Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Con chào bác Mục,
Do con chỉ mới đọc các bài bác viết gần đây nên đã lỡ dịp hồi đầu mùa mưa, cây đã ra đợt tược rồi. Thấy lá còn non, con đợi nó xanh rồi mới tính thay đất, nay lại tiếp đợt đọt mới. Do là lính mới, kiến thức hạn hẹp nên bác thông cảm. Vài dòng kính bác

Nếu bác thay sau cơn mưa đầu mùa 1 tuần...thì bây giờ cây đang ra đợt lá thứ 2..

Để bây giờ mới thay...có phải là nó phí đi 1 đợt lá không ?
Nhưng nếu bác không thay đất...thì cây này sẽ suy khi cao điểm mùa mưa đến
Bác phải tự quyết định thôi

Tác hại lâu dài ..là do sự do dự” tục ngữ Đài Loan
...mới tham gia diễn đàn nên chưa đăng hình được,

Để gởi hình nhanh nhất ... clic vào link dưới đây

http://pik.vn

sau khi chọn hình gởi lên...hình đã hiện ra
ở Khung: BBCode / Forums .. clic copies rồi past vào khung gởi bài ( trả lời) của diễn đàn agriviet là xong

Last edited:
Nếu bác thay sau cơn mưa đầu mùa 1 tuần...thì bây giờ cây đang ra đợt lá thứ 2..

ở Khung: BBCode / Forums .. clic copies rồi past vào khung gởi bài ( trả lời) của diễn đàn agriviet là xong
Con cảm ơn bác đã tận tình chỉ dẫn. Do lần đầu tiên chăm sóc mai nên nhiều bỡ ngỡ, nhờ bác chỉ giúp.
Con gởi bác xem giúp hình cây mai của con (mấy bữa nắng khô đất chậu, định thay đất nên con mới trùm bọc nylon không cho mưa ứơt nữa)

Nhậu phải tới say rụ ngon mồi đầy bàn ăn uống thỏa thích, chơi mai cũng vậy kiếm gốc nào có dáng thế cho to vào về chăm cho đã. Tôi thấy các bác chăm vài cây như nhậu không mồi làm sao say được?

Tôi thấy các bác chăm vài cây như nhậu không mồi làm sao say được?
Bác nói" gom" hơi quá đáng rồi Bác LienPkim ơi !!!....Rất mong được xem nhũng (gốc to và dáng thế) của bác !!!!! hi hi

Last edited by a moderator:

Bác có thể khoan vài lỗ sát đáy chậu là được. Sang năm làm theo bác mục hướng dẫn

Cây trong chậu trồng với đất không thể phất lên mạnh được vì rễ không thể ra nhiều
Đáy lót bằng sơ dừa thoát nước tốt trong 2 năm đầu..

Cây của bác chưa có dấu hiệu thừa nước...vì nếu thừa nước đọt ra vàng..lá non vàng ngay trong mùa nắng

Túm lại cây của bác yếu..vì ít rễ...nếu bác thay đất bây giờ ...cây mất bớt lá..liệu cây có đủ sức...vùa phải ra thêm lá thêm đọt..lại phải vừa ra nụ..nuôi nụ..v.v trong khi cây yếu ít sức..ít rễ lại bị đụng rễ nữa ?!

Chăm sóc 1 cây yếu thành khỏe phải tốn thời gian rất lâu dài..đôi khi không xong
Vào vườn mai mà xem..có những gốc mai vào chậu không thể chăm sóc thành mạnh mẽ được..người ta nhổ bỏ chất đống to như cái gò đấy

Chủ trương của tôi đã viết ngay từ đầu đề tài : chăm sóc 1 cây mai mua từ nhà vườn về để sao cho nó khỏe mạnh mãi
Các trường hợp ngoài chủ trương đã nêu trên..sẽ không dám góp ý

Cây trong chậu trồng với đất không thể phất lên mạnh được vì rễ không thể ra nhiều
Đáy lót bằng sơ dừa thoát nước tốt trong 2 năm đầu..

Cây của bác chưa có dấu hiệu thừa nước...vì nếu thừa nước đọt ra vàng..lá non vàng ngay trong mùa nắng

Túm lại cây của bác yếu..vì ít rễ...nếu bác thay đất bây giờ ...cây mất bớt lá..liệu cây có đủ sức...vùa phải ra thêm lá thêm đọt..lại phải vừa ra nụ..nuôi nụ..v.v trong khi cây yếu ít sức..ít rễ lại bị đụng rễ nữa ?!

Chăm sóc 1 cây yếu thành khỏe phải tốn thời gian rất lâu dài..đôi khi không xong
Vào vườn mai mà xem..có những gốc mai vào chậu không thể chăm sóc thành mạnh mẽ được..người ta nhổ bỏ chất đống to như cái gò đấy

Chủ trương của tôi đã viết ngay từ đầu đề tài : chăm sóc 1 cây mai mua từ nhà vườn về để sao cho nó khỏe mạnh mãi
Các trường hợp ngoài chủ trương đã nêu trên..sẽ không dám góp ý
Cháu cảm ơn bác. Cháu sẽ nuôi lại rồi sang năm thay đất.
Chúc bác ngày mới sức khỏe ạ

Bác Mục cho hỏi thời gian cách ly ghi trên các chai thuốc trừ sâu, bệnh ghi 5 ngày (vd với anvil), tức là sau 5 ngày đó mình mới phun lặp lại được anvil. Trong khoảng thời gian giữa đó, thì mình vẫn phun được các loại thuốc trừ sâu, bón lá khác đúng ko ah. Đồng thời hiệu lực khi phun như vậy có bị giảm ko ah? Cảm ơn Bác

Bác Mục cho hỏi thời gian cách ly ghi trên các chai thuốc trừ sâu, bệnh ghi 5 ngày (vd với anvil), tức là sau 5 ngày đó mình mới phun lặp lại được anvil. Trong khoảng thời gian giữa đó, thì mình vẫn phun được các loại thuốc trừ sâu, bón lá khác đúng ko ah. Đồng thời hiệu lực khi phun như vậy có bị giảm ko ah? Cảm ơn Bác

Chữ "cách ly" đây là dùng cho cây lương thực ( rau củ quả) để tránh độc hại cho người ăn vào
cách ly 5 ngày ngĩa là...sau khi phun thuốc .. sang ngày thứ 6 mới được thu hái đem vào...ăn
Với cây công ngiệp hoặc hoa cảnh thì hôm sau bác có quyền phun thuốc khác hoạt chất

tuy nhiên sự phun thuốc với khoảng cách gần quá cũng làm cho lá phải chịu đựng nhiều...cũng không có lợi vì chịu đựng nhiều thì mau cằn cỗi đi

Do đó chọn thuốc nên dùng hoạt chất có phổ rộng ( diệt được nhiều bịnh hoặc diệt được nhiều loại râu rầy)

Nhưng tốt nhất vẫn cứ là :
dùng tricho phun hoặc tưới..để ngừa tất cả loại nấm độc và tuyến trùng
Dùng ...vòi nước và abamectin để diệt sâu rầy...
Thì cây chả phải chịu đựng cái gì mà bản thân mình cũng khỏe nữa lại đỡ...tốn tiền

Thì cây chả phải chịu đựng cái gì mà bản thân mình cũng khỏe nữa lại đỡ...tốn tiề
Đúng như vậy Bác ạ ! Dùng TRICHO con phun cả cho rau cũng thấy hiệu quả lắm . Vậy mình có nên sử dụng dầy lần phun tưới hơn thuốc trừ bệnh không Bác ?...

chuẩn bị đắp phân hữu cơ lần 2, con trộn: 25% trấu song, 25% trấu hun hạt bự, 25% sơ dừa, 25% phân trùng huế rồi ủ đến tháng 7 con bắt đầu đắp được không bác? Bác thấy hợp chat này ủ vậy có sốp và đảm bảo dinh dưỡng cho cây không?

Hôm quá đến tiệm Bồ Cường rinh được mớ phân thuốc, có cả Permecide 50EC
Bác mua Permecide giá boa nhiêu ? Bác có số đt của Bồ Cường không ? Em muốn hỏi xem có viên nấm Nanogro mua ít viên làm nấm tươi !!! Địa chỉ ở Cần Thơ họ bán sỉ tối đa nửa thùng 100v / 200v thì nhiều quá bác ơi !!!!

Last edited by a moderator:
Kính gửi bác Mục,
Ngày mai là 5/5 AL, việc thay đất + tỉa chèo cho các em mai hầu như đã xong ( các anh em nào chưa tỉa chèo thì tranh thủ cuối tuần này phải dứt điểm cho xong) + thêm vào ít phân hữu cơ đắp gốc cho cây để chuẩn bị cho giai đoạn phóng đọt kế nụ.
Bác cho con hỏi từ đầu năm mình dùng phân loãng ( 12g Dynamic + 6g NPK - 16-12-8-11+ TE ngâm /10 lít nước) tưới, thì đến giai đoạn này thì mình có phải thay đổi NPK có thành phần P cao để bổ sung cho cây làm nụ tốt hơn không. Hoặc mình có thề dùng phân loãng (12g Dynamic + 6g DAP) để tưới cho đến tháng 9 AL không Bác.
Cám ơn Bác

Chữ "cách ly" đây là dùng cho cây lương thực ( rau củ quả) để tránh độc hại cho người ăn vào
cách ly 5 ngày ngĩa là...sau khi phun thuốc .. sang ngày thứ 6 mới được thu hái đem vào...ăn
Với cây công ngiệp hoặc hoa cảnh thì hôm sau bác có quyền phun thuốc khác hoạt chất

tuy nhiên sự phun thuốc với khoảng cách gần quá cũng làm cho lá phải chịu đựng nhiều...cũng không có lợi vì chịu đựng nhiều thì mau cằn cỗi đi

Do đó chọn thuốc nên dùng hoạt chất có phổ rộng ( diệt được nhiều bịnh hoặc diệt được nhiều loại râu rầy)

Thì cây chả phải chịu đựng cái gì mà bản thân mình cũng khỏe nữa lại đỡ...tốn tiền
Cảm ơn bác, mấy nay con cũng phun nhưng xen kẽ nhưng cũng hay lo lo. Vậy nay con sẽ phun thêm tricho để tăng thêm sức đề kháng cho cây

Kính gửi bác Mục,
Ngày mai là 5/5 AL, việc thay đất + tỉa chèo cho các em mai hầu như đã xong ( các anh em nào chưa tỉa chèo thì tranh thủ cuối tuần này phải dứt điểm cho xong) + thêm vào ít phân hữu cơ đắp gốc cho cây để chuẩn bị cho giai đoạn phóng đọt kế nụ.
Bác cho con hỏi từ đầu năm mình dùng phân loãng ( 12g Dynamic + 6g NPK - 16-12-8-11+ TE ngâm /10 lít nước) tưới, thì đến giai đoạn này thì mình có phải thay đổi NPK có thành phần P cao để bổ sung cho cây làm nụ tốt hơn không. Hoặc mình có thề dùng phân loãng (12g Dynamic + 6g DAP) để tưới cho đến tháng 9 AL không Bác.
Cám ơn Bác
Tháng này giảm đạm ngĩa là không thêm phân dơi..không thêm bánh dầu. hay cá .v.v.
Còn các thành phần trong phân loãng để bón thúc thì để y nguyên ( dynamic và NPK)
Vả lại trời mưa thì đâu cần tưới phân thúc..vì :
đạm có trong nước mưa ..lân có trong super lân cho thêm lúc đầu năm vẫn còn y nguyên trong đất..Kali có trong tro trấu các chất sơ phân hủy ra..
Vậy là đủ rồi
Tưới thêm là thừa đấy.....xen kẽ trong những ngày mưa là những ngày nắng...nếu vài ba ngày nắng to mà đất chậu đã khô...thì tưới cho nó 1 lần phân loãng
phân bón lá để cung cấp vi khoáng..tháng này bắt đầu dùng 20-20-20 và tạm biệt phân bón lá Bình Điền hẹn tái ngộ loại phân có chất điều hòa sinh trưởng này đầu năm tới
Miền nam Tháng này mưa ..chăm mai dễ mà .. lo mà ngừa nấm và tiả đọt thôi

Miền trung mới đáng ngại nắng nóng khủng khiếp liệu mà tính toán tăng đạm hữu cơ sao cho vừa đủ không thừa không thiếu
Thì nắng lại là 1 lợi thế để mai mạnh mẽ...càng nắng mai sẽ càng mạnh

Tính toán phân bón sai trong nắng nóng..thì càng nắng càng...chết nhanh
Anh em miền trung có lẽ khi vào tháng 7 hay 8 khi mùa mưa đến mới...đỡ nhức đầu hết lo lắng

Em xem hình có thấy và gọi rồi không được !! Hôm nay lại tích cực làm thêm nấm tươi . Vợ cằn nhằn dễ thương " nhớ trả tiền gạo cho em" hihihi
Bạn gọi thử 2 số DĐ sau để hỏi số của chủ mới xem
ĐC:13 Lê Quang Sung F2,Q6 TP HCM . ĐT: 08.8551669
DĐ: 0903830830 Bồ
0903635100 Cường

Miền trung mới đáng ngại nắng nóng khủng khiếp liệu mà tính toán tăng đạm hữu cơ sao cho vừa đủ không thừa không thiếu
Thì nắng lại là 1 lợi thế để mai mạnh mẽ...càng nắng mai sẽ càng mạnh

Tính toán phân bón sai trong nắng nóng..thì càng nắng càng...chết nhanh
Anh em miền trung có lẽ khi vào tháng 7 hay 8 khi mùa mưa đến mới...đỡ nhức đầu hết lo lắng
Làm học trò của Bác con không sợ nắng, chỉ sợ cây ra lá non chưa kịp "cứng" mà gặp gió lớn là tiêu điều luôn.

Back