Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Bác có hình ảnh cây mai tết của bác vừa rồi ko cho mình ngắm ké với
Bạn có biết trang này bao nhiêu người theo dõi không không đơn giản vài chục người. Các CAO Thủ đang ẩn mình vào Tàng Kinh Các đó bạn ơi. Nếu ai chưa sai sẽ bị nhắc nhở ngay.Bạn muốn có chứng cứ "NÓI CÓ SÁCH MÁCH CÓ CHỨNG" KHÔNG THÔI BẠN NÓI DOWNLOAD HÌNH ẢNH NGƯỜI KHÁC ĐƯA VÀO ĐÂY.CHỈ CẦN ĐƯA HÌNH NGƯỜI KHÁC HAY CÂY NGƯỜI KHÁC VÀO BẠN SẼ THẤY PHẢN HỒI NGAY LẬP TỨC.

File đính kèm

84.6 KB · Lượt xem: 93
    202 KB · Lượt xem: 109
Bạn có biết trang này bao nhiêu người theo dõi không không đơn giản vài chục người. Các CAO Thủ đang ẩn mình vào Tàng Kinh Các đó bạn ơi. Nếu ai chưa sai sẽ bị nhắc nhở ngay.Bạn muốn có chứng cứ "NÓI CÓ SÁCH MÁCH CÓ CHỨNG" KHÔNG THÔI BẠN NÓI DOWNLOAD HÌNH ẢNH NGƯỜI KHÁC ĐƯA VÀO ĐÂY.CHỈ CẦN ĐƯA HÌNH NGƯỜI KHÁC HAY CÂY NGƯỜI KHÁC VÀO BẠN SẼ THẤY PHẢN HỒI NGAY LẬP TỨC.
Đẹp quá bác ơi

Mình chỉ là sơ cấp thôi còn những anh em khác bông còn dữ hơn nữa đâu chỉ như vậy.Năm nay mình chỉ thích bông của anh Thế Trần thôi vì bông vừa đủ kích thước lại tròn và se khích lại với nhau.Cây của mình thì nở bông chấp nhận được nhưng mùi thơm của nó rất dữ dù bị viêm xoang như mình còn thông huống chi người nhà mình.Đúng là chơi mai do mình chăm sóc cảm giác Đã.

Trồng xung quanh nhà ,ngoài đường và nhiều loại hoa khác nữa ..... năm ngoái khoảng 3h sáng có 2 Cô Gái khoảng 18..20t ..đến mang đi 3 chậu Đồng tiền và chậu mai bonsai..... mọi người chiêm ngưỡng và bình luận..

các bác ơi..e ra nói bán phân dơi mà người ta bán phân japon 3.5.3 có đúng ko ạ
»
ảnh đây ạ

File đính kèm

189.5 KB · Lượt xem: 70
các bác ơi..e ra nói bán phân dơi mà người ta bán phân japon 3.5.3 có đúng ko ạ
»
ảnh đây ạ
Phân này đâu phải phân dơi chỉ là phân hữu cơ gia cầm thôi cũng giống như phân dynamic thôi.Phân dơi có hàm luong lân cao nhưng dễ tiêu . Bây giờ muốn kiếm phân dơi chính tông vừa thu hoạch rất khó.Muốn mua thì tìm vùng chuyên nuôi dơi lấy phân.Và các thương lái bất chính về pha trộn thêm cho nặng ký.Bây giờ ngay cả Trà mình uống họ còn tẩm hóa chất cho thơm hơn màu đẹp đẹp hơn. Uống vào cũng dễ Ung Thư hơn. Bón phân dơi tốt hơn những phân khác nhau nhưng đúng giá trị thật kìa.Thường thì những Hội Nông Dân Nhà Giàu thường sd bón rau chứ nhà vườn dùng phân này biết bao nhiêu cho đủ.

dạ cảm ơn bác vậy thì dùng ohaan nào đạm nhiều dễ mua ạ..e chỉ vài cây nên ham mua phân dơi cho tốt đây a

dạ cảm ơn bác vậy thì dùng ohaan nào đạm nhiều dễ mua ạ..e chỉ vài cây nên ham mua phân dơi cho tốt đây a
- phân dơi bán nhiều ở các chỗ bán phân Q7_ nguyễn trãi Q5 - Q8..v..v,,, trên mạng cũng có nhìu người bán - giá khoảng 120k- 180k/1 kg - phân dơi có dặc diểm : ngửi mùi khai , thum thủm và hột bằng đầu tăm , nguyên hột là tốt ... loại hột bở như cám kg tốt lắm !

mình nói cái này có thể ae có kinh nghiệm hơi buồn nhưng ae nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho a e cùng nhau chăm sóc cây cảnh đc đẹp hơn...đó cũng là ý nghĩa của diễn đàn này....mình thì mới chơi cây cảnh dạng nghiệp dư thôi nhưng mình thấy tranthe lâu lâu mới góp ý cho ae nghiệp dư như mình còn đâu toàn post ảnh cây mai của mình .... mình nói thật theo cảm nhận của mình những cây mai của tranthe post lên theo mình cảm nhận thì chỉ đc mỗi cái là bon phận và chăm sóc đúng cách thôi còn về dang thế thì mình thấy bình thường...có thể vì lý do nào đó vì may mắn hay có điều kiện về tài chính tranthe sưu tầm đc những cây mai đẹp.... nhưng trong diễn đàn này những cao nhân ẩn dật thì mình ko biết nhưng mình chỉ thấy 2 người mình rất nể và tôn trọng dù mình chưa hỏi và tư vấn kinh nghiệm lần nào đó là bác DOVANLO và bác MUCTU...... theo mình cảm nhận thi hai bác góp ý và chỉ dẫn ae rất nhiệt tình và tâm huyết .... MINH THAT SU TON TRONG NHUNG NGUOI NHU VAY .....con nguoc lai thi.....?...
»
mình có nói sai hay có gì làm những ae tâm huyết trong diễn đàn này buồn thì hãy bỏ qua cho mình....mình chỉ nghĩ sao nói vậy thôi mong ae thông cảm ....SORRY

File đính kèm

14.2 KB · Lượt xem: 41
    118.9 KB · Lượt xem: 78
Mình cũng học được từ Mục sư phụ.. đâu dám hướng dẫn các bạn , mình chỉ góp ý thôi ...
»
Đa số mình post hình mai đọt màu xanh được ngưòi Miền trung yêu thích... ưu thế là thơm .. không uốn được .. uốn dc phải là nghệ nhân ....nhờ trang web lưu khi nào cần lấy hình làm kỷ niệm
»
Bạn qua facebook sẻ được Mục sư phụ hướng dẫn nhiều

Last edited:
mình nói cái này có thể ae có kinh nghiệm hơi buồn nhưng ae nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho a e cùng nhau chăm sóc cây cảnh đc đẹp hơn...đó cũng là ý nghĩa của diễn đàn này....mình thì mới chơi cây cảnh dạng nghiệp dư thôi nhưng mình thấy tranthe lâu lâu mới góp ý cho ae nghiệp dư như mình còn đâu toàn post ảnh cây mai của mình .... mình nói thật theo cảm nhận của mình những cây mai của tranthe post lên theo mình cảm nhận thì chỉ đc mỗi cái là bon phận và chăm sóc đúng cách thôi còn về dang thế thì mình thấy bình thường...có thể vì lý do nào đó vì may mắn hay có điều kiện về tài chính tranthe sưu tầm đc những cây mai đẹp.... nhưng trong diễn đàn này những cao nhân ẩn dật thì mình ko biết nhưng mình chỉ thấy 2 người mình rất nể và tôn trọng dù mình chưa hỏi và tư vấn kinh nghiệm lần nào đó là bác DOVANLO và bác MUCTU...... theo mình cảm nhận thi hai bác góp ý và chỉ dẫn ae rất nhiệt tình và tâm huyết .... MINH THAT SU TON TRONG NHUNG NGUOI NHU VAY .....con nguoc lai thi.....?...
»
mình có nói sai hay có gì làm những ae tâm huyết trong diễn đàn này buồn thì hãy bỏ qua cho mình....mình chỉ nghĩ sao nói vậy thôi mong ae thông cảm ....SORRY
bác nhầm rồi...ít góp ts vì ae đã tranh luận mấy năm rồi tổng kết đc kinh nghiệm nên bác mục biên bài chuẩn ở trang 1 chỉ việc làm theo..topic bên này hỏi thêm mấy vấn đề lặt vặt thôi..bác qua tôic bên khoá commem sẽ thấy đầy đủ
»
tiện thể ho e hỏi là lá như vậy có cao nhân nào biêt dư hay thiếu phân gì ko ạ..e thấy nó sao sao ấyA07477DB-9C9D-496C-96E8-4585727C9037.jpeg

bác nhầm rồi...ít góp ts vì ae đã tranh luận mấy năm rồi tổng kết đc kinh nghiệm nên bác mục biên bài chuẩn ở trang 1 chỉ việc làm theo..topic bên này hỏi thêm mấy vấn đề lặt vặt thôi..bác qua tôic bên khoá commem sẽ thấy đầy đủ
»
tiện thể ho e hỏi là lá như vậy có cao nhân nào biêt dư hay thiếu phân gì ko ạ..e thấy nó sao sao ấyXem file đính kèm 22762
.. có vài nguyên nhân..
1. Thừa nước
2. Nếu bạn có bón phân là thừa Đạm...
»
Các bạn để ý nhiều khi trên mặt chậu hơi khô nhưng phía dưới lại dư nước hoặc ngược lại....

Last edited:
.. có vài nguyên nhân..
1. Thừa nước
2. Nếu bạn có bón phân là thừa Đạm...
»
Các bạn để ý nhiều khi trên mặt chậu hơi khô nhưng phía dưới lại dư nước hoặc ngược lại....
chắc thừa đạm e phun đạm trộn thêm npk 30 10 10 nữa mà cây ít lá, xả tàn khi mồng 10 âm mà gần 2 tháng rồi moi đc từng ấy lá đó bác
»
Mình cũng học được từ Mục sư phụ.. đâu dám hướng dẫn các bạn , mình chỉ góp ý thôi ...
»
Đa số mình post hình mai đọt màu xanh được ngưòi Miền trung yêu thích... ưu thế là thơm .. không uốn được .. uốn dc phải là nghệ nhân ....nhờ trang web lưu khi nào cần lấy hình làm kỷ niệm
»
fb bác mục tên gì vậy a

Last edited by a moderator:
»
»
mai đọt xanh không uốn được à bác trần thế!ở đà nẵng chỗ nào bán nhiều mai vây bác!

Back