Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Nhà con có nuôi mấy con gà, nhờ bác Vi hướng dẫn giúp con cách ủ phân gà để bón cho cây mai với ạh

Bác Vi cho con xin hỏi :

Hiện giờ con đang ủ phân mà cây lá ra nhiều con có thể tưới Agrostim bổ sung cầm chừng đến 7 ngày sau con bón phân ủ vào có được không ạ . Con sợ phun Agrostim xong rồi bón thêm phân ủ vào cây bị ngộp phân mà teo .Với lại hồi sáng con vừa phun Coc 85 wp . Con Cảm Ơn.

Last edited by a moderator:
Bác Mục cho cháu hỏi!
Cháu mua mấy chậu mai ở Bình Định hồi tháng 4 năm ngoái, do không biết chất trồng là gì nên cháu lấy đất phân bò đã mục ra thành đất có màu đen trồng cho cây, lúc đó do không lên diễn đàn kham khảo nên không có trộn với trấu hay mụn dừa gì cả và dưới đáy chậu cũng không có lớp lót bằng cát luôn. Thời điểm hiện giờ trước khi xả tàn thì cây ra lá bình thường nhưng tưới nước thấy đất luôn ẩm ướt vậy có cần thay chất trồng không vậy Bác để thoát nước tốt hơn? Giờ có thể dùng phương pháp quay tole để bón phân hữu cơ mục được không? cháu sợ đất ẩm ướt sẽ làm hư rể của cây. Nhờ Bác Mục tư vấn

Bác Mục cho cháu hỏi!
Cháu mua mấy chậu mai ở Bình Định hồi tháng 4 năm ngoái, do không biết chất trồng là gì nên cháu lấy đất phân bò đã mục ra thành đất có màu đen trồng cho cây, lúc đó do không lên diễn đàn kham khảo nên không có trộn với trấu hay mụn dừa gì cả và dưới đáy chậu cũng không có lớp lót bằng cát luôn. Thời điểm hiện giờ trước khi xả tàn thì cây ra lá bình thường nhưng tưới nước thấy đất luôn ẩm ướt vậy có cần thay chất trồng không vậy Bác để thoát nước tốt hơn? Giờ có thể dùng phương pháp quay tole để bón phân hữu cơ mục được không? cháu sợ đất ẩm ướt sẽ làm hư rể của cây. Nhờ Bác Mục tư vấn

Đầu năm nên thay đất cho nó đi..bằng không mai mốt nó sẽ thúi luôn bộ rễ chừng đó không cứu được đâu
Đọc kĩ trang 2 của chuyên đề "tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu" phần thay đất :

http://agriviet.com/home/threads/159734-Tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau/page2#axzz2tBX9NwEj

--------

Bác Vi cho con xin hỏi :

Hiện giờ con đang ủ phân mà cây lá ra nhiều con có thể tưới Agrostim bổ sung cầm chừng đến 7 ngày sau con bón phân ủ vào có được không ạ . Con sợ phun Agrostim xong rồi bón thêm phân ủ vào cây bị ngộp phân mà teo .Với lại hồi sáng con vừa phun Coc 85 wp . Con Cảm Ơn.

Mới đầu năm làm chi mà gấp thế ? năm nay lại nhuần nữa..coi chừng chưa tơi cuối năm mai nở sớm hết

Phân hữu cơ mục đắp gốc thì lúc nào cũng được mà ..Khi cây ra lá nhiều thì và lá đã có màu xanh thì phun phân bón lá và ngừa nấm cho cây

agrostim 1 tháng hoặc 2 tuần dùng 1 lần...nó là phân sinh học có nhiều kích thích tố. công dụng của nó là làm gia tăng khả năng hấp thụ phân bón, cung cấp thêm vi khoáng các loại..tăng thêm sức mạnh cho cây

Mai vườn 1 năm bón phân 3 lần cũng được...quan trọng nhất là đủ phân hữu cơ đắp gốc ( đắp theo tàn lá ) để gia tăng phì nhiêu cho đất và vi sinh phân hủy các chất hữu cơ đang có sẵn trong đất..thì có lợi hơn

- bác Mục ơi !
em đã xử lý lại đáy chậu , bỏ thêm trấu + sơ dừa vào chất trồng , nước có vẻ thoát nhanh song vẫn còn hơi ẩm < cái này phải do sơ dừa giữ nước kg bác Mục > ? vì nhìn đáy chậu sau khi tưới , nước thoát ra rất nhanh .
- hôm nay nhìn thấy đã có vài cây ra lộc và ít lá non , em tính tối nay phun regent để ngừa bọ trĩ nhưng kg phun trừ nấm vì em tính ngày mai tưới tricloderma - bác Mục thấy như vậy có ổn kg ? nếu được thì sau khi tưới tricloderma thì bao nhiu ngày mới có thể dùng đến thuốc trừ nấm được ạ ?
- cảm ơn bác Mục !!

- bác Mục ơi !
em đã xử lý lại đáy chậu , bỏ thêm trấu + sơ dừa vào chất trồng , nước có vẻ thoát nhanh song vẫn còn hơi ẩm < cái này phải do sơ dừa giữ nước kg bác Mục > ? vì nhìn đáy chậu sau khi tưới , nước thoát ra rất nhanh .
- hôm nay nhìn thấy đã có vài cây ra lộc và ít lá non , em tính tối nay phun regent để ngừa bọ trĩ nhưng kg phun trừ nấm vì em tính ngày mai tưới tricloderma - bác Mục thấy như vậy có ổn kg ? nếu được thì sau khi tưới tricloderma thì bao nhiu ngày mới có thể dùng đến thuốc trừ nấm được ạ ?
- cảm ơn bác Mục !!

Thoát nước quá nhanh đâu phải là điều tốt..nước thoát mất theo kiểu “nước trọng lực” khi chất trồng chưa kịp thấm nước…thì nước đã kéo nhau đi mất !!! cây lấy nước đâu để sống nguyên 1 ngày nắng nóng….nhất là khi bộ lá đã xum xuê..hả bác

Sơ dừa mới cho vào…thì rất xốp..do đó thoát nước nhanh..nhưng sau 1 năm sơ dừa mục biến thành 1 loại mùn……trong khi nó lại nằm ở lớp đáy !!!

Cát đáy chậu thoát nước chậm hơn,,,nhưng bảo đảm thoát hết và thoát từ từ..để chất trồng kịp thấm nước.. mặt khác cát sẽ lọc giữ lại tất cả các hạt hữu cơ, phân bón tại đáy không cho các dưỡng chất ấy thoát mất

Tùy bác thôi bác thích cái gì thì bác cứ dùng..vì ngay bây giờ chưa đánh giá được đâu khi cây chỉ có ít lá…khi cây có bộ lá xum xuê cơ và về lâu dài sẽ thấy kết quả hiển nhiên của nó

Tháng này lí ra chỉ phun ẩm đất mặt chậu…vì cây ít lá, tưới 1 lần cả tuần đáy chậu còn ẩm. chỉ có đất mặt là bốc hơi thôi. Do đo cần phun ẩm mặt chậu là đủ rồi

Tuy nhiên thỉnh thỏang vẫn phải thăm dò bằng cách bới đất chậu lên vài phân để xem tình hình độ ẩm bầu đất phía dưới

Tháng này mà chủ quan tưới hàng ngày khi cây không lá chỉ làm suy cây đi thôi

Chủ quan chỉ phun ẩm đất mặt mà không tưới..để bầu đất phía dưới khô queo. Lâu ngày rễ sẽ chết hết

Tưới thế nào là 1 tuyệt kĩ đấy..tưới đúng cách thành công 1 nửa
Tưới không đúng cách thất bại 100% vì cây sẽ…chết

Thuốc trừ nấm là phun trên lá mà…trichoderma là trộn vào đất chậu hoặc tưới vào đất để thấm sâu mà..đâu có liên quan gì tới nhau ??

em tính tối nay phun regent để ngừa bọ trĩ nhưng kg phun trừ nấm vì em tính ngày mai tưới tricloderma - bác Mục thấy như vậy có ổn kg ? nếu được thì sau khi tưới tricloderma thì bao nhiu ngày mới có thể dùng đến thuốc trừ nấm được ạ ?
- cảm ơn bác Mục !!

Bác mới phun regen thì khoảng 5 ngày sau hãy tưới tricoderma....uổng công mà còn tốn tiền vì regen sẽ tiêu diệt hết vi sinh vật trong triccoderma. Khi phun regen thì ta phun kỹ luôn cả mặt chậu và chung quanh sân nơi trồng cây và có thể cả dưới đít chậu cũng có bọ trĩ trốn ở đó. Thuốc trừ sâu và trừ nấm bác có thể trộn chung rồi phun cho đở tốn công ( miễn là 2 loại ko này ko kỵ nhau, đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng. Lắc đều trước khi dùng và bác nhớ đeo khẩu trang + bảo hộ cho chắc ăn ngen bác, hihihiii ).

cám ơn các bác ! xem như là đầu năm đến nay em đã thay đất tổng cộng 3 lẩn > 2 lần kg đụng rễ vì vấn đề thoát nước + 1 lận đụng chạm nhiều đến rễ vì thay đất chính .....có lẽ là 1 kỷ kuc buồn ....bác Mục cho em hỏi thêm là : nước đất mặt sau tưới khoản vài giờ có phải là do xơ dừa giữ lại kg ạ ? và có nên xử lý kg ? và nếu xử lý thì phải xử lý như thế nào ạ ?
- cám ơn !

cám ơn các bác ! xem như là đầu năm đến nay em đã thay đất tổng cộng 3 lẩn > 2 lần kg đụng rễ vì vấn đề thoát nước + 1 lận đụng chạm nhiều đến rễ vì thay đất chính .....có lẽ là 1 kỷ kuc buồn ....bác Mục cho em hỏi thêm là : nước đất mặt sau tưới khoản vài giờ có phải là do xơ dừa giữ lại kg ạ ? ......

Đúng mà cũng không đúng.
Sơ dừa thấm nhiều nước thì đúng rồi
Nhưng nguyên nhân chính để đất chậu mấy giờ sau còn ướt là vì…không có lá để hấp thụ và bốc hơi nước

...và có nên xử lý kg ? và nếu xử lý thì phải xử lý như thế nào ạ ?

Link : http://agriviet.com/home/newreply.php?do=postreply&t=85481#ixzz2tCjF8Wyo

khi cây không lá chỉ nên tưới ít, hoặc phun ẩm thôi

.... xem như là đầu năm đến nay em đã thay đất tổng cộng 3 lẩn

Bác hành hạ cây mai thấy mà tội quá

cám ơn bác Mục ! em đã hiểu rồi ạ !!! đúng là nhìn mấy cây mai thấy tội nghiệp nó thật !!! hàng ngày cứ ra xem có cái chồi nào mọc ra chưa , mọc được cái nào là mừng trong bụng cái ấy.......rõ khổ tấm thân !!!

cám ơn bác Mục ! em đã hiểu rồi ạ !!! đúng là nhìn mấy cây mai thấy tội nghiệp nó thật !!! hàng ngày cứ ra xem có cái chồi nào mọc ra chưa , mọc được cái nào là mừng trong bụng cái ấy.......rõ khổ tấm thân !!!

Như vậy mới vui chứ bác

mừng trong bụng cái ấy.......rõ khổ tấm thân !!!

đọc câu này con ngồi cười hoài sao giống con quá

--------

cám ơn các bác ! xem như là đầu năm đến nay em đã thay đất tổng cộng 3 lẩn > 2 lần kg đụng rễ vì vấn đề thoát nước + 1 lận đụng chạm nhiều đến rễ vì thay đất chính .....có lẽ là 1 kỷ kuc buồn ....bác Mục cho em hỏi thêm là : nước đất mặt sau tưới khoản vài giờ có phải là do xơ dừa giữ lại kg ạ ? và có nên xử lý kg ? và nếu xử lý thì phải xử lý như thế nào ạ ?
- cám ơn !

Cây của Bác Baychap bi giờ thì mình nên xịt thuốc kích thích rễ phải không Bác Vi !

Bác Vi Cho con xin hỏi về cách thay đất:

Thường thì con thay đất moi xung quanh vành chậu , rồi cắt hết mấy cái rễ cám , xong lấp chất trồng mới vào . làm như vậy thì các chất trồng xung quanh cổ rễ không được thay lâu ngày có bị gì không bác ?

Con tính thay đất như sau :
Từ Vành chậu moi xung quanh 5cm đến 10cm cắt bỏ hết các rễ cám ,xong moi 1/3 đất tới cổ rể luôn, rồi lấp chất trồng mới vào .
Bác xem con làm như vậy có được không , nếu không được thì có cách nào thay đất xung quanh gốc cây không ? Con xin cảm ơn Bác !

--------

Nấm hiện giờ con ủ có chỗ đen thui không biết chỗ đó nấm độc sinh sản luôn hay không hihihi.

Bóp nó rời ra nó có màu xanh , trắng ngà , vàng , hồng , đen . Nhìn thấy ghê quá con không dám bón cho cây .

--------

sao nấm con làm sao nó ra màu khác nấm bác httung quá .

Bóp nó rời ra nó có màu xanh , trắng ngà , vàng , hồng , đen . Nhìn thấy ghê quá con không dám bón cho cây .

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page165#ixzz2tDOzMJhO

- nấm màu này là nấm độc đó bác ơi !! bỏ đi.....

Con Cảm ơn Bác.

Kì thật con bắt chước giống hệt mà nó ra như vậy .

Mai này bác Vi chụp dự thi năm được lên báo .

http://suckhoedoisong.vn/thoi-su/da...ti-dong-dai-dan-sai-gon-20140129122655659.htm

Mai xù nhìn giống bịnh phong cùi mà nó quí mới ác . hihihi

Con Cảm ơn Bác.

http://suckhoedoisong.vn/thoi-su/da...ti-dong-dai-dan-sai-gon-20140129122655659.htm

- hit !!!! 2 tỷ rưỡi.....cả 1 gia tài bác Mục ui !!!!!!!

Con Cảm ơn Bác.

- nấm này cũng quá trình lên men ....nhưng vì lý do nào đó .....?? nó đã lên MỐC hay còn gọi là LÊN MEN THỐI !! rất độc !!

Đồng cảm, em cũng vậy bác à!( bây giờ bác chuyển qua chăm sóc các cây khác đi , bông giấy chẳng hạn tạm quên mấy cây mai đi cho đỡ sốt ruột ,khg thì còn khổ dài dài, hì ,hì... vài lời chia sẻ cùng bác.

Đồng cảm, em cũng vậy bác à!( bây giờ bác chuyển qua chăm sóc các cây khác đi , bông giấy chẳng hạn tạm quên mấy cây mai đi cho đỡ sốt ruột ,khg thì còn khổ dài dài, hì ,hì... vài lời chia sẻ cùng bác.

tưởng chỉ có mình mình khổ ?? hóa ra cũng còn lắm người cùng khổ đây !!! hi....hi... đi tìm cái sướng trong cái khổ !! khổ nhưng vẫn ham , vẫn khoái bị khổ . có năm nào mà những nỗi khổ êm ái này kg đến với tôi đâu bác ..... đầu xuân rồi cái khổ của năm trước mang đến cho tôi cái sướng tột cùng.... 1 cuộc đánh đổi mà phần lời về tôi quá nhiều .....hi....hi... song cái khổ năm nay thì hơi sốc 1 chút.....he...he....sốc thì sốc , khổ thì khổ , rồi sẽ được đền bù bằng cái sướng khác bác ui......bông giấy tôi cũng có trồng 2 cây , nhưng nó kg mang cho tôi cái khổ nào vì nó quá dễ dãi......mà cái nào bằng phẳng quá , dễ dãi quá .....không có pha vị cay đắng thì lại ít ai ham !! bác xem có ai ghiền chè kg ? đơn giản vì chè ngọt , mà phàm cái gì ngọt trông thấy thì người ta kg ghiền ......mà người ta lại thích ghiền cái gì cay đắng , như thuốc lá < hút vào ho hen sặc sụa , đắng họng > nhưng thiên hạ vẫn ghiền đến chóng mặt ! rượu : uống vào cay xè , làm ta say xỉn....nhưng thiên hạ vẫn ghiền...v....v..... và.....v.....v....như vậy con người luôn có xu hướng đi tìm cái sướng trong cái khổ ......tôi là 1 con bệnh ghiền cái khổ của hoa mai rùi bác ơi !!!!!!!

Back