sau đó ngỡ ý coi người ta có chịu đi vào câu chuyện hay không.Người ta không muốn đối thoại về vấn đề đó mình chắc là người đó muốn như vậy không thể nào làm theo ý của bạn được. Cách tốt nhất là lấy lòng người ta một khi đã lấy được tình cảm của ai rồi khi đó muốn làm gì cũng được .Con người dễ lấy lòng lắm trừ những người có tính ăn thịt không nhã xương thì lấy lòng bao nhiêu mà đủ.Đây là mình chỉ góp ý với bạn chứ không phải dạy đời gì hết nha.Đừng có hiểu lầm thì tôi nha bạn. Đây là chuyện giống như tôi đã trãi qua và được một Bác cũng lớn tuổi Nhưng tôi thường xưng Ông không hà.Ông chỉ cách hành xử của người đối với người về sau để có cách giải quyết tốt đẹp hơn. Ông còn chỉ dạy tôi đôi khi muốn quyết định chuyện gì phải Chậm Chậm lại đó là cách Tốt nhất trong những cách .
Vài hàng chia sẻ những người lớn và anh em trong diễn đàn .Bài viết này chia sẻ và không đã kích ai .Viết văn như thế này thì không giỏi mong các người lớn tuổi và anh em trong dđ có gì sai góp ý thêm.
Thân .
Cám ơn bác góp ý thêm vấn đề môi trường của em . Đây cũng là một cách học thêm về chăm mai ở môi trường bị ô nhiễm . Em đang cố tìm cách chăm sóc để cho những cây mai thích ứng được với môi trường mà chủ nó cũngđang phải sống chung. .Cầu mong tương lai tốt đẹp . !

chuyện đời khó có thể nói hết.đôi khi việc mình làm không thể vừa lòng hết mọi người.nhưng dù sao thì mình cũng đã cố gắng hết khả năng có thể.chăm mai,yêu mai,nhưng ko hiểu cách chăm sóc thì lại là hại mai.cần cù+ ngu dốt>phá hoại.thông minh nhưng thiếu quyết đóan....cũng không thể giầu nổi.nhìn lại dòng đời đã trải qua 34 năm,thành công thì chưa có mà vất vả thì nhiều.hôm nay e cũng uống vài lon nên tâm sự,một người tài xế yêu mai,vâng đó chính là e.
E không up hình bằng dt được. bác nào chỉ e với.

Bác ơi ! Con tưới phân loãng được 1 tuần rồi ,được 5 ngày nắng tương đối , bây giờ tưới tervigo + ridomil gold ngừa tuyến trùng và nấm thối rễ được chưa Bác ? Tưới xong mình phủ bao kín gốc mấy ngày là tốt cho thuốc áp phê vậy Bác ? Con cám ơn Bác !

Last edited by a moderator:
Bác ơi ! Con tưới phân loãng được 1 tuần rồi ,được 5 ngày nắng tương đối , bây giờ tưới tervigo + ridomil gold ngừa tuyến trùng và nấm thối rễ được chưa Bác ? Tưới xong mình phủ bao kín gốc mấy ngày là tốt cho thuốc áp phê vậy Bác ? Con cám ơn Bác !

Chống thối rễ đâu có dùng thuốc được..
chống thối rễ chỉ có cách duy nhất tưới vừa đủ trong mùa nắng...và chất trồng phải thoát nước tốt trong mùa mưa

Tưới Ridomil để diệt nấm, vi khuẩn làm thối rễ gây vàng lá ..vài ngày sau là thuốc hết tác dụng đất vẫn sũng nước..chúng lại tái sinh..

Mà sao bác thích cộng chung các loại thuốc để dùng 1 lần thế....nhỉ?!

Diệt sâu rầy thuốc có 2 cách diệt : chất độc diệt trực tiếp ( chạm là chết) ...và diệt bằng mùi thuốc *( diệt xông hơi) cho những chỗ mà thuốc không thấm tới

Tervigo không có mùi...vậy che kín mặt chậu để làm gì ?
Vì thế tưới tervigo phải tưới chầm chậm và tưới sao cho..”đảm bảo” thuốc thấm đều tất cả dất chậu

*= thấy hang chuột ...phải kiếm cho ra cái cổng hậu** của nó rồi bịt lại bằng xà bần ..sau đó dùng 1 miếng vải thấm supracide ( thuốc diệt rệp sáp) luồn vào hang từ cổng chính..rồi bịt lại bằng đất cũng được

“Đảm bảo” cả nhà chúng nó trong hang chết hết..vì hơi thuốc khủng khiếp làm chúng ngộ độc...gọi là diệt xông hơi

** =chuột đào hang bao giờ cũng có cổng hậu...để đề phòng cửa hang chính bị bít chúng sẽ thoát nhanh bằng cổng hậu

Mà sao bác thích cộng chung các loại thuốc để dùng 1 lần thế....nhỉ?!
Dạ . Tại vì con có vài cây vàng lá , con tưởng phải che ủ kín gốc cho thuốc áp phê hơn và lỡ có mưa nước mưa không làm trôi thuốc đi . Giờ may có Bác phân tích rõ công dụng của các loại thuốc cho con thêm kiến thức hiểu biết ... Con cám ơn Bác nhiều !

Dạ . Tại vì con có vài cây vàng lá , con tưởng phải che ủ kín gốc cho thuốc áp phê hơn và lỡ có mưa nước mưa không làm trôi thuốc đi . Giờ may có Bác phân tích rõ công dụng của các loại thuốc cho con thêm kiến thức hiểu biết ... Con cám ơn Bác nhiều !
Chúc mọi người có giấc ngủ ngon.22h53

cây mai nay bộ lá bị cong và cháy ..Mình cho rụng hết đang ra bộ lá mới tháng 4 ..!!!

cây mai nay bộ lá bị cong và cháy ..Mình cho rụng hết đang ra bộ lá mới tháng 4 ..!!!

Bác chăm mai đạt chỉ tiêu...nhưng tạo tàn...chưa đạt
Bên trong trống hoác ..không lá ..không tược..lộ chi cành khẳng khiu mà “hổng” có đường nét gì cả

Đầu năm sau bác cắt sâu* vào..tạo tàn lại
Tược ra thì kéo định hướng nó....tháng 6 hay 7 hãy uốn..

Nếu không thích úốn thì dùng cách cắt tỉa và bầm đọt tạo tàn tự nhiên cũng đẹp

* = cắt sâu...tược ra rất mạnh..cắt sâu là cách “trẻ hóa” cây mai đấy

[QUOTE="Kiêu-Phong

Bác thử so sánh điều này :
1 viên aspirin VN có 81 mg acide acetylsalicylic
1 viên aspirin của Mỹ có 325mg acide acetylsalicylic
Cái nào mạnh hơn ?

Mua tricho bảo vệ ngừa nấm độc...(không phải tricho trị tuyến trùng ) Và khi nhân giống tôi vẫn phải đọc lại bài viết hướng dẫn của bác httung để làm cho đúng[/QUOTE]

- aspirin tùy liều mà tác dụng chửa bệnh khác nhau bác ơi , nếu 81mg thì nó có tác dụng ngăn ngừa cục máu đông có thể hình thành trong não làm tắc ngẻn mạch máu não - VN có liều này mà các nước khác cũng có....thường người lớn ngày uống 1 viên buổi sáng để ngăn ngừa đột quỵ
- liều từ 250mg - 1.000 mg có tác dụng hạ sốt , hạ nhiệt , giảm đau....VN có mà các QG khác cũng có

bác đem thuốc chữa bệnh cho cây mà so sánh thuốc chữa bệnh cho người là khập khễnh rôi ạ

bác đem thuốc chữa bệnh cho cây mà so sánh thuốc chữa bệnh cho người là khập khễnh rôi ạ
Bác hiểu sai rồi ! Ý Bác Kiêu Phong muốn nhấn mạnh độ lượng của thuốc ngoại và thuốc nội (giống như thuốc nấm nano của Mỹ và trichoderma của Việt nam dùng để nhân bào tử nấm lên cấp tỷ của Mỹ và cấp triệu của Việt Nam sử dụng sẽ có hiệu quả hơn trong phòng trừ nấm bệnh ) Cũng tương tự như sử dụng chất superthive và root2 vậy đó Mai vàng ơi !!! hi hi hi . Bác đã biết cách làm nấm tươi thì phải hiểu ngay thôi bác ạ !!!!

Last edited by a moderator:
Bác hiểu sai rồi ! Ý Bác Kiêu Phong muốn nhấn mạnh độ lượng của thuốc ngoại và thuốc nội (giống như thuốc nấm nano của Mỹ và trichoderma của Việt nam dùng để nhân bào tử nấm lên cấp tỷ của Mỹ và cấp triệu của Việt Nam sử dụng sẽ có hiệu quả hơn trong phòng trừ nấm bệnh ) Cũng tương tự như sử dụng chất superthive và root2 vậy đó Mai vàng ơi !!! hi hi hi . Bác đã biết cách làm nấm tươi thì phải hiểu !!!!

Bác hiểu việc đấy...chất lượng bào tử nấm và chủng loại của nó cực kì quan trọng..chất lượng dở sẽ không mọc nấm hoặc mọc nấm yếu xìu..
ai làm làm nấm rơm nấm mèo sẽ biết meo nấm là cái cực kì quan trọng quyết định cho sản phẩm

Trichro trong viên của Mỹ hay trong bịch của VN cũng là ở dạng bào tử nấm

trichro trong viên nhỏ xíu của Mỹ mà giá rất mắc
trichro trong bịc cả kí rẽ rề..vậy mà bác httung không mua là do bác ấy cần chất lượng cao

Last edited:
Bác hiểu sai rồi ! Ý Bác Kiêu Phong muốn nhấn mạnh độ lượng của thuốc ngoại và thuốc nội (giống như thuốc nấm nano của Mỹ và trichoderma của Việt nam dùng để nhân bào tử nấm lên cấp tỷ của Mỹ và cấp triệu của Việt Nam sử dụng sẽ có hiệu quả hơn trong phòng trừ nấm bệnh ) Cũng tương tự như sử dụng chất superthive và root2 vậy đó Mai vàng ơi !!! hi hi hi . Bác đã biết cách làm nấm tươi thì phải hiểu !!!!
Đúng rồi. Vậy nên cùng một thầy mà có người chăm cây ngày càng mạnh, có người mới tưới một lần phân thôi thì cây đi luôn.

Back