Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
......
- .... đầu năm có câu hỏi , nếu kg phải xin bác Mục bỏ quá cho em !! em tính nói bác Mục chia lại cho em 30kg phân hoai Mục của bác tự ủ .....thù thực em không còn cách nào khác !!! các cây của em bị sai lầm quá lớn , giờ em phải làm mọi cách cho chúng hồi sinh trở lại ....... .....cũng như em 10 năm nay rồi chỉ quanh quẩn trong nhà , chỉ lâu lâu , thỉnh thoảng ra khỏi nhà với người đi kèm mà cũng kg quá 5km......nên chỉ lấy thú chăm sóc mai làm vui

Phân hữu cơ ủ tôi cũng đang cần mà không đủ đây...vườn măng cụt dưới Bến tre cũng đang thiếu.
vườn cây trên này cũng thiếu...1 cây soài mà chỉ có 15 kg phân hữu cơ thì nhằm nhò gì...vậy mà cũng ráng đắp vào vì thà ít còn hơn không

...cũng như em 10 năm nay rồi chỉ quanh quẩn trong nhà , chỉ lâu lâu , thỉnh thoảng ra khỏi nhà với người đi kèm mà cũng kg quá 5km......nên chỉ lấy thú chăm sóc mai làm vui

Yếu vậy sao lão...Bảy...
tôi già hơn bác nhiều mà tôi như con trâu...nào cái nhà hàng ăn uống...vườn cây trên này vườn cây dưới bến tre...tôi cày suốt

Này nhé bác ra đường Lê Hồng Phong Q10..chịu khó mua phân trùng quế về sài vậy...nhưng đừng nên dùng quá nhiều...thì sẽ không tai hại gì đâu, nếu là đồ...dởm

Con lên Bồ Cường mới thu hoạch về.

Nhìn bác bày thấy thèm quá.....nhiêu đây chơi 10 cây được 2 năm.....hình như còn thiếu dynamic + NPK bón gốc + NPK phun qua lá. Nhiêu đây phân thuốc cũng tiêu hết 100 Obama bác nhỉ. hihihiihiii

Yếu vậy sao lão...Bảy...
tôi già hơn bác nhiều mà tôi như con trâu...nào cái nhà hàng ăn uống...vườn cây trên này vườn cây dưới bến tre...tôi cày suốt

Này nhé bác ra đường Lê Hồng Phong Q10..chịu khó mua phân trùng quế về sài vậy...nhưng đừng nên dùng quá nhiều...thì sẽ không tai hại gì đâu, nếu là đồ...dởm

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page162#ixzz2t1A4a6yj

- cảm ơn bác Mục ! đúng là sức khỏe em rất yếu vì em có bệnh mà ....em tính như vầy : phân giá thể trồng cây của Q8 em còn , giờ em trộn thêm trấu và sơ dừa rồi đổ lên mặt được kg < vì giá thể trồng cây là phân trùn quế + sơ dừa + trấu > pha thêm cho loãng và cho thoát nước mau nữa .
bác Mục cho em hỏi thêm là phần xử lý thoát nước của em như vậy được chưa vì em thấy vẫn chưa ổn lắm ?? hôm nay mặt chậu vẫn còn ướt < đã qua hơn 20 giờ > ....hay là vì lý do gì em chưa rõ ???
- báo cáo với bác Mục là chiều nay em đã dùng nhựa cứng vây quanh mặt chậu lại hết rồi - đã có vài cây nhú mầm xanh của sự sống , nhưng còn nhiều cây chưa nhú - phải chờ đợi vậy !!

Last edited by a moderator:
phân vi sinh sông gianh gói mấy kg vậy , giá bi nhiu , mua ở bồ cường luôn hả ? phân dơi mua đầy đủ cả rùi......chưa đến ngày nên chưa xài , cho hỏi nấm dẻmochyma xài thế nào , 1 gói mấy kg , bi nhiu tiền ? ....cám ơn bro nhe ....đầu năm dính quả tạ nặng quá ....hit...hit.....

Hôm nay con ghé tiệm phân hỏi loại củ mà không có chỉ có hữu cơ vi sinh bao tới 50kg lận , lúc trước con mua bao 10 hay 15kg giá 35ngàn .

nấm trichoderma con cũng mới biết ,nghe nói dùng tốt cho cây , nên mua dùng thử ,bác search google nấm trichoderma là ra nó có ích lợi như thế nào .

vi sinh sông gianh con bón cảm thấy chất trồng rất tốt , xốp thoát nước rất tốt . năm con bón 2 lần , phân dơi thì con bổ sung vào mỗi tháng . Chúc bác vui .

--------

con bắt chước làm cách ống hun trấu

Sau khi lửa tắt khói lên mịt mù luôn.

--------

Nhìn bác bày thấy thèm quá.....nhiêu đây chơi 10 cây được 2 năm.....hình như còn thiếu dynamic + NPK bón gốc + NPK phun qua lá. Nhiêu đây phân thuốc cũng tiêu hết 100 Obama bác nhỉ. hihihiihiii

Dạ dynamic + super lân em có mua luôn rồi , tổng thiệt hại 100 đô canada hihihi

Hôm nay con ghé tiệm phân hỏi loại củ mà không có chỉ có hữu cơ vi sinh bao tới 50kg lận , lúc trước con mua bao 10 hay 15kg giá 35ngàn .

nấm trichoderma con cũng mới biết ,nghe nói dùng tốt cho cây , nên mua dùng thử ,bác search google nấm trichoderma là ra nó có ích lợi như thế nào .

vi sinh sông gianh con bón cảm thấy chất trồng rất tốt , xốp thoát nước rất tốt . năm con bón 2 lần , phân dơi thì con bổ sung vào mỗi tháng . Chúc bác vui .

--------

con bắt chước làm cách ống hun trấu

Sau khi lửa tắt khói lên mịt mù luôn.

--------

Dạ dynamic + super lân em có mua luôn rồi , tổng thiệt hại 100 đô canada hihihi

-dúng là sức trẻ có khác ! cái gì làm cũng OK ....thuở trẻ tôi cũng khỏe lắm chả việc gì là làm kg được ! thank bác nhe ...

nấm trichoderma 1 bao mấy kg ? bi nhiu tiền vậy bác ?

....cho em hỏi thêm là phần xử lý thoát nước của emnhư vậy được chưa .. hôm nay mặt chậu vẫn còn ướt < đã qua hơn 20 giờ > ....hay là vì lý do gì em chưa rõ ???

Chuyện nge lạ…20 giờ mà mặt chậu vẫn còn ướt ! hay là lão Bảy lụp cụp làm bít luôn lỗ thoát nước rồi ?
Trong thời tiết lạnh khô như hiện nay…chỉ vài giờ sau khi tưới xong mặt chậu khô luôn đấy

Chuyện nge lạ…20 giờ mà mặt chậu vẫn còn ướt ! hay là lão Bảy lụp cụp làm bít luôn lỗ thoát nước rồi ?
Trong thời tiết lạnh khô như hiện nay…chỉ vài giờ sau khi tưới xong mặt chậu khô luôn đấy

- bít là thế nào ạ ? em dùng lưới thợ hồ lót để tô hộp gel lót dưới lỗ thoát nước , đổ đá xanh loại dùng đổ bê tông < đá 1x2 > - thêm 1 lớp cát mỏng lên trên , lót phân đáy , bỏ cây vào , lấp đất , đổ nước cho nước rẽ xuống ....như vậy có gì sai kg ạ ? bác Mục cho em hỏi thêm : nấm Trichoderma nếu dùng bón cây thì liều lượng thế nào ạ ??

..... bác Mục cho em hỏi thêm : nấm Trichoderma nếu dùng bón cây thì liều lượng thế nào ạ ??

Trichoderma bán ở tiệm nó không phải là nấm
Mà là “bào tử” nấm ( là phấn. giống như hột của của trái cây)

Họ trộn thêm chất độn để trông như có vẻ nhiều ra

Phấn của nấm là để gieo giống…do đó bác cho nhiều thì nó sanh sản nhanh
Cho ít thì sanh sản chậm
Và không hề có chuyện cho nhiều thì chết cây giống như NPK đâu

Đầu năm đi lễ nghe Cha kể câu chuyện vui về các loại hoa chơi tết thấy hay hay nên kể ra đây các bác xem cho vui ngen.

__ Thời @ xài cái gì cũng theo phong thuỷ, nào là số xe....số điện thoại....mâm trái cây 3 ngày tết cũng "CẦU VỪA ĐỦ XÀI ". hôm rồi Cha ghé chúc tết nhà người bạn học hồi nhỏ, thấy anh ta trưng cây đào, cây mai, cây tắc rất đẹp tôi nói:
Năm nay anh ăn tết lớn dữ vậy mua cả 3 cây mai tắc đào về chơi.
Anh nghe tôi nói vậy hồ hởi giảng cho tôi 1 bài về ý nghĩa phong thuỷ của 3 cây này:
Cây mai là "MAY MẮN". Cây tắc theo tiếng Hoa có nghĩa là "ĐƯỢC".
Tôi vừa nghe vừa gật gù, anh kễ xong tôi mới nói:
Anh đúng là nhà phong thuỷ kém hiểu biết, có ai đời chơi phong thuỷ mà chơi 3 cây này đâu.
Anh nghe xong ngớ người ra hỏi:
Lý do vì sao ko chơi 3 cây này ?
Tôi giải thích :
Này nhé, anh chơi cây mai = MAY MẮN, cây tắc = ĐƯỢC, 2 cây này chơi chung được còn cây đào thì ko thể chơi chung với 2 cây kia được vì MAI + TẮC + ĐÀO = MAU TẮT ĐÀI.
Anh nghe xong mặt đỏ phừng........

Trichoderma bán ở tiệm nó không phải là nấm
Mà là “bào tử” nấm ( là phấn. giống như hột của của trái cây)

Họ trộn thêm chất độn để trông như có vẻ nhiều ra

Phấn của nấm là để gieo giống…do đó bác cho nhiều thì nó sanh sản nhanh
Cho ít thì sanh sản chậm
Và không hề có chuyện cho nhiều thì chết cây giống như NPK đâu

cám ơn bác Mục !! bác xem lại cách xử lý đáy của em xem còn gì sai không , hay bác có ý kiến gì thêm bổ xung để em xem xét lại , chứ hơn 20 giờ mà đất mặt còn ướt thì quả là chưa ổn !!! em dùng lưới thợ hồ lót để tô hộp gel lót dưới lỗ thoát nước , đổ đá xanh loại dùng đổ bê tông < đá 1x2 > - thêm 1 lớp cát mỏng lên trên , lót phân đáy , bỏ cây vào , lấp đất , đổ nước cho nước rẽ xuống ....như vậy có gì sai kg ạ ?

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page162#ixzz2t1XIJydS

Con bắt chước bác httung
http://agriviet.com/home/threads/144094-thoi-trai-ot/page2#axzz2t1nJrKjc

Con ủ 3 ngày rồi mà vẫn chưa thấy gì phát triển hết .

Hic hic con úp bị ngược hình.

--------

hôm qua đã xử lý thoát nước y như hướng dẫn : khoét lỗ chậu rất lớn , lót lưới , đổ đá trộn bê tông , thêm 1 chút cát nhưng hôm nay nhìn lại chậu đất vẫn ướt hơn lúc chưa xử lý đáy là sao hả bác Mục ? em trồng bằng giá thể trồng cây mua bên hưng phú - Q8 có sẵn trấu , sơ dừa hết rùi.....bác Mục xem cần phải làm gì thêm nữa không ạ ??

chất trồng sẵn người hay hay ủ phân bò mà phân bò thì tưới nhão nhẹt , khó thoát nước . sơ dừa nhiều giữ nước cũng lâu khô. Mấy năm trước con có bị rồi , thay đất xong con vô phân bò + tro trấu+ sơ dừa , tưới đẫm đợi mấy ngày không khô phải moi lên hết .

--------

Nấm trichoderma gói 1kg giá 50 ngàn Mua ở Bồ Cường Bác ạ .

Nam NANO-GRO con mua ở Cần Thơ giá 66 ngàn 1 viên , link quảng cáo đây ạ : http://www.mtb.vn/web/?frame=products&id=390

Trích dẫn Gửi bởi baychap Xem bài viết
hôm qua đã xử lý thoát nước y như hướng dẫn : khoét lỗ chậu rất lớn , lót lưới , đổ đá trộn bê tông , thêm 1 chút cát nhưng hôm nay nhìn lại chậu đất vẫn ướt hơn lúc chưa xử lý đáy là sao hả bác Mục ? em trồng bằng giá thể trồng cây mua bên hưng phú - Q8 có sẵn trấu , sơ dừa hết rùi.....bác Mục xem cần phải làm gì thêm nữa không ạ ??
chất trồng sẵn người hay hay ủ phân bò mà phân bò thì tưới nhão nhẹt , khó thoát nước . sơ dừa nhiều giữ nước cũng lâu khô. Mấy năm trước con có bị rồi , thay đất xong con vô phân bò + tro trấu+ sơ dừa , tưới đẫm đợi mấy ngày không khô phải moi lên hết .

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page163#ixzz2t58TOvxl

- bác cho hỏi là bác dùng chất lệu gì làm đất để trồng khi không xài xơ dừa ?? cám ơn !!

Trích dẫn Gửi bởi baychap Xem bài viết

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page163#ixzz2t58TOvxl

- bác cho hỏi là bác dùng chất lệu gì làm đất để trồng khi không xài xơ dừa ?? cám ơn !!

Dạ mai trồng chậu thì con đều trồng sơ dừa + tro trấu + trấu tươi + đất thịt nhưng không bón phân bò bác ạ .

Bác Vi cho Con xin hỏi trấu mình tự hun xong rồi có cần phải ngâm xả lại nước không bác ? Lúc trước con mua trấu về đều phải ngâm xả mặn . Con cảm ơn Bác

Xin chao Bác Mục . Con xin chúc Bác và tất cả AE Bình an và Hạnh phúc .
Bắt đầu từ tháng 2 năm ngoái. Con được biết ddan này va con theo dõi mọi bài viết của Bác trong chủ đề trồng mai trong chậu . Từ đó con được hoc ờ Bác rất nhiều điều về cây mai và thành quả đat được mùa tết này con có được cây mai bông nờ thật hoành tráng , mặc dù nở trễ .
Bác cho con hỏi , vậy con để cho nó nở hết rằm tháng giêng rồi con ngắt bỏ hết nụ còn lại và áp dụng bón phân và chăm sóc theo quy trình đầu năm có dc kg ?

Cây mai vàng :…. Bác Vi cho Con xin hỏi trấu mình tự hun xong rồi có cần phải ngâm xả lại nước không bác ? Lúc trước con mua trấu về đều phải ngâm xả mặn . Con cảm ơn Bác.

Trấu xun xong bác xả nước vài lần.sau đó trộn với 1 ít vôi. ủ 1 tuần sau đó xả nước lần nữa là sài tốt Vôi Phản ứng với silic trong trấu hun sẽ làm cho than trấu thành bền khó mục

trấu mới hun xong mà đem trồng mai liền, không qua quá trình xả ủ 1 tuần sẽ làm mai vàng lá đấy

Ủ mà không trộn với vôi...sẽ làm uổng..vì trấu hun vẫn dễ mục

Quochung53 : Bác cho con hỏi , vậy con để cho nó nở hết rằm tháng giêng rồi con ngắt bỏ hết nụ còn lại và áp dụng bón phân và chăm sóc theo quy trình đầu năm có dc kg ?

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page163#ixzz2t5f7CMcj

Chờ tới rằm chi vậy ? ngắt bỏ ngay bây giờ..xả tàn sau đó áp dụng lại qui trình chăm sóc từ đầu năm…đọc kĩ ở trang 2 topic “tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu”
ở trang 2 vẫn có cập nhật thêm

Chít con rồi bác ơi con không có xả nước tro trấu, con hốt vào trộn với 02 bao sơ dừa + trấu tươi 02 bao + tro trấu 1,5 bao + 02kg super lân + 1 bao dynamic + 01 bao 50kg hữu cơ sông gianh + 1kg nấm trichoderma và 1 bao xi măng đất thịt. Con không có bỏ thêm vôi vào sợ vôi diệt nấm trichoderma .Con dự tính 1 tuần sao sẽ đem bón cây .
Cách con ủ như vậy mà tro trấu không xả được không bác Vi.

hic hic con mới mua máy bơm 3 pitton xài rửa cây từ hôm qua , đến hôm nay mà nó bị hư rồi kêu tách tách chỗ pitton . Hơi vẫn mạnh bình thường . Mà cái vòi với cái máy bác Vi chỉ xịt đã thật , bóp vừa vừa rong rêu nấm mốc nó bay vèo vèo,bóp mạnh nó lột vỏ cây ra luôn hihihi .

To : cây mai vàng :

Cách thức của tôi chỉ là qui trình ngiêng nhiều về nguyên tắc…thôi
Không có cái gì là “bất di bất dịch” vì cây cối có khả năng "thích ứng và tự điều chỉnh"…nếu môi trường hoặc đất đai, không bất lợi quá
Nhưng nếu nếu muốn có công xuất cao…thì đừng nên bắt nó phải thích ứng , mà hãy cho nó cái…tối ưu mà nó thích
Thế nào là nó thích nhất…là câu hỏi rất khó đấy

Vôi và lân nên cho vào” khâu làm đất” lúc cày ải…lúc quốc đất…sau 1 tuần vôi sẽ phản ứng xong suôi…lúc đó mới trồng cây, hoặc bón phân
Vôi diệt nấm là vôi sống..vôi chết không diệt được nấm…

vôi chết chỉ có tính kiềm. kiềm làm mất đạm..nấm hết thực phẩm…nhưng chưa chắc nó chết đâu đấy
Vả lại trichoderma mình vẫn có thể bổ xung thêm bất kì lúc nào mình cần…bằng cách pha nước rồi tưới

Máy 3 piston, trong ổ máy của nó phải có dầu nhớt…cửa hàng chỉ đổ có chút xíu à vì nhớt rất mắc tiền. bác phải đổ thêm và thường xuyên kiểm tra nhớt…bằng không sẽ gãy biel ( cây dên) lúc đó sẽ có tiếng kêu lách cách, áp xuất vẫn mạnh vì còn 2 cây “dên” chưa…gãy

“Của bền tại người” đó bác à. không phải nó dở đâu...mà do mình dở thôi

To : cây mai vàng :

Cách thức của tôi chỉ là qui trình ngiêng nhiều về nguyên tắc…thôi
Không có cái gì là “bất di bất dịch” vì cây cối có khả năng "thích ứng và tự điều chỉnh"…nếu môi trường hoặc đất đai, không bất lợi quá
Nhưng nếu nếu muốn có công xuất cao…thì đừng nên bắt nó phải thích ứng , mà hãy cho nó cái…tối ưu mà nó thích
Thế nào là nó thích nhất…là câu hỏi rất khó đấy

Vôi và lân nên cho vào” khâu làm đất” lúc cày ải…lúc quốc đất…sau 1 tuần vôi sẽ phản ứng xong suôi…lúc đó mới trồng cây, hoặc bón phân
Vôi diệt nấm là vôi sống..vôi chết không diệt được nấm…

vôi chết chỉ có tính kiềm. kiềm làm mất đạm..nấm hết thực phẩm…nhưng chưa chắc nó chết đâu đấy
Vả lại trichoderma mình vẫn có thể bổ xung thêm bất kì lúc nào mình cần…bằng cách pha nước rồi tưới

Máy 3 piston, trong ổ máy của nó phải có dầu nhớt…cửa hàng chỉ đổ có chút xíu à vì nhớt rất mắc tiền. bác phải đổ thêm và thường xuyên kiểm tra nhớt…bằng không sẽ gãy biel ( cây dên) lúc đó sẽ có tiếng kêu lách cách, áp xuất vẫn mạnh vì còn 2 cây “dên” chưa…gãy

Dạ con cảm ơn Bác Vi .

Bác vi nói vậy chắc là bị thiếu nhớt rồi , hôm qua con bơm nó chạy ngon lắm , êm ru dây curoa kéo chạy chậm lắm, nhưng hơi rất mạnh. Hôm nay con chuyển nó lên khung sắt nghiêng máy chắc vô tình bi chảy nhớt , con thấy nhớt chảy ra mà không biết , bơm một hồi phát hiện nó kêu.

Câu này của Bác chính xác , con tính mai mắng vôn chủ tiệm nữa hihiih

Back