Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972

File đính kèm

259.9 KB · Lượt xem: 59
Thời tiết thuận lợi để cây mai hồi phục, trời như vậy tới cuối tháng thì mình không cần lôi đồ nghề ra làm giàn giảm nắng rồi, tuần sau yên tâm vi vu Hồ Chí Minh giữa dịch corona. Bạn coccon có muốn hẹn nhau trà đạo cây mai không?

SaiGon đang nắng nóng...Cây mai sẽ hồi phục mạnh..và corona sẽ chết và chìm xuống
Tín hiệu vui cho Saigon

Sao bạn gọi yết kiêu là thằng... có lẽ các bạn cố tình không công nhận "nó" là cô gái mới tầm đôi nhăm tuổi vì bị một tiểu thơ ngoài đôi mươi múa chút bàn phím mà bao trang hán tử từng người từng người răm rắp xưng mình con...
Mình nghĩ mọi người bàn về mai đi, chuyện Facebook thì cứ để bên đó, viết ko vào trọng tâm ad lại xoá bài giờ... ngắm mai đê á quên, ngắm lá mai...
Trong cái nắng chói chang, sáng nay mới cho cây này 1 liều phân loãng cho nó tránh thủ tí vì đà nẵng sẽ nắng đến cuối tuần và sau đó âm u đến cuối tháng...
Ông hoàng tui ko phải bác bãy chạp nhé (cứ tưởng ta bít mọi thứ nhưng có 1 ngày lại nhận ra chẳng biết gì,cái này tui cũng đã từng gặp ) bác bãy chạp hiền lành đấy chứ người ta nói nhất q4 ko ngoa đâu

Last edited by a moderator:
Mai đọt xanh miền Trung vài năm mới xả tàn để chỉnh dáng thế thôi huynh
»

Đừng dùng từ mày và thằng... bạn cứ nghĩ yết kiêu là yết kiêu cho khoẻ chứ lăn tăn làm gì, giờ này càng nhắc thì kẻ tạo ra nick đó càng ngồi rung đùi cười phà phà à..
Khổ thân bạn coccon vừa trồng mai bị cái nick ảo làm cho ám ảnh rước bực tức vào người
Tội nghiệp cho những người không liên quan bị lôi vào

Bạn Coccon ở HCM hay chỗ bạn sống, bạn biết nhà vườn nào lớn không? Thứ 7 tuần sau mình có hẹn vài người bạn cũng là đệ tử của bác Mục đi tham quan vài vườn mai ở HCM và làng mai Bình Lợi. Định ghé sang vườn Năm Đông mà nghe nói bây giờ những người con đã tiếp quản.

....bác bãy chạp hiền lành đấy chứ người ta nói nhất q4 ko ngoa đâu

Bay Chap là người ngồi xe lăn..
anh ta vào đây là để thư giãn đùa giỡn..khuyết điểm là anh ta lập lại những bài viết của tôi và giải thích theo ý chủ quan của anh ta..điều này sẽ làm sai lạc thông tin đúng nhất mà tôi muốn chuyển tải..làm tôi phải đính chính..

Có lẽ anh ta cố ý viết sai..để làm tôi phải bực mình..và lấy sự bực mình của người trác làm trò vui ..nhắc nhở mấy lần..anh ta ”Vũ Như Cẫn”..nên buộc lòng tôi phải phải nặng lời

Anh ta không đến đây nữa.vì anh ta đã hiểu..chuyên đề này không phải là để anh ta lấy đùa giỡn là chuyện vui
thì lão mỗ xin cám ơn…
nick của anh ta vẫn còn nguyên..
»
Xin quí bạn đọc thông cảm..
Các comment lạc đề đã bị xóa..để chuyên đề không bị rối rắm quá vì các chuyên thừa

Lão hiểu ý anh em..các anh em không dùng tin nhắn riêng để thảo luận kín đáo
các anh em muốn các comment được đăng lên chuyên đề..để nhiều người đọc..và hiểu cho những “ thâm cung bí sử của 1 số nội tình” để cảnh báo cho diễn đàn 1 vài điều gì đó

và tôi cũng để nguyên từ trưa đến giờ rồi…và cũng có khoảng vài trăm hoặc 1 ngàn lần đã đọc

xin thông cảm vì sự trong sáng và lành mạnh của “cây mai hữu cơ”..trong xu hướng người ta đang “hữu cơ hóa nông ngiệp toàn cầu”

anh em nào vẫn còn cảm thấy..bài mỉnh đã viết chưa thông tin đủ các oan tình hay ấm ức của mình ..thì cứ comment thêm đi cho đầy đủ…lão sẽ đẻ nguyên trong đêm nay

sáng mai sẽ xóa tiếp

Last edited:
Chậu lớn hay nhỏ có khác biệt gì trong chăm sóc không nha sĩ? Xin học hỏi bạn.
Cây mai trong nhà bạn hồi phục cây ngay trong nhà?
»

Mình vừa nhận lại các cây cho mượn hôm Tết nên bận không lên đây theo dõi thường được, năm nay có thể nói là hoa nở đạt 100% công suất không còn 1 cái nụ chai nào còn lại trên cây cả. Tỉa nụ, trái, xả tàn hàng năm mình có thể làm 1 mình cùng với người làm vườn, nhưng năm nay phải thuê người lặt... Cho mượn nhưng năm nay mình kết thân nhiều mối quan hệ mới do cây mai kết duyên.
»

Mình nghĩ chủ đề này nếu ai đó cần tìm trên google sẽ đều có thể vào đây đọc được nên dù không phải đệ tử nhưng họ vẫn áp dụng được. Cây của bạn năm vừa rồi nở hoa sao không thấy hình nhỉ? Hồi phục tốt không bạn?
Mình nghĩ bác hồ rắc sân chỉ nói suông không thì không thuyết phục được người nghe cho lắm . Phải chi bác có ít hình ảnh các cây mai của bác post lên đây cho mọi người mở mang tầm mắt thì hay biết mấy , mọi người sẽ biết ơn bác rất nhiều . VD như ông Hoàng cây nở hoành tráng hay cây của BS ít bông cũng cứ post lên .
»
Tôi cũng chăm mai theo hướng dẫn của Bác Mục nhưng tiếp thu có phần hạn chế nên chỉ được như vầy . Tuy nhiên tôi cũng không ngại đăng lên đây để xin thêm ý kiến đóng góp của mọi người giúp cho mình chăm cây ngày càng tốt hơn .
»
Mình nghĩ bác hồ rắc sân chỉ nói suông không thì không thuyết phục được người nghe cho lắm . Phải chi bác có ít hình ảnh các cây mai của bác post lên đây cho mọi người mở mang tầm mắt thì hay biết mấy , mọi người sẽ biết ơn bác rất nhiều . VD như ông Hoàng cây nở hoành tráng hay cây của BS ít bông cũng cứ post lên .
»
Tôi cũng chăm mai theo hướng dẫn của Bác Mục nhưng tiếp thu có phần hạn chế nên chỉ được như vầy . Tuy nhiên tôi cũng không ngại đăng lên đây để xin thêm ý kiến đóng góp của mọi người giúp cho mình chăm cây ngày càng tốt hơn .
»
»
»

File đính kèm

441.6 KB · Lượt xem: 48
    127.6 KB · Lượt xem: 45
    177.3 KB · Lượt xem: 54
Last edited:
»
Chào bạn, đa số cây của mình rất ít hình chụp...học tính khiêm tốn của bác Mục ít khoe cây, tự chơi tự thưởng thức, chỉ chia sẻ với những người thực sự có tâm với cây và phải có tầm.

»
Chào bạn, đa số cây của mình rất ít hình chụp...học tính khiêm tốn của bác Mục ít khoe cây, tự chơi tự thưởng thức, chỉ chia sẻ với những người thực sự có tâm với cây và phải có tầm.

Vậy là những người không có tầm như tôi sẽ không bao giờ được chiêm ngưỡng những cây mai của bạn , ôi buồn thay !

File đính kèm

127.6 KB · Lượt xem: 50
Vậy là những người không có tầm như tôi sẽ không bao giờ được chiêm ngưỡng những cây mai của bạn , ôi buồn thay !
Nếu bạn thực sự theo hướng dẫn của bác Mục thì đường về La Mã sẽ không còn xa. Cố gắng lên.
Bạn cứ thường xuyên cập nhật tình hình cây vào topic này chắc chắn sẽ có bác Mục, mình và các anh em khác cố gắng giúp đỡ bạn. Chào bạn.

Các bạn để ý ... chụp hình đưa lên đây là khoe cây !?? Chỉ nói lý thuyết thôi !???
»
Trong các đệ tử ở đây .. cây hoangmai đăng tôi ko tin là của bạn .. bạn ko có cây to lớn trong chậu !?? Ko trung thực!??

Cái này là sai đến độ vớ vẩn rồi..
Tại sao tôi phải âm thầm ? trong khi tôi có thể đến đàng hoàng để nhận tình cảm , của 1 số anh chị em ?
Gieo nhân lành…sẽ nhận quả lành mà
Cũng rất đơn giản như bác Vô Minh đã nhận ra : tôi đang thoát dần ra cái ngã của tôi và có 1 số vấn đề thuộc về bản ngã…tôi đã thoát hẳn

Tôi không off không hề phone cho bất kì ai, vì rất đơn giản : tôi không tò mò hay thắc mắc điều gì về các bạn cả

Đọc các bài thảo luận của các bạn tôi hiểu về các bạn nhiều hơn là gặp để nói chuyện…hoặc” làm gì đó”
Hiểu rồi mà còn tìm gặp là…thừa.
Mà thừa thì đừng làm, vì làm cái gì thừa đều có hại

Cây mai vàng với tôi chỉ là 1 thú vui..nó không phải là đam mê…và chắc chắn là nó không phải là 1 ngề của tôi, dù rằng nó đã từng cho tôi khá nhiều tiền

Tôi chia sẻ với các anh chị em sự hiểu biết và cách chăm sóc nó thế nào cho đạt kết quả. Để cây mai thành 1 thú vui cho anh em thư giãn sau những giờ lao động mệt mỏi

Lại nhà sách mà xem có khá nhiều sách viết về cách chăm sóc mai vàng giá trên 30.000$ 1 cuốn

nhưng đọc sơ qua, tôi biết không có cuốn nào mà người đọc, đọc xong là trồng được mai có kết quả..

Ngệ sỹ TS có lần than phiền rằng học xong 2 khóa về trồng mai ở 1 trường lớp…TS vẫn chưa chăm sóc nổi 1 cây mai nở hoa đẹp vào tết…mà đa số là chết hoặc thành èo uột

Rất dễ hiểu tại sao vì tất cả chỉ phổ biến về…công thức(?!) trồng mai…mà không có lí thuyết dù là lí thuyết cơ bản nhất..về sinh học cây trồng
Do đó khi gặp rắc rối…sẽ không hiểu nguyên nhân để giải quyết..cuối cùng thất bại

Đa số đều cho rằng : mai bị bịnh..và tập trung tìm thuốc ,tìm cách chữa bịnh

Sai sót ngay chỗ đó..sai từ nhận định,,,sai ngay từ nguyên nhân cơ bản…thì thuốc tiên cũng không chữa được

Vì mai "bịnh" tuyệt đại đa số là kết quả của chăm sóc, về phân bón,về tưới nước, về môi trường sinh thái cho cây đã sai..nên cây không chịu nổi

Bất kì ai đến sinh hoạt với chủ đề này, nhất định cũng đã từng đọc sách chăm sóc về mai..đều nhận thấy rằng..:
Lão mỗ chỉ dẫn anh em trồng mai ..có công thức…có lí thuyết và có nhiều thảo luận đi kèm

Thì việc trồng mai sẽ thành dễ dàng có kết quả hơn..vì hiểu được từng miếng phân…từng miếng nước..và nhiệt độ, ánh nắng, tăng hay giảm sẽ đưa đến hiệu quả gì. khi hiểu sẽ ứng biến được khi có sự cố bất thường

Bác làm công không…phân phát biếu không..sẽ bị hiểu lầm đấy..vì đây không phải là việc của từ thiện…mà làm như vậy, mọi người sẽ hiểu sao ?
Phá đám ngề kiếm cơm của các nhà trồng mai ? mà không có lí do. họ sẽ oán bác đấy. mà có thể họ oán tôi nhiều hơn vì họ sẽ phải đặt câu hỏi :Mục Tử có ý định gì mà in sách chỉ dẫn trồng mai rồi phân phát cho không mọi người :
phải chăng chỉ để phá đám các nhà vườn trồng mai ?

Nếu bác bán kiếm lời thì đây là chuyện tự nhiên…vì mỗi người đều có quyền, có bổn phận phải kiếm tiền để mưu sinh 1 cách chính đáng
Không ai có quyền oán người khác khi họ bán cái gì của họ 1 cách chính đáng

Còn ở diễn đàn này..tôi biếu không các hiểu biết về cây mai..như 1 sự chia sẽ với các bạn “đồng đạo”

Và cũng là để cám ơn admin KTD vì những tình cảm và ưu ái của anh và VTT Giang ( Trường Giang) đã dành cho tôi trong những ngày tháng đầu tiên mà tôi tham gia vào

KTD và VTTGiang có lễ, có ngĩa, có trí và có tín đó là điều mà tôi cảm nhận được về 2 admin
Cảm kích và biết ơn bác vô cùng.

Còn tôi chơi nghiệp dư nhưng rất thích xem ảnh trên này, bất kể của ai hoặc cây ntn..tôi không quan tâm lắm
Một khi bác Mục còn tham gia ở đây thì chỉ có hướng dẫn của bác là đáng giá nhất thôi...vì đã được áp dụng..kiểm chứng...qua hàng ngàn người..

Mong các ae khác không làm rối lên trang này.

Thanks

Trong các đệ tử ở đây .. cây hoangmai đăng tôi ko tin là của bạn .. bạn ko có cây to lớn trong chậu !?? Ko trung thực!??
Ôi trời, nghĩ lớn đi nha sĩ ơi... đừng để mọi người phải nhớ tới câu cá dao ... Người sao của chiêm bao vậy.
Cây hình số 2 vì chưng ngoài đường nên có người hỏi thuê giá 15 chai đó bạn dù mình mua năm trước cả total chỉ 18 chai. Năm nay có mưa thêm 2 cụ hoàng mai Rin 5 cánh giá 110 chai, bác @minh chuyen có biết đó. Bạn qua Facebook có cả lố hình kemf bàn tay mình luôn...
Ngoài ra cuối năm rồi có tuyển thêm cây này, bông tổ hơn gói thuốc nhưng chưa ra dáng thế nên đang xair tạo lại ... Đều có thông tin bên face đó..

Ôi trời, nghĩ lớn đi nha sĩ ơi... đừng để mọi người phải nhớ tới câu cá dao ... Người sao của chiêm bao vậy.
Cây hình số 2 vì chưng ngoài đường nên có người hỏi thuê giá 15 chai đó bạn dù mình mua năm trước cả total chỉ 18 chai. Năm nay có mưa thêm 2 cụ hoàng mai Rin 5 cánh giá 110 chai, bác @minh chuyen có biết đó. Bạn qua Facebook có cả lố hình kemf bàn tay mình luôn...
Ngoài ra cuối năm rồi có tuyển thêm cây này, bông tổ hơn gói thuốc nhưng chưa ra dáng thế nên đang xair tạo lại ... Đều có thông tin bên face đó..Xem file đính kèm 53712
Ý..hoangmaidng..chơi mai cả trăm chai..là bạn đã đi vào thế giới mai vàng của đại gia rồi…chúc mừng nhe…
Ráng khéo léo và cẩn thận..cái lời đến thật không lường
Nhưng cái lỗ thì đừng nên giống như đại gia “vũ nhôm” : cây mai to như cây đa ngoài sân chết dần…
»
Các bạn để ý ... chụp hình đưa lên đây là khoe cây !?? Chỉ nói lý thuyết thôi !???
»
Bác sỹ Tran The..nên thản nhiên đi nào..những chuyện phức tạp chỉ nên suy ngĩ 1 lần..nếu thấy nó không quan trọng thì bỏ nó sau lưng..sống thanh thản và sống hồn nhiên..bạn còn rất trẻ..đời còn đẹp lắm mà..

Last edited:
Còn tôi chơi nghiệp dư nhưng rất thích xem ảnh trên này, bất kể của ai hoặc cây ntn..tôi không quan tâm lắm
Một khi bác Mục còn tham gia ở đây thì chỉ có hướng dẫn của bác là đáng giá nhất thôi...vì đã được áp dụng..kiểm chứng...qua hàng ngàn người..

Mong các ae khác không làm rối lên trang này.

Thanks
Huy Dien bạn nói không làm rối trang này lên là sao ?

Ý..hoangmaidng..chơi mai cả trăm chai..là bạn đã đi vào thế giới mai vàng của đại gia rồi…chúc mừng nhe…
Ráng khéo léo và cẩn thận..cái lời đến thật không lường
Nhưng cái lỗ thì đừng nên giống như đại gia “vũ nhôm” : cây mai to như cây đa ngoài sân chết dần…
»

Bác sỹ Tran The..nên thản nhiên đi nào..những chuyện phức tạp chỉ nên suy ngĩ 1 lần..nếu thấy nó không quan trọng thì bỏ nó sau lưng..sống thanh thản và sống hồn nhiên..bạn còn rất trẻ..đời còn đẹp lắm mà..

»
»
Từ khi yết kiêu xuất hiện nên tôi ko tin tưởng ... yết kiêu chuyên đi lấy hình ngừoi khác nên tôi ko tin tưởng ..
»
Ngoài ra cuối năm rồi có tuyển thêm cây này, bông tổ hơn gói thuốc nhưng chưa ra dáng thế nên đang xair tạo lại ... Đều có thông tin bên face đó..Xem file đính kèm 53712
Lâu rồi tôi ko giao du với bạn nên ko biết .. tôi chỉ biết bạn có cây mai lớn trồng dứoi đất trước nhà thôi .. thông cảm .. hôm qua tôi nói bạn chụp cái chậu là vậy .. có sao nói vậy ...
»
Nếu của bạn thì xin chúc mừng !!
»
Tôi ko giống như yết kiêu !! Ném đá giấu tay ..
»
Cây ít nụ hay nhiều nụ tôi đều đăng .. cả năm chăm sóc ...
»
Nhưng tôi rút kinh nghiệm ko đăng hình nữa ..
»
Và cũng ko liên quan những gì xảy ra ở đây ...
»
Nhường lại sân chơi cho ngưòi khác ..

Last edited:
Last edited:
chào các bác diễn đàn và Bác Mục... hôm vừa rồi mình có nhờ người bạn mua dùm chai kích rễ root 2, chắc có lẽ bạn ấy quên số 2 mất rồi và mua root. nguyên tên là " phân bón lá Terra - sorb4 Macro Radicular Root" mình không biết chai này có tác dụng giống như Root 2 hay Atonik không?..nên chưa dám xài. nhờ bác hướng dẫn ạ.

Back