Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Những việc làm ở trên chắc a cũng biết hết rồi, e chỉ nói cho xôm tụ thôi chứ mấy bữa nay vắng tanh buồn quá.

Hihihihii. 4 ngày rồi mà dđ vắng quá ko biết các bác khác chăm sóc sao rồi, chắc là ổn hết nên ko thấy ai nói gì hết. Bạn ngocthanh nghe nói bạn đang ngâm bánh dầu với chế phẩm EM va Protine........bạn chụp hình và thông tin cho mọi người học hỏi thêm ngen. hiihihihhiii

--------

bón phân để trẻ hóa lá già thì a dùng phân bón đạm nhiều, liều lượng loãng gấp 10 lần để tưới trong 10 ngày (ví dụ 10g/1 lít 10 ngày tưới 1 lần, a pha 1g/1 lít tưới 10 ngày), ngừng lại 15 ngày sau làm lại 1 lần nữa. Không biết con nhớ có phải vậy không bác Vi, bác vui lòng hướng dẫn lại giúp con nhé. Thanks bác Vi.
Cái ni 1 gr pha 10 lít tưới 10 ngày thì đúng hơn nè pkimduc.

Last edited by a moderator:
HIC.... em mới đi 2 ngày về, cứ nghĩ trời mưa dầm nên lơ là ko tưới, về thấy cây cháy lá gần nữa cây.....hic…………….
Bạn đã trồng thành công những mùa mai rực rỡ…nhưng nếu bạn vẫn bị sự cố rủi ro này…thì có ngĩa là bạn chưa phải là cao thủ
Vì cao thủ là….không có sự cố nào cả..( tất cả đã dự liệu được hết. kể cả mưa nắng bất thường ) chỉ có…trời mới hại được cao thủ
Không phải là trời không mưa…mà chính là những cơn mưa dù to nhưng không dai dẳng…trong khi bộ lá của cây lại nhiều nên….nước mưa văng ra hết..
Phải mưa dai dẳng nước mới thấm đủ xuống đất chậu ( bộ lá to giống như cái dù…nhưng… bị dột… phải mưa lâu mới dột đủ sũng nước)
Do đó có bạn cho rằng : mưa vẫn cứ tưới
Tôi cho rằng dù trời có mưa những vẫn phải quan sát đất chậu để quyết định có nên tưới hay không

Pkimduc :…. E nhớ bác nói 1 lá kìm được 5 cái nụ vậy thì lá nào bị cháy a lặt bỏ hết đi, còn bón phân để trẻ hóa lá già thì a dùng phân bón đạm nhiều, liều lượng loãng gấp 10 lần để tưới trong 10 ngày (ví dụ 10g/1 lít 10 ngày tưới 1 lần, a pha 1g/1 lít tưới 10 ngày), ngừng lại 15 ngày sau làm lại 1 lần nữa. Không biết con nhớ có phải vậy không bác Vi, bác vui lòng hướng dẫn lại giúp con nhé. Thanks bác Vi.

1 cái lá đã già..có khả năng kìm 5 cái nụ không bung ra ..
Nhưng 1 cái lá…chưa chắc nuôi nổi 5 cái nụ lớn lên và còn phải tích trữ thêm năng lượng để cây tái sinh mạnh mẽ sau khi nở
Tháng này là tháng đang tạo nụ và nuôi nụ…cần phải nhiều lá hơn mới chắc ăn
Nếu 1 cái lá không bị cháy hoàn toàn..vẫn còn mảng lá màu xanh. Bác nên dùng kéo cắt bỏ phần lá bị cháy…mảng lá xanh để lại nó vẫn sống và vẫn làm được nhiệm vụ đấy dù chỉ là 1 mảng nhỏ
Alaska pha loãng gấp 10 lần…phun 1 ngày 2 lần sáng và chiều sẽ có công dụng tốt hơn tưới..
Khi phun nhỡ phun kĩ mặt dưới của lá…vì khí khổng tập trung bên dưới của lá nhiều hơn phía trên * phun sang ngày thứ 4 là lá xanh lại rồi
Trong thời gian chạy chữa nhớ giảm nắng cho cây..

* nhưng cây thân thảo ( rau cỏ) khí khổng tập trung phía trên của lá
Những cây thân mộc khí khổng tập trung phía dưới của lá nhiều hơn ( mai là 1 loại tiểu mộc)

Cái ni 1 gr pha 10 lít tưới 10 ngày thì đúng hơn nè pkimduc.
Đúng rồi ha, liều lượng hướng dẫn 1g/1 lít, e lẩn thẩn 10g/1 lít thì chết luôn. Bữa nào e pha thuốc đều xem hướng dẫn hết a ơi nên cũng đúng liều lượng chứ e tin vào trí nhớ của e chắc chết luôn, rõ khổ, chưa già đã hay quên.

--------

1 cái lá đã già..có khả năng kìm 5 cái nụ không bung ra ..
Nhưng 1 cái lá…chưa chắc nuôi nổi 5 cái nụ lớn lên và còn phải tích trữ thêm năng lượng để cây tái sinh mạnh mẽ sau khi nở
Tháng này là tháng đang tạo nụ và nuôi nụ…cần phải nhiều lá hơn mới chắc ăn
Nếu 1 cái lá không bị cháy hoàn toàn..vẫn còn mảng lá màu xanh. Bác nên dùng kéo cắt bỏ phần lá bị cháy…mảng lá xanh để lại nó vẫn sống và vẫn làm được nhiệm vụ đấy dù chỉ là 1 mảng nhỏ
Alaska pha loãng gấp 10 lần…phun 1 ngày 2 lần sáng và chiều sẽ có công dụng tốt hơn tưới..
Khi phun nhỡ phun kĩ mặt dưới của lá…vì khí khổng tập trung bên dưới của lá nhiều hơn phía trên * phun sang ngày thứ 4 là lá xanh lại rồi
Trong thời gian chạy chữa nhớ giảm nắng cho cây..

* nhưng cây thân thảo ( rau cỏ) khí khổng tập trung phía trên của lá
Những cây thân mộc khí khổng tập trung phía dưới của lá nhiều hơn ( mai là 1 loại tiểu mộc)
Cám ơn bác Vi, nếu con gặp trường hợp này chút nữa thì lặt hết lá bị cháy rồi. Thêm 1 kinh nghiệm để xử lý nữa.

Bạn đã trồng thành công những mùa mai rực rỡ…nhưng nếu bạn vẫn bị sự cố rủi ro này…thì có ngĩa là bạn chưa phải là cao thủ
Vì cao thủ là….không có sự cố nào cả..( tất cả đã dự liệu được hết. kể cả mưa nắng bất thường ) chỉ có…trời mới hại được cao thủ

Cháu mà là cao thủ cháu chết liền.....hiihihiii. Lên đây gặp bác Mục Tử và ace để học hỏi.....tết đến có vài cây mai nở hoa chưng trong nhà......đặc biệt nhất là em dành những cây mai nở rực rở và đẹp dành tặng cho ..........BA MẸ để tỏ lòng biết ơn người đã có công sinh thành và nuôi mình khôn lớn. Đó là mục đích chính của em trong việc trồng mai các bác ạh.

Bác Mục cho con hỏi:
1. Trước khi tưới NPK+Dynamic 5 ngày con mới cắt bầu nụ lớn và hơi lớn, sau 2-3 tuần con thấy có cuốn mọc 2 mầm non có cuốn không mọc(còn tươi) và cũng có cuốn bị khô. Vậy có cách nào cắt các bầu nụ mà cuốn không bị suy (khô) không Bác?
2. Do vườn có cây mới ghép(2-4 tháng), có cây bị yếu(ít lá và hơi vàng lá), có cây lá hơi già nụ nhỏ và hơi lớn, có cây xanh um tùm tàn lớn nụ nhỏ( mắt kim). con tính xử lý ở tháng này như sau theo Bác có đúng không?:
1.1. Đối với cây mới ghép(2-4 tháng), cây bị yếu định kỳ: tưới dưỡng rể phun phân bón lá 30-10-10 phun tưới agrostim.
1.2. Hai tháng trước có tưới góc liều clorua kali(1/1000) giờ con tưới liều kali nữa đối với những cây xanh um tùm tàn lớn nụ nhỏ( mắt kim) còn các cây khác thì không tưới.
1.3. Mấy ngày nay nắng nhiều con tính phun liều alaska(1/2 liều trên bao bì) đối với cây lá hơi già nụ nhỏ và hơi lớn, có cây xanh um tùm tàn lớn nụ nhỏ( mắt kim).
*Còn cách tưới phân, phun thuốc sâu... con đang làm theo hướng dẫn của Bác. Do vườn nhiều cây và các cây sinh trưởng không đều + kinh nghiệm chưa nhiều nên có gì sai mong Bác bỏ qua. Cám ơn Bác

Bác Vi có thể chia sẽ 1 chút kinh nghiệm trong việc này ko ạh ? Cản ơn bác .

Bác Vi có thể chia sẽ 1 chút kinh nghiệm trong việc này ko ạh ? Cản ơn bác .

Có rồi đấy chứ
Nó nằm trong tất cả các thảo luận của tôi, và các bạn trong chuyên đề này.. đó là qui trình , là công đoạn là công thức và những … ứng biến, xử lí..tùy trường hợp v…v, trong chăm sóc cây mai chậu từ bón phân ..tưới nước phòng ngừa bịnh tật sâu rầy…tỉa cành…tỉa lá…tỉa nụ…v..v.

Ứng biến là :
thí dụ như cây của bác bị cháy lá 1 phần sau khi đi chơi 2 ngày về ..bác giải quyết bằng cách lặt bỏ những cái lá bị cháy
Ý kiến của tôi là: chỉ nên cắt bỏ phần lá bị cháy.để phần lá còn màu xanh lại..vì phần đó còn sống là còn làm được nhiệm vụ

Ứng biến là : mùa khô thì bón phân nước…phân sẽ thấm sâu nhanh xuống toàn bộ rễ với tỉ lệ phân đã được cân đong trước và ngâm thật an tòan.tiện lợi
Điều này sẽ giúp tất cả toàn bộ rễ hấp thụ phân ngay tức khắc sau khi tưới…để cây có phân mà ứng phó và quang hợp ngay trong nắng nóng…

Ứng biến là - Mùa mưa thì bón phân khô…để phân không bị tan nhanh hoặc nước mưa cuốn trôi mất nếu tưới phân loãng

Ứng biến là - Diệt bọ trĩ thì phun lúc sáng sớm…diệt nhện đỏ thì phun lúc chiều…chọn các thời điểm này để ...ra tay sẽ có công dụng rất cao do lợi dụng được tập tính sinh hoạt của chúng để diệt đến tối đa chúng

- Phun thuốc sâu rầy, nấm bịnh thì nên pha thêm chất bám dính thực vật,,,để công dụng được cao và sự lưu, sự lan rộng độ dính của thuốc trên lá cao và lâu..không bị sương đêm làm trôi mất..

- Nhưng phun các phân bón lá chất điều hòa sinh trưởng thì không nên pha thêm chất bám dính v..v.. vì có chất bám dính sẽ thành keo làm sao lá hấp thụ hết ? vả lại chỉ cần trong 4 giờ là lá hấp thụ hết…do đó phun không có chất bám dính sẽ có công dụng cao hơn do lá dễ hấp thụ..

Vân.. vân…
đã có tất cả trong các thảo luận.của tôi và tất cả các bạn

kính chào Bác Vi

Bác hướng dẫn giúp cháu trường hợp nhánh cây và lá bị GIÒN
nhánh khi uốn thì dể gãy, lá thì giòn
trường hợp vậy cây bị bệnh gì hay bị thiếu chất gì bác hướng dẫn giúp cháu nha
cháu cảm ơn bác Vi và chúc bác thật nhiều sứ khoẻ

Bác Mục cho con hỏi:
1. Trước khi tưới NPK+Dynamic 5 ngày con mới cắt bầu nụ lớn và hơi lớn, sau 2-3 tuần con thấy có cuốn mọc 2 mầm non có cuốn không mọc(còn tươi) và cũng có cuốn bị khô. Vậy có cách nào cắt các bầu nụ mà cuốn không bị suy (khô) không Bác?
2. Do vườn có cây mới ghép(2-4 tháng), có cây bị yếu(ít lá và hơi vàng lá), có cây lá hơi già nụ nhỏ và hơi lớn, có cây xanh um tùm tàn lớn nụ nhỏ( mắt kim). con tính xử lý ở tháng này như sau theo Bác có đúng không?:
1.1. Đối với cây mới ghép(2-4 tháng), cây bị yếu định kỳ: tưới dưỡng rể phun phân bón lá 30-10-10 phun tưới agrostim.
1.2. Hai tháng trước có tưới góc liều clorua kali(1/1000) giờ con tưới liều kali nữa đối với những cây xanh um tùm tàn lớn nụ nhỏ( mắt kim) còn các cây khác thì không tưới.
1.3. Mấy ngày nay nắng nhiều con tính phun liều alaska(1/2 liều trên bao bì) đối với cây lá hơi già nụ nhỏ và hơi lớn, có cây xanh um tùm tàn lớn nụ nhỏ( mắt kim).
*Còn cách tưới phân, phun thuốc sâu... con đang làm theo hướng dẫn của Bác. Do vườn nhiều cây và các cây sinh trưởng không đều + kinh nghiệm chưa nhiều nên có gì sai mong Bác bỏ qua. Cám ơn Bác[/QUOTE

Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ dùm mình với. Cám ơn nhiều

Bác Mục cho con hỏi:
*Còn cách tưới phân, phun thuốc sâu... con đang làm theo hướng dẫn của Bác. Do vườn nhiều cây và các cây sinh trưởng không đều + kinh nghiệm chưa nhiều nên có gì sai mong Bác bỏ qua. Cám ơn Bác

Mới tháng 7 mà bác sợ nụ lớn !!! để rồi cắt nó ( sao bác ép cây ghê thế)
Bác cắt nụ… khi các nụ còn lại đang lớn. nụ đang lớn sẽ có ưu thế rút nhựa về mình…vậy làm sao mầm nụ còn nhựa để nhú ra ? nó khô luôn cuống cũng là phải rồi.. ngoại trừ trường hợp cây đang có đà tạo nụ rất mạnh
Tôi chỉ cắt nụ khi nó đang bung trấu…không cho nở.( khoảng tháng 9 ) lúc này các nụ khác đã hết lớn rồi …tức nhựa…sẽ phải mọc nụ khác *

Vấn đề phân bón bác nên tùy ngi mà làm..nắng quá phải thêm đạm cho lá…để lá xanh…nhưng cũng phải thêm đạm cho gốc để cây lên nhựa cho lá để lá quang hợp tích trữ năng lượng
Nắng lớn là 1 ưu thế cần phải biết tận dụng biến thành sức mạnh tiềm ẩn cho cây ( nhựa luyện)
Nhiệt độ cao mới đáng sợ
Trong nắng lớn mà thiếu phân bón, cây sẽ suy kiệt rất nhanh

Trungtt : Bác hướng dẫn giúp cháu trường hợp nhánh cây và lá bị GIÒN
nhánh khi uốn thì dể gãy, lá thì giòn
trường hợp vậy cây bị bệnh gì hay bị thiếu chất gì bác hướng dẫn giúp cháu nha
cháu cảm ơn bác Vi và chúc bác thật nhiều sứ khoẻ

Tôi chưa bị trường hợp như bác…
nhưng nhất định trong chăm sóc đã mất cân đối dinh dưỡng thiếu hoặc thừa 1 cái gì đó

* = bác chờ khi nào các nụ còn lại lớn hết cỡ...nhựa sẽ dồn lại mọc nụ khác nơi cuống nụ đã bị cắt...sớm

Mấy hôm nay trời nắng cháy da... Chậu khô thật nhanh phải nghe theo bác Vi thêm đạm cho cây không la tiêu quá
Cảm ơn bác Vi

Xin chào. Tôi là thành viên mới.
Nhà có trông mai trong chậu nhưng gần đây lá cây biểu hiện giống phấn trắng sau vài ngày thì vàng (xin xem hình gửi kèm). Xin cho biết cây bị gì vá cách khắc phục chữa ra sao. Tôi có bón phân NPK 20-20-15 nhưng vẫn không khả quan, trên cành không có biểu hiện của bệnh nấm hồng.

Xin chào. Tôi là thành viên mới.
Nhà có trông mai trong chậu nhưng gần đây lá cây biểu hiện giống phấn trắng sau vài ngày thì vàng (xin xem hình gửi kèm). Xin cho biết cây bị gì vá cách khắc phục chữa ra sao. Tôi có bón phân NPK 20-20-15 nhưng vẫn không khả quan, trên cành không có biểu hiện của bệnh nấm hồng.

Cây của bạn bị nhện đỏ

(Hình nguồn yeucaycanh.com)

Cách trị :
Phun thuốc vào buổi chiều mát, nhện sinh hoạt nhộn nhịp

Lần đầu phun bằng KELTHANE(cực độc, một lần có thể diệt sạch). Nếu không an tâm 5 ngày sau bạn phun lần nữa bằng ALFAMITE. Xịt hết những cây lân cận. Có thể dùng REGENT cũng có khả năng diệt được .

Lần đầu phun không chết đổi thuốc khác, vì lượng còn lại sinh sản ra thế hệ kháng thuốc.

Cách phòng ngừa:
Khi tưới bạn dùng vòi áp lực phun mạnh trên lá (coi chừng cây sủng nước vì đang là mùa mưa). Làm vài lần trong ngày. Áp lực nước làm nhện rơi xuống và bò lên không nỗi, hạn chế được hoạt động sinh sản của chúng

Cây của bạn lá mỏng biểu hiện của sự chăm sóc thiếu dinh dưỡng, lá vàng - Có lẽ vài lần bạn đã để cây khô và héo lá, bạn đọc lại các tất cả hướng dẫn của bác Mục Tử trong chủ để này để biết cách chăm sóc cây cho tốt nhé

Chúc bạn thành công!

Nhện đỏ thật đó bác à. Bác mau mau làm như bác HaLeMinh chỉ dẫn đi..sẽ diệt được nhện, nhưng những tổn thương trên lá là không thể phục hồi đâu đó..

Bị nhiều lá quá…xem ra….có diệt được nhện đỏ, các lá mai này cũng khó tồn tại nổi tới tết..nếu bác không giỏi về cách dụng phân để nuôi lá…

Nếu cây của bác là mai 12 cánh trở xuống…và nếu bác đã phân bón..đầy đủ..từ những tháng trước…thì ngay bây giờ bác lặt bỏ hết lá..lặt bỏ hết nụ..chăm sóc phân bón đàng hoàng..cây sẽ ra lá mới và nụ mới..kịp tết đó bác…nhưng sẽ… hơi ít nụ ( vì cây phải chia bớt năng lượng cho tạo tàn mới)

Nếu cây mai của bác là từ 12 cánh trở lên ( cúc mai )..thì đừng lặt bỏ lá…vì nụ mới tạo ra..không đủ sức nở khi tết đến đâu

Năm nào. Tôi đã từng chọn 1 cây mai 5 cánh nụ đã to để lặt lá cho nở hoa ngay rằm tháng 7…tuyệt đẹp
Để hoa nở trong 3 ngày sau đó tôi lặt bỏ hết hoa hết nụ..lặt cả cuống luôn…
lá mới ra…vô phân đàng hoàng..nụ mới mọc ra theo ..không nhiều chỉ bằng 2/3 so với nụ đã nở hôm rằm tháng 7 ..đến tết vẫn kịp nở hoa….nhưng ra hoa 14 cánh
quả là 1 bất ngờ như chuyện hoang đường ….những cũng không bao giờ tôi mày mò thử lại lần nữa
Cây đó cho đến nay hằng năm vẫn nở hoa 5 cánh to tròn kín

nhưng ra hoa 14 cánh
quả là 1 bất ngờ như chuyện hoang đường ….những cũng không bao giờ tôi mày mò thử lại lần nữa
Cây đó cho đến nay hằng năm vẫn nở hoa 5 cánh to tròn kín

Vấn đề này theo cháu thấy khi trên cây có it nụ hoa thì hoa nở ra số cánh sẽ nhiều hơn bình thường.....16 cánh....18 cánh. Có thể lý giải như sau: Do số lượng hoa it........cây thừa sức nên dồn hết dinh dưỡng vào những nụ hoa. Cháu có 1 cây 5 cánh đã gặp trường hợp này, khi cây bị nở sớm vào tháng 11al, nở gần hết nụ trên cây, chỉ còn sót lại 1 ít.....khi những nụ còn lại đến tết nở .....từng bông.....từng bông 1....đã cho ra hoa 16 cánh...18 cánh.

Chính xác.
Người ta gọi đó là luật cân bằng “số lượng và khối lượng” của thực vật : ít bông thì bông to hoặc nhiều cánh…nhiều bông thì bông nhỏ hoặc ít cánh
Trong cây ăn trái thấy rõ ràng nhất ít trái thì trái to…nhiều trái thì…trái nhỏ

Back