Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Xiu khung có học nghệ từ đây ko ạ,nhưng sau này em nghe người trên face nói Bác Minh .....ao là sư phụ của bác Mục, còn bạn Xiu khung là sư huynh của bác Mục

Tôi khẳng định với tất cả anh chị em và với tất cả" hải nội hải ngoại chư quân tử" : tôi Kiêu-Phong, là Mục- Tử, Là Bình – Minh..v.v là tôi không hề quen biết Bác “Minh…ao”…vậy làm sao bác “Minh …ao” là thày tôi được ?!
Có câu rằng : “nhất tự vi sư’ nhưng tôi thực sự chưa hề học 1 từ nào của bác “Minh…ao”..và cũng chưa 1 lần gặp mặt..dù đã vài lần đối đáp trên “diễn đàn cây cảnh”
Và càng không biết bác “xiu khung” là ai nữa.. vậy làm sao anh ta là sư huynh của tôi ?

từ khoảng 2 năm trước tới nay Tôi chỉ sinh hoạt trên 2 diễn đàn :
- FB Bình - Minh
- agriviet.com

Ngoài 2 trang trên lão mỗ không hề sinh hoạt thêm 1 trang nào của mạng internet

Xin các bác cẩn trọng khi comment…mọi thông tin có ý đồ gì đó…sẽ bị tôi xóa..dù rằng tôi không phải là mode..
Trong control panel của tôi…có chức năng xóa bài ban nick…chỉ cần tôi có giải trình với admin ….lí do để làm chuyện đó thôi

Người Thày lớn nhất của tôi là 1 phụ nữ đó là Mai trần Ngọc Tiếng ( đã qui tiên rồi)
Người thày thứ 2 là Cụ Hoàng Đức Phương ( cựu viện trưởng nông lâm Huế)
còn nữa..nhưng nhất định không có "Minh...ao" trong đó

Người bạn thân thiết nhất của tôi là Bác Năm Đông 1chủ vườn mai ở thủ đức..nhưng khoảng 30 năm rồi chưa gặp..dù chỉ cách xa có vài KM

Last edited:
Mấy ae nuôi cây khỏe cao chạy .,.. xa bay rùi !!???
Không phải cao chạy xa bay đâu nha sĩ. Vì các kiến thức các bạn đó học được đang hỗ trợ rất tốt trong việc trồng trọt, họ nắm vững nên bây giờ chỉ thực hành thôi. Kết quả thì mọi người đã thấy rất rõ trên facebook của bác Mục rồi đấy, dù làm gì thì họ vẫn nhớ tới người thầy là bác Mục.

Dạ cám ơn Bác vẫn nhớ tới con, đã theo bác 5 năm nay từ Agriviet cho đến cây mai sạch,.. từ lúc mới nhập môn 1 chữ bẻ đôi cũng không biết về kỹ thuật chăm bón đến nay trải qua bao thăng trầm vẫn theo kinh nghiệm và kiến thức của bác và có được thành quả như hôm nay. Một năm nữa một mùa xuân rực rỡ cùng lời cám ơn bác. Chúc bác một năm mới Vạn An
Hi bạn nhầm mình rồi. Bạn nên cám ơn bác Mục mới đúng.

Chuyển giao cho bạn bè cả mà…chỉ để lại cho mình 10 cây đẹp và lão làng nhất..trong đó có vài cây tôi chăm sóc từ khi tôi còn là 1 thanh niên tuổi đôi mươi

Có đến ắt phải có đi..có được sẽ phải có lúc mất..có “thành trụ”..thì sẽ có “hoại không”
Câu chuyện cuộc sống là câu chuyện quy luật của tự nhiên hữu thường và của cả “vô thường” …đôi lúc nhìn chúng tôi cũng có ráng nuốt xuống tận đáy lòng những cảm giác “ngậm ngùi”
Chúng bây giờ Giống như thân phận của 1 cô gái rời khỏi vòng tay cha mẹ để trôi giạt theo cuộc đời… “đục trong” tùy số phận
Cuộc sống là thế..thì tôi phải thuận theo như thế…

Không cãi được đâu vì luôn luôn : “Trước mặt đức chúa trời tôi xin Vâng” oui devant dieu
Dạ cám ơn Bác vẫn nhớ tới con, đã theo bác 5 năm nay từ Agriviet cho đến cây mai sạch,.. từ lúc mới nhập môn 1 chữ bẻ đôi cũng không biết về kỹ thuật chăm bón đến nay trải qua bao thăng trầm vẫn theo kinh nghiệm và kiến thức của bác và có được thành quả như hôm nay. Một năm nữa một mùa xuân rực rỡ cùng lời cám ơn bác. Chúc bác một năm mới Vạn An
»
Hi bạn nhầm mình rồi. Bạn nên cám ơn bác Mục mới đúng.
cám ơn bạn. Vì click vào comment nên chuyển nhầm.

an Tet som

File đính kèm

637.2 KB · Lượt xem: 32
    541.6 KB · Lượt xem: 32
    227.4 KB · Lượt xem: 33
Langdu…cám ơn nhe…bạn là 1 đệ tử kín đáo nhất…vì bạn không phô trương..như ai đó nhiều phô trương nhưng cây mai của họ chỉ có lá và nụ thôi..chưa thấy bông
đã đến lúc bạn phải trình ra kết quả…và giống như supeo kết quả của bạn là chứng minh hùng hồn nhất trường phái “cây mai sạch”… = cây mai của hữu cơ là chính..để cây luôn xanh tốt mỡ màng..và trong đó đó cũng có NPK để cây có công xuất bông cao

còn chuyện nở sớm hay chậm là chuyện của..”nhận định cá nhân”
có chút thiếu chính xác thôi..
Cây mai sạch là mạnh mẽ..rực rỡ và trường tồn..
Chuyện mai nở nở sớm hay muộn…là chuyện của…cá nhân thôi..không phải là vân đề của "cây mai hữu cơ"

Lâu rồi mới lại ghé thăm nơi đây. Cháu cũng học đc nhiều điều về mai từ chuyên mục chăm sóc cây mai của bác Mục Tử năm nào. Sau nhiều năm đây cũng là lần đầu tiên úp ảnh lên khoe cùng anh em chú bác. Hihi
Bác Mục tử có thấy ảnh cây mai bình định cháu tự tay chăm cũng là thay lời cảm ơn về
Kiến thức cây mai bác đã tặng cho cháu thuở nào

Tiện thể cháu cũng khoe và chia sẻ luôn thân tàn. Tay cành của cây, bấm xả lúc mồng 10 của cháu.
Cách bấm ngọn khi tược mọc ra đc 4 5 lá ta bấm ngọn. Khiến nó lại đâm tiếp nhiều nhánh tược trên 4 5 lá chừa lại đó rất hay, giúp cây mau kín tay cành và sai bông khi tết về.
Cây bình định này lúc mua về 3 4 năm trước tay cành k đẹp và kín đều như vậy mọc khá thưa thớt và trống. Mình mạnh dạn chừa lại số ít các nhánh trong lề lối của dáng cây còn lại mạnh tay cắt hết
Chỉ một năm đầu áp dụng cách bấm ngọn như trên là cây dày chi liền. Và cach bấm ngọn này cũng giúp mình tạo dáng cho tay cành mà k cần uốn cây nhiều vì nó vô tình cũng tạo thế uốn éo cho chi rồi, lại giúp chi có những góc co đẹp ấn tượng hơn việc dùng dây thép uốn cây ,
Giò mình chỉ việc chọn nhánh rồi dùng dây kéo chỉnh chi cho đều tán lúc đầu năm và thỉnh thoảng trong năm. Khỏe lắm hầu như k phải uốn éo nhiều
(kiến thức bấm ngọn này mình cũng học được từ sự hướng dẫn trên đây. Và trải qua mấy năm thực hiện và chơi trên mấy cây mai bình định của mình)

File đính kèm

230.4 KB · Lượt xem: 54
    225 KB · Lượt xem: 52
    248.9 KB · Lượt xem: 53
Langdu…cám ơn nhe…bạn là 1 đệ tử kín đáo nhất…vì bạn không phô trương..như ai đó nhiều phô trương nhưng cây mai của họ chỉ có lá và nụ thôi..chưa thấy bông
đã đến lúc bạn phải trình ra kết quả…và giống như supeo kết quả của bạn là chứng minh hùng hồn nhất trường phái “cây mai sạch”… = cây mai của hữu cơ là chính..để cây luôn xanh tốt mỡ màng..và trong đó đó cũng có NPK để cây có công xuất bông cao

còn chuyện nở sớm hay chậm là chuyện của..”nhận định cá nhân”
có chút thiếu chính xác thôi..
Cây mai sạch là mạnh mẽ..rực rỡ và trường tồn..
Chuyện mai nở nở sớm hay muộn…là chuyện của…cá nhân thôi..không phải là vân đề của "cây mai hữu cơ"
Cám ơn bác quá khen, chỉ là hập thụ được công phu mà bác đã truyền cho. Khi chăm mai đã trở thành chuyện dễ như ăn cháo gà thì lại càng thêm đam mê. Cây này do ý con muốn cho 26 Tết mãn khai ( nhưng qua 27 mới mãn khai)để trưng bên quán coffee nhưng do cồng kềnh khó ra khỏi cổng nên không chuyển đi, Năm nào con cũng cho nở trước Tết, vì mùng 2 là cả nhà về quê không ăn Tất ở SG.

Back