Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Không, chắc chắn có bão số 13 vò biển ĐÔng bạn nhé. khả năng khoảng ngày 12,13/11 "sượt" ngang vùng đà nẵng .. nhưng nói để mọi người rõ là cơn bão này ít có khả năng đổ bộ vô đát liền VN mà bị không khí lạnh làm cho suy yếu khi đi tới đảo Hải Nam... nói chung bên facebook cây mai sạch đã bàn luận về cơn bão này cả gần tuần nay rồi và thực tế thì bên KTTVTW đã phát những tin đầu tiên về cơn bão naỳ ngày hôm nay. bạn tham khảo đường link dưới đây
TRUNG TÂM DỰ BÁO KHÍ TƯỢNG THỦY VĂN TRUNG ƯƠNG
CHo mình fb cây mai với. Hôm trước vào mà h k tìm thấy.

Đọt ra lúc này làm giảm sức của cây, năng lượng không tập trung vào ra hoa mà bị phân phối do phải nuôi lá non. Đến nửa tháng sau lá mới già rồi làm việc nuôi lại cây. Lúc đó tới thời điểm lặt rồi, nên tụi nó vô dụng, lại ăn hại. ảnh hưởng rõ nhất là hoa sẽ nở không đồng loạt đó bác. Nên thấy thằng nào ló ra là bấm thằng đó đi, bấm càng sớm càng tốt. Quan sát nụ, cây lớn đều nụ thì để yên chờ ngày lặt; cây nụ không đều, chỗ lớn chỗ nhỏ thì lặt bớt lá chỗ có nụ nhỏ; cây nụ nhỏ thì phun 701 hai đợt nữa cộng lặt bớt lá đi, 50% càng tốt.
Hihi nụ nó to bằng hạt đậu xanh rồi bác supeo ơi cho qua hủ 701 đi hj. Mình đóng đọt kèm theo phun 6-30-30 xen kẽ bo canxi được không bác vì không có lá già nên nó nở lai rai hay sao ý

Các bác cho e xin chúc ý kiến tình hình hiện giờ nụ của e đủ chuẩn nở lá vẫn còn xanh đọt vẫn ra vậy mình có cần phải đóng đọt không và làm cho lá già đi. phân thì e đã giảm một nửa mà cây vẫn nởlai rai hihi còn 1 tháng nữa mới đến ngày lặt lá sợ đến đó chỉ còn vài bông hihi!
Mình cũng có cây giống như bạn nói.Cứ chưa đến Tết al thì chưa lớn đến gần tháng 11 al thì nở vài nhánh rồi ngưng.Thôi bạn kiếm cây khác lắp vào chỗ trống.Đừng phí thời gian để bồi dưỡng cây đó. Mình cũng chăm sóc theo quy trình của Bác Mục tất cả cây trong nhà giữ nụ và không có chuyện nở tầm bậy.Cá biệt có cây đó muốn nở thì nở.
Phóng đọt non pha 1g kali muối ớt sẽ khống chế được ngay .Còn để cây phóng đọt luôn thì nó sẽ nở lát đác cuối năm sẽ không còn bông.Cũng tùy cây có giữ nụ không. Thường thì những cây trẻ. Còn cụ mai thì giữ nụ đến phút cuối cùng."Rừng Càng Già Càng Cay"

---- @@ ----

Last edited by a moderator:
Hihi nụ nó to bằng hạt đậu xanh rồi bác supeo ơi cho qua hủ 701 đi hj. Mình đóng đọt kèm theo phun 6-30-30 xen kẽ bo canxi được không bác vì không có lá già nên nó nở lai rai hay sao ý
Chuẩn đó bác. Sắp tới giai đoạn quyết định rồi, cũng hồi hộp lắm. Rủi phát là năm tới phải làm lại. hãi quá. Gì thì gì cũng không qua được thời tiết.

Nụ lớn nhu
mai nhà mình nụ đâ số như hạt đậu. lá chưa già. sợ nhất những cơn mưa bất thường.
Tùng kéo vào máy hiên nhưng có nắng chiếu vào thì giảm được nhiều rủi ro.Minh mới di chuyển mấy chậu nhưng do vướng víu làm gãy mấy nhánh Tiết quá Tùng ơi.Nhánh đó đếm khoảng 70 nụ .

mai nhà mình nụ đâ số như hạt đậu. lá chưa già. sợ nhất những cơn mưa bất thường.
Qua
Mới đọc xong bài của bác thì ở ngoài cũng vừa đổ mưa năm nay bảo đến sớm kì này chắc tiêu thiệt rồi hi vọng mấy cụt mai già cầm cự nổi .

Cây mai e có hiện tượng cháy đọt lá non và rụng nụ như thế này thì sử lý sao ạ . e đã phun thuốc sâu 10 ngày lần (3 tháng nay) mà vẫn k khỏi. e để ý tưới nước cây mai thì đất cũng chậm rút nước . vậy ai rành xin hướng dẫn e cách sử lý :( . đến nay thì bắt đầu có hiện tượng lá vàng rụng :(

Cây mai e có hiện tượng cháy đọt lá non và rụng nụ như thế này thì sử lý sao ạ . e đã phun thuốc sâu 10 ngày lần (3 tháng nay) mà vẫn k khỏi. e để ý tưới nước cây mai thì đất cũng chậm rút nước . vậy ai rành xin hướng dẫn e cách sử lý :( . đến nay thì bắt đầu có hiện tượng lá vàng rụng :(Xem file đính kèm 14981Xem file đính kèm 14978
Xem file đính kèm 14979
Xem file đính kèm 14980
Cây của Bạn thừa nước gây rụng Nụ ,vàng lá ngọn .. có khả năng rễ bị yếu .... thừa nước do chất trồng hoặc tưới nước không đúng cách ..... khi mặt chậu khô rồi tưới , hiện nay cây yếu hạn chế bón phân ...

Nụ lớn nhu

Tùng kéo vào máy hiên nhưng có nắng chiếu vào thì giảm được nhiều rủi ro.Minh mới di chuyển mấy chậu nhưng do vướng víu làm gãy mấy nhánh Tiết quá Tùng ơi.Nhánh đó đếm khoảng 70 nụ .
nhà ở phố kiếm tí đất khó lắm anh. thôi ráng cho e nó gồng vậy.

Back