Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
mấy hôm nay trời lạnh quá , lá mai vàng và rụng cũng khá ....có bác nào cho em xin chút ý kiến để mai đến tết mới nở được kg ah ?
- em xin cảm ơn !

Bạn ở TP HCM ko lạnh bằng Miền trung đâu ! tại Miền trung đang điều chỉnh cho Bộ lá già và rụng bớt .. tình hình Nụ của Bạn như thế nào !? lớn?? nhỏ??? cho vài tấm hình cho Anh em góp ý .

e muốn tặng bố mẹ chồng 1 chậu mai nhỏ để ông bà chơi tết rồi chăm sóc, nhưng thời tiết miền bắc liệu có phát triển được mai không ạ?

Ngoài Miền Bắc có Bạn Giang Thanh chăm Mai thành công ... nếu Ba Mẹ của Bạn hiểu được quy trình thì chăm sẻ thành công nhưng sẻ khó khăn hơn so với Miền Nam và Miền trung ...
e muốn tặng bố mẹ chồng 1 chậu mai nhỏ để ông bà chơi tết rồi chăm sóc, nhưng thời tiết miền bắc liệu có phát triển được mai không ạ?

Ngoài Miền Bắc có Bạn Giang Thanh chăm Mai thành công ... nếu Ba Mẹ của Bạn hiểu được quy trình thì chăm sẻ thành công nhưng sẻ khó khăn hơn so với Miền Nam và Miền trung ...
em cũng lo ông bà không biết có chăm được không, nhưng cả bố mẹ em đều thích trồng mai lắm

Bạn nên chọn Mai Giảo .. khỏe và dể ra Hoa ..
dạ vâng em sẽ nghiên cứu thêm về vụ này, tiện bác cho em hỏi thêm ở ngoài Bắc có địa chỉ nào bán mai giảo tốt không, hay là em nên đặt cận chuyển từ trong nam ra ạ?

dạ vâng em sẽ nghiên cứu thêm về vụ này, tiện bác cho em hỏi thêm ở ngoài Bắc có địa chỉ nào bán mai giảo tốt không, hay là em nên đặt cận chuyển từ trong nam ra ạ?
Ơ ngoài băc không có một địa điểm nào bán mai .ngoại trừ gần tết mai đã thành phẩm .bán mai để chơi têt thôi bác à

Em xin chào các bác trong diễn đàn.
Em là thành viên mới nên các bác cho em hỏi cây mai giảo Bến Tre của em mua hồi Tết, nụ hiện giờ như vậy là to hay nhỏ để kịp nở Tết 2018 vậy. (em ở Cần Thơ)
Xin cảm ơn các bác đã xem.

Nụ nhìn đã quá
cây này đang tạo lại Chi cho đẹp ... thông thường mua 1 cây Mai bình Định phải mất khoảng 2 đến 3 năm cắt tỉa, kéo, uốn ... tạo lại Chi nằm ngang , xòe như bàn tay ,Ngọn thật nhỏ và chằng chịt Nụ nhìn mới đẹp và nghệ thuật !!.. mấy cây Bonsai Bình định các Bạn nhìn kỹ đa số bị lỗi : Cắt cụt .. Mình ko thích lắm !! Bác Mục cũng có mấy cây Bình Định tạo lại theo Biến thể khác nhìn rất nghệ thuật !!

Last edited:
Các bác cho e xin chúc ý kiến tình hình hiện giờ nụ của e đủ chuẩn nở lá vẫn còn xanh đọt vẫn ra vậy mình có cần phải đóng đọt không và làm cho lá già đi. phân thì e đã giảm một nửa mà cây vẫn nởlai rai hihi còn 1 tháng nữa mới đến ngày lặt lá sợ đến đó chỉ còn vài bông hihi!

Khi đọt phóng kéo theo Nụ nở ,Bạn nên đóng đọt, dùng phân bón lá loãng làm lá già( tăng kali) + tưới nước vừa đủ ẩm
Các bác cho e xin chúc ý kiến tình hình hiện giờ nụ của e đủ chuẩn nở lá vẫn còn xanh đọt vẫn ra vậy mình có cần phải đóng đọt không và làm cho lá già đi. phân thì e đã giảm một nửa mà cây vẫn nởlai rai hihi còn 1 tháng nữa mới đến ngày lặt lá sợ đến đó chỉ còn vài bông hihi!
Tại Miền trung 2 yếu tố Nhiệt độ giảm và Ánh sáng làm cho ko nở rất hiệu quả

Đọt ra lúc này làm giảm sức của cây, năng lượng không tập trung vào ra hoa mà bị phân phối do phải nuôi lá non. Đến nửa tháng sau lá mới già rồi làm việc nuôi lại cây. Lúc đó tới thời điểm lặt rồi, nên tụi nó vô dụng, lại ăn hại. ảnh hưởng rõ nhất là hoa sẽ nở không đồng loạt đó bác. Nên thấy thằng nào ló ra là bấm thằng đó đi, bấm càng sớm càng tốt. Quan sát nụ, cây lớn đều nụ thì để yên chờ ngày lặt; cây nụ không đều, chỗ lớn chỗ nhỏ thì lặt bớt lá chỗ có nụ nhỏ; cây nụ nhỏ thì phun 701 hai đợt nữa cộng lặt bớt lá đi, 50% càng tốt.

Back