Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
Hic. Tôi chăm cây ko tốt như trong hình đâu, ko biết sao chụp hình đưa lên nhìn mướt ghê. Ý kiến của 2 bác đều có lý nhưng mỗi nhà mỗi cảnh, liệu cơm mà gắp mắm thôi. Nhà chỉ có vài cây cùi bắp nghe bác pkimduc nói 2 từ "tham quan" làm ngại muốn chết, hôm nào rảnh mình cafe ngen.

Gởi bác Mục Tử

Chào bác Mục Tử, hiện tôi có một số cây mai bị bệnh nhu bác đã biết, tôi có xuống Chợ Lớn mua nhưng chỉ có loại chế phẩm sinh học Bima, nấm đối kháng Tricho Desma loại 50 ngàn đồng 1 bịch 1kg dạng bột, không có dạng viên. Vậy xin hỏi bác loại này có sữ dụng được không? nếu được xin bác hướng dẫn cách kích hoạt nấm tươi để điều trị cho 1 số cây mai của tôi đang bị bệnh. Mong nhận được bài trả lời của bác, cảm ơn bác rất nhiều.

Hic. Tôi chăm cây ko tốt như trong hình đâu, ko biết sao chụp hình đưa lên nhìn mướt ghê. Ý kiến của 2 bác đều có lý nhưng mỗi nhà mỗi cảnh, liệu cơm mà gắp mắm thôi. Nhà chỉ có vài cây cùi bắp nghe bác pkimduc nói 2 từ "tham quan" làm ngại muốn chết, hôm nào rảnh mình cafe ngen.
anh ở Bà Huyện Thanh Quan thì gần nhà e lắm. E ở gần khám Chí Hòa đó a. Bữa nào rãnh ae mình cà phê nha

Công nhận bác GACHOIMAI chăm cây tốt ghê. Nhìn cây của bác xong xem lại cây của mình thấy chán cái mớ đời

......

. Bác chỉ giúp con sử dụng loại này với nha bác Vi.

Con cám ơn bác nhiều.

--------

Các chế phẩm này, đều là hỗ trợ thôi. quan trọng nhất là cây phải khỏe , phân bón gốc đủ, nắng tốt và nhiệt độ thích hợp nữa
Chỉ cần thiếu 1 điều kiện thì các chế phẩm hỗ trợ đều không phát huy được tác dụng
Thí dụ như cuối năm mà lạnh quá là…thua hết
Hướng dẫn xử dụng có trong bao bì đó bác…không nên lạm dụng vì nó có kích thích tố đấy sẽ làm hoa…. nở sớm
Hoặc làm lá xanh mãi…không vàng già được…hoa cũng không thể nở. hoặc nở nhỏ
Bác thực ngiệm và tìm tòi thêm đi

tien123
Chào bác Mục Tử, hiện tôi có một số cây mai bị bệnh nhu bác đã biết, tôi có xuống Chợ Lớn mua nhưng chỉ có loại chế phẩm sinh học Bima, nấm đối kháng Tricho Desma loại 50 ngàn đồng 1 bịch 1kg dạng bột, không có dạng viên. Vậy xin hỏi bác loại này có sữ dụng được không? nếu được xin bác hướng dẫn cách kích hoạt nấm tươi để điều trị cho 1 số cây mai của tôi đang bị bệnh. Mong nhận được bài trả lời của bác, cảm ơn bác rất nhiều.

Cây mai bị vàng lá . lá đầu ngọn 1 phần mất sắc tố của bác do nguyên nhân đáy chậu sũng nước lâu ngày, nấm độc và vi khuẩn làm hại rễ
Theo lí thuyết : bác phải làm cho đáy chậu không sũng nước nữa ( giảm mưa. Giảm tưới) diệt vi khuẩn, rồi thêm vào nấm đối kháng để diệt nấm độc
Nguyên tắc là vậy…nhưng thực tế đòi hỏi thời gian lâu dài và sự kiên nhẫn mới có kết quả
Kích hoạt nấm như thế nào..thì theo link đã có hướng dẫn bằng hình ảnh rồi
1 viên nấm tricho nhỏ xíu của Mỹ giá 70 ngàn đồng
1 bịch nấm tricho 1kg VN giá 50 ngàn đồng…
Tốt xấu thế nào…thực sự tôi không biết. nhưng không có hàng hiệu, thì mình ráng mà sài hàng lô can…tôi ngĩ…cũng tốt

Trồng cây đạt kết quả không phải do thuốc hay biệt dược hoặc bí kíp nào mà là chăm sóc đúng
Và càng không phải giỏi chữa bịnh cây với thuốc tốt

Theo tôi bác nên :
- cắt bỏ cành đầu ngọn có lá bịnh
- giảm nước cho cây…
- tưới 1 lần thuốc tím pha loãng để diệt vi khuẩn….sau đó thêm nấm tricho cho đất chậu
- sau tết( sắp tới) thay chậu với chất trồng mới.

Với các cây mạnh, chỉ cần giảm nước và cắt bỏ lá đầu ngọn bị binh
Các lá sau mọc ra cũng bình thường lại rồi

Last edited by a moderator:
Hic. Tôi chăm cây ko tốt như trong hình đâu, ko biết sao chụp hình đưa lên nhìn mướt ghê. Ý kiến của 2 bác đều có lý nhưng mỗi nhà mỗi cảnh, liệu cơm mà gắp mắm thôi. Nhà chỉ có vài cây cùi bắp ...........

Không còn là giai đoạn tập sự nữa…mà thành “dân chơi” rồi

Chơi cho thỏa mới là chơi

Chơi cho đài các cho người…biết tay
Tài tình dễ mấy xưa nay
Nguyễn Công Trứ

Cũng là nhiều công và mất nhiều thời gian, vậyy tại sao không kiếm những cây đặc sắc để chăm sóc làm cho nó ngày càng đẹp và càng tăng giá trị ?

Bác sinh họat ở chủ đề này lâu năm rồi. bác nắm rõ ràng cách chăm sóc…nắm rõ các qui ước về thẩm mỹ của 1 cây mai đẹp ( nhất gốc, nhì thân, tam chi, tứ diệp)
Do đó kiếm những cây mai có… tiềm năng, chăm sóc thế nào cho ngày càng khỏe mạnh và đẹp thêm , đối với bác không phải là điều khó..vậy tại sao không làm ?

Ông hàng xóm trẻ tuổi của tôi…mới lớn..ông đã thành 1 đại gia thứ thật..
Thừa tiền rồi, ông bắt đầu quay sang chơi cây cảnh..
Quan điểm về thẩm mỹ của ông cũng rất…mới, ông cho rằng đẹp là lạ mắt

Ông tậu về nhiều cây kiểng “hàng độc” dáng thế rất kì dị…với mai vàng ông “chơi” cây thân ngiêng…dáng bay, trong cái chậu mỏng…giá rất cao…tự tay ông chăm sóc lấy…
Thời gian sau các cây mai vàng này…chết dần
Còn các cây kiểng khác…như cần thăng ..khế..sanh v…v chúng vẫn sống nhưng phát triển tùm lum…mà ông không thể…làm sao cho cây mãi đẹp theo cái tiêu chuẩn…đẹp là quái của ông…
Ông hay sang tôi chơi,,,để hỏi thăm về cách chăm sóc cây…và hay hỏi tại sao cây…chết !!
Tư duy của ông và tôi hoàn toàn khác nhau nên Tôi chỉ ậm ờ… : nó muốn chết là nó chết
Nhìn vườn cây của tôi hình như từ từ ông “ngộ” ra…các qui ước về thẩm mỹ…
Rồi đến 1 ngày ông dứt khoát làm cách mạng cho vườn kiểng của ông…ông kêu hàng xóm để cho
Không ai lấy…ông bỏ đống rác, của khu phố
Xe chở rác khu phố, không chịu chở họ lí luận rằng : xe rác khu phố là của dân lập..chỉ giải quyết rác sinh hoạt….các loại rác đặc biệt không phải từ sinh hoạt thường nhật như xà bần..cây cối…phải trả tiền mướn riêng

Còn 1 ông cụ nữa… Nhà ông ở miền tây…chuyên buôn vàng lậu qua lại VN và Kampuchia…già rồi ông….” ngỉ hưu”
Ông mua thêm nhà tại SaiGon để tiện việc…đi nhà thương khi… cần
Thấy mấy cây cảnh tôi để ngoài sân…ông xin được qua vườn xem..

Lúc cáo từ về ông nói với tôi :
Tôi mê cây kiểng lắm bác à…mê từ hồi còn thanh niên cơ..nhưng mải làm ăn..nên tính rằng …lo kiếm tiền đã, về già có thời gian sẽ bỏ tiền ra mua các cây mình thích để trang trí và chăm sóc cho vui có tiền mua gì cũng được…
ai dè bây giờ hưu hoàn toàn…mới mua được có mấy cây kiểng đã tốn hết.. 4 lượng vàng…vợ la chói lói…không mua được nữa….sân tôi chỉ có vài cây thôi…
Biết thế mua ngay từ khi hồi còn trẻ.

Hãy làm ngay khi mình còn trẻ các bác à…thời gian quí báu lắm và trôi thật nhanh, các cơ hội không có nhiều

mai trang

chào bác Mục Tử
rất cảm ơn bác những bài viết mà bác đã chuyền đạt. những bài viết của bác bên CCVN cháu ko bỏ xót bài nào
nhờ kinh nghiệm của bác giúp cháu đến La Mã nhanh hơn. hạn chế những lần lạc đường.
bác cho cháu hỏi về mai trắng lá cẩm thạch, bác co kinh nghiệm chăm sóc mai trắng ko? chế độ phân bón, chế độ nắng?
nó rất hay ra lá trắng mà ra lá trắng cay ko quang hợp được rất dễ bi suy, vậy co cách nào hạn chế nó ra lá trắng ko?
cháu cảm ơn Bác.

lần đầu tiên viết bài lên còn bỡ ngỡ. có gì sai xót mong anh em thông cảm.

Tên của bác đọc nge sao thấy mang mác buồn….vu vơ

Hoàng hôn ơi, chầm chậm chờ tôi với

Kẻo tối trời tôi biết ghé …vào đâu ?

chào bác Mục Tử
rất cảm ơn bác những bài viết mà bác đã chuyền đạt. những bài viết của bác bên CCVN cháu ko bỏ xót bài nào
nhờ kinh nghiệm của bác giúp cháu đến La Mã nhanh hơn. hạn chế những lần lạc đường.
bác cho cháu hỏi về mai trắng lá cẩm thạch, bác co kinh nghiệm chăm sóc mai trắng ko? chế độ phân bón, chế độ nắng?
nó rất hay ra lá trắng mà ra lá trắng cay ko quang hợp được rất dễ bi suy, vậy co cách nào hạn chế nó ra lá trắng ko?
cháu cảm ơn Bác.
.

Chính vì khuyết điểm thiếu lục diệp tố này mà mai trắng lá trắng nguyên cây không thọ…chúng thường chết sớm, do không có nhiều năng lượng dự trữ
Vì thế người ta ghép 1 hoặc 2 nhánh mai trắng vào cây mai ghép Giảo,,để nhờ khối lá xanh um của giảo nên dự trữ năng lượng nhiều, nuôi cành mai trắng sống “ké”, dù nhiều khi tháng 11 lá mai trắng rụng sạch ( nếu ghép vào ngọn của cây, để có cây mai vàng ngọn trắng) để lại cành trơ trụi với nụ rất nhiều…mà nụ vẫn không nở sớm được mà cành mai trắng vẫn sống rất thọ
Nếu bác muốn mai trắng nguyên cây thì nên dùng mai trắng lá xanh
Nhưng nhìn tổng quát : nguyên cây nở toàn mai trắng…không đẹp

Tôi có thói quen ghép mai trắng vào ngọn…ngọn thì đầy nắng gió
vì tôi thích hình ảnh của núi phú sĩ như cây mai ngọn trắng toát…và bên dưới là 1 khối hoa vàng
ít nắng ( ghép gần gốc) lá đẹp hơn…và cũng nhiều nụ…
có những năm ngọn mai trắng do nắng gió quá… rụng không còn 1 lá vào tháng 11…để lại cành phơi nụ như xương cá…vậy mà không nở sớm bông nào
Sức khỏe của cành mai trắng không phải do nó quyết định mà do toàn bộ cây nuôi sống nó và giúp nó nở hoa đẹp

Kinh dịch Có dạy rằng : Đa dĩ thiểu vi quý. Thiếu dĩ độc vi tôn ( trong cái số nhiều cái nào là số ít cái đó là quý…trong cái ít, cái nào chỉ có 1 cái đó là tôn quý ) * vậy cho mai trắng có nhiều hoa nở chỉ làm giảm giá trị của nó thôi

* thí dụ trong 1 cộng đồng toàn đàn ông…mà có vài người phụ nữ thì họ sẽ được nhiều trân trọng và nhiều ưu tiên vì thuộc loại quý hiếm..
Nhưng nếu chỉ có 1 người phụ nữ trong cộng đồng toàn đàn ông ấy…người này sẽ được gọi là… nữ thần ( tôn quý)
Cành mai trắng trong cây mai vàng cũng vậy thôi….ít mới là đẹp và quý

Cây mai trắng này được ghép vào gốc tứ quý cở ngón tay cái.......thời gian đầu cây được hưởng 70% nắng.....các lá màu trắng....lá cẩm thạch nhiều hơn lá xanh, sau này cây được đưa lên sân thượng 100% nắng thì các lá chuyển màu xanh ....chỉ những tược mới ra còn màu trắng vài tuần sau chuyển sang màu xanh.

Nhờ Bác Mục và các Bác tham quan, đánh giá tích cực 1 số cây trong vườn của mình. Nhờ sự hướng dẫn tận tình giàu kinh nghiệm của Bác Mục nên vườn mai này tốt hơn xưa nhưng vẫn còn nhiều khuyết điểm cần học hỏi sửa chữa,1 số bông đẹp để nguyên thuỷ 1 số ghép vài tháng. Mình chỉ góp vui giao lưu học hỏi chứ không khoe khoan gì. Cảm ơn

Cây mai trắng này được ghép vào gốc tứ quý cở ngón tay cái.......thời gian đầu cây được hưởng 70% nắng.....các lá màu trắng....lá cẩm thạch nhiều hơn lá xanh, sau này cây được đưa lên sân thượng 100% nắng thì các lá chuyển màu xanh ....chỉ những tược mới ra còn màu trắng vài tuần sau chuyển sang màu xanh.

Đâu phải cây mai cẩm thạch nào cũng như thế…vì nếu như thế chả có vấn đề gì

Các cây mai có ghép cành trắng trong vườn của tôi..đều được lấy mầm từ 1 cành mai trắng lá cẩm thạch duy nhất..có bông 12 cánh to kín và tuyệt đẹp

Chúng diễn biến khác nhau…có cành lá non trắng..già biến thành cẩm thạch..trường hợp này lá to cành rất khỏe

Có cành cũng tùy năm..lá hoàn toàn trắng và không biến thành cẩm thạch được..nó trắng cho tới khi già lúc đó có màu trắng cháy…và rụng sớm…nhưng cũng kịp kết nụ..trường hợp này lá nhỏ và cành trắng yếu..nhưng không chết..cành trơ nụ được cây nuôi cũng nở hoa trắng vào tết

Nói chung các cành ghép mai lá cẩm thạch..diễn biến không đều và không giống nhau..về phát triển màu sắc lá

Cây mai bông trắng lá xanh ghép nguyên cây…thì không ai biết được nó là mai trắng trừ tôi và bác làm vườn…vì nó giống y chang cây mai lá xanh khác..

le thanh sang : Nhờ Bác Mục và các Bác tham quan, đánh giá tích cực 1 số cây trong vườn của mình. Nhờ sự hướng dẫn tận tình giàu kinh nghiệm của Bác Mục nên vườn mai này tốt hơn xưa nhưng vẫn còn nhiều khuyết điểm cần học hỏi sửa chữa,1 số bông đẹp để nguyên thuỷ 1 số ghép vài tháng. Mình chỉ góp vui giao lưu học hỏi chứ không khoe khoan gì. Cảm ơn

Nhìn tổng quát vườn cây của bác khỏe..có 1 số cây chưa kín tàng..phải sang năm các cây này mới phát triển mạnh về cành nhánh được

Bác nên chuẩn bị trước phân hữu cơ ( phân cá hoặc bánh dầu ngâm với lân và phải ngâm đúng qui cách) để sau tết dùng..cây sẽ phát rất mạnh

Tiện lợi nhất là mua sẵn phân dơi…nhưng phải tìm đúng nơi cung cấp phân nguyên chất..không bị pha tạp hoặc làm mất chất lượng
Phân dơi chỉ nên dùng từ sau tết đến tháng 5 al…khi rải nhớ trộn đều vào đất mặt…hoặc rải xong phủ rơm lên mặt che kín
Bác sẽ thấy cây của bác phát mạnh

Các cây chưa ghép thì nuôi tàng cho thật mạnh..đừng tỉa…thả cành phát triển tự do..
Đến tháng chạp bác xả tàn rồi ghép…bác sẽ thấy tược ghép phát triển rất mạnh vào đầu năm,,,và rất nhanh chóng tạo thành 1 tàn mới um xùm

Chớ bao giờ chủ quan cho rằng : cây này cuối năm ghép..nên bỏ thí không chăm sóc lá..vì không cần bông, chăm sóc uổng công
Sẽ là sai lầm lớn đấy…cây sắp được ghép càng cần phải chăm sóc kĩ lá phân bón và ánh nắng trừ nấm bịnh ..để cây khỏe tích trữ nhiều năng lượng..thì sau khi ghép tược ghép sẽ phát rất mạnh…

Bằng không nếu bỏ bê thì sau khi ghép cây suy luôn

Mình chỉ góp vui giao lưu học hỏi chứ không khoe khoan gì. Cảm ơn
ÔI!....ước gì mình có cái vườn rộng như vậy, tha hồ mà trồng. Vườn của bác rộng rãi.....cây thì toàn gốc to.........đẹp quá.
Có nhiều cây đẹp.......khoe khoan chút có sao đâu bác. hhihihihihiiii. Chúc mừng bác.

chào cả nhà, lâu lắm rồi em mới tham gia lại diễn đàn, em có 1 bông mai gửi cả nhà xem như lời chào thân thiết. Mai nở vào dịp trung thu đấy cả nhà!

gửi lời chúc sức khoẻ đến các bác rất nhiều.

Đâu phải cây mai cẩm thạch nào cũng như thế…vì nếu như thế chả có vấn đề gì

Các cây mai có ghép cành trắng trong vườn của tôi..đều được lấy mầm từ 1 cành mai trắng lá cẩm thạch duy nhất..có bông 12 cánh to kín và tuyệt đẹp

Chúng diễn biến khác nhau…có cành lá non trắng..già biến thành cẩm thạch..trường hợp này lá to cành rất khỏe

Có cành cũng tùy năm..lá hoàn toàn trắng và không biến thành cẩm thạch được..nó trắng cho tới khi già lúc đó có màu trắng cháy…và rụng sớm…nhưng cũng kịp kết nụ..trường hợp này lá nhỏ và cành trắng yếu..nhưng không chết..cành trơ nụ được cây nuôi cũng nở hoa trắng vào tết

Nói chung các cành ghép mai lá cẩm thạch..diễn biến không đều và không giống nhau..về phát triển màu sắc lá

Cây mai bông trắng lá xanh ghép nguyên cây…thì không ai biết được nó là mai trắng trừ tôi và bác làm vườn…vì nó giống y chang cây mai lá xanh khác..

Nhìn tổng quát vườn cây của bác khỏe..có 1 số cây chưa kín tàng..phải sang năm các cây này mới phát triển mạnh về cành nhánh được

Bác nên chuẩn bị trước phân hữu cơ ( phân cá hoặc bánh dầu ngâm với lân và phải ngâm đúng qui cách) để sau tết dùng..cây sẽ phát rất mạnh

Tiện lợi nhất là mua sẵn phân dơi…nhưng phải tìm đúng nơi cung cấp phân nguyên chất..không bị pha tạp hoặc làm mất chất lượng
Phân dơi chỉ nên dùng từ sau tết đến tháng 5 al…khi rải nhớ trộn đều vào đất mặt…hoặc rải xong phủ rơm lên mặt che kín
Bác sẽ thấy cây của bác phát mạnh

Các cây chưa ghép thì nuôi tàng cho thật mạnh..đừng tỉa…thả cành phát triển tự do..
Đến tháng chạp bác xả tàn rồi ghép…bác sẽ thấy tược ghép phát triển rất mạnh vào đầu năm,,,và rất nhanh chóng tạo thành 1 tàn mới um xùm

Chớ bao giờ chủ quan cho rằng : cây này cuối năm ghép..nên bỏ thí không chăm sóc lá..vì không cần bông, chăm sóc uổng công
Sẽ là sai lầm lớn đấy…cây sắp được ghép càng cần phải chăm sóc kĩ lá phân bón và ánh nắng trừ nấm bịnh ..để cây khỏe tích trữ nhiều năng lượng..thì sau khi ghép tược ghép sẽ phát rất mạnh…

Bằng không nếu bỏ bê thì sau khi ghép cây suy luôn

Chào Bác Mục Tử.
Cho cháu hỏi : Cây mai của Cháu giờ này mới ra đọt non ( hiện tại là tháng 9 dương lịch và mưa hơi nhiều), mỗi tuần cháu thường phun NPK 15-30-15 và thêm 1 chút Dynamic,phân dơi vậy đến tết này cây mai của cháu có kịp ra hoa không Bác?
Trường hợp của cây thứ 2 : Cây lá rất già và có nụ lớn rồi, và cháu làm theo lời bác xịt NPK 30-10-10 loãng và cháu cũng tưới Dynamic, phân dơi nhưng hơi ít. Cháu bón phân như vậy có hợp lý không Bác ?. Cho cháu hỏi thêm phân Agrofeed thường bón vào tháng mấy là hợp lý hả Bác ?
Chào Bác.

....Cho cháu hỏi : Cây mai của Cháu giờ này mới ra đọt non ( hiện tại là tháng 9 dương lịch và mưa hơi nhiều), mỗi tuần cháu thường phun NPK 15-30-15 và thêm 1 chút Dynamic,phân dơi vậy đến tết này cây mai của cháu có kịp ra hoa không Bác?
.

Với mai Giảo..cây nào có nụ là đã ra nụ rồi..nụ còn nhỏ thì chắc chắn kịp tết…nụ lớn thì cũng còn tùy cây…có cây nụ lớn sẽ nở từ từ..sâu các đợt mưa ( nhất các cơn mưa sau tháng 10)
Có cây giữ nụ rất giỏi…mưa gió cở nào..cũng không 1 nụ nở dù toàn bộ nụ đã già và to..
Cây nào chưa ra nụ là hỏng rồi…là cây đó không thể bước sang giai đoạn kết nụ…( chuyện này hiếm)
Với mai BĐ vì mai nguyên thủy trồng hột..nên diễn biến có khác..
Tôi đã từng thấy 1 cây mai 5 cánh tròn phải đến giữa tháng 10 mới bắt đầu kết nụ vậy mà vẫn nở kịp tết
Và với cây mai đã kết nụ rồi…sau đó bụng nụ chuẩn bị nở..lặt bỏ nụ đi…thì dù đó là tháng 11 vẫn kịp ra nụ mới ( với điều kiện cây có dự trữ mạnh, và nhiều nắng..khí hậu đủ nóng)

Trường hợp của cây thứ 2 : Cây lá rất già và có nụ lớn rồi, và cháu làm theo lời bác xịt NPK 30-10-10 loãng và cháu cũng tưới Dynamic, phân dơi nhưng hơi ít. Cháu bón phân như vậy có hợp lý không Bác ?.
Cây mà lá đã rất già..nụ đã to trong khi mới có tháng 9 al !, bác nên giảm phân bón gốc 1 nửa (loãng) ..và duy trì phân bón lá để nuôi lá chậm già thôi..
Phân nhiều sẽ làm đọt mọc ra kéo nụ nở theo..
Bác vẫn phải duy trì cây đủ nắng..để cây quang hợp nuôi thân.
.nếu bác giảm nắng..cây sẽ ăn dần dự trữ của mình ..kết quả cây sẽ suy kiệt..không thể nở hoa..hoặc nở hoa xong là…chết
Với các cây nụ đã to lá đã già trong tháng 9..thì bác chỉ còn hy vọng cây này khi tết đến còn lại….1 nửa nụ thôi

Trước diễn biến thời tiết…mưa rồi nắng bất thường trong các tháng cuối năm sẽ làm mai nở hoa…
Để đối phó cách tốt nhất là : lặt hết lá tháng 5al, vì cây vừa phải ra lá để tạo tàng mới vừa ra nụ…nên nụ chậm lớn..nhờ thế tương đối an toàn trước những cơn mưa từ cuối tháng 10 vì lúc đó lá chưa già nên nụ có to cũng vẫn chưa già
Có 1 số cao thủ không lặt lá tháng 5 mà lặt lá và nụ tháng 7..
Tháng 7 đầu thu…1 đợt ra đọt rất mạnh của mai vàng..đọt ra mạnh đến độ bọ trĩ không sanh sản kịp để phá đọt…
Nhưng phải là cao thủ giỏi về chăm sóc và phân bón mới dám làm,và phải chắc chắn cuối năm không lạnh nhiều…
Và cũng chỉ nên áp dụng cho các cây mai…dưới 12 cánh đang ở trong tình trạng tháng 7 mà nụ đã to và đa số lá đã rất già

Trồng mai vui lắm…và cũng căng thẳng lắm các bác ngiên cứu thêm đi

Nhưng nhớ là phải có chí ít cũng là 10 cây…thì dù thời tiết thế nào,và các bác…”voọc” cỡ nào vẫn có mai nở hoa đẹp vào tết

....Cho cháu hỏi thêm phân Agrofeed thường bón vào tháng mấy là hợp lý hả Bác ?

Agrofeed là vi khoáng nuôi nụ , trái non …nên chỉ dùng cho các cây đã kết nụ xong và lá đã già (từ giữa tháng 10 đến đầu tháng chạp..) nó có khả năng làm lá già xanh lại..để gia tăng quang hợp ngay cả trong nắng yếu
Cẩn thận liều lượng…kẻo nó có thể làm nở hoa đấy

gửi bác VI giúp cháu cách xử lí
tình hình là đầu năm nay cháu mua được 1 phôi mai vàng cây củng khá già nên cháu không dám làm gì sợ chết
vì lúc trước cháu chưa nghe bác nói hết đã vội làm
là bác có hướng dẫn hun trấu rồi pha vôi vào cho trấu được bền,cháu củng làm như vậy nhưng cháu lại dùng vôi nước( dạng vôi bịch),cháu pha nước và tưới chung với trấu hun...sau này cháu đem trồng cây mai này, nhưng khi nảy mầm hơn gang tay rồi thì mới phát hiện ra là không dùng vôi nước mà phải dùng vôi bôt
tình hình cây mai là cháu vẫn đang tưới và xịt 2 loại supperthrive và agrosstim cây phát mạnh nhưng bộ lá lại nhợt nhạt
xin bác giúp cho cháu có cách nào xử lí không ạ?
cháu xin cảm ơn

và bác cho cháu hỏi nhánh mai này đang bị rỉ sắt phải không ạ?

và bông này có phải cúc mai bình định không bác?

gửi bác VI giúp cháu cách xử lí
tình hình là đầu năm nay cháu mua được 1 phôi mai vàng cây củng khá già nên cháu không dám làm gì sợ chết
vì lúc trước cháu chưa nghe bác nói hết đã vội làm
là bác có hướng dẫn hun trấu rồi pha vôi vào cho trấu được bền,cháu củng làm như vậy nhưng cháu lại dùng vôi nước( dạng vôi bịch),cháu pha nước và tưới chung với trấu hun...sau này cháu đem trồng cây mai này, nhưng khi nảy mầm hơn gang tay rồi thì mới phát hiện ra là không dùng vôi nước mà phải dùng vôi bôt
tình hình cây mai là cháu vẫn đang tưới và xịt 2 loại supperthrive và agrosstim cây phát mạnh nhưng bộ lá lại nhợt nhạt
xin bác giúp cho cháu có cách nào xử lí không ạ?
cháu xin cảm ơn................

Trấu hun mà trộn thêm vôi..do phản ứng sẽ thành 1 thứ rất khó mục..rất tốt để trồng cây trong chậu..
Đặc tính của vôi là…khử chua và khử mất luôn cả đạm.. do đó bón vôi cho 1 cây bình thường..10 ngày sau phải thêm đạm cho đất

Để an toàn sau bất cứ thao tác nào mà đụng chạm đến bộ rễ,( bứng hoặc thay chậu có… bóp rễ ) thì đừng bón phân hóa học trong 3 tháng..kể cả Dynamic vì dynamic không phải là hữu cơ 100%

Cây của bác từ đầu năm đến giờ…đã gần 9 tháng…mà bác chỉ dùng 2 loại supperthrive và agrostim…trong khi bộ lá đã nhiều rồi thì sẽ không đủ cho cây tăng trưởng bình thường đâu…nhất là cây to thế này

Thiếu đạm thiếu lân cây sẽ không tổng hợp được đủ lục diệp tố..không dự trữ được năng lượng
Thiếu lân cây sẽ không mọc được rễ ( lí ra khi phối trộn chất trồng...bác nên cho chút super lân vào trước..sẽ rất có lợi cho sự mọc rễ )

Trong khi Super thrive chỉ là chất kích thích…agrostim là phân sinh học có công dụng cải tại đất, cung cấp vi khoáng..và các enzim để gia tăng khả năng hấp thụ phân, và lưu dẫn phân trong mạch nhựa..

3 tháng sau khi cắt rễ ( bứng) các mô thẹo đã hình thành…nếu cây đã có bộ lá nhiều và đang trưởng thành thì phải thêm phân bón cho đất

Bác nên thêm phân dơi cho đất chậu..rải trên mặt rồi trộn đều vào đất …đưa cây ra nhiều nắng.
Phun thêm phân cá ( Alaska ) cho lá

..... bông này có phải cúc mai bình định không bác?

Cái bông này của là của cây đó phải không…nụ tròn. bông 3 tầng cánh thuộc loại cúc lai rồi…

Cúc Lai không phải là đặc sản của Bình Định…mà có nhiều ở Bình Định…

cúc lai là hiện tượng lai giống tự nhiên của mai cúc và mai vàng loại ít cánh hơn..v..v
Nếu bông to thì bác nên để nguyên cây..có lợi hơn…

các dòng mai nhiều cánh đòi hỏi phân bón đều hơn mai ít cánh…và thời gian nuôi nụ cũng lâu hơn
Chăm sóc kém cúc lai sẽ bị rụng nhiều nụ trước khi nở….hoa

.... và bác cho cháu hỏi nhánh mai này đang bị rỉ sắt phải không ạ?

Bác nên vệ sinh thân cây cho sạch…sau đó phun thuốc ngừa trị nấm cho cây và bộ lá …luân phiên nhiều loại thuốc khác nhau..10 đến 15 ngày 1 lần
Nếu bác biết dùng Trichroderma đều thì bịnh này không phát triển được đâu

Back