Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
chiều 18al - 1 cơn mưa quái ác quét qua saigon ... may mà em về kịp ...tưới nước ướt đẫm hết cả ngọn lẫn gốc ...hôm nay thấy bung lụa lất phất ?? thế là sao các bác ?

chiều 18al - 1 cơn mưa quái ác quét qua saigon ... may mà em về kịp ...tưới nước ướt đẫm hết cả ngọn lẫn gốc ...hôm nay thấy bung lụa lất phất ?? thế là sao các bác ?
»
Bị mưa nè, đang khởi động

File đính kèm

434.5 KB · Lượt xem: 47
Cây này chơi dư sức qua Tết, nụ bung đều sẽ rực rỡ lắm đây. Bạn có nghĩ nước mưa tiếp sức cho cây và làm cây nở hoa đẹp hơn không?
- nước mưa nếu trước đó bạn kg tưới vài ngày thì nó sẽ nở rất sớm ... còn mưa này mà có chất bẩn < mưa axit > thì mấy cái nụ teo luôn nếu kg xử lý ngay và lun = cách tưới đẫm ...
em chỉ biết thế .. cao nhân nào có ý kiến khác thì chia sẻ cho ae biết với ?

Bạn có nghĩ nước mưa tiếp sức cho cây và làm cây nở hoa đẹp hơn không?
bác nói quá chính xác, mình hôm trước cũng nói cây tưới bia tại đà nẵng dừng phân từ tháng 20/11.. nhưng nhắc nhở anh em là kể tự thwoif điểm đó tại đà nẵng mưa lai rai suốt à nên hẻm có thời gian nào thuận tiện để trưới phân đâu vì dất chậu đâu có khô... mà bác Mục đã nói nước mưa là phân rùi đó... lâu lâu nếu nóng ruột đệ cũng rải nắm phân viên dynamic lên mặt chậu nhưng hẻm nhiều đâu vì cây vẫn rất sung ...

- nước mưa nếu trước đó bạn kg tưới vài ngày thì nó sẽ nở rất sớm ... còn mưa này mà có chất bẩn < mưa axit > thì mấy cái nụ teo luôn nếu kg xử lý ngay và lun = cách tưới đẫm ...
em chỉ biết thế .. cao nhân nào có ý kiến khác thì chia sẻ cho ae biết với ?
Dĩ nhiên là phải xử lý sau khi mưa chứ bạn, rửa nụ và súc rễ lại

Mạnh mẽ...
Xem file đính kèm 53113
»
Xem file đính kèm 53114
»
Bàn tay dùi đục của đệXem file đính kèm 53115
»
Xem file đính kèm 53116
»
Một nhánh nhỏ đều nhiều nụ mạnh mẽ.... Nở ra thì cẩm tú cầu chào thua... Xem file đính kèm 53117
»
Ngồi họp phụ huynh, mỏi tay rồi... Hẻm đăng hình nữa. Xem file đính kèm 53118
»
Hình thứ 4 từ trên xuống là cây vặt lá sơm để tổ chức tiệc tất niên tuần trước, bắt đầu nở tới giờ là 10 ngày rồi... Chăm theo hướng dẫn của Bác Mục, hẻm sợ cây suy, cho nở thoải mái...
Nghe nói cây xương rồng trồng trước cửa nhà không tốt bác
»
Mấy bác chăm vài cây ăn thua gì... kTD chăm 500 cây ở cầu Rạch chiếc, ngay XLHN ấy cho người ta đi ngang có kẹt xe ngắm cho đỡ buồn.
Thấy trong năm bị nhổ trộm mấy cây, bỏ lại mấy lỗ trống! Thiệt là..
»
Hnay ăn Tết ngày 26 Al

File đính kèm

• New Doc 2020-01-16 12.12.38_3(7).jpg
    New Doc 2020-01-16 12.12.38_3(7).jpg
    221.1 KB · Lượt xem: 35
  • New Doc 2020-01-16 12.12.38_4(6).jpg
    New Doc 2020-01-16 12.12.38_4(6).jpg
    301 KB · Lượt xem: 33
  • New Doc 2020-01-16 12.12.38_5(5).jpg
    New Doc 2020-01-16 12.12.38_5(5).jpg
    278.2 KB · Lượt xem: 34
Last edited by a moderator:
Đùa chút cho vui...tôi không thích đấu đá..vì tôi không hề được tập luyện chuyện này..
Tôi quan sát thấy những người thích đấu đá thường không thành công mà nếu có thành công thì cũng chỉ là thành công nhỏ...và cuối đời thường khổ và cô đơn vợ con cũng không yêu quí họ

bây giờ đến tết chỉ còn chờ hoa nở..50% sở sớm với tôi là chắc chắn rồi

Các anh em nếu có sân rộng thì nên chơi 1 vài cây mai tàng.. nên sưu tập được gốc đẹp thì càng quý...càng lâu năm nó càng trở thành quý... thời gian qua rất nhanh...nó sẽ trở thành 1 “gia truyền chi bảo”

Các anh em khoảng không gian chăm không rộng chỉ để được ít cây thì nên kiếm bon sai ngệ thuật .. Bon sai BD không mắc.. gía rất phải chăng...Bonsai BD nó có cái đẹp rất đặc trưng và độc đáo rất riêng...nhìn là biết liền

chơi mai mà đi vào mai ngệ thuật thì sự say mê lên tới đỉnh điểm....từng cái tược cũng phải uốn

Chơi mai đừng cầu nhiều...mà nên chú ý vào chất lượng..

Có người bạn đã từng mang đến tôi 1 cây mai Bon Sai BD ...tuyệt đẹp...năn nỉ tôi chăm sóc dùm bạn ấy bảo rằng không cần nó có bông chỉ cần nó sống mãi và đẹp mãi
Tôi trả lời là...thực sự trồng mai cách nào cho không có nhiều bông đối với tôi là chuyện không làm được...ngoại trừ gần tết...cắt bỏ đi
nhìn cái đẹp của cây mai này...tôi hiểu tại sao bạn ấy có yêu cầu như thế

Thực phẩm chính cho mai là phân chuồng ủ ..mình phải tự ủ lấy
Đừng tin vào cái gọi là phân hữu cơ trên thị trường

Cẩn thận từ khâu làm đất...cẩn thận từ gáo nước có phân loãng tưới vào..ngừa trị nấm bịnh sâu hại định kì kể cả sâu hại trong đất

Thì sự suy hay tử vong là chuyện không thể có, mà chỉ có chuyện cây ngày càng mạnh với công xuất bông rất cao

trời SaiGon sắp mưa...khi nụ xanh đã bung ra thì sau mỗi cơn mưa phải dùng nước máy rửa nụ ngay
»
»

Thấy trong năm bị nhổ trộm mấy cây, bỏ lại mấy lỗ trống! Thiệt là..
»
Hnay ăn Tết ngày 26 Al
Lâu rồi bác langdu mới quay lại, chúc mừng bác nụ nhiều xanh cây.

Một số người cũng nói vậy bác, nhưng miền trung họ nói là kị phong long gì đó nên mỗi nhà hay có nhánh xương rồng treo trước cửa, nếu héo là có điềm gì đó... Em hổng rành chuyện này... trồng theo ý bà cụ cho cụ vui chứ em hẻm có biết chi mô. Cám ơn bác đã quan tâm.
Xem những cây mai của bác thiệt là đã con mắt.. toàn cây mạnh mẽ đầy sức sống... cây như hình bác chuyển ra Đà Nẵng là trúng y tết luôn đó, khí hậu ngoài này đêm mát mẻ lắm bác...

Một số người cũng nói vậy bác, nhưng miền trung họ nói là kị phong long gì đó nên mỗi nhà hay có nhánh xương rồng treo trước cửa, nếu héo là có điềm gì đó... Em hổng rành chuyện này... trồng theo ý bà cụ cho cụ vui chứ em hẻm có biết chi mô. Cám ơn bác đã quan tâm.
Xem những cây mai của bác thiệt là đã con mắt.. toàn cây mạnh mẽ đầy sức sống... cây như hình bác chuyển ra Đà Nẵng là trúng y tết luôn đó, khí hậu ngoài này đêm mát mẻ lắm bác...
Đêm mát mẻ dạo xe một vòng các vườn và khu nhà nha sĩ thì đang nở tung trời. Kết luận "mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên"!

Chaò hiền triết Thăng Long ( lang du) thấy bạn tôi thật mừng

Mai Bến Tre năm nay cũng sẽ nở sớm..hôm nay mới 23 tháng chạp mà đại đa số nụ xanh đã to rồi
Người bán hàng là 1 cô gái Bến Tre đẹp mộc mạc nói rằng...Bến tre mới đây có những trận mưa dài 2 tiếng rưỡi.nụ mai bung nhanh là vì thế Chợ mai vàng năm nay..ai đến trẽ sẽ không có hàng để mua

Hơn thua so với chính mình
Hôm nay mình phải hơn mình hôm qua.
Jason Ho..... Xin huynh miễn bình luận nha. Thanh yêu!
Mình đã like cho bạn.
Khí hậu thay đổi con người, động vật, cây cối phải tiến hóa và mình phải tìm cách để thích nghi nếu không muốn bị đào thải... Con người không thể nào trên 1 cái đỉnh mãi, vậy tranh đấu, thể hiện mình là cao thủ để làm gì?
»
»
Mai Miền trung ko nở sớm .. tất cả dc điều chỉnh khi thời tiết thay đổi để mai vàng đón Xuân đúng hẹn !!! Jason ho !!!
»
Xem file đính kèm 53248
»
»
Xem file đính kèm 53251
»
Xem file đính kèm 53252
Thật buồn cho bạn...sao cứ mãi lẩn quẩn 1 chỗ

Mai niềm trung các bác sao rồi ...! Của mình vậy đây...!!! 27tết

File đính kèm

518.1 KB · Lượt xem: 66
    514.6 KB · Lượt xem: 73
Last edited:
Hình này từ lâu rồi mà? hôm 23AL tới bây giờ chắc đã rực rỡ.
Chụp hình cây giảo BĐ nha sĩ "Thét" để bên lề đường cho mọi người xem nào?
Bước xuống xe hỏi nhỏ cô thắm tập thể dục trong công viên chủ những cây mai này là ai, cô thắm trả lời rằng "của ông nha sĩ bên kia đường, ổng siêng chăm sóc lắm cứ phun xịt chăm sóc nhờ vậy hơn cả tuần khu phố được hưởng sắc vàng mùa xuân trong khí trời mát mẻ của Đà Nẵng".
»
Mai niềm trung các bác sao rồi ...! Của mình vậy đây...!!!
Đường nét thiên nhiên lúc nào cũng thu hút hơn! Chúc mừng bạn đã đạt được thành quả.

Back