Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Theo bác nói Amino ko hại vi sinh vật trong đất nhưng e thấy khuyến cáo trên nhãn có thể pha với thuốc trị các loại nấm, vì vậy e pha với Anvil. Cũng ko biết anvil có làm hại vi sinh vật không bác Mục. Càng đi sâu vào sử dụng thuốc, e cảm thấy càng phải học tập thêm, nếu ko sai một ly, đi một dặm.....

Anvil là thuốc diệt nấm của hãng Sygenta...diệt được rất nhiều loại nấm
Thuốc trừ nấm thường không có hại cho hệ vi sinh...thuốc trừ sâu rầy mới có hại cho vi sinh

Theo bác nói Amino ko hại vi sinh vật trong đất.....

Viết cho đầy đủ là Amino Alexin... là thuốc trừ nấm thúi rễ...viết tắt dễ lầm sang Amico là thuốc trừ bọ trĩ và sâu...

Nếu nhà sản xuất có khuyến cáo mình mình y như thế mà làm...sự phối hợp để đỡ tốn công phun và gia tăng hiệu quả do diệt được rộng hơn..
Amino Alexin trừ nấm thúi rễ + Avil diệt các loại nấm trên lá ( rỉ sắt..v..v) và thân cành ( nấm hồng ) thì coi như 2 loại này phối hợp với nhau đã diệt hầu như rất nhiều loại nấm trong đất và trên lá thân cành rồi
Nhưng đừng bao giờ nên phối hợp quá 3 lọai thuốc *. và sau khi trộn xong là phải dùng liền. không được để lâu

* = thí dụ: Amino Alexin + Avil + phân bón lá

Bác Mục thấy phân bón vi sinh Tracatu xài tốt hơn phân vi sinh khác không vậy? e thấy giá thành rẻ, nên cũng nghi ngờ....hj

Bác Mục thấy phân bón vi sinh Tracatu xài tốt hơn phân vi sinh khác không vậy? e thấy giá thành rẻ, nên cũng nghi ngờ....hj

Phân TrauCau của công ty Cổ phần sinh hóa Nam Định.. Tôi chưa sài qua nên không biết
Tôi không tin lắm các phân hữu cơ sản xuất theo kiểu công ngệ bán trên thị trường..

Phân trùng quế năm nào bán trên thị trường rất tốt..cũng chỉ ở giai đoạn đầu..các đợt về sau không có công dụng gì...ngoài chất mùn..cây bị suy xụp.sơ xác ra

Phân Sông Gianh của Tỉnh Quảng Bình...anh em ngoài miền trung sài rất tốt...nhưng trong SaiGon bị nhiều anh em nhà vườn chê là..không có công dụng
Tôi không ngĩ là phân giả..mà tôi cho là do công đoạn vận chuyển, lưu kho, bảo quản không kĩ nên vi sinh chết sạch..chỉ còn lại chất mùn

1 Công ty Bột ngọt nổi tiếng ở VN năm nào cũng dùng các phế phẩm trong sản xuất bột ngọt để sản xuất phân bón hữu cơ...
Các nhà trồng cao su bón phân này cao su...chết...ngay đến cả cỏ cũng chết, gây kiện tụng

Bác chỉ có ít cây..trồng để thưởng ngoạn, trang trí khuôn viên..thì nên tự sản xuất phân hữu cơ lấy chắc ăn hơn :
Bác nuôi vài con gà tre..nhốt trong chuồng...1 ngày thả vài giờ ...vừa đẹp sân vườn , vui tai với tiếng gáy. Có trứng để ăn...có gà kiểng để bán
Trong chuồng nên lót bằng trấu và sơ dừa..lâu lâu lại lấy trấu lẫn phân này ra thêm vào đó ít super lân ,rồi ủ 1 , 2 tháng là có phân hữu cơ vi sinh rồi đấy
Để nhanh hơn bác lên Bồ Cường số 13 đường lê Quang Sung cholon ( q6) mua 1 bịch nấm Trichroderma( 50 ngàn đồng 1 bịch khoảng nửa kí )Trộn đều vào trước khi ủ thì tốt hơn

Trichroderma có công dụng phân hủy nhanh phân bón...sự hiện diện của nấm này sẽ giữ cho rễ cây không bị thúi vì các lí do nào đó như úng do tưới do chất trồng kém thoát nước khi mưa dầm dề

cảm ơn bác đã chia sẽ nhiều, e cũng từng ủ như vậy nhưng làm đối với Phân bò, hàm lượng đạm kém hơn phân gà nhiều. e nghỉ phân này để tạo vi sinh trong đất còn khi bón mình bổ sung đạm chắc cũng đủ rồi đúng ko bác.
Ah, e định mua vài gốc mai Bình định bị bỏ 1-2 tàng về cưa ngang ghép mai dảo làm mai bonsai.Bác tư vấn giúp e Phôi mai Bình định có tốt hơn phôi mai Bến tre, Thủ đức không vậy.

...........................
Ah, e định mua vài gốc mai Bình định bị bỏ 1-2 tàng về cưa ngang ghép mai dảo làm mai bonsai.Bác tư vấn giúp e Phôi mai Bình định có tốt hơn phôi mai Bến tre, Thủ đức không vậy.

Mai thế Bình Định có cái đẹp riêng mà người chăm sóc đã rất nhiều công phu để tạo ra nó

Mai bonSai Bình Định có cái đẹp rất riêng của Bon sai Bình Định...

Nhà vườn họ đã nhìn ra cái đẹp tối ưu của 1 gốc mai...để khai thác và chăm sóc nó ra cây mai thế hay bonsai

Khi không Cắt ngang 1 cây Mai Thế Bình Định để Tạo ra Mai Bon sai thì thật là uổng phí...dù rằng mai Bonsai mắc tiền hơn..

Người ta chỉ tạo ra BonSai khi gốc của nó hoành tráng và có đường nét đặc biệt...hoặc khi mà cây mai thế bị mất tàng. Mà không thể tạo lại tàng mới được

Cắt ngang 1 cây mai thế Bình Định rồi ghép mai giaỏ vào lại càng thêm uổng nữa...vì Bông Mai Bình Định có cái đẹp đặc biệt của nó

Gốc mai rừng ( mai phôi) thị trường đâu có thiếu.. xuống Thủ Đức mua về rồi mặc sức mà ghép

Bác coi cây bonsai Bình định của tôi..nó rất nhiều nụ nhưng sau khi lặt lá tôi cắt bỏ quá nửa nụ (để sau tết nó khỏe)

Nó chỉ còn bây nhiêu nụ thôi:

Nhưng khi Nở Hoa:

Năm nay tôi sẽ để nó nhiều nụ hơn...bác sẽ thấy không còn nhìn thấy gốc thân cành
Nó Sẽ nở giống như 1 khối tròn đầy hoa

Những cây mai Bon Sai trong hội hoa xuân 2012 ( không có giải) tất cả là mai giảo

Mai Bình Định làm bonsai nguyên thủy, lão mai còn gì bằng, mai dảo ghép thua là cái chắc, cảm ơn bác chia sẻ. e sẽ sử dụng mai Bình Định bỏ tàng về làm bónai nhưng ko ghép nữa, nhưng kinh nghiệm còn kém, e sợ chăm sóc cho ra bông là cả một vấn đề, vả lại non kinh nghiệm bông rụng sớm lắm. ảnh bác giao lưu cây đẹp quá.
Bác thích làm Bonsai mai chiếu thủy lá to ko?e hiện nay có 02 gốc rất lão: 01 gốc hoành khoảng 40cm, 01 gốc hoành khoảng 60cm, cao 40-50cm đang bỏ tại nhà người em, không biết chăm sóc, e thì bận công việc nên ko có thời gian tạo hình. Hôm nào e chụp hình cho bác xem. Hj, Bác có thể đổi cho e cây mai nào bác ghét nhất hj, cây nào e cũng nhận hết, mà nếu ko đổi cũng được e tặng luôn bác xem như học phí... hjhj...

Cám ơn bác ..Vườn tôi không còn chỗ trống.. có đủ loại cây ..
Dù vậy thỉnh thoảng..hoặc cuối năm tôi cũng hay đi tìm thêm những cây...đặc biệt...để bù mỗi năm đều có 1 số cây. Bị loại ra...vì thời gian...vì bè bạn mượn..rồi không trả ( những cây trung bình thôi...các cây xuất sắc thì dù có mang súng đạn bên người cũng không thể mượn được)...

Góp ý kiến cho các bác trồng mai..là để các bác dễ dàng bác đi vào 1 thú vui tao nhã đòi hỏi nhiều kĩ thuật và thời gian...vì trồng cây là đòi hỏi nhiều kiên nhẫn
Chăm sóc cây cối sẽ làm người ta thư giãn quên đi cái mệt nhọc bon chen hằng ngày...
Giúp các bác thêm yêu thích cây mai Đó cũng là 1 cái vui của tôi
Nhưng mà không phải ai tôi cũng góp ý đâu...có những câu hỏi mà đọc lên đã thấy bực mình...vì trong đó thiếu...lễ độ
Trường hợp này tôi chỉ yên lặng,

Cái đẹp không nằm trong gò má giai nhân. Mà cái đẹp đã nằm sẵn trong đáy mắt kẻ si tình

Cháu cũng vậy, ko phải ai cháu cũng hỏi đâu. Trả lời 1 lần ko thật tình là good bye! (trả lời sai cũng đươc, nhưng phai xuất phát từ trái tim)
hôm nay cháu cũng vừa được bạn cho 02 phôi mai chiếu thủy, lá kim, mới đàu nên mệt wa, cũng vì say mê. Nếu được bác góp ý tương lai của 02 em này làm tay như thế nào, nếu bác bận quá khỏi góp ý. Thấy bác cũng đã trả lời cháu nên thấy hỏi hoài cũng ngại lắm!
Phôi 1:

phôi 2:

chúc bác 1 ngày làm việc vui vẻ!:2cat:

Mai chiếu thủy...không cùng họ với mai vàng..dù rằng cũng gọi là mai..nhưng 2 chủng loài này khác nhau..
Nếu Bắc bộ có cây cảnh đặc trưng là cây sanh hùng vĩ
Thì Nam Bộ cũng có cây Mai Chiếu Thủy hết sức độc đáo được rất nhiều người ưa thích..vì từ gốc cành phù cục...bộ rễ nổi lên đa dạng và bộ lá xanh ngọc tuyệt đẹp..được dùng nhiều trong kiểng cổ..kiểng thế và kiểng tự do
Riêng cây mai chiếu thủy lá kim rất phù hợp với các kiểu Bon sai

2 gốc MCT lá kim của bác không có gì đặc biệt lắm..nhưng chịu khó nuôi tàn làm bon sai thì cũng đâu có gì là phải phân vân... :

1 cây bonsai MCT lá kim (Hình mượn ):

Hôm nay, Bác cho cháu hỏi thêm vấn đền này nhé: một cây mai khi xuốt hết lá, ra lá non (bón rễ), phát triển lá chuyển màu xanh đậm, sau 15-20 ngày tiếp tục ra lá non. thì lúc đó bón rễ hay tưới phân ngâm bình thường. Sự phát triển của lá non, đồng nghĩa với cây đang ra rễ, cháu sợ tiếp tục bón phân ngâm lúc này sẽ làm cháy bộ rễ mới nhú ra.
Cháu hiểu như vậy có đúng ko bác!

Đúng như vậy, và cũng không đúng như vậy...
khi lá bắt đầu chuyển màu sang xanh đậm là lúc lá bắt đầu làm nhiệm vụ cái lá..: quang hợp phân bón mà rễ đã hút lên...nó làm việc liên tục..khi có nắng ( do đó người ta khuyên rằng : không được bón phân khi trời không có nắng ...: mùa đông hoặc những tháng mây âm u
Theo lí thuyết lá ít thì bón phân ít..lá xanh nhiều thì bón nhiều..
Phân loãng trong 5 ngày lá sẽ quang hợp hết..đâu còn tồn đọng mà làm hại rễ !!?? trong khi 15 ngày mới tưới phân loãng 1 lần..

cái phải sợ là khi bón phân mà không có lá xanh để quang hợp làm phân tồn đọng trong đất hợp lâu ngày làm thúi đất và hại rễ..

Ko có một công thức bón phân nào cho mai, người mới chơi hay bị rối. Con thiết lập cơ bản như vậy, tùy tình hình cây ta điều chỉnh. Bác xem có bổ sung hay chỉnh sửa gì nữa ko bác Mục:

--------

máy ko cho load file excel, ngày mai chụp qua đt con gửi hình, chắc là được, cam ơn bác trước. Bác góm ý sau nhé!

Last edited by a moderator:

Amino alexin chuyên ngừa thối rễ bịnh này phát triển mạnh trong tháng mưa dầm (tháng7) như vậy nên dùng trong tháng 5 và 6 để nấm trichroderma mới có thời gian kịp sinh sôi nảy nở trong đất và tháng 7 bị mưa dầm sẽ có công dụng cao

Các loại thuốc ngừa nấm không nên chỉ dùng đơn độc Anvil mà nên luân phiên với các thuôc khác thí dụ benomyl...dithane..kasuran v..v sẽ tốt hơn
Và phải liên tục 15 ngày 1 lần bắt đầu từ tháng giêng đến hết tháng 10 al

Lân là cái cần thiết để tạo rễ. tạo cành tạo lục diệp tố.. do đó lân phải có ngay từ phân bón lót đầu năm
Đến tháng 3 và 4 tăng thêm 2 lần super lân vậy là đủ rồi

Sincosin+agrispon là thuốc kích kích sinh trưởng và ngừa tuyến trùng do đó 1 tháng dùng 1 lần vào đầu tháng...liên tục từ tháng 2 đến đầu tháng 6 là lần cuối cùng
Tháng 10 al dùng Nokaph rải hoặc tưới vào đất chậu để diệt tuyến trùng và sâu đất..

Không có công thức nào là nhất định vì tùy vào tình hình cây mà ứng biến...”duy biến sở thích” là bí quyết của thành công. đừng nên cứng ngắc lệ thuộc vào công thức
Thí dụ dù cho là đang tháng 6 mà cây có bộ lá ít và yếu thì nên ngưng ngay bón phân mà thay vào đó là kích rễ và các kích thích sinh trưởng để cây khỏe..
Cứng ngắc với công thức thì...hỏng việc ( nguyên tắc quá sẽ đưa đến hỏng việc= danh ngôn)

Bác nên sửa lại như sau sẽ có lí hơn..nhưng đó vẫn không phải là 1 công thức lí tưởng

cháu hỏi thêm Kali tan nhanh trong nước, có nên ngâm vài ngày mới tưới như những phân khác ko?

cháu hỏi thêm Kali tan nhanh trong nước, có nên ngâm vài ngày mới tưới như những phân khác ko?

Không cần thiết phải ngâm đâu..vì khi vào đất sẽ bị phân hủy rồi cây dùng sau..
sự ngâm thì rất tốt và có lợi hơn vì chủ yếu là để đúng liều lượng..do có cân đong đo đếm..nên không thể bị lậm phân hay...thiếu
Nhất là khi trồng nhiều..người thợ làm vườn rải sẽ không đều tay do cẩu thả, hay mệt nỏi

Do cơn mưa lớn ngày 24 tháng 10 hôm nay 1 số Bông Bình Định nở :

Bác tên thật là gì vậy?Năm nào cháu cũng di Tao Đàn xem mai...Bác cố gắng năm nay đạt giải Nhất nhé!!!

Bác tên thật là gì vậy?Năm nào cháu cũng di Tao Đàn xem mai...Bác cố gắng năm nay đạt giải Nhất nhé!!!

Nếu như em ko lầm thì bác Mục-Tử tên thật là Bác VI

À báo cáo với bác là cây mai của em là nó rụng lá để nở hoa và ra rất nhiều tược mới,chứ ko phải chết cây và bệnh, hiện giờ đã ngắt hết nụ hoa để dưỡng lại cây...

Bác nhận định như thế nào về trường hợp của em? xuống lá tận tháng 8 mà mới vỏn vẹn 3 tháng mấy là lá đã quá già và rụng rồi nở hoa hết, trong khi em vẫn dùng 30-10-10 thường xuyên, 4 cây đều như vậy.....

Back