Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Theo mình thì chưa bạn nên phung phân cá sen khẽ 501 khi thấy trời nắng gắc đừng tưới gốc. Hạ bớt đọt ngọn và cành kế đó nhìn cho cân đối bấm tược ngọn thường xuyên để các chi dưới có ưu thế phát triển vẫn phung tưới kít rể định khì đó là ngu kiến của mình hihi
thanks thanhdat ....định kỳ 15 ngày mình vẫn luân phiên phun ca và bánh dầu ....vậy mình có phải phun thêm 501 nữa ko
»
Cây này bạn có thay đất ko?
sau tết mình xa tan, thấy đất và sang chậu mới...
»
mạch nhựa cành này có vấn đề..
1. nấm hồng
2.cành khô
thanks tranthe....có cách nào khắc phục ko..? tư vấn giúp mình với...có khi nào mình tưới thiếu nước ko..? cây này mỗi ngày mình tưới khoảng 5 lít nước...
»
còn vấn đề này nữa mình suy nghĩ mà chưa thông lắm....mình có đọc một bài của bác MUCTU tư vấn cho một bạn trong diễn đàn cách làm phân gà hoai mục....bác nói 3 tháng ủ được một mẻ đập vào gốc cây....nhưng mình đang lấn cấn ở chỗ ví dụ như tháng 5 mình đạp gốc nhưng lúc đó là thời kỳ giảm đạm để cây kích thích ra nụ .....vậy mình đập gốc cây có kết nu đc ko ...? và còn một thời kỳ nữa là tháng 11 mình nghe nói cây mai nu to thời kỳ này mà để đot phát triển sẽ kéo theo hoa nở sớm....vậy mình đáp phân ủ vào gốc có đc ko..?mình mới biết diễn đàn này từ sau tết nên mình chưa tư vấn bác MUCTU lần nào nên mình chưa hiểu hết những gì bác MỤC muốn truyền tải....vậy ae có thể giải thích thêm cho mình đc ko ....cảm ơn ae trước nhé...

Last edited by a moderator:
thanks thanhdat ....định kỳ 15 ngày mình vẫn luân phiên phun ca và bánh dầu ....vậy mình có phải phun thêm 501 nữa ko
»

»

thanks tranthe....có cách nào khắc phục ko..? tư vấn giúp mình với...có khi nào mình tưới thiếu nước ko..? cây này mỗi ngày mình tưới khoảng 5 lít nước...
»
còn vấn đề này nữa mình suy nghĩ mà chưa thông lắm....mình có đọc một bài của bác MUCTU tư vấn cho một bạn trong diễn đàn cách làm phân gà hoai mục....bác nói 3 tháng ủ được một mẻ đập vào gốc cây....nhưng mình đang lấn cấn ở chỗ ví dụ như tháng 5 mình đạp gốc nhưng lúc đó là thời kỳ giảm đạm để cây kích thích ra nụ .....vậy mình đập gốc cây có kết nu đc ko ...? và còn một thời kỳ nữa là tháng 11 mình nghe nói cây mai nu to thời kỳ này mà để đot phát triển sẽ kéo theo hoa nở sớm....vậy mình đáp phân ủ vào gốc có đc ko..?mình mới biết diễn đàn này từ sau tết nên mình chưa tư vấn bác MUCTU lần nào nên mình chưa hiểu hết những gì bác MỤC muốn truyền tải....vậy ae có thể giải thích thêm cho mình đc ko ....cảm ơn ae trước nhé...
Với em khi bón bất kể phân gì thì phải biết trong phân thành phần, tỉ lệ từng loại N,P,k như thế nào? Để chọn giai đoạn bón cho phù hợp. Hiện tại bác Mục ko còn sinh hoạt trong diễn đàn để hỏi cụ thể nhưng đâu phải là ngoài phân gà thì ko còn phân nào để bón mà phải cố dùng phân gà? 1 năm chăm mai chỉ chờ đợi mai nở đúng dịp tết thật sung mà ko như ý thì buồn lắm.

Mấy bác giúp giùm em, cây mai của em không biết nó bị gì ( em tưới nó hàng ngày bằng cây giếng khoan )?

File đính kèm

224.2 KB · Lượt xem: 55
    231.8 KB · Lượt xem: 55
Mấy bác giúp giùm em, cây mai của em không biết nó bị gì ( em tưới nó hàng ngày bằng cây giếng khoan )?
Nước giếng khoan có nhiều tạp chất gây nên ph không ổn định...
Cây của bạn đang gặp vấn đề
1. Thừa nước
2. Néu có bón phân là không cân đối
»
»

»

»
..đắp gốc tháng 5 phân Gà ko ảnh hưởng kết nụ bạn nhé..
đắp gốc tháng 10 phải biết kết hợp phun phân bón lá sẻ ko phun đọt bạn nhé...

Last edited:
Với em khi bón bất kể phân gì thì phải biết trong phân thành phần, tỉ lệ từng loại N,P,k như thế nào? Để chọn giai đoạn bón cho phù hợp. Hiện tại bác Mục ko còn sinh hoạt trong diễn đàn để hỏi cụ thể nhưng đâu phải là ngoài phân gà thì ko còn phân nào để bón mà phải cố dùng phân gà? 1 năm chăm mai chỉ chờ đợi mai nở đúng dịp tết thật sung mà ko như ý thì buồn lắm.
thanks Noobno1 nhieu...
»
Nước giếng khoan có nhiều tạp chất gây nên ph không ổn định...
Cây của bạn đang gặp vấn đề
1. Thừa nước
2. Néu có bón phân là không cân đối
»

..đắp gốc tháng 5 phân Gà ko ảnh hưởng kết nụ bạn nhé..
đắp gốc tháng 10 phải biết kết hợp phun phân bón lá sẻ ko phun đọt bạn nhé...
thank tranthe .....có thể góp ý cho cây mai của mình với....có cách nào khắc phục ko..? tư vấn giúp mình với...có khi nào mình tưới thiếu nước ko..? cây này mỗi ngày mình tưới khoảng 5 lít nước...
»
từ lúc thay đất sau tết tới giờ mình chưa bón phân gì hết chỉ phun ca và bánh dầu 15 ngày một lần luân phiên.....tru nam 15 ngày lần luân phiên thuốc....trừ sâu 7-10 ngày lần luân phiên thuoc...kich re
15 ngày lần... agrotim 15 ngày... sin và ag 1 tháng....cây này mỗi ngày mình tưới khoảng 5 lít nước....ae tư vấn giúp mình xem cây của mình bị gì và cách khắc phục nhé....bây giờ mình có thể bón phân vào gốc đc chưa...

thanks Noobno1 nhieu...
»

thank tranthe .....có thể góp ý cho cây mai của mình với....có cách nào khắc phục ko..? tư vấn giúp mình với...có khi nào mình tưới thiếu nước ko..? cây này mỗi ngày mình tưới khoảng 5 lít nước...
»
từ lúc thay đất sau tết tới giờ mình chưa bón phân gì hết chỉ phun ca và bánh dầu 15 ngày một lần luân phiên.....tru nam 15 ngày lần luân phiên thuốc....trừ sâu 7-10 ngày lần luân phiên thuoc...kich reXem file đính kèm 23132Xem file đính kèm 23133Xem file đính kèm 23134 15 ngày lần... agrotim 15 ngày... sin và ag 1 tháng....cây này mỗi ngày mình tưới khoảng 5 lít nước....ae tư vấn giúp mình xem cây của mình bị gì và cách khắc phục nhé....bây giờ mình có thể bón phân vào gốc đc chưa...
1. Cây bạn bị nấm hồng.. thông thường đầu năm xã tàn .. chà rửa , quét thuốc trị nấm hồng .. đầu trang Bác Mục có hướng dẫn
2.nước tưới phụ thuộc vào chậu to ,nhỏ ,thời tiết... nói chung bạn tính toán làm sao không thừa nước nhiều ngày
3.cây thiếu nước bạn nhìn bộ lá biết liền .... Tôi luyện tập nhìn xa 20mét biết cây có thiếu nước ko????

Last edited:
1. Cây bạn bị nấm hồng.. thông thường đầu năm xã tàn .. chà rửa , quét thuốc trị nấm hồng .. đầu trang Bác Mục có hướng dẫn
2.nước tưới phụ thuộc vào chậu to ,nhỏ ,thời tiết... nói chung bạn tính toán làm sao không thừa nước nhiều ngày
3.cây thiếu nước bạn nhìn bộ lá biết liền .... Tôi luyện tập nhìn xa 20mét biết cây có thiếu nước ko????
thanks....chỉ mình cách trị nám hồng với.....đầu năm xã tan minh ko quét thuốc trị nấm hồng....mình cũng nghĩ là thiếu nước tại mình thấy là nhỏ hơn lúc chưa xa tan chỉ bằng một nửa.....bây giờ mình bón phân trùn quế dc ko tranthe..?

1. bạn chà bằng bàn chải mềm.. quét thuốc trị nấm hồng lên thân và cành
2. cây bạn thay đất có phân hữu cơ rồi bón thêm gì nữa?!
...'từ lúc thay đất sau tết tới giờ mình chưa bón phân gì hết chỉ phun cá và bánh dầu 15 ngày một lần luân phiên......kích rễ... đây là chất dinh dưỡng rồi ..

1. bạn chà bằng bàn chải mềm.. quét thuốc trị nấm hồng lên thân và cành
2. cây bạn thay đất có phân hữu cơ rồi bón thêm gì nữa?!
...'từ lúc thay đất sau tết tới giờ mình chưa bón phân gì hết chỉ phun cá và bánh dầu 15 ngày một lần luân phiên......kích rễ... đây là chất dinh dưỡng rồi ..
thanks tranthe.....:Downheart:

thanks....chỉ mình cách trị nám hồng với.....đầu năm xã tan minh ko quét thuốc trị nấm hồng....mình cũng nghĩ là thiếu nước tại mình thấy là nhỏ hơn lúc chưa xa tan chỉ bằng một nửa.....bây giờ mình bón phân trùn quế dc ko tranthe..?
Đừng bỏ j vào chậu nữa nhé chỉ phung tưới kít rể thôi cây mới sang chậu động rể nên ko cần thêm phân bón đâu .còn cánh mình thử xem chậu bao nhiu ngày cây sẽ cần nước là tưới đẩm 1 lần sau đó quan xác xem bao nhiu ngày lá non sẽ rủ xuống vào buổi chiều tối lúc đó đất châu mới thật sự khô ( trời nắng nhé ) từ đó mình sẽ tưới trước 1 ngày vậy là an toàn nhờ vậy mà mình không còn bị vàng lá do thừa nước như năm rồi nữa.bác mục có dạy là chỉ tưới khi đất chậu khô mạnh hơn 1000 lần thuốc kích rễ hihi. Bạn đừng phun bánh dầu nữa nó là phân bón gốc mà phun lên lá ko công dụng gì ngoài tạo nấm với rêu trên thân cành . Nấm hồng thì mình bị có một cây và 1 lần duy nhất cành bị nấm dùng bọc lót dưới rồi dùng bàn chải chà cho sạch xong quét 1 lần thuốc trị nấm pha hơi đặt chúc. nhưng nấm bệnh ngừa dễ hơn là trị thường xuyên vệ sinh cây sẽ hạn ché rất nhiều bệnh trên thân cành . Nếu dc bạn nên đọc những thảo luận của bác và ae rất có ích cho việc chăm xóc cây của mình .mình đã đọc 2 lần rồi nhìu khi còn đọc lại vì hay quên hjhj
»
Cây bình định thay đất đầu năm chỉ phun tươi kích rể với 501 chưa bón gì hết

»
Em này thì ko thay đất và đã dc 1 lần phân loảng

thanks tranthe.....:Downheart:
tranthe cho mình hỏi nếu mình ko trị nấm hồng có ảnh hưởng nhiều tới số lượng bông và chất lượng của bông dịp tết ko..? mình hỏi ko phải mình ko muốn trị những công việc mình làm từ 7h sáng tới 7h tối ko có ngày nghỉ mình ko có thời gian lên bo cường mua thuốc đc...

tranthe cho mình hỏi nếu mình ko trị nấm hồng có ảnh hưởng nhiều tới số lượng bông và chất lượng của bông dịp tết ko..? mình hỏi ko phải mình ko muốn trị những công việc mình làm từ 7h sáng tới 7h tối ko có ngày nghỉ mình ko có thời gian lên bo cường mua thuốc đc...
Bi nấm hồng mà b không trị,cây không phát triển được đâu,có những cây nhỏ bị nấm hồng cây chết khô luôn.

Bện nấm hồng .. ít bông , bông nhỏ không đẹp.. chết các cành nhỏ....
»
Đừng bỏ j vào chậu nữa nhé chỉ phung tưới kít rể thôi cây mới sang chậu động rể nên ko cần thêm phân bón đâu .còn cánh mình thử xem chậu bao nhiu ngày cây sẽ cần nước là tưới đẩm 1 lần sau đó quan xác xem bao nhiu ngày lá non sẽ rủ xuống vào buổi chiều tối lúc đó đất châu mới thật sự khô ( trời nắng nhé ) từ đó mình sẽ tưới trước 1 ngày vậy là an toàn nhờ vậy mà mình không còn bị vàng lá do thừa nước như năm rồi nữa.bác mục có dạy là chỉ tưới khi đất chậu khô mạnh hơn 1000 lần thuốc kích rễ hihi. Bạn đừng phun bánh dầu nữa nó là phân bón gốc mà phun lên lá ko công dụng gì ngoài tạo nấm với rêu trên thân cành . Nấm hồng thì mình bị có một cây và 1 lần duy nhất cành bị nấm dùng bọc lót dưới rồi dùng bàn chải chà cho sạch xong quét 1 lần thuốc trị nấm pha hơi đặt chúc. nhưng nấm bệnh ngừa dễ hơn là trị thường xuyên vệ sinh cây sẽ hạn ché rất nhiều bệnh trên thân cành . Nếu dc bạn nên đọc những thảo luận của bác và ae rất có ích cho việc chăm xóc cây của mình .mình đã đọc 2 lần rồi nhìu khi còn đọc lại vì hay quên hjhj
»
Cây bình định thay đất đầu năm chỉ phun tươi kích rể với 501 chưa bón gì hết Xem file đính kèm 23135
»
Em này thì ko thay đất và đã dc 1 lần phân loảngXem file đính kèm 23136Xem file đính kèm 23137
.. lóng dài do có kích thích tố ... cuối năm bạn cho xem cây này nhiều hoa ko nghe ???? Mình đang nghiên cứu .. liên quan kích thích tố và kết nụ....

Last edited:
»
Cây bình định thay đất đầu năm chỉ phun tươi kích rể với 501 chưa bón gì hết Xem file đính kèm 23135
»
Em này thì ko thay đất và đã dc 1 lần phân loảngXem file đính kèm 23136Xem file đính kèm 23137
thanks thanhdat nhẹ....cây bình đình nhỏ của mình đc 3 năm rồi và năm nào cũng chán lắm no đc vài bong ah....sau tết rồi vô tình mình biết đc diễn đàn này mình chăm sóc theo cách bác MỤC chỉ dẫn mới 2 tháng mà thấy cây của mình khác thấy rõ luôn ......chắc cây của bác MỤC đẹp như mấy cây trong hội hoa xuân luôn....mình chỉ mong tết này đc 1/3 bong như cây người ta bán là mình mừng lắm rồi.... từ từ mới rút đc kinh nghiệm nhiều....cảm ơn ae trong diễn đàn nhiều lắm....:Downheart:
»
Bện nấm hồng .. ít bông , bông nhỏ không đẹp.. chết các cành nhỏ....
»

.. lóng dài do có kích thích tố ... cuối năm bạn cho xem cây này nhiều hoa ko nghe ???? Mình đang nghiên cứu .. liên quan kích thích tố và kết nụ....
ok mình biết rồi...mình có mấy loại ngua nam nay ae xem có cái nào quét thân trị nam hồng đc ko nhé....ANVIL - COOC85 - DYNAMO SUNPHAT ĐỒNG - ZINC gốc kẽm.....tư vấn giúp mình hay có ae nào ở tp hồ chí minh còn dư thuốc trị nấm hồng goi cho mình một ít mình chuyển khoản goi lại cho ....thật sự mình ko có thì gian đi mua , mai mốt hết phan thuốc ko biết mua kiểu gì nữa....
»
chắc ae ngủ hết rồi....chuc ae ngu ngon....mình chưa ngủ đc ....ngồi buồn thấy hai câu thơ hay goi ae đọc cho vui...

Cây này bạn thoa keo liền thẹo loại gì ?
sau tết mình ko biết mình thoa keo mỹ tiến.....minh mới mua tuýp keo của nhật mình tính tới sáng 6 uốn canh mình cat dau canh to lại rồi bôi keo nhật....cắt đầu cành lại bây giờ mình sợ cây khựng lại chậm phát triển....
»
trong các loại trị nám này ANVIL - COOC85 - ZINC gốc kèm - DYNAMO SUNPHAT ĐỒNG....loai nao quet than canh tri nam hong dc vay cac ban..?

Back