Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Xem file đính kèm 21471
»
Xem file đính kèm 21472
»
Lá mai tháng 2 và hoa Ưu đàm.....
»

Cây của Bạn tạo chi nằm ngang
1. Bạn để ý giống như xòe bàn tay năm ngón.. ưu tiên chồi khỏe nằm ngang
2. Nếu quá chen chúc , khít xát nhau ,chồng lên nhau ảnh hưởng quang hợp ..nên chọn chồi khỏe , bỏ chồi kia
3.nếu chen chúc Bạn tính toán sau này uốn xòe ngang như bàn tay thì để lại
4.đối với chồi nằm trên ngọn nếu thấy to khỏe và quá mạnh thì 2 lá bấm
5.muốn nhiều cành lá .. 4 lá non bấm .. nhớ để ý Nách lá hướng về phía mình cần tạo chi,cành ..
6 .chồi quá lộn xộn chưa tính toán được 2 lá bấm...
»
Hoặc là cách như hark góp ý...
»
Còn cách nữa .. mỗi chi là hình tam giác .. đọt để nguyên vậy ra nhiều cành lá giai đoạn kết nụ xã lại mỗi chi hình tam giác ...
- đúng là muốn như bác tranthe thì phải cón lâu lém ......

Vậy ổn chưa mấy bác

cho mình xin hỏi: mai của mình ra lá xanh lợt và mép lá bị cháy, không biết nó bị gì? mình sử dụng nước giếng khoan tưới hàng ngày không biết có tốt không?

File đính kèm

219.8 KB · Lượt xem: 57
Cháy lá mai có nhiều nguyên nhân... trường hợp của Bạn:
Do tưói nước bơm gây nên độ Ph ko ổn định ,thừa chất này sẻ gây thiếu chất khoáng khác ... nếu bạn ko có nước sạch thì bơm vào hồ chứa .. rồi mới tưói ...
Bón phân ko đúng cũng giống như vậy
»
Xem file đính kèm 21697
Cây bác đẹp quá, đúng là cao thủ có khác
»

Last edited by a moderator:
tranthe chỉ rất rõ ràng nhưng từ lý thuyết tới thực hành là cả một vấn đề..... mình là nghiệp dư có khác....minh nhin mai ma ko biet lam nhu the nao....bam bo bot thi so sau nay thieu chi ma de nhu vay thi dot moc tum lum het ....mình tạo chi cảnh theo những gì mình hiểu và cảm nhận được....lâu lâu mình post hình ảnh lên cho ae góp ý thêm ....ae nào có kinh nghiệm gì thêm tư vấn cho mình nhé....thanks ae nhiều......cái gì cũng vậy sai lầm đều phải trả giá bằng tiền bạc,có trả giá cho sai lầm mình mới rút được kinh nghiệm sâu sắc nhất....
Cái này kêu bằng học phí ...

Các bác giúp em xử lý cây mai này với ah, cây có nhiều lá nhỏ và ít ra tược mới quá.

Côn tàng là sao bác, em mới chơi nên xin bác chỉ giáo.
»

Xem file đính kèm 21746
Dự định của em như này bác à
Chỉ giáo thì không dám cái mình biết thì quá ít mình chỉ chia sẻ những mình biết và học hỏi từ anh em trên này.Nếu gốc cây đẹp thì tạo cành tạo dáng một cách hài hòa các chi cành được sắp xếp một cách thứ tự.Những cành thừa đừng tiếc để đó hoài sẽ ảnh hưởng đến cành chính.Muốn làm theo hình cây bên dưới thì phải mất thời gian 4 đến 5 năm mới hoàn chỉnh. Khi nào bạn nhìn thấy cây bạn đẹp thì cho mọi người cũng thưởng lãm.Còn cây có bộ đế không đẹp thì làm cũng uổng phí công sức thời gian. Thôi thì chọn những cây đẹp khỏe rồi làm.Chăm sóc mai vàng cũng kì công khổ ải lắm muốn.Nếu không muốn nhức đầu thì hàng năm đi chợ bông mua một cây về chơi cho khỏe người.Nếu bạn muốn chăm sóc mai phải từ từ. Nội công tâm pháp phải luyện một cách có căn bản .Luyện chiêu thức phải chậm không thì Mai chết luôn.he he
Thân Chào.

Các bác giúp em xử lý cây mai này với ah, cây có nhiều lá nhỏ và ít ra tược mới quá.Xem file đính kèm 21952Xem file đính kèm 21953Xem file đính kèm 21954Xem file đính kèm 21956
Nhìn tổng thể cây bạn có 1 số vấn đề
1. Về ánh sáng .. phía dưới bên hàng rào ít ánh sáng .. phía bên đó yếu ,vùng rễ cũng có vấn đề ... bạn đặt chậu đầy đủ ánh sáng mọi phía
2. Cây bạn bón phân ko cân đối ... biểu hiện thiếu Mg ... bạn xem lại bón phân trang 1
3. Tưới nước bạn cũng chưa đạt gây nên rễ yếu ,vùng phía bên hàng rào ẩm thừa nước ... bạn xem lại trang 1
Bạn phải khắc phục được 3 vấn đề nêu trên ,cây khỏe lại sẻ phóng tược ...khoảng cuối tháng 4 .. bạn xem cây phóng đọt mạnh ko ...!!??? Sẻ góp ý tiếp cho bạn...

Chỉ giáo thì không dám cái mình biết thì quá ít mình chỉ chia sẻ những mình biết và học hỏi từ anh em trên này.Nếu gốc cây đẹp thì tạo cành tạo dáng một cách hài hòa các chi cành được sắp xếp một cách thứ tự.Những cành thừa đừng tiếc để đó hoài sẽ ảnh hưởng đến cành chính.Muốn làm theo hình cây bên dưới thì phải mất thời gian 4 đến 5 năm mới hoàn chỉnh. Khi nào bạn nhìn thấy cây bạn đẹp thì cho mọi người cũng thưởng lãm.Còn cây có bộ đế không đẹp thì làm cũng uổng phí công sức thời gian. Thôi thì chọn những cây đẹp khỏe rồi làm.Chăm sóc mai vàng cũng kì công khổ ải lắm muốn.Nếu không muốn nhức đầu thì hàng năm đi chợ bông mua một cây về chơi cho khỏe người.Nếu bạn muốn chăm sóc mai phải từ từ. Nội công tâm pháp phải luyện một cách có căn bản .Luyện chiêu thức phải chậm không thì Mai chết luôn.he he
Thân Chào.
Cảm ơn bác đã góp ý, mình coi đó là khuôn thôi chứ làm như thế sao đc mới chơi mà, giờ như bác nói chăm nó từ từ tích luỹ nội công để ra hoa bền và đẹp thôi. Mình thích chăm mai lắm dù là lá hay hoa mỗi lần căng thẳng ra ngắm nọ hoặc tưới là tâm hôn được thoải mái.

Cảm ơn bác đã góp ý, mình coi đó là khuôn thôi chứ làm như thế sao đc mới chơi mà, giờ như bác nói chăm nó từ từ tích luỹ nội công để ra hoa bền và đẹp thôi. Mình thích chăm mai lắm dù là lá hay hoa mỗi lần căng thẳng ra ngắm nọ hoặc tưới là tâm hôn được thoải mái.
Bạn cứ theo tâm pháp của Bác Mục mà thực hành từ từ cây mai sẽ tích trữ năng lượng cây sẽ cho hoa rất nhiều và không có chuyện cây ra vài bông đâu.Khắp cả cành đều vàng rực rỡ và bông đẹp lắm. Chắc bạn chưa thấy hình cây của Bác Mục nếu thấy rồi chắc mê luôn.Nếu chăm sóc theo hướng dẫn của Bác thì bạn sẽ nhận ra cây bạn sẽ khác với những cây mai hàng chợ.Mấy cây mai của mình nở trong 28al đến mùng 3 đã hết sạch.Mình thích nở tung trời như vậy.Không thích nở lai rai chán lắm.

Bạn cứ theo tâm pháp của Bác Mục mà thực hành từ từ cây mai sẽ tích trữ năng lượng cây sẽ cho hoa rất nhiều và không có chuyện cây ra vài bông đâu.Khắp cả cành đều vàng rực rỡ và bông đẹp lắm. Chắc bạn chưa thấy hình cây của Bác Mục nếu thấy rồi chắc mê luôn.Nếu chăm sóc theo hướng dẫn của Bác thì bạn sẽ nhận ra cây bạn sẽ khác với những cây mai hàng chợ.Mấy cây mai của mình nở trong 28al đến mùng 3 đã hết sạch.Mình thích nở tung trời như vậy.Không thích nở lai rai chán lắm.
Bác có hình ảnh cây mai tết của bác vừa rồi ko cho mình ngắm ké với

Back