Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
cảm ơn ducky đã góp ý cho mình....tánh mình nói thẳng nhưng tâm ko suy nghĩ gì hết ....mình nghĩ sao nói vậy ko có để bụng đc...mình cũng thích học chăm sóc mái nên mình mới tìm tới diễn đàn này để đc chứ bác ae chỉ dẫn cho mình từ từ...người nào cũng phải đi làm vì cuộc sống về nhà rất mệt mỏi mà còn phải lên diễn đàn đọc và góp ý những thắc mắc của ae mới tập chơi như mình.... mình cảm ơn các ae rất nhiều nhưng ý của mình ko phải như vậy có gì ae bỏ qua cho mình ....hiiiii

File đính kèm

20.8 KB · Lượt xem: 43
mình nói cái này có thể ae có kinh nghiệm hơi buồn nhưng ae nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho a e cùng nhau chăm sóc cây cảnh đc đẹp hơn...đó cũng là ý nghĩa của diễn đàn này....mình thì mới chơi cây cảnh dạng nghiệp dư thôi nhưng mình thấy tranthe lâu lâu mới góp ý cho ae nghiệp dư như mình còn đâu toàn post ảnh cây mai của mình .... mình nói thật theo cảm nhận của mình những cây mai của tranthe post lên theo mình cảm nhận thì chỉ đc mỗi cái là bon phận và chăm sóc đúng cách thôi còn về dang thế thì mình thấy bình thường...có thể vì lý do nào đó vì may mắn hay có điều kiện về tài chính tranthe sưu tầm đc những cây mai đẹp.... nhưng trong diễn đàn này những cao nhân ẩn dật thì mình ko biết nhưng mình chỉ thấy 2 người mình rất nể và tôn trọng dù mình chưa hỏi và tư vấn kinh nghiệm lần nào đó là bác DOVANLO và bác MUCTU...... theo mình cảm nhận thi hai bác góp ý và chỉ dẫn ae rất nhiệt tình và tâm huyết .... MINH THAT SU TON TRONG NHUNG NGUOI NHU VAY .....con nguoc lai thi.....?...
»
mình có nói sai hay có gì làm những ae tâm huyết trong diễn đàn này buồn thì hãy bỏ qua cho mình....mình chỉ nghĩ sao nói vậy thôi mong ae thông cảm ....SORRY
Bạn giống mình khi mới tập trồng mai hjhj nôn nóng phung xịt tưới tắm e nó tối ngày .nhiều khi muốn góp ý cũng không biết phải bắt đầu từ đâu vì giao tiếp giữa ae chỉ lá tin nhắn với hình kèm theo .ko ae nào giấu cái j đâu .cái khung phân bón bác mục đã chỉ rồi ngừa binh ngừa sâu cũng có chất trồng cũng có luôn vậy thì chỉ còn vấn đề khó là cách tưới mình thấy khâu tưới là khó nhất vì mõi cây , chất trồng , nơi ở , thời tiết phải tưới khác nhau cái này mình phải tự thực nghiệm lấy không ai chỉ dc cả mà nó lại chiếm 50% sự thành bại trong chăm sóc mà nếu dc bạn alo mình 0907677785 (đạt ) mình sẽ trao đổi những gì mình biết .

mình nói cái này có thể ae có kinh nghiệm hơi buồn nhưng ae nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho a e cùng nhau chăm sóc cây cảnh đc đẹp hơn...đó cũng là ý nghĩa của diễn đàn này....mình thì mới chơi cây cảnh dạng nghiệp dư thôi nhưng mình thấy tranthe lâu lâu mới góp ý cho ae nghiệp dư như mình còn đâu toàn post ảnh cây mai của mình .... mình nói thật theo cảm nhận của mình những cây mai của tranthe post lên theo mình cảm nhận thì chỉ đc mỗi cái là bon phận và chăm sóc đúng cách thôi còn về dang thế thì mình thấy bình thường...có thể vì lý do nào đó vì may mắn hay có điều kiện về tài chính tranthe sưu tầm đc những cây mai đẹp.... nhưng trong diễn đàn này những cao nhân ẩn dật thì mình ko biết nhưng mình chỉ thấy 2 người mình rất nể và tôn trọng dù mình chưa hỏi và tư vấn kinh nghiệm lần nào đó là bác DOVANLO và bác MUCTU...... theo mình cảm nhận thi hai bác góp ý và chỉ dẫn ae rất nhiệt tình và tâm huyết .... MINH THAT SU TON TRONG NHUNG NGUOI NHU VAY .....con nguoc lai thi.....?...
»
mình có nói sai hay có gì làm những ae tâm huyết trong diễn đàn này buồn thì hãy bỏ qua cho mình....mình chỉ nghĩ sao nói vậy thôi mong ae thông cảm ....SORRY
Bác nghĩ BS Trần Thế như vậy là oan cho ảnh rồi đấy :). Bác Trần Thế post hình là để anh em chia sẻ từng thời điểm cây Mai hiện trạng như thế nào chứ ko phải nhằm mục đích khoe đâu, đối với mình thì những tấm hình của Bác Trần Thế giống như là tham chiếu, so sánh. Nếu cây của mình tại thời điểm này ít lá hơn, còi cọc hơn có nghĩa là mình thực hiện chưa đúng ở khâu nào đó. Còn so về kinh nghiệm thì Bác Trần Thế chưa thể bằng được bác Mục, nên những góp ý của Bác Trần Thế có thể chưa sâu khiến bác nghĩ là giấu nghề chăng?

Bạn đi qua cầu Rồng rất nhiều Mai Khủng....
cảm ơn bác!em thì thíc xem vườn mai là chính,mua thì chỉ mua cầy tầm trung thôi, Nhân tiện đi họp lớp ở vũng tau và đi đà năng kiểu gì em cũng tranh thủ đươc 2 tiếng để đi xem.hi
»
cảm ơn ducky đã góp ý cho mình....tánh mình nói thẳng nhưng tâm ko suy nghĩ gì hết ....mình nghĩ sao nói vậy ko có để bụng đc...mình cũng thích học chăm sóc mái nên mình mới tìm tới diễn đàn này để đc chứ bác ae chỉ dẫn cho mình từ từ...người nào cũng phải đi làm vì cuộc sống về nhà rất mệt mỏi mà còn phải lên diễn đàn đọc và góp ý những thắc mắc của ae mới tập chơi như mình.... mình cảm ơn các ae rất nhiều nhưng ý của mình ko phải như vậy có gì ae bỏ qua cho mình ....hiiiii
mình đọc lâu nay những câu hỏi của nhiều ban cũng chỉ thấy bác Trần Thế trả lời thôi mà b!
»

»

Last edited by a moderator:
cảm ơn bác!em thì thíc xem vườn mai là chính,mua thì chỉ mua cầy tầm trung thôi, Nhân tiện đi họp lớp ở vũng tau và đi đà năng kiểu gì em cũng tranh thủ đươc 2 tiếng để đi xem.hi
»

mình đọc lâu nay những câu hỏi của nhiều ban cũng chỉ thấy bác Trần Thế trả lời thôi mà b!
»

»
Nhà vườn này đầu tư rất mạnh.. tổng thể cây khỏe ,bộ lá xanh tươi hằng ngày Mình đi làm qua khu vực này... cuối năm lại thấy thất bại của Mai vàng..!!????

Nhà vườn này đầu tư rất mạnh.. tổng thể cây khỏe ,bộ lá xanh tươi hằng ngày Mình đi làm qua khu vực này... cuối năm lại thấy thất bại của Mai vàng..!!????
Sao lai như vậy bác Trần thế! Và chỗ bác nói có mai dảo nguyên hat không bác!

»
»
huvo là hư vô ?

đúng rồi bạn...ae tư vấn giúp mình với...cây này sau tết còn yêu và ít lá , tranthe góp ý mình hạ độ cao xuống một chút

»

»
bây giờ như thế này... tang la
như thế này mình có thể tươi bánh dầu phân hủy và phần cá chưa vậy ae..?
»

đúng rồi bạn...các ae tư vấn giúp mình với.... cây mai này sau tết còn yêu và ít lá,tranthe góp ý hạ bớt độ cao xuống một chút...Xem file đính kèm 23113
»
Xem file đính kèm 23114bay gio tang la như thế này mình có thể tưới phân cá và bánh đầu phân hủy đc chưa ae...?
Theo mình thì chưa bạn nên phung phân cá sen khẽ 501 khi thấy trời nắng gắc đừng tưới gốc. Hạ bớt đọt ngọn và cành kế đó nhìn cho cân đối bấm tược ngọn thường xuyên để các chi dưới có ưu thế phát triển vẫn phung tưới kít rể định khì đó là ngu kiến của mình hihi

còn cây này sau tết mình cắt sâu...bây giờ như thế này...nhưng có mấy canh có lá vàng ae xem và góp ý cho mình xem cây tại sao bị như vậy và cách khắc phục nhé...

»

»

»

Back