Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Năm nay nhuần sao bác lặt lá sớm vậy?
Miền Trung do nhiệt độ thấp hơn SG nên thường lặt lá sơm hơn bác, ngoài ra có 1 giống mai đặc thù mầ người dân gọi là mai Xuân nó ra đọt xanh, loại này phải trảm trước 35-45 ngày (ùy nụ to nhỏ) mới trổ bông đúng tết bác.

mai của em có 1 cây đã rụng hết lá và đang bung nụ ....mấy cây còn lại là vàng hết rồi chắc là sẽ tự rụng trong vài ng tới - có bác nào có kinh nghiệm về cách làm cho lá mai khõi bi rụng là kg ah ...em lo quá !

mai của em có 1 cây đã rụng hết lá và đang bung nụ ....mấy cây còn lại là vàng hết rồi chắc là sẽ tự rụng trong vài ng tới - có bác nào có kinh nghiệm về cách làm cho lá mai khõi bi rụng là kg ah ...em lo quá !
Nhớ lúc trước có đọc hướng dẫn, phun phân cá pha với tỉ lệ = 1/10 liều lượng thông thường , phun 2 lần cách nhau 3-4 ngày lá sẽ xanh lại...

Lá rụng có thể nhiều nguyên nhân :
1. Lá già ,xơ xác rụng là quá trình tự nhiên
2. Trong quá trình chăm sóc chậu bị khô quá tưới nước lại lá rụng
3. Trong quá trình chăm sóc dùng hưu cơ ít...
.. rất nhiều nguyên nhân .. xử lý lá ít rụng : chậu vừa đủ ẩm, phun phân bón lá Đạm liều loãng ,cây đủ ánh sáng và ít gió.. hiii

To Anh Thế.
Ngoài anh hiện nay thời tiết có lạnh lắm không anh.Mong anh chia sẻ chút .Hiện nay miền nam thì khoảng tuần trước trời hơi se lạnh.Còn tuần này thì không có cảm giác lạnh nhưng trưa thì hơi nóng chút.

Lá rụng có thể nhiều nguyên nhân :
1. Lá già ,xơ xác rụng là quá trình tự nhiên
2. Trong quá trình chăm sóc chậu bị khô quá tưới nước lại lá rụng
3. Trong quá trình chăm sóc dùng hưu cơ ít...
.. rất nhiều nguyên nhân .. xử lý lá ít rụng : chậu vừa đủ ẩm, phun phân bón lá Đạm liều loãng ,cây đủ ánh sáng và ít gió.. hiii
- của em chắc là do nguyên nhân 1 và 3 quá bác
vì cây này là vàng dần rồi tự rụng ..em nghĩ chắc do nam nhuần - lý do nữa là em ít bỏ phân hữu cơ vì năm qua cây hơi yếu nên em kg dám bỏ hữu cơ ạ ....bác xem vậy có đúng kg ? chắc là em sẽ dùng phân cá thật loãng phun lên quá bác ợ

q

To Anh Thế.
Ngoài anh hiện nay thời tiết có lạnh lắm không anh.Mong anh chia sẻ chút .Hiện nay miền nam thì khoảng tuần trước trời hơi se lạnh.Còn tuần này thì không có cảm giác lạnh nhưng trưa thì hơi nóng chút.
Miền trung hôm nay có nắng nhẹ ... Bạn để ý trước vài ngày lặt lá có se lạnh mới bị ảnh hưởng , khi cây khởi động rồi thì không sao hoa đẹp , lâu tàn ..hi Mình chia lặt lá nhiều đợt nên không lo thời tiết , Miền trung có Hoàng mai và Thanh mai mới lo thời tiết lạnh ,... Miền nam Mai giảo không ảnh hưởng gì đâu .. nếu có bất thường thời tiết Mình sẻ cập nhập ngay , đừng lo ...

Cập nhập thời tiết ... khoảng 2 tuần nữa miền Bắc và miền trung bị ảnh hưởng đợt không khí lạnh mạnh ... anh em nên cho cây Mai khởi động nở trước đợt không khí lạnh này
Anh em Miền nam đề nghị theo dõi đợt lạnh này , có khả năng ảnh hưởng nhẹ....

20180119_182723.jpgBác supeo bac tran the ơi! Cây mai em thúc thêm 901 cho nụ to rồi đến 25 tháng 11 em lặt lá và ủ bóng sươi gần chậu nước.và kết quả đến hôm nay .em gưi hình bác xem nhé! năm nay chắc em có mai trưng tết rồi.hihi!

Last edited by a moderator:
Xem file đính kèm 16434Bác supeo bac tran the ơi! Cây mai em thúc thêm 901 cho nụ to rồi đến 25 tháng 11 em lặt lá và ủ bóng sươi gần chậu nước.và kết quả đến hôm nay .em gưi hình bác xem nhé! năm nay chắc em có mai trưng tết rồi.hihi!
Xem file đính kèm 16435
Đầu trâu có chứa chất kích thích nên bị bung bông là phải rồi.Chậu khô bị nước mưa cũng nở.Khoảng thời gian này phun bo+canxi cho cuốn nụ dai hơn giảm tỉ lệ rụng nụ và bông sẽ nở đẹp và thơm hơn.

Back