Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Giờ cháu tính đầu tư 1 chậu mai để chăm sóc và phục vụ tết năm sau
Theo bác Mục mình nên mua loại giống mai nào và ở Vườn nào uy tín tại TPHCM ạ
Cảm ơn Bác

Hôm qua đi ngang hãng giày Bata số 419 Lê Hồng Phong Q10 sát bên tường của hãng cả chục điểm bán hoa cảnh…thấy có bán phân trùng quế 35.000$ 1 bịch ( to bằng nửa bao 50)

Người bạn Bình Định của tôi có lần nói rằng Ở BĐ anh ta trồng mai bằng phân trùng quế rất tốt
Trồng cây …bác phải biết tự chế tạo lấy phân hữu cơ thì có lợi hơn

cám ơn bác Mục ! nhưng điều kiện nhà em rất bé kg thể chế biến phân được ! vả lại sức khỏe em cũng rất có giới hạn nên cũng rất khó thực hiện ....để em nhờ người ra lê hồng phong mua rồi bỏ phân trùng quế vào
- mà hình như bên Q8 cũng có bán phân trùng quế , nhưng bao bé hơn và chỉ toàn đất < giá đắt > mà lại thoát nước rất khó ! họ bảo phân này về phải pha thêm trấu , sơ dừa mới xài được !!

Bác Mục cho cháu hỏi
Phân dynamic mình có thể thay thế bằng phân Bò hoai mục được không bác, ngoài chổ cháu hỏi mua phân dynamic không có? Nếu được thì mình trộn với phân NPK như thế nào để tưới cho cây?

Giờ cháu tính đầu tư 1 chậu mai để chăm sóc và phục vụ tết năm sau
Theo bác Mục mình nên mua loại giống mai nào và ở Vườn nào uy tín tại TPHCM ạ
Cảm ơn Bác

Truongkhoi : ở Đà Lạt lạnh đâu có thích hợp với mai !!

Truongkhoi trồng rau và hoa cao cấp chán rồi sao ?! hay là muốn kiêm thêm 1…”gánh nặng mai vàng” nữa ?

Giảo Thủ Đức vô đối thủ (giảo Bến tre cùng vậy) vì cách nở rất hoành tráng. Nó thống lĩnh hết thị trường hoa mai mấy chục năm qua

Mua mai tại vườn bác nên chọn tháng 6 al cho đến cuối năm vì tháng 6 là người ta uốn tỉa xong hết rồi ( uốn để cây tạo mụ) đem về mình không cần uốn thêm nữa
Cây nào khỏe cây nào yếu cứ xem bộ lá là biết hết

Vườn kiểng Năm Đông đường kha Vạn Cân Thủ Đức cách cầu Bình Triệu khoảng 3 KM ( Saigon Water park nhìn sang) là vườn mai có tiếng Năm Đông thành công về mai đến độ bây giờ chỉ thích đi làm từ thiện ( mở quán cơm từ thiện cũng nổi tiếng luôn ở Thủ Đức )

Bác xem cây này rụng 1 nửa hoa rồi mà trông vẫn oanh liệt

--------

Bác Mục cho cháu hỏi
Phân dynamic mình có thể thay thế bằng phân Bò hoai mục được không bác, ngoài chổ cháu hỏi mua phân dynamic không có? Nếu được thì mình trộn với phân NPK như thế nào để tưới cho cây?

Phân bò bón cho mai không “bốc”..vả lại chưa phân hủy nên mầm cỏ rất nhiều. mầm của sùng đất ( trứng của1 loại Ngài) cũng nhiều. các con sùng này sau này sẽ cắn đứt rễ mai hết..
Nhưng nếu phân bò ủ đàng hoàng sài cũng được dù rằng cây không bốc mạnh

Phân bò không thể thay thế cho dynamic được vì hàm lượng dinh dưỡng thấp so với dynamic
Phân bò nếu ủ xong coi như 1 chất mùn…1 chất đệm để giữ phân bón mà ta thêm vào sau này thôi

Phân bón bác xem ở đây :

http://agriviet.com/home/threads/159734-Tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau/page3#axzz2suKdeJ9d

Sẽ có cập nhật thêm

--------

........
- < giá đắt > mà lại thoát nước rất khó ! họ bảo phân này về phải pha thêm trấu , sơ dừa mới xài được !!

Phân trùng quế là loại mùn đặc muốn sài phải trộn thêm trấu và sơ dừa cho nó rời ra. xốp để dễ thoát nước mới sài được

để có phân chất lượng bảo đảm chỉ có cách mình tự ủ lấy thôi...đi mua là tùy..may rủi

Last edited by a moderator:
Truongkhoi : ở Đà Lạt lạnh đâu có thích hợp với mai !!

Truongkhoi trồng rau và hoa cao cấp chán rồi sao ?! hay là muốn kiêm thêm 1…”gánh nặng mai vàng” nữa ?

Giảo Thủ Đức vô đối thủ (giảo Bến tre cùng vậy) vì cách nở rất hoành tráng. Nó thống lĩnh hết thị trường hoa mai mấy chục năm qua

Mua mai tại vườn bác nên chọn tháng 6 al cho đến cuối năm vì tháng 6 là người ta uốn tỉa xong hết rồi ( uốn để cây tạo mụ) đem về mình không cần uốn thêm nữa
Cây nào khỏe cây nào yếu cứ xem bộ lá là biết hết

Vườn kiểng Năm Đông đường kha Vạn Cân Thủ Đức cách cầu Bình Triệu khoảng 3 KM ( Saigon Water park nhìn sang) là vườn mai có tiếng Năm Đông thành công về mai đến độ bây giờ chỉ thích đi làm từ thiện ( mở quán cơm từ thiện cũng nổi tiếng luôn ở Thủ Đức )

Bác xem cây này rụng 1 nửa hoa rồi mà trông vẫn oanh liệt

--------

Con ở SG Bác Mục àh !
Cảm ơn Bác đã chỉ dẫn, hôm nào lân la sang vườn Bác Năm xem sao
Cây Mai của Bác đẹp quá, phía dưới có 1 nụ hoa trắng là cây khác phải ko Bác.
Con càng thích hoa mai trắng hơn nữa
Mấy năm con trước có ghé cầu chữ U mua 1 cây mai trắng lúc tết, về nở hoa rất đẹp, năm sau sau khi cắt tỉa lại, nó cũng nở hoa nhưng là hoa vàng. từ đó nói hôm nào rảnh ghé chùa Cây Mai xin hạt mà chưa thực hiện được.

Con ở SG Bác Mục àh !
Cảm ơn Bác đã chỉ dẫn, hôm nào lân la sang vườn Bác Năm xem sao
Cây Mai của Bác đẹp quá, phía dưới có 1 nụ hoa trắng là cây khác phải ko Bác.
Con càng thích hoa mai trắng hơn nữa
Mấy năm con trước có ghé cầu chữ U mua 1 cây mai trắng lúc tết, về nở hoa rất đẹp, năm sau sau khi cắt tỉa lại, nó cũng nở hoa nhưng là hoa vàng. từ đó nói hôm nào rảnh ghé chùa Cây Mai xin hạt mà chưa thực hiện được.

tôi lộn bác với hoangkhoi1986
Thông cảm nhe…già cả mắt mũi hết.. nhạy..ra đường cũng lộn người hoài..
Cuối cùng không nhìn ai ngoài đường hết…thì bị gọi là…lạnh lùng

Cây này lấy từ vườn Năm Đông về chắc cũng khoảng trên 20 năm rồi..
Cành mai trắng phía dưới là tôi ghép thêm vào, cho thêm 1 chút sắc màu

.... Mấy năm con trước có ghé cầu chữ U mua 1 cây mai trắng lúc tết, về nở hoa rất đẹp, năm sau sau khi cắt tỉa lại, nó cũng nở hoa nhưng là hoa vàng.

Mai trắng để sống lâu đều phải ghép trên gốc mai vàng , vì mai trắng nguyên cây khó sống lâu bởi bộ rễ của nó rất yếu
Có thể là do khi cắt tỉa lại bác nhìn không ra chỗ ghép nên cắt mất…cây phải ra cành nở bông nguyên thủy là mai vàng

từ đó nói hôm nào rảnh ghé chùa Cây Mai xin hạt mà chưa thực hiện được.

Bác muốn nói đến chùa ở Phú Lâm gần cuối đường 3 tháng 2 ?
Đó không phải cây mai trắng , mà là cây Mù u 300 tuổi..người ta gọi chung là mai, nhưng không phải là mai trắng chính cống đâu
Bác đem về trồng rồi lại thất vọng nữa đấy

Bác đến vườn mua cây, trong vườn có nhiều cây được ghép 1 cành trắng
Bác cũng có quyền yêu cầu ghép thêm 1 cành trắng, nếu cây bác vừa ý không có
20 ngày sau khi ghép, bác đến lấy về

Trích dẫn Gửi bởi baychap Xem bài viết
........
- < giá đắt > mà lại thoát nước rất khó ! họ bảo phân này về phải pha thêm trấu , sơ dừa mới xài được !!

Phân trùng quế là loại mùn đặc muốn sài phải trộn thêm trấu và sơ dừa cho nó rời ra. xốp để dễ thoát nước mới sài được

để có phân chất lượng bảo đảm chỉ có cách mình tự ủ lấy thôi...đi mua là tùy..may rủi

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page160#ixzz2svMlT5DH

- cám ơn bác Mục ! em chắc không bao giờ làm được phân hoai mục vì biết rất rõ khả năng sẵn có của mình !!!! thôi để em nhờ người ra lê hồng phong mua sẵn về bỏ vào - bác cho em hỏi : loại phân này bỏ nguyên vậy xài được chưa hay phải pha chế gì thêm kg ạ ?
- báo cáo là em vừa lót lưới của thợ hồ vào đáy chậu , khoét lỗ đít chậu cho bự thêm ra , bỏ đá xanh loại đổ bê tông , thêm chút cát vào và trồng cây lại rùi .....vái trời cho nó ổn !! đã thấy vài lộc xanh trên 1 số đầu cành ......bác Mục ơi , tối nay em xài luôn super thive , bác chỉ em cách xử dụng nghe , vì nhờ người đi mua dùm nên họ kg rõ , vả lại toàn tiếng Anh , chữ rất nhỏ nên em kg biết đường xài , sợ lậm phân nữa thì khốn !!
- xin cảm ơn bác mục ! đầu năm mà làm phiền bác nhiều quá !!

to: baychap .............super thive 1ml pha 1galon nước = 4 lít nước

bác xem thêm link này nha.
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=96471

Bác baychap trồng ít sao không mua phân dơi mà bón , con toàn bón phân dơi + phân vi sinh sông gianh cây rất tốt , phân vi sinh sông gianh trên bao bì ghi là : cải tạo đất , bổ sung vi sinh vật có ích cho đất , giúp giải độc cây trồng khi bón phân quá liều ,cây chống chịu úng và hạn .... còn còn gì nữa mà con quên rồi .

--------

Con lên Bồ Cường mới thu hoạch về.

Con làm phiền bác Vi dai dai rồi hihihi .

Bài bác Vi trả lời rất chất lụợng , gãi trúng chỗ ngứa không . hihihi !

Bác baychap trồng ít sao không mua phân dơi mà bón , con toàn bón phân dơi + phân vi sinh sông gianh cây rất tốt , phân vi sinh sông gianh trên bao bì ghi là : cải tạo đất , bổ sung vi sinh vật có ích cho đất , giúp giải độc cây trồng khi bón phân quá liều ,cây chống chịu úng và hạn .... còn còn gì nữa mà con quên rồi .

--------

Con lên Bồ Cường mới thu hoạch về.

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page161#ixzz2sw6qUHvK

phân vi sinh sông gianh gói mấy kg vậy , giá bi nhiu , mua ở bồ cường luôn hả ? phân dơi mua đầy đủ cả rùi......chưa đến ngày nên chưa xài , cho hỏi nấm dẻmochyma xài thế nào , 1 gói mấy kg , bi nhiu tiền ? ....cám ơn bro nhe ....đầu năm dính quả tạ nặng quá ....hit...hit.....

- cám ơn bác gachoimai luôn nhe , tối nay xịt rùi , cả cành lẫn cây lẫn gốc đất luôn !!

- sẵn đây cho em hỏi bác Mục luôn : phân vi sinh sông gianh xài bây giờ được luôn chưa bác ?? hay phải đợi đến cây ra lá xanh mới bón được ? xài phân này thì không cần xài phân trùng quế hoai mục hay dùng chung cả 2 đều được ạ ??

Sông gianh của Tỉnh Quảng Bình là phân tốt.

Nhưng tôi vốn cẩn thận. nên tất cả phân hữu cơ, được chế tạo từ nhà máyKhông bao giờ tôi trộn vào đất dùng để thay đất mới cho cây…

Vì khi thay đất thế nào cũng có đứt rễ..đụng rễ
Mà chỉ cho vào đất 2 hoặc 3 tháng sau khi thay đất, khi cây đã có nhiều lá và mạnh mẽ

Nếu là cây chỉ thêm đất thì có thể cho ngay bằng cách trộn thêm với tro trấu rồi đắp vào đất mặt chậu
Tôi chỉ trộn phân hữu cơ của chính tôi ủ vào đất thôi ( khi thay đất mới)

Cẩn tắc vô ưu ( cẩn thận sẽ không bị ưu phiền)

Vì ngay cả thực phẩm cho người…có nhiều cơ sở chế biến tầm bậy..có chất độc cấm..hoặc dùng đồ đã hư hỏng để là nguyên liệu

Nhà máy chế tạo bột ngọt ! (quên tên) năm nào, sau quá trình lên men làm bột ngọt…đã dùng phế liệu lên men vi sinh này để làm ra phân bón…tiếp thị ầm ĩ rằng phân vi sinh của mình tốt
Và bán ra từng xe bồn hay từng thùng phuy lớn cho các nhà trồng cao su..
Phân vi sinh này sau khi tưới cho cây cao su nhỏ…bị chết hết…đến cỏ cũng chết
Báo đăng ầm ĩ và kiện cáo cũng ầm ĩ

Không phải lần nào cũng bị….nhưng lần này thì mới bị cây chết
Không phải lên men vi sinh lần nào cũng thành công…và quan trọng phụ gia thêm vào…nếu không lên men được hoàn toàn…thì nó sẽ là 1 chất độc

Dùng phân hữu cơ bán ngoài thị trường như thế nào…là tùy các bạn
Lão mõ không dám chỉ vẽ, nhưng khuyên các bạn : nên cẩn thận

Cẩn tắc vô ưu

--------

--------Con lên Bồ Cường mới thu hoạch về.

Link : http://agriviet.com/home/newreply.php?do=postreply&t=85481#ixzz2sy6GGwCr

!

Còn nhiều...còn phải sắm nữa đấy. phải làm 1 tủ thuốc riêng. để nơi mát mẻ. xắp xếp tiện lợi...nhóm nào ra nhóm đó...có ghi chú từng nhóm đàng hoàng

thuốc không nên mua nhiều...chỉ nên mua đủ dùng trong 1 năm
khi mua phải coi cái ...date

Bồ Cường hay đưa cho khách mới thuốc đã hết date đó bác à

Chào bác Mục-Tử
Con có một chậu mai mua cách đây 2 năm. Mới mua về chơi tết xong con cũng bấm xả nhưng nhà không có nắng nên để chỗ mát. Đến tháng 5 đi ngang nhà vườn thấy người ta bấm cành, do không biết rõ nên về nhà cũng làm theo nhưng sai bét vì người ta tả bớt cành còn con bấm xả thêm 1 lần nữa (giờ mới biết). May quá cây mai không chết. Đến tháng 11 nó rụng 1 ít lá và ra chồi mới rất mạnh, kết quả là đến tết không có nụ nên con để nguyên như vậy.
Hiện tại con đã thay chậu, tỉ bớt lá. Tuy nhiên cây vẫn còn nhiều là già, lá non, nách lá có cái có nụ, có cái nhú tược. Bây giờ con chưa biết phải là gì với nó vì nó đang phát triển không theo chu kỳ bình thường.
Bác Mục chỉ cho con cách xử lý để năm nay có bông chơi nha bác, thank bác.
Trưa nay con sẽ chụp hình sau ạh

cảm ơn bác Mục nhiều , còn phân trùng quế hoai mục mua ở lê hồng phong về bỏ vô xài luôn hay có chế biến , thêm thắt gì kg bác ?

Chào bác Mục-Tử
Con có một chậu mai mua cách đây 2 năm. Mới mua về chơi tết xong con cũng bấm xả nhưng nhà không có nắng nên để chỗ mát. Đến tháng 5 đi ngang nhà vườn thấy người ta bấm cành, do không biết rõ nên về nhà cũng làm theo nhưng sai bét vì người ta tả bớt cành còn con bấm xả thêm 1 lần nữa (giờ mới biết). May quá cây mai không chết. Đến tháng 11 nó rụng 1 ít lá và ra chồi mới rất mạnh, kết quả là đến tết không có nụ nên con để nguyên như vậy.
Hiện tại con đã thay chậu, tỉ bớt lá. Tuy nhiên cây vẫn còn nhiều là già, lá non, nách lá có cái có nụ, có cái nhú tược. Bây giờ con chưa biết phải là gì với nó vì nó đang phát triển không theo chu kỳ bình thường.
Bác Mục chỉ cho con cách xử lý để năm nay có bông chơi nha bác, thank bác.
Trưa nay con sẽ chụp hình sau ạh

Chăm sóc mai điều kiện quan trọng nhất là phải có cái sân ngập nắng khoảng 5, 6 tiếng 1 ngày, thì mai mới phát triển tốt để có nụ được
Trong bóng râm là thua luôn..
hoàn cảnh của bác nên chơi lan thì nhất định có kết quả

Tháng 5 người ta tỉa tán lại cho mai bất kể cành non hay già gì cũng uốn cành và tỉa để mai có dáng đẹp.. sau khi tỉa và uốn cành xong cành mai sẽ kết nụ…trong cái dáng đẹp đã tỉa xong ấy..

Tháng 6 và 7 tược vẫn ra thêm và cũng kết nụ trong cách nách lá của tược…nhưng khi lặt lá tháng chạp xong người ta cắt bỏ hết các tược ấy..cây mai trở lại dáng như đã tỉa hồi tháng 5
Và chuẩn bị nở hoa tết
Đó là kĩ thuật chơi mai tàng.

baychap :
cảm ơn bác Mục nhiều , còn phân trùng quế hoai mục mua ở lê hồng phong về bỏ vô xài luôn hay có chế biến , thêm thắt gì kg bác ?​
Link : http://agriviet.com/home/newreply.php?do=postreply&t=85481#ixzz2szdD4ZB8

Phân hữu cơ nào khi ủ xong kể cả phân bò cũng thành mùn..do đó khi ủ người ta phải thêm chất độn như trấu vào để khi ủ xong nó xốp..dùng ngay được

Phân trùng quế cũng giống như mùn đặc do đó phải trộn với trấu và xơ dừa đến khi thấy xốp rời ra thì đem đắp vào gốc cây

Cám ơN bác Mục, để em kiếm chỗ có nắng đưa em nó ra roi tham khảo kỹ thuật của bác xem có kết quả gì không

Phân hữu cơ nào khi ủ xong kể cả phân bò cũng thành mùn..do đó khi ủ người ta phải thêm chất độn như trấu vào để khi ủ xong nó xốp..dùng ngay được

Phân trùng quế cũng giống như mùn đặc do đó phải trộn với trấu và xơ dừa đến khi thấy xốp rời ra thì đem đắp vào gốc cây

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page161#ixzz2szpIvfZI

- vạy phân này mang về dùng luôn mà kg cần chế biến thêm hả bác Mục ?? đầu năm có câu hỏi , nếu kg phải xin bác Mục bỏ quá cho em !! em tính nói bác Mục chia lại cho em 30kg phân hoai Mục của bác tự ủ .....thù thực em không còn cách nào khác !!! các cây của em bị sai lầm quá lớn , giờ em phải làm mọi cách cho chúng hồi sinh trở lại .......còn cách sắp sếp thế nào để phân đến với em được thì bác Mục xem giúp đõ dùm < vì em biết bác Mục kg muốn ai biết về mình > .....cũng như em 10 năm nay rồi chỉ quanh quẩn trong nhà , chỉ lâu lâu , thỉnh thoảng ra khỏi nhà với người đi kèm mà cũng kg quá 5km......nên chỉ lấy thú chăm sóc mai làm vui

Bác Mục cho Cháu hỏi: Chất trồng bằng đất phù sa, đất phù sa có trộn thêm với trấu và xơ dừa không Bác? Nếu trộn thì tỷ lệ trộn đất Phù sa với các loại khác như thế nào là hợp lý? Cháu cảm ơn.

Bác Mục cho Cháu hỏi: Chất trồng bằng đất phù sa, đất phù sa có trộn thêm với trấu và xơ dừa không Bác? Nếu trộn thì tỷ lệ trộn đất Phù sa với các loại khác như thế nào là hợp lý? Cháu cảm ơn.

Đất phù sa khi ướt nó nhão. Nhưng khi khô hoặc hơi ẩm, nó rời ra như bột và rất xốp.
đất phù sa giữ nhiều nước do đó lớp đáy chậu phải làm thoát nước thật tốt
đất phù sa là 1 chất trồng hoàn chỉnh rồi, vậy thêm tro trấu làm gì ? cho giảm chất lượng của chất trồng lí tưởng này đi !?
nếu biết cách bồi dưỡng cho đất trồng hằng năm thì hầu như không phải thay đất,,,vì cây luôn luôn sung mãn,với công xuất bông cao

Tro trấu là chất trồng thoát nước tốt…nhưng nếu cho thêm khoảng 5% đất phù sa thì cũng trồng rất tốt nhưng không bền…vì vài năm tro trấu sẽ mục nát hết.. công xuất bông giảm…đọt ít ra và lá không còn màu xanh mỡ màng lúc đó phải thay..

hôm qua đã xử lý thoát nước y như hướng dẫn : khoét lỗ chậu rất lớn , lót lưới , đổ đá trộn bê tông , thêm 1 chút cát nhưng hôm nay nhìn lại chậu đất vẫn ướt hơn lúc chưa xử lý đáy là sao hả bác Mục ? em trồng bằng giá thể trồng cây mua bên hưng phú - Q8 có sẵn trấu , sơ dừa hết rùi.....bác Mục xem cần phải làm gì thêm nữa không ạ ??

Back