Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Bác đã xã tàn chưa sao nó nhiều lá quá dậy
Những cây mà lá như dậy là chủ nhân HOÀN TOÀN không xả tàn sau Tết nhe bác.... với Miền Trung, đệ dám lấy đầu ra để bảo đảm...
Cho các bác tham khảo cây này ... chụp đường phố (ngã tư Lê Thanh Nghị và Nguyễn Cư Trinh). cây này năm bào cũng đẹp rực rỡ, năm nay do thời tiết nên nở hơi sớm, hình dưới đây chụp hôm 22 Tết năm rồi ... đệ đã đăng trên một số gruop nên nhiều người đã biết...

Toàn cây:

Cận cảnh:

Và những hình ảnh duwois đây là em nó sáng nay, do vướng mấy cái xe đậu nên ko chụp đũng góc cũ đươc... có cả hình cận gốc... chậu lục giác em nó khoảng 1,5 đến 1,6 mét ... ước lường như vậy chứ ko đo cụ thể, các bác tham khảo.
Xin lưu ý: Anh em chăm mai đừng nôn nóng khi thấy một số anh em đăng hình bộ lá hoàng tráng rồi mình lại nhặng lên vác kích thích tố, phân bón phun xịt này nọ mà cây cối nó rối loạn thì nguy ... cái này cũng đã có cảnh báo riêng trong các group nhỏ rồi...

Cận cảnh cái gốc...

Tôi thích nhìn cây phóng đọt và bung búp ...hoa thì tôi thích ngắm duy nhất 1 cây trong vườn
»

Ko phải bạn nhé .. ở quê tôi chăm mai rất đơn giản !!!
»
Xem file đính kèm 53647
Vậy à cứ tưởng là đt bác mục,trước Tết tui cũng dề quê mình Gò Công Đông (Mỹ lợi) cái nơi đồng thì chua đất thì mặn vậy mà đa số nhà nào cũng có những gốc mai to chà bá lửa
»
Tôi thích nhìn cây phóng đọt và bung búp ...hoa thì tôi thích ngắm duy nhất 1 cây trong vườn
»

Ko phải bạn nhé .. ở quê tôi chăm mai rất đơn giản !!!
»
Xem file đính kèm 53647
Hoa mai đó của bsi hả, có hạt ko cho tui xin với

Last edited by a moderator:
...hoa thì tôi thích ngắm duy nhất 1 cây trong vườn
Cho anh em diễn đàn cùng thưởng lãm hoa đó luôn đi bác sĩ ui.
»
Ông trồng cây
Đệ tử bác Mục thì không thể khẳng định,☺️ nhưng chuyện chăm mai mình nghĩ ai đã từng đọc được bài viết của bác sẽ "ảnh hưởng" trong cách chăm... từ làm đất tới tưới nước hay phân bón...còn tùy vùng miền sẽ có ứng biến cho phù hợp.... các bác xem qua vàu hình ảnh của mình... đệ tử kém nhất của bác, chỉ lên mạng lan man là chính chớ hổng bao giờ luận bàn về chuyện mai hay moot, hihihi
... cây mai sạch...có con ông hút mật và thụ phấn nên trái đậu phát sợ luôn... đó là lý do năm nào mình cũng " trách" bác Mục ...

»

»
»

Last edited:
Cho xem cây này chậu lớn hay nhỏ !??
»
Mình có đăng bên facebook ... ..vì cây mai có mấy cháu nhỏ chụp hình chung ..
»
Cho mình xem cây mai trong phòng khách của hoangmai . mình sẻ đăng cây mai trong nhà ...
Chậu lớn hay nhỏ có khác biệt gì trong chăm sóc không nha sĩ? Xin học hỏi bạn.
Cây mai trong nhà bạn hồi phục cây ngay trong nhà?
»
»

Đệ tử bác Mục thì không thể khẳng định,☺️ nhưng chuyện chăm mai mình nghĩ ai đã từng đọc được bài viết của bác sẽ "ảnh hưởng" trong cách chăm... từ làm đất tới tưới nước hay phân bón...còn tùy vùng miền sẽ có ứng biến cho phù hợp.... các bác xem qua vàu hình ảnh của mình... đệ tử kém nhất của bác, chỉ lên mạng lan man là chính chớ hổng bao giờ luận bàn về chuyện mai hay moot, hihihi
... cây mai sạch...có con ông hút mật và thụ phấn nên trái đậu phát sợ luôn... đó là lý do năm nào mình cũng " trách" bác Mục ...Xem file đính kèm 53650
»
Xem file đính kèm 53651
»
»
Xem file đính kèm 53654
Mình vừa nhận lại các cây cho mượn hôm Tết nên bận không lên đây theo dõi thường được, năm nay có thể nói là hoa nở đạt 100% công suất không còn 1 cái nụ chai nào còn lại trên cây cả. Tỉa nụ, trái, xả tàn hàng năm mình có thể làm 1 mình cùng với người làm vườn, nhưng năm nay phải thuê người lặt... Cho mượn nhưng năm nay mình kết thân nhiều mối quan hệ mới do cây mai kết duyên.
»
Ông trồng cây này cũng là đệ tử bác Mục luôn hả bác,ghê thặc
Mình nghĩ chủ đề này nếu ai đó cần tìm trên google sẽ đều có thể vào đây đọc được nên dù không phải đệ tử nhưng họ vẫn áp dụng được. Cây của bạn năm vừa rồi nở hoa sao không thấy hình nhỉ? Hồi phục tốt không bạn?

Chậu lớn hay nhỏ có khác biệt gì trong chăm sóc không nha sĩ? Xin học hỏi bạn.
Cây mai trong nhà bạn hồi phục cây ngay trong nhà?
»

Mình vừa nhận lại các cây cho mượn hôm Tết nên bận không lên đây theo dõi thường được, năm nay có thể nói là hoa nở đạt 100% công suất không còn 1 cái nụ chai nào còn lại trên cây cả. Tỉa nụ, trái, xả tàn hàng năm mình có thể làm 1 mình cùng với người làm vườn, nhưng năm nay phải thuê người lặt... Cho mượn nhưng năm nay mình kết thân nhiều mối quan hệ mới do cây mai kết duyên.
»

Mình nghĩ chủ đề này nếu ai đó cần tìm trên google sẽ đều có thể vào đây đọc được nên dù không phải đệ tử nhưng họ vẫn áp dụng được. Cây của bạn năm vừa rồi nở hoa sao không thấy hình nhỉ? Hồi phục tốt không bạn?
3 cây của tui chỉ mua mỗi cây có 50k thôi cho nên ngại (sợ người ta chê cùi bắp) ko dám post cho dù em nó có bịnh cũng hông dám post hỏi cái này ai quản trang này sẽ rõ vì sao tui hay post lên rồi lại xóa đi nhiều lần , năm nay với tiêu chí mình đặt ra là đạt (ko vội 1 bước lên mây) .Tui muốn chơi mai ko phải muốn thành cao thủ trồng mai mà muốn cắt bỏ đi những dòng suy nghĩ chém giết của xã hội (vì khi bạn chú tâm vào chúng cảm thấy thanh thản hơn)nhưng tui lại quên đây cũng là 1 xã hội

Tiếc gì cái chậu !?? Đăng cho ae chiêm ngưỡng !!????
Chậu mình theo phong cách " mất gốc" nên ngại lém, hihihi...

»
Tui muốn chơi mai ko phải muốn thành cao thủ trồng mai mà muốn cắt bỏ đi những dòng suy nghĩ chém giết của xã hội

3 cây của tui chỉ mua mỗi cây có 50k thôi cho nên ngại (sợ người ta chê cùi bắp)
Cây không tốn đồng tiền nào nè bạn...

Cho mình xem cây mai trong phòng khách của hoangmai . mình sẻ đăng cây mai trong nhà ..
Trong nhà mình không chuwng mai... từ xưa khi ông Cụ còn sống vẫn vậy, chỉ để bậc thềm nhà, đến mình cũng chỉ chưng thềm nhà và ngoài sân, sân thượng, vỉa hè phố... Năm nay có thể sẽ thay đổi... chăm các cây nho nhỏ chưng các góc nhà, bàn trà...

Last edited:
»

... cây mai sạch...có con ông hút mật và thụ phấn nên trái đậu phát sợ luôn... đó là lý do năm nào mình cũng " trách" bác Mục ...Xem file đính kèm 53650
»
Xem file đính kèm 53651
»
»
Xem file đính kèm 53654

Nhìn cách nở của cây Hoàng mai...tôi nge thấy như có tiếng nhạc xuân rộn ràng trong đó
Thế mới biết..cái đẹp của mai vàng không phải nằm trong kiểu cách 1 cái bông hoa...mà là cái hài hòa của tổng thể cách nở hoa

Last edited:
Xem file đính kèm 53662
»
Tôi chưng mai ghét nhất là rụng 1 cái nụ ...!! Năm nay ko rụng 1 cái nụ nào hết do chính bàn tay của mình chăm sóc !!!!
Đây là giống giảo mà bạn phải lưu tâm đến chuyện rụng nụ cũng lạ lắm... Chuyện đó đối với mình chỉ trên giống cúc đã không còn vấn đề từ nhiều năm trước rồi.
Toi chưa bao giờ bất đồng với nick bác Binh minh ... Mục tử .. Kiêu Phong ...để ae dc biết !!!!
»
Chào tạm biệt các bạn !!!!

Xem file đính kèm 53662
»
Tôi chưng mai ghét nhất là rụng 1 cái nụ ...!! Năm nay ko rụng 1 cái nụ nào hết do chính bàn tay của mình chăm sóc !!!!
Trời, mình mấy năm nay không biết rụng nụ là như thế nào... chỉ có cắt bớt nụ do chỉnh dáng thế lại để đón xuân... qua năm thấy vì kiếm cỏ phủ gốc mình hay hốt bông nụ lúc cắt xả phủ lên che gốc cho tiện ...
Nhưng năm nay hôm rồi đi vinmec làm cái test sức khỏe đầu năm xin được rất nhiều cỏ do công nhân xén tỉa cỏ vỉa hè , họ xén nên ko kèm gốc cỏ phủ lên rất tiện...

3 cây của tui chỉ mua mỗi cây có 50k thôi cho nên ngại (sợ người ta chê cùi bắp) ko dám post cho dù em nó có bịnh cũng hông dám post hỏi cái này ai quản trang này sẽ rõ vì sao tui hay post lên rồi lại xóa đi nhiều lần , năm nay với tiêu chí mình đặt ra là đạt (ko vội 1 bước lên mây) .Tui muốn chơi mai ko phải muốn thành cao thủ trồng mai mà muốn cắt bỏ đi những dòng suy nghĩ chém giết của xã hội (vì khi bạn chú tâm vào chúng cảm thấy thanh thản hơn)nhưng tui lại quên đây cũng là 1 xã hội
Vậy mình chúc mừng bạn đã ngộ ra. Mình nghĩ nếu bạn đã thực sự yêu em mai thì nên tìm 1 cây đáng giá mà chăm, đừng vì cây mai 50k mà tự ti ko dám hỏi hay dám khoe với anh em, chăm mai khỏe như bác Mục nói không có lỗ đâu chỉ lời thêm đấy. Mình năm nay chỉ cho mượn thôi mà lời được thêm kha khá về tài chính, mối quan hệ xã hội làm ăn đấy...à lời thêm vài cây cực đẹp mà không tốn đồng nào.
»
Trời, mình mấy năm nay không biết rụng nụ là như thế nào... chỉ có cắt bớt nụ do chỉnh dáng thế lại để đón xuân... qua năm thấy vì kiếm cỏ phủ gốc mình hay hốt bông nụ lúc cắt xả phủ lên che gốc cho tiện ...
Nhưng năm nay hôm rồi đi vinmec làm cái test sức khỏe đầu năm xin được rất nhiều cỏ do công nhân xén tỉa cỏ vỉa hè , họ xén nên ko kèm gốc cỏ phủ lên rất tiện...Xem file đính kèm 53666
Hi nếu là mình mình sẽ không sử dụng loại cỏ này đâu. Sao không tranh thủ đến những điểm giải cứu nông sản (ví dụ: điểm bán ở Tôn Quang Phiệt bên Sơn Trà) mua vài ký ủng hộ nông dân, đồng thời xin vài bao rơm về phủ sẽ lợi đôi đường... Rơm xem ra nhiều tác dụng hơn mình nghĩ đấy.

Hi.......hi.......ngộ gì bạn ơi ! Có đôi lúc tui muốn phải truy cho bằng được thằng Yết Kiêu để chém chết mị nó mới hả giận
Bạn giận chi lâu cho nặng đầu bạn ơi, toàn chiêu trò tự dựng lên của đám lâu la với nha sĩ nhắm vào bác Mục. Chuyện mà ai cũng thấy được.

Xin các bác lưu ý..:

Đây là chuyên đề mai vàng…những thông tin có ác ý gây ngộ nhận về cách chăm sóc đúng đắn..sẽ bị xóa

Các bài viết thuộc về tỉ tê tâm sự chuyện cá nhân thì nên chọn “tin nhắn riêng”..đưa chuyện tâm sự vào chuyên đề cũng sẽ bị xóa

thí dụ thông tin dưới đây bằng hình ảnh là có ác ý để gây ngộ nhận về cách chăm sóc:

Có đôi lúc tui muốn phải truy cho bằng được thằng Yết
Sao bạn gọi yết kiêu là thằng... có lẽ các bạn cố tình không công nhận "nó" là cô gái mới tầm đôi nhăm tuổi vì bị một tiểu thơ ngoài đôi mươi múa chút bàn phím mà bao trang hán tử từng người từng người răm rắp xưng mình con...
Mình nghĩ mọi người bàn về mai đi, chuyện Facebook thì cứ để bên đó, viết ko vào trọng tâm ad lại xoá bài giờ... ngắm mai đê á quên, ngắm lá mai...
Trong cái nắng chói chang, sáng nay mới cho cây này 1 liều phân loãng cho nó tránh thủ tí vì đà nẵng sẽ nắng đến cuối tuần và sau đó âm u đến cuối tháng...

Xin các bác lưu ý..:

Đây là chuyên đề mai vàng…những thông tin có ác ý gây ngộ nhận về cách chăm sóc đúng đắn..sẽ bị xóa

Các bài viết thuộc về tỉ tê tâm sự chuyện cá nhân thì nên chọn “tin nhắn riêng”..đưa chuyện tâm sự vào chuyên đề cũng sẽ bị xóa

thí dụ thông tin dưới đây bằng hình ảnh là có ác ý để gây ngộ nhận về cách chăm sóc:
Xem file đính kèm 53672
Xin lỗi bác đã gây hiểu nhầm về cách chăm sóc, nha sĩ đã có đính chính cách hướng dẫn.

Sao bạn gọi yết kiêu là thằng... có lẽ các bạn cố tình không công nhận "nó" là cô gái mới tầm đôi nhăm tuổi vì bị một tiểu thơ ngoài đôi mươi múa chút bàn phím mà bao trang hán tử từng người từng người răm rắp xưng mình con...
Mình nghĩ mọi người bàn về mai đi, chuyện Facebook thì cứ để bên đó, viết ko vào trọng tâm ad lại xoá bài giờ... ngắm mai đê á quên, ngắm lá mai...
Trong cái nắng chói chang, sáng nay mới cho cây này 1 liều phân loãng cho nó tránh thủ tí vì đà nẵng sẽ nắng đến cuối tuần và sau đó âm u đến cuối tháng...
Thời tiết thuận lợi để cây mai hồi phục, trời như vậy tới cuối tháng thì mình không cần lôi đồ nghề ra làm giàn giảm nắng rồi, tuần sau yên tâm vi vu Hồ Chí Minh giữa dịch corona. Bạn coccon có muốn hẹn nhau trà đạo cây mai không?

Back