Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
Thời tiết năm nay phức tạp ,dù biết nắng nóng sẽ làm hoa nở nhanh nên phải lặt lá trễ nhưng không dám để đến ngày 20 vì dự báo đang có đợt lạnh từ miền Bắc vào sẽ chậm bung vỏ lụa ,cách đây 2 năm trời nắng nóng,ai cũng dứt điểm 18 thì đợt lạnh tràn vào nụ không bung được nên năm nay ai cũng sợ giống như vậy . Nhưng đó là điều thú vị của người chơi Mai ,hồi hộp ,lo lắng ,suy tư ,đi vào đi ra ,ngẫm nghĩ ,ngó bên này trông bên kia , quyết định rồi chờ đợi .............Mai nở rồi mà vẫn .... giá mà ....nếu như .....
Xem file đính kèm 53317
Của em chỉ được thế này thôi

File đính kèm

383.3 KB · Lượt xem: 97
Bác mục ơi ! Cho tôi nói rỏ hơn về cây mai này là 3 năm liền đều bị tình trạng rụng nụ xanh ( nụ vẫn còn tươi xanh) , và đây là nụ rung trong 1 ngày ( hình nụ rung )
»

»
Và Bác Mục cho tôi hỏi canxi bo dùng cho cây vào tháng 10 loai này được không Bác , còn Bác dùng loại nào Bác có thể cho xin mẩu được không . Cảm ơn Bác nhiềul!
»
[GROUP=][/GROUP]

File đính kèm

115.7 KB · Lượt xem: 78
    127.2 KB · Lượt xem: 77
Last edited:
Bác mục ơi ! Cho tôi nói rỏ hơn về cây mai này là 3 năm liền đều bị tình trạng rụng nụ xanh ( nụ vẫn còn tươi xanh) , và đây là nụ rung trong 1 ngày ( hình nụ rung )
»
Xem file đính kèm 53348
»
Và Bác Mục cho tôi hỏi canxi bo dùng cho cây vào tháng 10 loai này được không Bác , còn Bác dùng loại nào Bác có thể cho xin mẩu được không . Cảm ơn Bác nhiềul!
»
[GROUP=][/GROUP]

Muốn tìm ra nguyên nhân rụng nụ..thì bạn phải rà xét lại hết các nguyên nhân sau :
- Cây thiếu tài nguyên..do hư rễ... do thiếu phân bón gốc …thiếu bón lá …do tuyến trùng…hư rễ bởi tưới thừa nước hoặc mưa dầm lâu ngày..nấm bịnh thân cành làm cây suy
Các trường hợp này rất khó xảy ra ở cây của bạn..vì cây nhiều nụ và tược ra rất nhiều..chứng tỏ cây này mạnh mẽ

-Khi tược ra nhiều..thì tác hại rõ ràng nhất là sẽ làm nụ nở rất yếu..hoặc nụ chai đi
Nhưng cây của bạn lại là rụng nhiều nụ..?!

-Sự thiếu trung khoáng cũng sẽ làm cây rụng nhiều nụ hoặc trái non..đó là lí do phải bổ xung thêm “bo can” xi vào 2 tháng cuối năm lúc nụ đang kiện toàn..bạn có làm đủ không?

_Sự rụng nụ còn xảy ra khi bạn để cây trong phòng có khói của nhang hoặc trầm..vì khói hoặc mùi thơm của nhang trầm có khí Ethylene..khí này làm trái cây chín nhanh và bông nụ hoặc lá già thì rụng sạch

- Và cuối cùng..khi tất cả các điều trên đều ổn..thì rụng nụ còn lại chỉ là do..di truyền
Các loài mai cúc và cúc lai trồng chậu.. khi nở hoa đều rụng rất nhiều nụ ….
Đó là di truyền của chúng…nhưng các bạn có báo cáo là…các cây cúc lai khi mua về..rụng nụ rất nhiều..
Sau đó chăm sóc kĩ phân bón tốt ..bón lá đầy đủ..diệt sạch nấm bịnh .. năm sau cây không còn bị rụng nụ nữa
Các cây cúc lai ở nhà tôi lúc mới mua về từ chợ hoa xuân..nụ rụng rất nhiều…nhưng các năm về sau..nụ không rụng nữa
Kể cả cây mai Đại Lộc 42 cánh *..hòan toàn không hề thấy rụng nụ

• Cụ Bảy thới..khi xưa viết sách có viết về cây mai 42 cánh của Gò Đen ( Long An).. và cũng khi xưa tôi có nhiều lần về Bến Lức để tìm cho ra loại mai này..nhưng không tìm được vì không người địa phương nào biết về nó cả
  • Phải chăng Cây mai Đại Lộc..thực sự chỉ là cây mai 42 cánh của Bến Lức thời xa xưa lắm..bây giờ tái sinh dưới cái tên mới

Last edited:
Chào Bác Mục lại làm phiền Bác , xin Bác nhận xét giúp lá cây các tháng trong năm như vậy có ổn không Bác

File đính kèm

134 KB · Lượt xem: 61
    132.3 KB · Lượt xem: 59
    136.6 KB · Lượt xem: 61
    132.3 KB · Lượt xem: 61
    133.7 KB · Lượt xem: 58
    139.2 KB · Lượt xem: 63
    134 KB · Lượt xem: 80
Chào Bác Mục lại làm phiền Bác , xin Bác nhận xét giúp lá cây các tháng trong năm như vậy có ổn không Bác
Theo hình thì cây của bạn mạnh và đẹp…
Và Cây của bạn dường như để bên thềm hoặc hè nhà..
Mặt trời xoay quanh trục và chạy trên đường hoàng đạo hình bầu dục ..từ sau ngày hạ chí..mặt trời ngiêng dần về nam bán cầu..các cây mai bên thềm 1 số cây sẽ mất nắng..trong khi nụ đã kết được rồi
Thiếu nắng..nhưng ánh sáng tán xạ nhiều..mai vẫn sống với lá xanh rì..trông bộ lá thật đẹp..nhưng thực sự thiếu lực..vì quang hợp chỉ được ít..lá vẫn xanh rì vì không có nắng gắt để hủy hoại lục diệp
Các cây mai lâm vào tình trạng thiếu nắng các tháng cuối năm..sẽ nở hoa không mạnh..hoặc để nụ chai..hoặc rụng v..v.
Đó là lí do dù để mai ngoài vườn rộng mênh mông..vẫn phải 1 tuần 1 lần xoay tán lá mai điều đó sẽ làm các bên của tán lá nhận đủ nắng như nhau
Các tháng cuối năm..càng nhiều nắng càng tốt với điều kiện phải đủ phân bón…dù sự nhiều nắng sẽ làm cho lá mai vàng vàng và xấu xí đi..đến độ tháng chạp bộ lá mai như tan nát..sơ xác không còn sức sống..cây mai đó sẽ nở hoa rất mạnh

Dạ theo như Bác nhận xét có thể cây mai này rụng nụ do thiếu nắng , vì tôi để cây trên lầu thượng chỉ đón được nắng hướng chính đông , ( nhà có 3 cây, 2 cây còn lại nhỏ hơn, ít nụ hơn nở đep không bị rụng nụ) . Dạ nơi tôi ở cao nguyên dak lak TP buonmathuot rất lạnh 3 tháng cuối năm , và Bác cho hỏi nguyên nhân rụng nụ xanh có phải vì lặt lá sớm không Bác ( cây này nụ nhỏ nên lảy lá có năm là mùng 5 ,năm nay là mùng 10) cây không còn lá nên tự thân nuôi nụ nên không đủ sức mà rụng có phải vậy không Bác.Còn phân bón lá từ tháng 10 phun xen kẽ với can xi bo (canxi bo mình dùng loại nào Bác ).Cảm ơn !chào Bác!

các anh chăm quá đỉnh, cây của em thưa bông nhưng cũng được bà con hàng xóm khen quá trời, năm đầu chơi vậy là vui rồi. Tất cả cũng nhờ sự hướng dẫn nhiệt tình của anh em. Chúc mọi người năm mới mạnh khỏe và có nhiều cây mai đẹp nhé!

Kính chào bác Mục và toàn thể gia đình Agriviet,

Đầu xuân kính chúc bác và mọi người sức khỏe, thành công, hạnh phúc!

Nhân tiện, em xin bác Mục và mọi người chỉ giúp phải xả tàn cho cây mai vàng này như thế nào vì em cũng đã lảy bông và cắt lớt phớt phía ngoài một chút. Tuy nhiên, đây là lần đầu em có được cây như vầy nên cũng chưa có thực tiễn xả tàng nó như thế nào.

Mong bác Mục và mọi người chỉ cho ah!

Chân thành cảm ơn ah!

Ticau

File đính kèm

571 KB · Lượt xem: 54
    437.6 KB · Lượt xem: 53
    453 KB · Lượt xem: 41
cây bạn đẹp à, chi tàn dày sít nên khó giữ, quang trọng là chăm sao cho cây ko bị chết chi chết nhánh uổn. Bạn tỉa tàn thông 1 chút cho các nhánh dưới có ánh sáng để nó sống, không bị rợp của các nhánh trên. rồi nên để cây chổ nắng nhìu và xoay chậu hằng tháng, cắt sâu vào 1 chút nữa năm sau bông nhìu hơn, cắt tròn đều. Kinh nghiệm mình có vậy, để các anh đi trước chỉ thêm cho bạn

Nhân tiện, em xin bác Mục và mọi người chỉ giúp phải xả tàn cho cây mai vàng này như thế nào vì em cũng đã lảy bông và cắt lớt phớt phía ngoài một chút. Tuy nhiên, đây là lần đầu em có được cây như vầy nên cũng chưa có thực tiễn xả tàng nó như thế nào.

Mong bác Mục và mọi người chỉ cho ah!

Chân thành cảm ơn ah!

Ticau

Tỉa theo hình cây thông :

Bác Mục con nghe nói nhà bác ỡ Hưng Phú q8 hả, nhà con cũng gần bác lắm ạ đường Khải Định chân cầu chữ Y
Tôi hay đến các vườn lan của Quận 7 để mua thuốc ..trong khu dân cư HimLan..hoặc Trung sơn nơi này cũng có mấy vườn mai đẹp
Do cái ĐT tự bật location..để đo đếm bước chân vì trong DT có tích hợp 1 phần mềm về đo đếm sức khỏe..và tôi cũng hay gởi bài từ cái ĐT nên dễ ngộ nhận về vị trí thôi…
Vườn mai của tôi ở Thủ Đức..và năm nay đang giải thể từ từ vì sức yếu rồi..các dấu hiệu của bịnh tật bắt đầu có nên đảm đương không nổi..vài tháng nữa là giải thể hoàn toàn

Back