Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
Chào các bác,
e có 1 thắc mắc liên quan đến phân hữu cơ mục mong các bác tư vấn giúp.
Ở những chỗ trồng nấm rơm, sau khi thu hoạch hết thì người ta bỏ lại những ụ rơm đã mục. Vậy không biết là mình có thể sử dụng những ụ rơm mục này để đắp vào gốc mai không? Và nếu được thì mình cần trộn chung với loại phân bón gì thêm không?
xin cảm ơn các bác đã xem.

Chào các bác,
e có 1 thắc mắc liên quan đến phân hữu cơ mục mong các bác tư vấn giúp.
Ở những chỗ trồng nấm rơm, sau khi thu hoạch hết thì người ta bỏ lại những ụ rơm đã mục. Vậy không biết là mình có thể sử dụng những ụ rơm mục này để đắp vào gốc mai không? Và nếu được thì mình cần trộn chung với loại phân bón gì thêm không?
xin cảm ơn các bác đã xem.
.. theo Mình thì ko nên , cây Mai cần phân hữu cơ ko nhiều chỉ dùng đủ thôi .. đơn giản nhất mua phân bò cũng được 15k 1 bao về ủ nếu có phân gà, cút thì tốt .. khu vực mình mua phân gà cũng ko có nên dùng phân đơn giản thôi ..

.. theo Mình thì ko nên , cây Mai cần phân hữu cơ ko nhiều chỉ dùng đủ thôi .. đơn giản nhất mua phân bò cũng được 15k 1 bao về ủ nếu có phân gà, cút thì tốt .. khu vực mình mua phân gà cũng ko có nên dùng phân đơn giản thôi ..
Gởi bác @tran the , cảm ơn bác đã trả lời em.
về phân rơm rạ đã mục, tại em thấy là những nhà vườn trồng hoa Tết có 1 số mua lại những ụ rơm này và về sử dụng cho hoa nên e hơi thắc mắc vì gần nhà em cũng có nhiều chỗ trồng nấm rơm.

Gởi bác @tran the , cảm ơn bác đã trả lời em.
về phân rơm rạ đã mục, tại em thấy là những nhà vườn trồng hoa Tết có 1 số mua lại những ụ rơm này và về sử dụng cho hoa nên e hơi thắc mắc vì gần nhà em cũng có nhiều chỗ trồng nấm rơm.
... chưa nói về bệnh lý Nấm ... nếu bàn về tỷ lệ C/N rơm rạ rất cao nên khi phân hủy vi sinh sẻ lấy Đạm từ cây trồng gây nên cây thiếu đạm .... người ta trồng Hoa Tết là cây ngắn ngày .. còn cây Mai chất trồng sạch sẻ ,phân bón cân đối ...... chúng ta phải hiểu về nó mới bỏ vào cây mai ...

Last edited:
... chưa nói về bệnh lý Nấm ... nếu bàn về tỷ lệ C/N rơm rạ rất cao nên khi phân hủy vi sinh sẻ lấy Đạm từ cây trồng gây nên cây thiếu đạm .... người ta trồng Hoa Tết là cây ngắn ngày .. còn cây Mai chất trồng phải sạch sẻ ,phân bón phải cân đối ...... chúng ta phải hiểu về nó mới bỏ vào cây mai ...

Xin cảm ơn bác @tran the đã nhiệt tình giải thích.

Cho e hỏi ngọn mai bị xoắn . có chấm chấm nhỏ . Trị bằng cách nào xin giúp e với . Thank !

Các Bạn hỏi về bệnh cây Mai vui lòng nói chút về cây của Mình .. chăm sóc như thế nào, phân bón ?? Tưới nước ?..chất trồng??? Thay chậu bao lâu ??? Sẻ được giúp chính xác hơn .. hiii
Cho e hỏi ngọn mai bị xoắn . có chấm chấm nhỏ . Trị bằng cách nào xin giúp e với . Thank !

Xem file đính kèm 15326
.. cây của bạn chất trồng thoái hóa Ph giảm,tưói nước chưa đúng cách gây thừa nước, nên rễ yếu .. xử lý : đất chậu khô mới được tưới , chờ cây khỏe thay chất trồng .. nhớ ngừa sâu và bọ trĩ , dùng vòi nước áp lực rửa lá sạch sẻ .... vấn đề cây Mai rất rộng Mình chỉ những nguyên tắc căn bản đi sâu một vấn đề là rất dài .. các bạn phải nắm được Trang 1 ....

Last edited:

Xem file đính kèm 15326
Bác có xịt thuốc diệt trừ sâu bệnh, bọ tri, nhện đỏ... định kỳ ko? Em thấy cái lá ở giữa giống như là có sâu bướm. Nhớ có bác nào nói nếu thấy bướm bay rập rờn gần cây mai thì 1,2 ngày sau phải xịt thuốc ngay. Đợt tháng 9,10 vừa rồi em cũng bị như thế này khi tách lá bị quăn ra thì thấy có sâu nhỏ.

Anh Thế sao cây nụ không vậy anh.Năm nay chắc anh em trúng mùa. Cây nào em thấy cũng đặc nghẹt nụ.Nhớ mấy năm trước khoảng thời gian này em đi tìm phân thuốc về xịt. Cuối cùng cây đầy lá.Bây giờ nụ cũng nghẹt nụ.

File đính kèm

133.5 KB · Lượt xem: 39

Back