Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Cám ơn

Tôi không biết nó chế tạo từ cái gì.. phun ra như bụi nước nhưng nó không đọng trên lá từng hột như bụi nước mà loang đều trên mặt lá và bám chặt.....
Vì thế bạn phải xắp xếp 1 lịch như thế nào cho hợp lí..: không dược phun phân bón lá sau khi đã phun thuốc trừ nấm…
Mà dời lại 1 hoặc 2 ngày…vì sau 1 hoặc 2 ngày, tức là sau 2 lần tưới có rửa lá buổi sáng…chất bám dính đã trôi sạch rồi.

Con xin cám ơn Bác Vi rất nhiều.

Last edited by a moderator:
Lẩy lá mai

Năm nay có 30 mình sẽ lẩy lá vào ngày nào vậy Bác? Tuỳ tình hình nụ thưc tế, thời tiết, cây ghép hay không ghép rồi còn cây tuổi lão hay cây choai choai mà mình sẽ lẩy lá khác nhau. Mong Bác hướng dẫn dùm, con cám ơn Bác.

Năm nay có 30 mình sẽ lẩy lá vào ngày nào vậy Bác? Tuỳ tình hình nụ thưc tế, thời tiết, cây ghép hay không ghép rồi còn cây tuổi lão hay cây choai choai mà mình sẽ lẩy lá khác nhau. Mong Bác hướng dẫn dùm, con cám ơn Bác.

Còn lâu mà bác…vì còn tùy vào thời tiết, nhiệt độ,, tình hình nụ lớn hay nhỏ và còn tùy vào loại mai..tùy vào cách chơi mai rất cá biệt của mỗi người…tùy văn hóa mỗi vùng miền

Trong tình hình thời tiết thuận lợi…nếu bác là người bán mai tết…thì nên cho mai nở sớm trước 2 hoặc 3 ngày ( tính theo cái bông nở đầu tiên)
Cao điểm của khách mua mai là ngày 28 và 29..tâm lí người mua là phải thấy tối thiểu cũng có 1 bông nở thì mới dễ mua

Nếu bác là dân chơi…thì mỗi ngày lặt lá dứt điểm 1 cây…tính sao cho ngày 1 tết có cây mãn khai…ngày 2 thêm cây nữa mãn khai..ngày 3 thêm cây nữa mãn khai
Ngày 4 tập trung tất cả ra sân để chúng mặc sức mà nở…khoe sắc màu với khách…bốn phương

Trong thời tiết của thành phố SaiGon thuận lợi…tính chung chung và tính theo các cây mai giảo Thủ Đức của tôi thì tình trạng vào đầu tháng chạp các năm trước là :
Tuyệt đại đa số nụ rất to..tôi dứt điểm ngày lặt lá là 17 và 18…đa số nở tuyệt đẹp trong 3 ngày tết

...cây ghép hay không ghép rồi còn cây tuổi lão hay cây choai choai mà mình sẽ lẩy lá khác nhau. Mong Bác hướng dẫn dùm, con cám ơn Bác

Ghép hay không…lão hay còn trẻ…đều bị các hóc môn điều khiển việc nở hoa :

Khi lá mai đã già, trong bản thân mỗi cái lá già đều chứa acid tên là Abcixic ( ABA) acid này sẽ kiềm chế các mô không cho căng nước.
Chính vì các mô không căng nước nên các tế bào không thể phân chia…như thế nụ không thể phân hóa để bung ra nở thành hoa được, và đọt non cũng không thể mọc ra
Trung tuần tháng chạp Khi toàn bộ lá già bị lặt bỏ đi…ABA không còn trong cây.. lập tức các tế bào bắt đầu căng nước…nụ bung ra nở hoa, và đọt non bắt đầu mọc ra

Đây là nguyên nhân tại sao mai nở tháng7, 8, 9 ….vì lúc ấy lá chưa già. Không có ABA kiềm chế, nên nụ cứ lớn là…nở
Và cũng là tại sao tháng 11 hoặc tháng chạp…nụ to rất to mà cứ im lìm không nở..phải chờ lặt lá mới nở được ( ngoại trừ mưa bất thình lình cuối năm)

Đó là nguyên tắc…đó là lí thuyết..bác phải vận dụng cách nào là tùy hoàn cảnh đang có của bác…không dám khuyên bác điều gì !!về ngày dứt điểm lặt lá

Con hỏi về cách bón phân từ giờ cho cuối năm.
Mình vẫn sử dụng dynamic+NPK(loại nào tốt cho giai đoạn này), liều lượng ra sao
kali+magiê là thành phân trong loại thuốc nào
Bác giới thiệu vài loại thuốc thêm cho con:
dự định vài bữa rãnh chạy mua thêm thuốc: agrofeed(canxi bo),...
kiến thức con còn lộn xộn lắm, nhờ Bác hướng dân thêm( đang trồng lấy kinh nghiệm)

Con hỏi về cách bón phân từ giờ cho cuối năm.
Mình vẫn sử dụng dynamic+NPK(loại nào tốt cho giai đoạn này), liều lượng ra sao

kali+magiê là thành phân trong loại thuốc nào
Bác giới thiệu vài loại thuốc thêm cho con:
dự định vài bữa rãnh chạy mua thêm thuốc: agrofeed(canxi bo),...
kiến thức con còn lộn xộn lắm, nhờ Bác hướng dân thêm( đang trồng lấy kinh nghiệm)

Đã viết rồi nè :

Mục-Tử :...Khi thấy nụ đã to (khoảng tháng 10) thì ngưng hoàn toàn agrostim và giảm nồng độ phân bón gốc ½
và bắt đầu dùng Bo Canxi phun cho lá để cây nuôi nụ và tích trữ sức mạnh tốt hơn..
.

xen kẽ vào đó vẫn tiếp tục dùng phân bón lá loại nào thì tùy theo tình trạng lá lúc đó :
già quá thì 30-10-10
trung bình thì dùng 20-20-20

...maivang.net :....kali+magiê là thành phân trong loại thuốc nào

là phân kali magie của Do Thái :

...kiến thức con còn lộn xộn lắm, nhờ Bác hướng dân thêm( đang trồng lấy kinh nghiệm)

Hãy lưu ý điều này :

Nhiều bạn cứ tưởng rằng…mua 1 cây mai khỏe mạnh đem về bón phân tưới nước đúng cách..ngừa trị nấm bịnh đúng cách…là cây của bạn sẽ tiếp tục khỏe mạnh. Và cho nhiều bông.
Điều này gần đúng thôi..

Thế nào là 1 cây mai khỏe mạnh ?
nhiều bạn lại cho rằng đi chợ hoa xuân chọn cây nào nhiều nụ là cây đó khỏe..
Điều này cũng gần đúng thôi..vì thực ra những cây mai bịnh vàng lá, vẫn kết nhiều nụ…nhưng khi nở hoa tết sẽ không mạnh..và sau tết cây suy yếu…vẫn tiếp tục vàng lá

Chợ hoa xuân chỉ nên mua những cây mai tầm tầm..vài triệu..để chơi tết…rồi sau tết ra sao…mặc kệ
Nếu chủ trương tìm những cây mai thực sự khỏe…hoặc cần mua những cây mai quý rất mắc tiền…thì chắc chắn nhất bạn hãy đến vườn mai vào các tháng giữa năm…

Bạn đang ở SaiGon và tưới cây bằng nước máy , bạn phải biết rõ cây mai của bạn đang có xuất xứ từ đâu ( trồng ở vườn địa phương nào ) :

Nếu cây mai đã mua xuất xứ từ :
- mai Bến tre hoặc miền tây…đem về sai gon tưới bằng nước máy…thì bạn phải thêm đất cục trên mặt chậu …vì chất trồng của họ chỉ là sơ dừa và trấu…và tưới nước sông ( nước sông có nhiều phù sa do đó chất trồng không cần đất)

Nếu bạn không thêm đất cục….khi bạn mang cây về thành phố tưới bằng nước máy,thì cây của bạn khó tốt lâu dài…do thiếu keo đất trong chất trồng
- mai Phú Yên nếu trồng hoàn toàn trong…cát…thì phải bổ xung thêm thêm hữu cơ mục và đất bột

- nếu bạn mua mai Thủ Đức thì yên tâm…vì Mai thủ đức chất trồng là : trong trấu hun + sơ dừa..có đất phù sa đập vụn và phân bò mục…và cứ yên chí mà tưới bằng nước máy….vì nhà vườn Thủ Đức cũng tưới bằng nước máy…do đó cấu tạo chất trồng đã có phù sa trong đó rồi
- Mai Bình Định ….trồng hoàn toàn trong đất đáy sông,,,nên yên tâm như mai Thủ Đức

Sau khi đã bổ xung những khuyết điểm cơ bản trên cho các cây mai vàng thích hợp khi tưới bằng nước máy tại Sai Gon.. Bạn hãy đọc lại các thảo luận từ trang… 1
rồi bắt đầu chăm sóc cây mai trong chậu

mưa hoài ....rầu quá !! vừa tưới KALI xong thì lại mưa ! điệu này chắc phải 5 ngày tưới 1 lần KALI quá .....bác Mục ơi , như vậy có được kg , hay phải làm thêm thao tác nào nữa ? liều em xử dụng là : 10g KALI hòa 12 lit nước ....rồi tưới vào gốc !!
- cám ơn bác Mục !!

mưa hoài ....rầu quá !! vừa tưới KALI xong thì lại mưa ! điệu này chắc phải 5 ngày tưới 1 lần KALI quá .....bác Mục ơi , như vậy có được kg , hay phải làm thêm thao tác nào nữa ? liều em xử dụng là : 10g KALI hòa 12 lit nước ....rồi tưới vào gốc !!
- cám ơn bác Mục !!

Nồng độ này thì không cao..nhưng tần xuất gần quá..thành thừa..Lạm dụng kali là tai hại đấy..

Thừa kali sẽ làm thiếu magie…thiếu magie lá sẽ vàng nhanh già sớm và rụng sạch

cám ơn bác Mục ! em sẽ lại 10 ngày tưới 1 lần vậy dù mưa hay nắng ....như vậy đỡ lậm phân hơn !!

cám ơn bác Mục ! em sẽ lại 10 ngày tưới 1 lần vậy dù mưa hay nắng ....như vậy đỡ lậm phân hơn !!

Vẫn lậm..
Trong tình hình mưa dầm dai dẳng nửa tháng tưới 1 lần
Trong tình hình nắng nóng quá 1 tháng 1 lần
Mưa thuận gió hòa…không cần thêm
Là vừa đấy

Cây trong chậu chết hoặc èo uột đều có nguyên nhân từ thừa phân..không cân bằng các đại, trung và vi khoáng…và thừa nước

Vẫn lậm..
Trong tình hình mưa dầm dai dẳng nửa tháng tưới 1 lần
Trong tình hình nắng nóng quá 1 tháng 1 lần
Mưa thuận gió hòa…không cần thêm
Là vừa đấy

Cây trong chậu chết hoặc èo uột đều có nguyên nhân từ thừa phân..không cân bằng các đại, trung và vi khoáng…và thừa nước

- xin cảm ơn bác Mục nhiều ! nếu trời mưa em vẫn tưới 15ng/1 lần cho khỏi lậm phân ! nếu kg có bác , em tưới như mình muốn chắc là toi rùi........

- xin cảm ơn bác Mục nhiều ! nếu trời mưa em vẫn tưới 15ng/1 lần cho khỏi lậm phân ! nếu kg có bác , em tưới như mình muốn chắc là toi rùi........

Cũng vẫn…thừa

“Kali đơn” thêm vào chỉ nên dùng trong những điều kiện thời tiết bất thường : khi nắng nóng. khi giá rét…khi mưa dầm..khi sương muối
Vì trong những điều kiện này cây rất cần thêm kali nhiều hơn bình thường, để chống chọi với những bất lợi về môi trường…nếu không thêm…cây sẽ…yếu đi
kể cả khi cây bịnh tật, hãy thêm 1 lần kali trước khi chạy chữa, sẽ có kết quả tốt hơn…
Giải thích nhiều rồi
bác baychap muốn dùng kali theo kiểu của mình thì ….tùy bác

.... nếu trời mưa em vẫn tưới 15ng/1 lần cho khỏi lậm phân.

và 1 năm nên thay đất 1 lần vào lúc đầu năm...thì cây mới "thọ" nổi, theo kiểu chăm sóc của bác

Cũng vẫn…thừa

“Kali đơn” thêm vào chỉ nên dùng trong những điều kiện thời tiết bất thường : khi nắng nóng. khi giá rét…khi mưa dầm..khi sương muối
Vì trong những điều kiện này cây rất cần thêm kali nhiều hơn bình thường, để chống chọi với những bất lợi về môi trường…nếu không thêm…cây sẽ…yếu đi
kể cả khi cây bịnh tật, hãy thêm 1 lần kali trước khi chạy chữa, sẽ có kết quả tốt hơn…
Giải thích nhiều rồi
bác baychap muốn dùng kali theo kiểu của mình thì ….tùy bác

và 1 năm nên thay đất 1 lần vào lúc đầu năm...thì cây mới "thọ" nổi, theo kiểu chăm sóc của bác

- đúng là phức tạp thật ! thảo nào mai của em tết đến chả bao giờ như mong muốn !!! toàn chăm sóc theo cảm nghĩ .....ngoài chăm sóc theo bài bản còn thêm cái thiên thời nữa !! cuối năm mà gặp 1 vài cơn mưa trái mùa là cũng thui rùi !! xin cảm ơn bác Mục .....em sẽ hạn chế KALI lại nếu cây bình thường và mưa nắng bình thường ....hy vọng tết này sẽ có hoa kha khá để đón xuân - qua năm , chắc mỗi năm em phải thay đất 1 lần cho chắc cú ???

- đúng là phức tạp thật ! thảo nào mai của em tết đến chả bao giờ như mong muốn !!! toàn chăm sóc theo cảm nghĩ .....ngoài chăm sóc theo bài bản còn thêm cái thiên thời nữa !! cuối năm mà gặp 1 vài cơn mưa trái mùa là cũng thui rùi !! xin cảm ơn bác Mục .....em sẽ hạn chế KALI lại nếu cây bình thường và mưa nắng bình thường ....hy vọng tết này sẽ có hoa kha khá để đón xuân - qua năm , chắc mỗi năm em phải thay đất 1 lần cho chắc cú ???
Thay đất mỗi năm 1 lần vẫn không chắc cú đâu bác àh, cái quan trọng là phải hiểu được hướng dẫn của bác Vi, chứ người mới chơi mai chăm sóc 1 năm ra được bao nhiêu rễ đâu, bác thay đất lại động rễ nhiều khi cây yếu thêm nữa thì khốn. Thôi thì bác cứ nhớ hết hướng dẫn của bác Vi rồi áp dụng và nghiệm ra mình phải làm gì với cây mai của mình.
Chúc bác thành công.

Trung bình:
Để tiêu thụ được 1 đạm cây cần có khoảng ½ lân và 1 kali, có khi cần nhiều kali hơn tùy loại cây
Bác thử xem công thức phân NPK thông dụng :
16-16-8 hoặc 20- 20-15 ngay trong công thức đã thiếu kali rồi..
Là do nhà sản xuất đã tính toán đến đất đã có sẵn kali do phân hữu cơ bổ xung ..1 năm 2 lần vào lúc đầu và cuối mưa…đối với cây trồng trong vườn..
Không những thế…lá cây rụng xuống được vun vào gốc…hóa mục, kali được giải phóng trở về đất..
vậy mà khi nắng nóng mưa dầm vẫn phải thêm cho nó 1 lần kali..

Cây mai trong chậu….3 năm thay đất 1 lần….trong 3 năm đấy mỗi 1 mùa cho biết bao nhiều bông…mỗi 1 năm sản sanh biết bao nhiêu lá…hao tốn biết bao nhiêu tài nguyên…vậy khi lá rụng xuống….bị cho đống rác hết
Có cái gì trở về đất chậu ? để trả lại cho đất chậu cái mà nó đã lấy đi ? ngoài phân bón !
1 năm bác cho đất chậu bao nhiêu hữu cơ mục ? ( cây ăn trái trong vườn 1 năm phải bổ xung 2 lần phân hữu cơ đấy 1 cây vài chục kí lô, không những thế lá cây khô được vun vào gốc để trả lại dưỡng chất cho gốc)
Và bao nhiêu lần thêm NPK mà ngay trong công thức đã thiếu kali rồi ?
Lân thì không mất đi do nước mưa…đạm thì do nước mưa cung cấp thêm
Kali thì lấy cái gì bổ xung… sau những ngày tháng mưa dầm trôi bớt?
Do đó bác cần phải thêm khi thấy thời tiết bất lợi…nhưng không được lạm dụng

Pkimduc :….Thay đất mỗi năm 1 lần vẫn không chắc cú đâu bác àh

Những cây mai nhỏ như của bác baychap, và bón phân kiểu của bác thì 1 năm cần phải thay đất 1 lần được, để lọai bớt các độc hại…có trong đất do sự bón thừa để lại
Cây sẽ dễ sống hơn

Vườn mai 5 Đông Thủ Đức 1 năm thay đất cho mai 1 lần vào tháng 4

http://agriviet.com/home/threads/131231-Thu-tien-ty-nho-trong-mai-ban-Tet

Bạn xem dưới đây là sức ra rễ 1 năm của 1 cây mai nhỏ cao 4 tấc : cây mai bông trắng có viền xanh :

Cây mai xanh này nó nhỏ, tôi hay để ở sân trước trước buồng riêng…nhưng do đầu năm ngoái..mang xuống vườn để thay chất trồng với trấu hun…cây phát triển rất mạnh…nhưng do chủ quan mang xuống vườn rồi mang cây khác lên thế quên nó…mưa tháng 7 năm ngoái kéo dài cả 2 tháng, rồi ngập nữa…tháng 9 các lá non ra 1 nửa bị mất sắc tố ( không biết nó nhiễm cái gì trong nước ngập có nước cống..mà lá bị như vậy)
Lá bị mất sắc tố khoảng 1 nửa cây :

Sau tết vừa qua chăm sóc kĩ lại để hy vọng nó khỏi….nhưng lá ra 1 nửa vẫn mất sắc tố, bịnh cũ vẫn không khỏi
Tháng 4 vừa qua thay đất…số rễ đáy chậu kết thành vòng phải cắt đi..

Bác thấy sau chỉ có 1 năm mà rễ đã ra nhiều, thừa đến độ phải cắt bỏ như vậy..
Vì rễ nhiều quá phải cắt bớt mới đủ chỗ vào chậu…
Sau khi thay đất cắt bớt rễ tháng 4 khoảng 15 ngày

Bây giờ thì nó xum xuê khỏe mạnh cách nách lá rất nhiều nụ lớn hơn đầu kim máy may
Khi nào bác chăm sóc mà rễ phát triển 1 năm đạt được như cây mai xanh trên…thì lúc đó không phải lo lắng về thay đất hằng năm nữa…

Thực ra thay đất có 2 cách :
1- Thay đất tòan bộ…thay hết đất…có thể rửa sạch rễ trước khi vào đất mới..cách này 3 năm 1 lần

Nếu bác dùng đất phù sa..dùng nhiều hữu cơ..và chăm sóc giỏi thì cả chục năm không thay đất cây vẫn sung mãn

2 -Thay 1 phần đất lờm xờm đầu rễ thôi…1 năm 1 lần và làm vào tháng 4.. sự thay đất kiểu này rất có lợi cho các cây mai nhỏ…loại bỏ bớt chất độc trong đất và giống như tạo 1 xì trét để mai kết nhiều nụ

Bác chọn cách nào tùy bác

2 -Thay 1 phần đất lờm xờm đầu rễ thôi…1 năm 1 lần và làm vào tháng 4.. sự thay đất kiểu này rất có lợi cho các cây mai nhỏ…loại bỏ bớt chất độc trong đất và giống như tạo 1 xì trét để mai kết nhiều nụ

Bác chọn cách nào tùy bác

- chắc em chọn cách này và đầu năm thay 1 lần vì giữa năm mắc bận nhiều việc kg làm được ! em qua bên Hưng Phú -Q8 mua giá thể trồng cây về làm đất chứ chẳng có pha chế , thêm gì này nọ nữa , vì bác chủ cửa hàng bảo đã pha chế hết rùi ....cứ thế đổ vào mà trồng thui !! sức khoẻ em cũng kém nên chọn cách nào phù hợp thì làm....trời bắt thế rùi , có muốn thêm cũng chẳng được !!! năm nào hoa kha khá là cám ơn trời ....năm nào kg khá thì ra chợ hoa mua về 1 chậu mà chơi ....mà đa số đều phải đi mua thôi !! hit...hit....chắc là cái số em nó thế rùi !!! mê mà chơi !! chơi cũng vì mê !! cái vòng lẩn quẩn này đeo đẳng em suốt nhiều năm nay.....có được 2 năm hoa ra khá < mà cũng chẳng hiểu vì sao ?? >....rồi cũng thầm bảo : chắc do trời cho nên nó thế !! từ ngày biết bác Mục , chăm sóc theo cách chỉ dẫn của bác Muc ...quyết năm nay xem ra sao.....
xin cám ơn bác Mục rất nhiều , bác rất tâm huyết với những người đam mê mai như em và cả nhiều người khác nữa.....nhưng lại mù đường đi tới cái cuối cùng của chữ : MỸ của cuộc chơi ...xin cám ơn bác !!

Mấy ngày nay mưa nhiều trời mát mẻ, mà diễn đàn nóng cái vụ kali này quá
tôi thấy mấy bác chăm mai cực quá...chúng ta chơi mai tài tử lên đơn giản thôi các bác à.
người mới chơi mai kinh nghiệm chưa nhiều rất khó cân đối phân bón...và càng khó hơn khi sài phân đơn…
các bạn ko lên lạm dụng chúng nhiều…nếu chúng ta chưa có nhiều kinh nghiệm.
người mới chơi thường có tư tưởng tôi phải bón phân gì...thuốc kích thich nào để cây mai được nhiều nụ…
chẳng có thuốc tiên nào như thế...các bạn lên bỏ suy nghĩ đó đi, mà hãy quan tâm làm sao cho mai khoẻ cành lá xum xuê…
bấm đọt đúng thời điểm đó mới là điều quan trọng...thành công hay ko là ở giai đoạn này này.
cây mai dảo thủ đức có một ưu điểm rất lớn khi một đọt non phóng ra dưới nách lá là những mắt kim,
những mắt kim này sau này sẽ thành nụ..nếu cây của bạn có bộ tàn lá xum xuê tôi tin chắc rằng chúng sẽ rất nhiều nụ…
tôi có mua đầu trâu 701 mà tôi chả thèm xịt vì tội làm biếng…vì tôi có quan liệm chúng ko phải là một thành phần
quyết định sự ra nụ của cây mai nên tôi làm biếng… vậy mà nụ cứ ầm ầm lớn lên cuối năm chúng to bằng hạt bắp.
chúng nở rất hoành tráng còn hơn từ lúc tôi mua chúng về...

IMG]http://img196.imageshack.us/img196/6089/w0pj.jpg[/IMG]

Con đã mua đc Agrofeed rồi.Đọc trên hướng dẫn ko có cho cây kiểng, hoa cảnh. người bán hướng dẫn 1 gói 100g/ 2 bình (trên bao bì ghi khác )
Làm phiền Bác hướng dẫn thêm cách sử dụng(thời gian, liều lượng và dùng khoảng mấy lần ), có Bác hướng dẫn mới mạnh tay làm, để con thí nghiệm chắc xong lãng phí công chăm sóc từ đầu năm tới giờ( đốn củi 3 năm đốt 1 giờ).
Còn loại phân kali+ magiê mua ko có, chỉ có mỗi thứ riêng lẻ nên ko có mua, Bác chỉ chổ nào bán.
thông tin về Agrofeed: 28000đ/gói 100g( hộp 30 gói)

.......................

Con đã mua đc Agrofeed rồi.Đọc trên hướng dẫn ko có cho cây kiểng, hoa cảnh. người bán hướng dẫn 1 gói 100g/ 2 bình (trên bao bì ghi khác )
Làm phiền Bác hướng dẫn thêm cách sử dụng(thời gian, liều lượng và dùng khoảng mấy lần ), có Bác hướng dẫn mới mạnh tay làm, để con thí nghiệm chắc xong lãng phí công chăm sóc từ đầu năm tới giờ( đốn củi 3 năm đốt 1 giờ).
Còn loại phân kali+ magiê mua ko có, chỉ có mỗi thứ riêng lẻ nên ko có mua, Bác chỉ chổ nào bán.
thông tin về Agrofeed: 28000đ/gói 100g( hộp 30 gói)

Agrofeed tôi mua khi xưa là do Thái Lan đóng gói.viết bằng chữ Thái Lan.liều lượng thì do có biểu đồ nên…nhìn qua là hiểu.
Lâu lắm rồi không nhớ rõ ,,,nhưng liều lượng không cao..cũng khoảng 10gram + 8 lít thôi..

Tôi có tính hơi nhát…nên với thuốc mới đa số chỉ dùng liều 1 nửa,, phun cho vài cây …nửa tháng sau thấy không có gì rắc rối…thì sau đó tăng dần lên 2/3 so với liều hướng dẫn

Bài học năm nào đăng trên báo Hoa Cảnh : …. Benomyl là loại thuốc thông dụng trừ nấm…nhập nguyên thùng của ngoại quốc…1 số vườn lan SaiGon…sau khi phun thuốc này…Lan chết sạch
Sau này hãng điều tra và tìm ra rằng lô thuốc sản xuất năm ấy…bị lẫn thuốc…trừ cỏ. các vườn Lan ở Thái Lan và 1 số nước khác được bồi thường..Nhưng ở VN thì không…vì hãng không hề xuất sang VN nên không chịu trách nhiệm ( nhập lậu từ Thái Lan) và lệnh “cấm vận” nữa

Mới đây vài năm thôi…Daconyl cũng là thuốc trừ nấm thông dụng..nhưng người mua không coi hãng đóng gói nên không nhận ra là lô hàng daconyl này do 1 cơ sở mới thành lập…đóng gói..
1 vườn hoa Ly Ly ở Đà lạt đem phun cho hoa…cứ tưởng rằng trừ nấm rất tốt như mọi lần…ai dè cả vườn hoa chết sạch..
Khiếu nại..đại diện hãng đến quan sát và..kết luận: bác không xem kĩ hướng dẫn xử dụng…thuốc của chúng tôi chỉ đăng kí xử dụng cho cây sao su…bác phun cho hoa.thiệt hại của bác chúng tôi không chịu trách nhiệm. vì chúng tôi không hề đăng kí xử dụng thuốc cho hoa

thương hiệu uy tín...đó là nguyên nhân tại sao cũng là 1 loại nông dược mà hãng Sygenta hoặc Bayer CropScience (Thụy Sỹ)... mắc tiền, hơn các hãng khác
thương hiệu của họ nói lên chất lượng được bảo đảm

Trở lại vấn đề Agrofeed…thuốc của bác khác với thuốc tôi mua năm xưa..hàm lượng thuốc khác…phụ gia thêm vào nhất định cũng khác..
Đáng ngại nhất là…phụ gia, nhất định trong thuốc phải có chất kích thích sinh trưởng, nên làm lá xanh ra…điều này cũng sẽ làm cho hoa ..nở sớm…nếu bác dùng liều lượng theo khuyến cáo của nhà sản xuất
nên bác phải tự tìm ra cách dùng sao cho hiệu quả nhất..

mọi hóa chất, nông dược…đều chỉ có tính hỗ trợ thôi…thời tiết, và sức khỏe của cây mới là quyết định cuối cùng

- dù thuốc tiên nhưng cây yếu, hoặc cuối năm trời lạnh thì…thua luôn
- cuối năm trời âm u nhiều và kéo dài thì có hoa nở là may rồi…không thể đòi hỏi nở rực rỡ với bông to được…
- các tháng cuối năm mà nhiều nắng..ấm nếu đã bón phân đúng…thì không cần hóa chất hỗ trợ nào…mai vẫn hoa tết rất hoành tráng

Back