Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Mấy cây Mai này có nguy cơ ở trước tết rồi, các bác giúp tí ý kiến với.
Còn
1 cây to do hoa nở nên hiện chưa dám lặt hết lá.

Hoàng mai "cực phẩm" của nha sĩ?
Quan trọng nhất trong bonsai là tương quan giữa cây, chậu. Với cái chậu chật hẹp, lại cạn nữa, nếu trồng mai bonsai nó khó hơn nhiều loại bonsai khác, bác thấy cây mai có lá lớn, rễ cám, ăn nổi trên mặt chậu, nếu chăm không khéo sẽ suy cây, bỏ chi. Vấn đề nữa là tưới nước. Nếu chỉ cầm vòi xịt vài phát vào gốc là không ổn. Ngày thường trồng chậu to, tết đến lôi ra bỏ bớt đất, vào chậu nhỏ, qua tết xả tàng, cắt rễ rồi trồng chậu to lại thì ko phải, tội cây. Phải trồng ổn định vào chậu, phát triển cây bền vững e nghĩ đó mới là thành công.
Kiến thức của bạn tốt đấy nếu bàn luận sâu hơn thì vì đặc tính cây mai ra rễ chậm nên làm bonsai cực kỳ khó trong 1 không gian chậu nhỏ với 1 nắm đất nhỏ... Hiện nay chỉ vài nhà vườn làm được bước đầu tiên: đưa cây mai vào chậu cạn (chưa nói đến chậu chuẩn bonsai là như thế nào)

Hoàng mai "cực phẩm" của nha sĩ?

Kiến thức của bạn tốt đấy nếu bàn luận sâu hơn thì vì đặc tính cây mai ra rễ chậm nên làm bonsai cực kỳ khó trong 1 không gian chậu nhỏ với 1 nắm đất nhỏ... Hiện nay chỉ vài nhà vườn làm được bước đầu tiên: đưa cây mai vào chậu cạn (chưa nói đến chậu chuẩn bonsai là như thế nào)
Tấc cả mọi thứ đều giải quyết được hết đó bác pppriêng lá thì ko gút lại đc, bonsai là thu nhỏ cây cổ thụ, có một tỉ lệ lá nào đó để mắt nhìn thấy cây ở gần mà tưởng xa, nó chính là thu nhỏ toàn bộ mọi thứ, nên hầu như bonsai đa số lá có kích thước nhỏ, loại có lá to thì phải thu nhỏ, mai vàng ko làm đc điều này, và cây chỉ đẹp khi nở hoa, hoa mai chỉ có duyên vào dịp tết. Có tết mới có mai, nên chơi bonsai mai rất cầu kỳ, khó nhọc mà chỉ trưng bày đúng dịp tết. Mà chưa chắt đã trưng bày được, nên đại đa số sẽ chọn cái chậu bự, thưởng hoa 3 ngày xuân. Trừ đại nhà vườn và một số ít người mê mai, bonsai.

»Bạn có thành kiến với tran the .. bạn vui lòng ko nhắc đến tran the !!!
Bạn với mình đâu có quen biết sao lại có thành kiến được? Mình chỉ hỏi đáp với bạn thôi, vì mình nghĩ nếu bạn thực sự giỏi thì kiến thức của bạn sẽ giúp ích được cho nhiều người.
»
Tấc cả mọi thứ đều giải quyết được hết đó bác pppriêng lá thì ko gút lại đc, bonsai là thu nhỏ cây cổ thụ, có một tỉ lệ lá nào đó để mắt nhìn thấy cây ở gần mà tưởng xa, nó chính là thu nhỏ toàn bộ mọi thứ, nên hầu như bonsai đa số lá có kích thước nhỏ, loại có lá to thì phải thu nhỏ, mai vàng ko làm đc điều này, và cây chỉ đẹp khi nở hoa, hoa mai chỉ có duyên vào dịp tết. Có tết mới có mai, nên chơi bonsai mai rất cầu kỳ, khó nhọc mà chỉ trưng bày đúng dịp tết. Mà chưa chắt đã trưng bày được, nên đại đa số sẽ chọn cái chậu bự, thưởng hoa 3 ngày xuân. Trừ đại nhà vườn và một số ít người mê mai, bonsai.
Vậy theo bạn cây mai bonsai có cần nở rực rỡ như cây mai thế, mai tàn không? Theo mình cây mai bonsai chỉ cần vài hoa nở làm điểm nhấn trong cái duyên dáng và đường nét của cây sẽ đẹp hơn là 1 cây vàng rực không thể hiện được chi cành - kỹ thuật của người làm cây
»
Các cây mai này chắc sẽ ăn Tết sớm rồi, mà thời gian chơi chắc đến hết Tết vẫn còn hoa.

Last edited by a moderator:
Vậy theo bạn cây mai bonsai có cần nở rực rỡ như cây mai thế, mai tàn không? Theo mình cây mai bonsai chỉ cần vài hoa nở làm điểm nhấn trong cái duyên dáng và đường nét của cây sẽ đẹp hơn là 1 cây vàng rực không thể hiện được chi cành - kỹ thuật của người làm cây
»
chắt cái đó tuỳ từng người bác, bonsai hoa mai ko quá trọng về đường nét, tỷ lệ, do hoa quá đẹp lấn át hết mọi chuyện. thậm chí ngay cây bình thường xấu ko ra gì chỉ cần có hoa là rực rỡ, trưng bày được, một cành cắt rời cắm bình cũng ấm lòng qua Tết. Nếu tính ngay từ lúc khởi đầu, Trồng mai bonsai có 2 cách: Một đi thẳng luôn, tức phá bỏ hoàn toàn bầu đất cắt sát rễ, ép chậu cạn ngay từ đầu. Hai là cứ bình thường rồi từ từ thu nhỏ bầu đất, bớt rễ, thu tàn lá. Mỗi cách đều có ưu nhược riêng. qua đó mỗi cách sẽ có hướng chăm sóc khác nhau.
Quay lại quan điểm về nụ hoa, theo bác đóng sát đầu cành đẹp hay từ trong ra ngoài đẹp? mỗi cách đóng nụ thể hiện gì ở cây và ở cách chăm sóc?

chắt cái đó tuỳ từng người bác, bonsai hoa mai ko quá trọng về đường nét, tỷ lệ, do hoa quá đẹp lấn át hết mọi chuyện. thậm chí ngay cây bình thường xấu ko ra gì chỉ cần có hoa là rực rỡ, trưng bày được, một cành cắt rời cắm bình cũng ấm lòng qua Tết. Nếu tính ngay từ lúc khởi đầu, Trồng mai bonsai có 2 cách: Một đi thẳng luôn, tức phá bỏ hoàn toàn bầu đất cắt sát rễ, ép chậu cạn ngay từ đầu. Hai là cứ bình thường rồi từ từ thu nhỏ bầu đất, bớt rễ, thu tàn lá. Mỗi cách đều có ưu nhược riêng. qua đó mỗi cách sẽ có hướng chăm sóc khác nhau.
Quay lại quan điểm về nụ hoa, theo bác đóng sát đầu cành đẹp hay từ trong ra ngoài đẹp? mỗi cách đóng nụ thể hiện gì ở cây và ở cách chăm sóc?
Câu hỏi của bạn supeo khá hợp với cách chơi của bạn Tran The, bạn nha sĩ cho ý kiến và kinh nghiệm của bạn nhé.

Mấy bác chăm vài cây ăn thua gì... kTD chăm 500 cây ở cầu Rạch chiếc, ngay XLHN ấy cho người ta đi ngang có kẹt xe ngắm cho đỡ buồn.
Ngay dưới chân cầu Rach chiếc(bên sân gold) có 1 vườn mai trồng cho bá tánh xem là bác chăm sóc hả ?

Mấy bác chăm vài cây ăn thua gì... kTD chăm 500 cây ở cầu Rạch chiếc, ngay XLHN ấy cho người ta đi ngang có kẹt xe ngắm cho đỡ buồn.
Ngay dưới chân cầu Rạch Chiếc (bên sân gold) có 1 công viên mai vàng là bác chăm đó hả ?

Chăm nhiều thì công việc nhiều hơn ..!!! Khác với 1 ngưòi chăm 1 cây ..nhưng trúng Tết!!!
Hôm qua có ngưòi hàng xóm .. chăm 2 cây nhưng trúng tết 2 cây .. Họ nói với tôi..." bạn thấy sao !?? Tôi chăm 2 cây trúng tết 2 cây " ....
»
Vậy ngưòi chăm200 cây và ngưòi chăm 2 cây ... ai là cao thủ !???

Chăm nhiều thì công việc nhiều hơn ..!!! Khác với 1 ngưòi chăm 1 cây ..nhưng trúng Tết!!!
Hôm qua có ngưòi hàng xóm .. chăm 2 cây nhưng trúng tết 2 cây .. Họ nói với tôi..." bạn thấy sao !?? Tôi chăm 2 cây trúng tết 2 cây " ....
»
Vậy ngưòi chăm200 cây và ngưòi chăm 2 cây ... ai là cao thủ !???
Vậy người chăm 200 cây trúng Tết và được tiền so với người chăm 2 cây thì ai là cao thủ?
Cao thủ để làm gì?

Back