Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
tưởng chỉ có mình mình khổ ?? hóa ra cũng còn lắm người cùng khổ đây !!! hi....hi... đi tìm cái sướng trong cái khổ !! khổ nhưng vẫn ham , vẫn khoái bị khổ . có năm nào mà những nỗi khổ êm ái này kg đến với tôi đâu bác ..... ..........
.....tôi là 1 con bệnh ghiền cái khổ của hoa mai rùi bác ơi !!!!!!!

Nếu hoa mai làm cho bác khổ, là chính vì bác đã làm cho nó khổ trước

Hồi giữa năm tôi nhắc các bác mưa nhiều thì 1 tháng thêm kali cho cây 1 lần. liều loãng, tháng nào mưa không nhiều thì không thêm kali

Bác baychap báo cáo rằng bác tưới kali 1 tuần 1 lần !!...thế này mà cây sống tới tết và nở hoa thì cây đã phải khổ như thế nào với sự chăm quá đáng của bác, nó đã ráng mà vượt qua để nở hoa tết ?!

Trong 1 tuần mà bác tháo cây 3 lần ra khỏi chậu để làm đáy , thì hổng biết nó sẽ như thế nào
Nhưng chắc chắn là : trong 3 tháng mà thay đất 2 lần cây đó chết chắc
Trong 1 năm thay đất 2 lần cây đó suy tới 3 năm chưa hồi phục

Có câu rằng “đất đai và cây cối giống như 1 cô gái đẹp…nếu biết chăm sóc bạn sẽ hưởng hạnh phúc..bằng không cô ấy sẽ là cái tai họa cho bạn đấy”

Cây có khả năng thích ứng và tự điều chỉnh để sinh tồn nhưng Thú thật tôi vẫn thắc mắc không hiểu tại sao các cây mai của lão baychap được chăm sóc “quá kĩ” như vậy. lại có thể sống mà nở hoa được mới thật là…. Điều… kì diệu
Và điều kì diệu nữa cũng sẽ xảy ra : nó sẽ không chết…nó phải sống để bắt lão baychap phải khổ như nó đã từng bị
Cầu mong cho bác đủ…dũng cảm để vượt qua…giống như cây mai của bác cũng đã dũng cảm vượt qua được các khó khăn của bác gây ra cho nó

Last edited by a moderator:
Cây có khả năng thích ứng và tự điều chỉnh để sinh tồn nhưng Thú thật tôi vẫn thắc mắc không hiểu tại sao các cây mai của lão baychap được chăm sóc “quá kĩ” như vậy. lại có thể sống mà nở hoa được mới thật là…. Điều… kì diệu
Và điều kì diệu nữa cũng sẽ xảy ra : nó sẽ không chết…nó phải sống để bắt lão baychap phải khổ như nó đã từng bị
Cầu mong cho bác đủ…dũng cảm để vượt qua…giống như cây mai của bác cũng đã dũng cảm vượt qua được các khó khăn của bác gây ra cho nó[/QUOTE]

- cảm ơn bác Mục !! em nghiện cái khổ của cây mai mất rùi !! nếu những cây mai em vẫn sống thì đó là hiện tượng mà khoa học kg thể nào cắt nghĩa được ! chăm sóc mai chưa phải là 1 môn khoa học vì có nhiều điều chưa giải thích được - nếu như mấy hôm trước em có nói ; cách thay đất và chăm sóc mai của bác Mục chỉ đạt đến 70% cái gọi là khoa học thì có lẽ là đúng vậy !! có 1 chân lý : điều tuyệt dối duy nhất trên đời là cái gì cũng tương đối ! em đang đi tìm cái tuyệt đối trong 1 mớ hỗn độn những cái tương đối ấy đây !! hơn 10 năm trước , 1 ông bán mai tết chỉ em cách thay đất , đo là cách thay đất mà em đang áp dụng năm nay , phải chi bác Mục chỉ cái topic kia trước 1 ngày thui thì có lẽ em đã tìm được 1 chút cái tuyệt đối cần tìm ......và nếu cuộc đời kg có chữ giá như ....thì chắc cuộc đời chẳng phải là cuộc đời nữa .....vì vây người ta thường hay bảo đó là số phận !! cái gì trên đời này theo thuyết số phân thì nó đều có 1 logic chẳng thể cắt nghĩa được ! ngày xưa trạng trình đoán được số phận cây quạt cầm trên tay đến ngày giờ ấy nó sẽ chết !!! và gần đến giờ ấy , ông cứ cầm trên tay và nhìn đăm đắm vào xem nó chết như thế nào vì ông còn nghi ngờ về số phận !! quả đúng như ông tiên đoán , đến giờ phút định mệnh của cây quạt ấy , chính vợ của ông đã xé toang nó đi vì nghi ngờ cây quạt là của nhân tình ông tặng nên ông mới nìn đắm đuối đến như thế .....thế là ông tin luôn vào số phận !!!
em bị bệnh nghiện mai vì nó làm em cay đắng nhưng êm ái , nó đến với em hằng năm và bằng nhiều cách khác nhau , em tìm cách khắc phục dần đi những cay đắng đó ....nhưng oái oăm là những cái cay đắng lại chẳng thể giống nhau như 1 cái logic định sẵn......và em lại cứ khổ hoài.....he...he....cái khổ này là cái khổ duy nhất trên dời làm em thấy sung sướng nhất !!! nếu mùa mai sang năm , em lại có những bông hoa như một nữa năm vừa rồi thì em cảm thấy sung sướng gấp dôi năm ngoái.....hi....hi....khi 1 người nghèo , đói bụng 10 ngày nếu được 1 bát cháo loãng thì đó là hạnh phúc lớn nhất .....nhưng 1 người giàu dư ăn thì mang cả 1 cỗ bàn thịnh soạn cho thì có khi chỉ làm phiền họ thêm.......theo em hiểu thì cái nhận được ít hay nhiều trên đời này là như vậy !!
- với em thì bác Mục là 1 người thầy : nhất tự vi sư - bán tự vi sư !! em đang copy những đoạn viết của bác Mục vào 1 trang word ...hy vọng nó sẽ thành 1 môn khoa học của riêng em ....

Cái vui với cây mai vàng nó không giống cái vui với các cây kiểng khác

Các cây cảnh, cây kiểng chỉ cho cái hình dáng và cảnh quan đẹp. Và cái vui của sự chăm sóc có kết quả,,đi kèm theo cái hãnh diện ngấm ngầm bên trong về khả năng tạo tác của mình

Cây mai vàng nó khác…cái vui đầu tiên là đã tìm được 1 cây mai vừa ý..rồi vui vì chăm sóc nó tươi tốt lên…mỗi cái đọt vươn lên là mỗi niềm vui, hứa hẹn dưới các nách lá ấy đến thời điểm kết nụ sẽ là 1 nụ hoa để mang đến 1 mùa xuân

Rồi vui vì nó ngày càng xum xuê xanh tốt…rồi vui vì nó đã kết nụ…rồi vui vì các nụ ấy ngày càng lớn ra…rồi vui trong ngày lặt lá…rồi vui vì nó bung trấu đúng hẹn…vui vì nở hoa đúng tết , mang đến 1 mùa hoa đón năm mới tưng bừng…rồi sau tết lại vui trong ngày xả tàn …hồi hộp chờ xem sự phục sinh của nó…rồi lại vui khi từng đợt đọt phóng ra

Túm lại cây mai vàng mang đến cho người chăm sóc cái vui hằng ngày và quanh năm…những niềm vui nối tiếp nhau …bất tận..v..v..

Sân vườn tôi có nhiều cây kiểng đẹp…nhưng trong tất cả các cây cảnh và cây kiểng mà tôi có thì những cây mai vàng cho cho tôi niềm vui nhiều nhất, nhiều ưu tư nhất và cũng mất nhiều thì giờ nhất

Bác baychap chọn cây mai vàng để tìm những niềm vui hằng ngày, là bác đã chọn thật đúng rồi
Nhưng trong cái vui ấy…nếu có buồn phiền thất vọng..thì là do bác thôi
Cây không biết nói…nhưng cây có ngôn ngữ. ngôn ngữ của cây là màu sắc và kích thước của cái lá
Hiểu được ngôn ngữ của cây, cây sẽ không phụ người…chỉ có người phụ cây thôi

Điều quan trọng là ngay bây giờ bác phải cải tạo lại đất bằng cách quay tole vành chậu sau đó rải vào mỗi chậu1 chén vôi và 1 nắm super lân..sau đó đổ đầy phân hữu cơ mục lên tới cổ rễ

7 ngày sau khi rải vôi bác tưới kích rễ...7 ngày 1 lần cho đến khi lá ra nhiều...lúc đó mới được bón phân[/QUOTE]

Bác cho con hỏi có phải "rải vào mỗi chậu 1 chén vôi và 1 nắm super lân..sau đó đổ đầy phân hữu cơ mục lên tới cổ rễ..." đối với chậu có đường kính trong 0,4m?

Đúng rồi đó bác.vì vôi là cái đất mất đi nhiều nhất do nước tưới và mưa…mà không có gì bổ xung thêm.. trong khi vôi là 1 nhu cầu thuộc loại thứ nhì ( trung khoáng ) sau NPK

Lân chỉ cần cho 1 nắm nhỏ lúc đầu năm là được rồi…vì lân còn được bổ xung trong phân bón cho thêm sau này…lân cho nhiều quá sẽ đưa đến mất kẽm…mà kẽm lại là 1 trong những yếu tố để cây kết nụ
Vì thế lạm dụng lân sẽ đưa đến kết quả…ngược lại ( mất năng xuất bông )

Chính vì sự lạm dụng bón thừa, hoặc sơ xuất bón thiếu ( không cân đối) trong chăm sóc sẽ đưa đến đất chậu ngày càng suy thoái noặc hóa độc…do đó sự thay đất hằng năm với các cây mai nhỏ là điều nên làm . và với mai lớn thay từng phần cũng như xử dụng nhiều hữu cơ để đất chậu được tốt hơn

Bác baychap chọn cây mai vàng để tìm những niềm vui hằng ngày, là bác đã chọn thật đúng rồi
Nhưng trong cái vui ấy…nếu có buồn phiền thất vọng..thì là do bác thôi
Cây không biết nói…nhưng cây có ngôn ngữ. ngôn ngữ của cây là màu sắc và kích thước của cái lá
Hiểu được ngôn ngữ của cây, cây sẽ không phụ người…chỉ có người phụ cây thôi

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page165#ixzz2tJLIOXor

- thăm vườn mai , làm vài công việc xong thì trời đã tối !! đúng là cái lá là ngôn ngữ của cây mai cũng như ánh sáng là ngôn ngữ của nhiếp ảnh bác Mục nhỉ - sau nhiều năm nhìn cái lá , em cũng đã hiểu ít nhiều về bông mai , cái khó là làm thế nào để cái lá ra theo ý của mình để biết cây bông mai đang nghĩ gì và muốn gì ?? em đã làm nhiều cách theo từng giai đoạn nhưng ước muốn đó chỉ được 1 chút hời hợt .....cũng phải thôi !! nhiệt tình + thiếu hiểu biết = phá hoại !! cái em thiếu đây là thiếu hiểu biết it nhiều về cây mai , hay hiểu biết 1 cách vụn vặt , nông cạn ....em không bao giờ phụ cây mai mà sao hit....hit....cây mai cứ mãi phụ em bằng nhiều cách , mà mỗi cách đều rất khác nhau chả biết đường đâu mà đỡ !!! may mà cũng còn được chút hoa cho vài mùa xuân dù không bao giờ hoành tráng , rực rỡ......nhưng đó đã là 1 điều hạnh phúc với em rồi , và nhất là điều hạnh phúc đó toàn đến với em trong những ngày đầu xuân....và như vậy hạnh phúc chẳng phải được nhân lên gấp nhiều lần sao bác ??
- nếu có bác nào đó vô tình đến thăm vườn mai của em sẽ phải thốt lên : ngạc nhiên chưa !!vầy mà nó vẫn sống được sao ? vầy mà nó ra hoa được sao ?.....và sẽ còn nhiều điều ngạc nhiên nữa vì vườn mai của em chỉ vẻn vẹn chỉ có : 6m vuông mà trồng đến 12 cây mai từ vừa đến nhỏ + 2 cây bông giấy < 1 chậu =5 tấc đường kính + 1 chậu = 3 tấc >
- năm nay em tính cơi thêm 4m vuông nữa ở tầng thượng phía trên để tìm ánh sáng và không khí cho hoa thở !!! cái khó là nước tưới và sức khỏe vốn kg được sung mãn trong em ....nhưng em sẽ làm !! em có thể thiếu chút hiểu biết về cây mai nhưng kg thiếu nhiệt tình để vun trồng nó.....em tin rằng cây mai sẽ không phụ em như em đã chẳng bao giờ phụ nó .....đúng kg bác Mục !!!

Con đọc được bài này cũng thấy hay hay , các Chú , Bac cho con hỏi cách này có áp dụng được với cây mai vàng không .

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=75559

Được nhưng không đẹp..vì chiết hay giâm cành mai vàng cũng làm gần giống như vậy..: gây vết thương, để cây tạo mô thẹo..rồi kích thích mô thẹo tạo rễ mới..nhưng chỉ mọc ra các rễ nhỏ thôi

Cây Cần Thăng dễ ra rễ..vậy mà người ta cũng chọn cây còn non để kích thích tạo rễ theo ý muốn

Với mai vàng muốn có bộ rễ đẹp chỉ có cách trồng bằng hột trên đất xốp..trong năm đầu tiên khi rễ ngang mọc ra , người ta bới đất rồi xắp xếp lại rễ , dù rễ ngang mới mọc ra..nhưng cũng rất dòn dễ gãy

cho con hỏi ủ trấu với vôi
con làm như thế này có đúng không ạ
-sau khi hun trấu xong tưới nước vài ba lấn
-để khoảng 2 ngày đống trấu sẽ khô và trộn vôi chết vào(1 chén vôi cho khoảng 1 bao 50)
-Sau khi trộn vôi vào rồi xả nước sau đó đậy bạt lại ủ 1 tuần
xin cảm ơn bác

cho con hỏi ủ trấu với vôi
con làm như thế này có đúng không ạ
-sau khi hun trấu xong tưới nước vài ba lấn
-để khoảng 2 ngày đống trấu sẽ khô và trộn vôi chết vào(1 chén vôi cho khoảng 1 bao 50)
-Sau khi trộn vôi vào rồi xả nước sau đó đậy bạt lại ủ 1 tuần
xin cảm ơn bác

Các số liệu là bao nhiêu vôi cho 1 đống trấu hun..thì tôi không lưu trữ, vì lâu quá rồi, bây giờ tất cả làm theo thói quen và ước lượng bằng mắt..

Nhưng những điều này cần phải ghi nhớ :
Trấu sau khi hun xong phải xả nước vài lần và để vài ngày cho trôi bớt đi các chất khí được tạo ra trong quá trình hun yếm khí ( các chất khí này sẽ làm vàng lá nếu hun xong trồng ngay mà không xả nước và chờ vài ngày)
Sau đó trộn vôi, rồi phủ bạt giữ ẩm 1 phản ứng hóa học sẽ được tạo ra giũa silic có rất nhiều trong than trấu và can xi trong vôi..ủ 1 tuần để phản ứng này được hoàn chỉnh
Kết quả trấu hun sẽ thành bền vững khó mục… sau đó để cho ráo nước.. rồi cất giữ dùng dần..

Nhưng cũng phải biết rằng nếu cho vôi nhiều quá thì đống trấu hun sẽ bị "kiềm hóa"..trồng cây sẽ không tốt...do bón phân đạm bao nhiêu sẽ bị "kiềm" làm mất hết bấy nhiêu
phải có thiết bị đo PH đất mới biết thế nào là kiềm ( PH lớn hơn 7 )

nhưng trước khi dùng nhớ xả nước thêm lần nữa rồi mới trộn thêm trấu sống ủ…phân hữu cơ ..đất bột..v.v.
Sau mấy năm trồng cây, đào lên hạt than trấu vẫn còn nguyên chưa nát

Thời bao cấp vật liệu xây dựng hiếm Đã từng có những đề ngị làm ximăng bằng than trấu cho những công trình đơn giản tại nông thôn đó bác à

Bác Mục cho em hỏi :
- Root 2 là phân bón lá có dùng để tưới gốc được khg? nếu được thì liều luợng pha nước có khác khg ?
- một cây mai Phú Yên của em mới tỉa tán hôm 11tết sau đó em hốt bỏ lớp sơ dừa hữu cơ trên mặt(cho vào đầu năm ngoái),cho vào 1chén vôi chết, 1nắm super lân,rải trên mặt 1 lớp sơ dừa +hữu cơ mới. Nay chỉ có vài lá non xuất hiện đất trong chậu rất ẩm (chắc do khg có lá ) hôm nay em ngưng tưới và định phun root2 hoặc tưới gốc (nếu được ). Mong bác cho em vài chỉ dẫn. Kính !

y

Bác Mục cho em hỏi :
- Root 2 là phân bón lá có dùng để tưới gốc được khg? nếu được thì liều luợng pha nước có khác khg ?
- một cây mai Phú Yên của em mới tỉa tán hôm 11tết sau đó em hốt bỏ lớp sơ dừa hữu cơ trên mặt(cho vào đầu năm ngoái),cho vào 1chén vôi chết, 1nắm super lân,rải trên mặt 1 lớp sơ dừa +hữu cơ mới. Nay chỉ có vài lá non xuất hiện đất trong chậu rất ẩm (chắc do khg có lá ) hôm nay em ngưng tưới và định phun root2 hoặc tưới gốc (nếu được ). Mong bác cho em vài chỉ dẫn. Kính !
y

Sau khi làm đủ thủ tục đầu năm cho cây gồm xả bỏ toàn bộ bông nụ và tỉa lại cành.. Thêm cho đất chậu 1 ít lân và vôi…sau đó đắp hữu cơ ủ vào gốc để che kín bộ rễ lộ

Bạn hãy quên nó đi
Nhớ mỗi buổi sáng ra thăm chừng đất chậu..:
-Nếu mặt đất chậu khô thì thọc ngón tay xuống sâu vài phân…cũng thấy khô thì tưới cho cây
-Nếu mặt chậu khô…thọc ngón tay xuống vài phân thấy đất ẩm…thì khỏi tưới…hoặc phun 1 tí nước cho ẩm mặt chậu là được rồi
-Nếu thấy mặt đất ẩm thì cũng vẫn thọc ngón tay xuống xem nếu khô thì phải tưới vì cái ẩm mặt chậu là do sương đêm

Sau đó …cứ yên chí mà đi chơi…15 ngày sau mầm mới mọc lên

Bạn cứ xăm soi đến nó hằng ngày…tưới cái này…thêm cái kia, là nó ngủm củ tỏi luôn đó
Root2 tưới 1 lần sau khi xả tàn là đủ rồi…đừng nên cho thêm làm gì..uổng công mà tốn tiền… thêm nhiều là thành hại đấy

Trong tình hình đêm lạnh, ngày thì se se lạnh như hiện nay, cây mai nở hoa còn muốn không nổi...nhịp sinh trưởng chậm hẳn lại
Mai ra tược sẽ chậm hơn bình thường đấy, và ra không đều....
Đừng nôn nóng mà thêm phân bón hoặc thêm tưới sẽ chỉ làm hại cây thôi

hạt giống mai

Bác cho con hỏi cái này phải hạt giống mai ko bác

Trông nó giống như hột mai tứ quí :

có 1 loại mai giống như mai tứ quí,
Mai Miến Điện (Ochna serrulata ) :

bác Mục cho em hỏi :
- hôm qua em đã tưới cho tất cả các cây mai và bông giấy của em 1kg - tricloderma - đất chậu vẫn còn ẩm chút ít - em vừa thay đất năm nay - như vậy em thêm vôi chết lên hoa mai nữa được kg ? nếu được thì liều lượng sẽ ra sao ? và sau khi rải vôi thì phun thêm super thive hôm sau được kg , hay đợi thêm mấy ngày ạ ?
- em đã phủ lên mặt đất chậu 1 lớp phân trùn quế trộn rất nhiều sơ dừa và trấu tươi luôn rùi - quây mặt chậu = nhựa dẻo
- cám ơn bác !

Trồng cây không được nôn nóng, để rồi nhồi nhét nhiều thứ vào chậu
bác hãy thương xót bộ rễ cây trong chậu..

dùng vôi thế nào thì đã bàn cả tuần trước rồi…: vôi phải cho vào chậu trước nhất

Vôi là 1 khoáng khi cho vào chậu hãy chờ 1 tuần để vôi trung hòa với đất sau đó hãy tưới kích rễ…
Cho phân thuốc sớm quá, ngay sau khi rải vôi, vôi phản ứng với với thuốc cho ra cái gì…đố ai biết được, nhưng tôi ngĩ có hại hơn có lợi

Các cây mai của tôi, có cây đã xả tàn xong từ ngay 8 đến nay đã 8 ngày rồi…mà tôi chỉ cho 1 có 1 ít lân, vôi và đắp thêm phân hữu cơ
Chưa tưới kích rễ…tôi chờ 10 ngày sau khi rải vôi…tôi mới tưới kích rễ

Bác baychap làm ngược qui trình = vôi cho sau
.tôi không ý kiến được

Trồng cây không được nôn nóng, để rồi nhồi nhét nhiều thứ vào chậu
bác hãy thương xót bộ rễ cây trong chậu..

dùng vôi thế nào thì đã bàn cả tuần trước rồi…: vôi phải cho vào chậu trước nhất

Vôi là 1 khoáng khi cho vào chậu hãy chờ 1 tuần để vôi trung hòa với đất sau đó hãy tưới kích rễ…
Cho phân thuốc sớm quá, ngay sau khi rải vôi, vôi phản ứng với với thuốc cho ra cái gì…đố ai biết được, nhưng tôi ngĩ có hại hơn có lợi

Các cây mai của tôi, có cây đã xả tàn xong từ ngay 8 đến nay đã 8 ngày rồi…mà tôi chỉ cho 1 có 1 ít lân, vôi và đắp thêm phân hữu cơ
Chưa tưới kích rễ…tôi chờ 10 ngày sau khi rải vôi…tôi mới tưới kích rễ

Bác baychap làm ngược qui trình = vôi cho sau
.tôi không ý kiến được

- cám ơn bác Mục !! em sẽ kg rải vôi , đợi 3 tháng sau rải được kg bác Mục ??

--------

báo cáo các bác là em vừa mới lên thăm vườn - các cây hoa mai của em đã đâm chồi , kg ít thì nhiều , có 1 ít lá non , có cả nụ bung ra nữa và còn có cả 1 bông mai đang nở ?? chỉ còn 2 cây là chưa thấy động tỉnh gì !! em đã ngắt bỏ nụ , hoa.....và chờ 2 cây cuối đây ạ !!! mừng lắm....các bác ui !!!

Bác Mục cho con hỏi cây mai mua về trưng tết mà người ta bứng bầu đât hoa từ 8 đén 10 cánh bây giờ muốn trồng lại trong chậu thì mình làm cách nào bác hướng dẫn cho con . cám ơn bác nhiều

Bác Mục cho con hỏi cây mai mua về trưng tết mà người ta bứng bầu đât hoa từ 8 đén 10 cánh bây giờ muốn trồng lại trong chậu thì mình làm cách nào bác hướng dẫn cho con . cám ơn bác nhiều

Bác làm như sau : cắt bỏ hết bông nụ và lá tược

cắt bỏ các dây quấn để lấy bầu đất cây mai ra
nhẹ nhàng cạy đất bám quanh các đầu rễ chính, để lộ đầu rễ đã bị cắt ra khoảng 5 cm ( chỉ cạy nhiêu đó thôi…tuyệt đối không được cạy thêm)

Đặt cây mai vào chậu rồi đổ chất trồng cho đầy, tưới nước cho chất trồng ôm kín bầu rễ. cột 3 sợi dây để cố định cây không nhúc nhích

Để cây trong giàn giảm nắng, nhưng không được để chỗ lạnh. phải để chỗ ấm áp
Hôm sau tưới nước có pha kích rễ
chăm sóc như cây mới bứng .

đọc kĩ trang dưới đây bài : #54

http://agriviet.com/home/threads/159734-Tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau/page5#axzz2tNxsqg10

Back